Nam, karibu sana katika mjadala wa wiki. Asubuhi hii, rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma anaendelea kupata shinikizo za kujiuzulu kwa madai ya ufisadi. Rais Zuma hata hivyo, amesema kwamba hatajiuzulu. Hotuba aliyokuwa itoe hapo kesho imeairishwa, na wajumbe baraza kuu la chama tawala NC wanakutana na kuamua mstakabali wa Rais Zuma. Swali so, kubwa ambalo wengi wanajiuliza je, itakuwaje? Tunajadili hatima rais Zuma na hali ya mambo kule Afrika Kusini. Wachambuzi wetu hapa studio, naye Bwana Abdulkari Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, karibu sana. Asante sana, Victor Buso. E, bila shaka baada ya siku nyingi sana. Nzuri kabisa, nzuri <laughs> tunashukuru sana. Naam, kutoka kule jijini Kampala nchini Uganda, Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na madha wa chuo kikuu cha Makerere, karibu sana. Asante sana Asante. Nianze nawe bwana Atiki, bila shaka tathmini yako kuhusu hali ya mambo inavyoendelea kule Afrika Kusini. Inavyoonekana rais Zuma sasