Nam, habari za jioni, na asante sana mwenzangu Victor Abuso. Ujambo msikilizaji hapo ulipo na karibu katika makala ya jukwaa la michezo leo, siku ya jumapili ya Februari 17 mwaka 2010 na nane mimi ni Fredrik Nwaka na hii leo basi, uh, makala yetu ya jukwaa la michezo itajikita katika kuangazia michuano makala ya kumi na tatu ya michuano ya baiskeli Africa Road Championship ambayo imetamatika hivi leo kule nchini Rwanda. Uh, michuano hili ya sisio mwaka elfu mbili na tano. Basi katika kukuletea makala haya, mimi ni Fredrik Nwaka na mwenzangu ni Bonaventure Shubailo akiwa Kigali nchini Rwanda, mwandishi wetu wa RFI Kiswahili pale mjini Kigali. Bonaventure, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo jumaapili hii. Asante sana Frederic nam shukrani sana msikilizaji, lakini awali ya yote ni kufahamishe taarifa za michezo zinazojili duniani wakati huu, nikianzia pale nchini Kenya ni kwamba mabingwa wa soka nchini Kenya, Gor Mahia, wametaja kikosi wa cha wachezaji wake ambao wanaelekea wanaelekea nchini a, wana nchini kule Equatorial Guinea kuchuana na timu ya Vegetarianos katika mchuano wa marejiano wa ligi ya mabingwa barani Afrika, huku ikimwacha mshambuliaji Jacques Tuyisenge. Mchezaji huyo kutoka nchini Rwanda aliumia katika mchezo uliopita wa ligi kuu ya Kenya dhidi ya ambapo Gor Mahia ilikuwa ikicheza na klabu ya Zoo Kericho. Baadhi ya wa wachezaji ambao wanaondoka na kikosi cha Gor Mahia pamoja na golkipa Bonifas Oluoch, Shabani Ondinji, bila kumsahau kumsa mchezaji Med Kagere, mchezaji huyu kutoka kule nchini Rwanda na nchini Tanzania klabu za Yanga na Simba zimeondoka nchini hivi leo kuelekea katika mataifa mbali mawili ya Jibuti na Shelisheli kwa ajili ya michezo ya marejeano ya hatua ya awali ya ligi ya mabingwa na kombe la shirikisho barani Afrika. Yanga ilikuwa ya kwanza kuondoka alfajili ya leo asubuhi ya leo, leo jijini Dar es Salaam kuelekea nchini Shelisheli ambako itacheza na timu ya St Louis katika mchezo wa marejiano wa ligi ya mabingwa Afrika huku ikiwa mbele kwa ushindi wa bao moja kwa bila aliyopata katika mchezo wa kwanza hapa Tanzania. Na simba yenyewe imeelekea nchini Jibuti jioni hii huku ikiwa na wachezaji ishirini, akiwemo mchezaji John Boko ambaye kulikuwa kuna hatihati kwamba huenda akakosekana kutokana na kupata jeraha katika mchezo uliopita wa ligi kuu ya Tanzania bara Namna kule barani Ulaya, kocha wa Chelsea Antonio Conte anasema kwamba timu yake iko tayari kukabiliana na FC Barcelona katika mchezo wa ligi ya mabingwa Ulaya wiki ijayo. Kocha huyo kutoka Italia ametoa kauli hiyo baada ya Chelsea kuinyuka Hull City mabao manne kwa bila na kufuzu kucheza hatua ya robo fainali ya michuano ya kombe la FA. Mchezo baina ya Barcelona na Chelsea umeanza kuwa gumzo kutokana na upinzani uliopo baina ya timu hizo kwenye michuano ya Ulaya pindi zinapokutana. Namna, sasa tugeukie uh, mjadala wetu wa hii leo. Kama nilivyokujuza msikilizaji, tunaangazia uh, michuano ya makala ya 13 ya michuano ya baiskeli ya Africa Road Championship ambayo imefikia tamati hivi leo kule nchini Rwanda, uh, kwa wachezaji kwa mataifa ya Eritrea, Ethiopia kufanya vizuri sana katika michuano hiyo ikilinganishwa na nchi nyingine katika ukanda wa Afrika Mashariki nikimaanisha Tanzania, uh, Uganda hazijafanya vizuri sana katika michuano hii. Lakini awali ya yote, kabla hatujaanza, tumsikilize kocha wa Tanzania hapa anatathmini namna Tanzania ilivyofanya vibaya katika michuano hii na sababu zake kwa ujumla. Tanzania kwa kweli, kwanza kabisa ni kwamba ni wachezaji ambao tunawachukua bila kuwaweka kambini wakafanya mazoezi ya pamoja kama serikali na ili tunakuwa tunaliimba kila siku, kama serikali haitaingia, uwezekano wa kufanya vizuri haupo. Iingie vipi? Mimi sizungumzie iingize pesa kama ambavyo watu wengi wanafikiria, kwamba serikali irudishe ruzuku ile ambayo ilikuwa inatoa miaka ya Mwalimu Nyerere. Mimi ile sioni kama ni muhimu sana na pengine inaweza kuharibu zaidi, kwa sababu itaongeza ugomvi wa uzoefu niliozoea katika nchi yetu, lakini serikali inaweza kusomesha watu wawili nam. Huyo ni kocha wa Tanzania akitathmini namna Tanzania ilivyofanya vibaya katika michuano hiyo. Lakini kwa upande wake mchezaji wa Tanzania hapa naye anaeleza namna Uh, kikosi chao kilivyofanya vibaya akitoa wa sababu hasa ya kufanya vibaya kwa Tanzania. Changamoto tulizonazo sisi kwa upande wetu Tanzania ni kwamba maandalizi yetu yako chini. Haya tuna maandalizi mazuri kama zilizo nchi zetu zingine kama labda Rwanda, Algeria, Morocco, South Africa, sababu wenyewe wana, wana organization nzuri kuhusu mambo ya cycling tofauti na Tanzania. Tofauti sababu sisi na tunafanya mazoezi wenyewe, mwisho wa siku races zinakaribia labda na, tuna, tuna na viongozi tunaenda kwenye resi Naam, huyo ni mchezaji wa Tanzania akitathmini namna maandalizi mabovu yalivyosababisha Tanzania ishindwa kufanya vizuri katika mbio um, hizo. Na Uganda ni, ni nchi nyingine pia ya Afrika Mashariki ambayo haijafanya vyema sana katika michuano hiyo, na hapa kocha wa timu ya taifa ya, ya mchezo wa baiskeli ya Uganda, John Richard anatathmini sababu hasa ya Uganda kutafanya vizuri katika michuano hiyo. Jina langu naitwa John Richard Seninde. Cha kwanza ni mabaskili, mabaskili yetu si nzuri sana kulipo ya wale watu, namna unajua, naona ya Eritrea, uona magari za, za wale watu wa Algeria wa, wa, wa, na magari ya Rwanda zote ziko nzuri, lakini zetu tu tunasukumana, kusukumana tu. Nam, huyo ni kocha wa Uganda John Richard akieleza chanzo ama sababu ya Uganda kutofanya vizuri katika michuano hii ya baiskeli, ikiwa ni makala ya kumi na tatu na anasema baiskeli moja ni, ni, tatizo. Uh, tukianzia hapo. Uh, Bonaventure, uh, timu za Afrika Mashariki zinataja sababu mbalimbali mbali. Pengine wewe umefuatilia kwa karibu michuano hii, una tathmini vipi eh, michuano hii kwa ujumla na namna mataifa afrika ya Afrika Mashariki ambavyo yamefanya vibaya kwa ma, mathalani Tanzania na Uganda. Kwa kweli kweli kama wanavyosema timu za Afrika Mashariki zimefanya vibaya, kwani timu isipokuwa ya Rwanda ingine zimetoka mapema. Unajua, walipaswa uh, wa kuzunguka kufanya mzunguko kumi na moja, lakini kama timu ya Tanzania imetoka wakifanya uh, mzunguko mzungu mitano. Uh, timu ya Uganda imejaribu kumaliza, lakini uh, imemaliza kwa uh, Uh, imemaliza uh, kwa, kwa fasi ya nyuma nyuma kabisa mbali, uh, uh, Burundi imetoka mapema na, na, na, Rwanda imejaribu kumaliza lakini, uh, Rwanda imekutana na shida kubwa wa wa Eritrea, wanyumbana sana ule mjamaa mubingwa wa Rwanda alolia Joseph, kwani uh, wachezaji wa timu ya Rwanda kama Valence wanaozoefu E, wametoka mapema nao wametanya shida mabaseri hao amevunjika. Naam, uh, bwana Venture, umemtaja Joseph Arerui amemaliza katika nafasi ya sita katika michuano hii, katika mbio hizi wakati ambapo uh, mchezaji kutoka Eritrea uh, Amanuel Geble Aman amekuwa mshindi wa kwanza na kutoa medali ya dhahabu waendesha baiskeli w wa juu ya umri wa miaka ishirini na tatu. Lakini ukiangalia kwa ujumla, mbali na upande wa wanaume kwa waendesha baiskeli wenye umri wa zaidi ya miaka ishirini na tatu katika upande wa wanawake wenye umri wa zaidi ya miaka ishirini na tatu wachezaji bora watatu kuna Bislati Geble Mexi kutoka Eritrea ambaye alikimbia kwa masaa mawili E, dakika 46 na sekunde 31, wakati Senga Beene kutoka Ethiopia, yeye alikimbia kwa saa mbili dakika 46 na sekunde 38. Mosana Debesai kutoka Eritrea pia amekimbia kwa dakika kwa masaa mawili dakika 46 na sekunde 38. Pengine unafikiri kwa nini hasa hata wanawake katika ukanda huu wa Afrika Mashariki wameshindwa mbele ya kina dada kutoka Ethiopia na Eritrea. Bonaventure, Nadhani na, na ah, wale wa kutoka Eritrea na Ethiopia kuna milima, wana uzoefu, kuna miaka mingi wana kuendesha baskeli. Ni, ni, ni, ni mchezo wa kwanza kwenye Eritrea, kwenye nchi ya Eritrea na ah, Ethiopia, lakini michezo ya kuendesha baskeli hapa nchi ah, za Afrika Mashariki na kati ni mchezo mupya kabisa, ndio sababu ah, Uh, kwenye uh, uh, kushinda kuwashinda wale wa jamaa wameshapata um, um, mchezo wa kuendesha ba-kuendesha basketi kama mchezo wa kwanza kuwashinda kabisa uh, umetaja uh, kukosekana uh, uh, taswira ya nchi za Afrika Mashariki kwamba inaweza kawa imechegea kufanya vibaya lakini uh, Tanzania ina milima mingi tu eh, Rwanda vivyo hivyo uh, lakini kocha wa Uganda umemsikia hapo awali akisema kwamba uh, kocha wa Uganda Richard John anasema kwamba hata baiskeli za kufanyia mazoezi kwa wachezaji wa timu ya taifa ya Uganda ilikuwa ni changamoto. Pengine unafikiri changamoto ni, ni, ni hii tu ya milima ama kuna nyingine zaidi ya hapo? uh, Bonaventure, uh, kuna nyingine kama kocha wa Tanzania uh, alivyosema, ni lazima serikali iweke mkono. Unaona hapa Rwanda ku, ku, uh, kuendesha kuenjesha mabaskeli, serikali imeingia imeingia ndani imenunua mabaskeli mapya, imen, imen, imen, imen, kuna kituo cha kufundisha uh, waendesha baskeli hapa Rwanda. Lakini nimesikia Tanzania, uh, ha, hakuna, hakuna hakuna shule la, la, la, shule inaweza kuwasaidia waendesha mabaskeli uh, Uganda kama hivyo, lakini serikali ijaribu kuweka mkono kusaidia wachezaji wa wa mbio za basket uh, isipokuwa hata uh, ikiwa uh, uh, hakufanya hivyo, basketi hapa Afrika Mashariki haiwezi kuzaa kuza matunda kabisa. Na umetaja uwekezaji uh, kwa maana ya serikali ku, kujiingiza moja kwa moja kwenye maendeleo ya michezo Tanzania. Uh, bajeti tu ya wizara ya michezo ambayo inatengwa kwa ajili ya kusimamia maendeleo ya sekta ya michezo imekuwa ni ndogo sana, na serikali mara zote imekuwa ikisema kwamba inahitaji wadau waje wasaidie maendeleo ya michezo na si yenyewe kuingia moja kwa moja. Nchini Uganda, pengine e, mchezo huu bado haujapata mwamko mkubwa kulingana na mikakati ya viongozi wa serikali, na kadhalika, lakini kwa ujumla bado, uh, changamoto ni za kutafutiwa ufumbuzi. Lakini Rwanda ambayo ilikuwa inawakilishwa na, na wachezaji kama Jeni Bosco Sengimana, Joseph Areruya haikufua dafu. Unafahamu kwamba Joseph Areruya ni mshindi wa mbio za Amisa Bongo tu Amisa Bongo ambazo zilifanyika kule nchini Gabon na Kamerun, lakini pia alishinda mbio za baiskeli za Tudilwanda zilizofanyika uh, Novemba mwaka jana. Pengine unadhani nini hasa ambacho kimepelekea uh, kushindwa kufurukuta hivi sasa katika mbio hizi? Uh, Aleria Josefu amekutana shida, amebanwa na wa wa wavulana wa kutoka Eritrea, kwani wavulana uh, uh, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa Rwanda hapa, kama Varen Baisenga, jambo Jambosco, wametoka mapema, ametoka uh, ku, kutwana mapema, wametoka kuzunguka mapema, akafanya ye pekee akakimbia ye pekee. Huwezi kushinda hawa jamaa we pekee tu, ndiyo sababu Aleria amekamata Nafasi ya sita. Naam, Joseph aruru a msikilizaji ameshika nafasi ya sita katika mbio za baiskeli kwa vijana chini ya umri wa miaka ishirini na tatu, lakini nafasi ya kwanza hadi nafasi ya tatu, nafasi mbili zimeshikwa na wachezaji kutoka nchini Ethiopia na nafasi ya pili, mchezaji wa kwanza akiwa ni Tefswam Eyeru Gebru, Gebru kutoka Ethiopia ambaye alikimbia kwa saa mbili dakika arobaini na sita na sekunde thelathini na nane. Tigisti Gebrehevent kutoka Eritrea Yeah, alikimbia kwa saa 2 dakika 46 na sekunde 38 wakati Selam Ahma kutoka Ethiopia akishika nafasi ya tatu na kwa kukimbia kwa saa 2 dakika 46 na sekunde 46. Unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Afrika Mashariki. Ni saa 12 na dakika 49, uko nami Frederick Nwaka nikiwa na mwandishi wetu wa Kigali Bonaventure Uh, Shebahula ambapo tunaangazia hii leo michuano ya baiskeli ya, ikiwa ni makala ya kumi na tatu ya Afrika inayofikia ambayo imefikia tamati hivi leo. Kule jijini Kigali nchini Rwanda. Utakumbuka mbio hizi zilishirikisha uh, maeneo mbalimbali ambapo wa, wa, waendesha baiskeli ukuwa wakilazimika kuendesha baiskeli katika maeneo mathalani Kimironko, Kibagabaga, Nyarutarama, Gishushu na kumalizikia kwenye uwanja wa michezo wa Amahoro. Sasa mwenzangu uh, Bonaventure uh, Siuba hilo alizungumza na baadhi ya wa, watazamaji waliohudhuria wa mbio hizo na hapa wanazungumza namna walivyozitazama wali, wali mbio hizo. Naitwa Somer Semil, natokea Kongo. Kweli gisi unaniona kwanja moi peke gisi navaa hapa, niko mshabiki kweli wa timu yangu Kongo, lakini kiukweli, kona gisi mambo yanaendeka sio kukataa ukweli ulipo nili, niko kabisa mshabiki wa arewia Joseph na ni mjamaa ambaye anatoa gari kabisa ya kukubalika, sio mambo ya mchezo. Sasa championa dafiki usikrisi hapa Rwanda unaionaje? Ha, naikubali kwanja, nashukuru na wali wa, wa walioandaa wa kabisa wa pata wanapata alama zote. Kwa kweli, maandalizi yako sawa, kiwanja iko sawa barabara ziko sawa, hata namna ya kuendesha security iko sawa, hakuna kitu ya wasiwasi. Mpaka hivi unaona gisi team Rwanda iko inafanya gisi, na tunaona wanatoka Tour de Gabon wanatoka Cameroon na tena tatu hivi mwezi moja sasa. Kwa hivyo naona walijitahidi walijaribu, na tena hivi ndio maana wako na nguvu nyingi gisi, wanaweza shinda kwa organization. Labda kwa upande wa Rwanda, unaona maandalizi yako vipi? Organization 100% hmm, na Si haa wa wa ni, ni mashabiki ambao wamehudhuria michuano hiyo ya baisikeli ya 13 ambayo imetamatika uh, kule nchini Rwanda na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali akiwemo rais wa chama cha baisikeli nchini Rwanda Aimabo Bayingama, uh, waziri wa michezo wa Ufaransa Laura ni miongoni mwa wageni mashuhuri kabisa walioshuhudia mashindano hayo, ambapo pia akiwemo rais wa shirikisho la mchezo wa baiskeli barani Afrika Dr Muhamed Wagi Azam uh, e, Bonaventure. Wametoa ujumbe gani pengine uh, viongozi hawa na ni kipi hasa ambacho wamekisema wame, wame, wame, wame kuhusiana na mashindano haya ambayo yamefanyika nchini Rwanda? Eh, kwanza wali uh, wakipata ujumbe wakasema walisema kwamba ni lazima wakuze michezo ya kuendesha baskeli barani Afrika. Kila nchi iweke mkono iwe, uh, ili uh, nchi yote iwe na timu ya kuendesha baskeli kabisa lakini uh, wa, wa, mashabiki wenyewe ambao walijitokeza kuhudhuria, nimefuatilia vyombo mbalimbali vya habari nchini Rwanda, kana kwamba walikuwa wachache, pamoja na kwamba uh, kuna kunaonekana kuna, kuna kuwa na mwamko vipi. Kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mtazamo wako unatathmini kwamba kulikuwa kuna mwonekano mkubwa wa mashabiki katika uh, mashindano haya? Eh, washabiki wamejitokeza kabisa, wamekuja kwa wingi wame kwa, uh, kwa kila barabara unazo sema za kibagabaga Uh, jishushu so, washabiki wa wamejitokeza wa, uh, wame, wame kabisa na, na, na pengine eh, nini hasa wanachokisema zaidi kulingana na maandalizi aliyofanya na Rwanda, lakini pia vile vile eh, namna mchezo unaweza unaweza ukakuzwa na, ku, na kuendelezwa zaidi katika mataifa mengine ya Afrika Mashariki kwa sababu uh, nchi kama Tanzania bado uko chini sana, uh, Uganda vivyo hivyo. Nini hasa ambacho wanakisema uh, washiriki, kwa maana ya watu waliohudhuria mbio hizo? Unaona uh, uh, wameomba uh, ni, ni, ni vile nisema serikali ni itukuze huu mchezo unaona uh, kwa mzunguko kumi na uh, mzunguko kumi na moja yote uh, nchi in, uh, saba okay, hizo zimeba- zime, zime, zime zime zimebahadika zimehatika kumaliza unaona nchi ishirini na mbili zimezunguka lakini zote zikaenda zikatoka mapema isipokuwa e, nchi saba pekee. Hapa washabiki wakaomba wakuze mchezo huu kabisa, utukuzwe, kila nchi iwe na, na timu kubwa kabisa ya kukimbia, tuone mchezo wa kweli kweli. Na, uh, mashindano haya yameshirikisha waendesha baisikeli mia moja na ishirini kutoka mataifa ishirini ya Afrika na baadhi ya mataifa hayo ambayo yamefanya vizuri ni kama nilivyokutajia ni Eritrea, e, Ethiopia pamoja na Rwanda, licha ya kwamba safari hii hawajafanya vizuri sana katika mbio um, hizi. Uh, pengine nikirejea katika swala zima la serikali ya Rwanda yenyewe imeeleza vipi kwa namna ambavyo itaendelea kuimarisha mchezo huu nchini Rwanda, Bonaventure. A, serikali ya Rwanda imesema kwamba ita, itajenga itajenga kituo kingine cha kusaidia wale waendesha baskeli wa Rwanda ili waweze kuwa na uzoefu mkubwa. Unaona, Valens anaanza kutoka na areria, ana umri wa miaka ishirini na mbili, lakini na wengine wakiwa waki watoto, ni lazima wasaidiwe, eh, wapate mafunzo zaidi ili waweze kushinda. Ndo serikali ya Rwanda inataka kujenga kituo kingine cha kusaidia hao watoto ili waweze kushinda na kushindana barani la Afrika. Naam, Tanzania ambayo ni miongoni mwa mataifa ambayo yana ya, ya, hayajakuza sana mchezo wa baiskeli, imekuwa ikijitahidi kupitia kwa viongozi wake, lakini kwa kuandaa mashindano ya ndani ambayo bado hajazaa tija ya kuonekana katika mashindano ambayo yanaandaliwa kikanda na katika e, mashindano ambayo yanaandaliwa barani Afrika. Mara mwisho Tanzania ilishiriki mbio za Tour de Rwanda zilizofanyika nchini Rwanda a, mwezi Novemba mwaka jana, lakini waendesha baiskeli wake hawakufua dafu mbele ya waendesha baiskeli kutoka mataifa mengine. Na wakati tukielekea ukingoni kwa ujumla, uh, eh, Boniventura Suba, hilo Unatathimini vipi nafasi ya mchezo huu katika kuendeleza uh, vipaji kwa vijana barani Afrika, na ikiwa ni nafasi ya kujitangaza kwa vijana ambao watatumia vipaji vyao wa kujiendeleza, unatathimini vipi, vipi. Na, uh, una, una, unaona wapi mwelekeo wa mchezo huu wa baiskeli barani Afrika kwa miaka michache inayofuata ah. Ni, ni ni business kama zingine kama soka, ni lazima uh, wenye business, uh, business man, wataweza kuweka fedha kuweka fedha pia na serikali ikaweka fedha, mchezo uka- ukajeuka uka kama soka kama Afrika. Unajua soka iko mbele isipokuwa kwenye <laughs> lakini uh, wakifuata wa, wa, wa, wa, wa, wa, hii line wanaweza kukuza huu mchezo, kila mtu akaweza kuweka fedha na advertise Waka, uh, eh, na, na, kufanya advertise ningekosa msamiati huyu, nikame Waka, unazungumzia matangazo, matangazo, ndio hivyo hivyo. na na mwasante sana katika, na, na mwasante sana muda ha, si rafiki yetu, asante sana, uh, Bonventure Shubairo kwa kushiriki nami katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili, asante sana, asante ano, hmm, sana. Inwaka, na shukrani sana sana. mimi ni Fredrick Nwaka, nampisha mwenzangu Victor Abuso atamatishe matangazo haya. Asante sana mwenzangu Fredrik Nwaka chumba hilo. Kabla ya kuondoka, alisaa kukuambia tu kwamba kwa, unajua Rwanda, Kigali pale ni mji ambao uh, una historia, umejengwa katika milima saba. Na kwa hivyo imekuwa rahisi sana kwa wakimbiza baiskeli wa Rwanda kama kina reruya kufanya vizuri. Sijui mwenyewe we uja, umewai kujaribu kukimbiza baiskeli bwana Nwaka? Aa, hapana, si rahisi <laughs> Msikilizaji, na kushukuru sana kwa kuwa pamoja nasi jumapili hii. Imekuwa ni fahari yetu sana kuwa pamoja nawe uh, jioni hii. Jina langu ni Victor Abuso na kutakia kila la heri. Usikose kuwa pamoja nasi tena hapo kesho saa moja na nusu asubuhi saa za Afrika Mashariki. Asante sana, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Ni mwanamuziki Don Williams na kibao Jamaika Farewell akitamatisha namna hiyo. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena ha, hapo kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania.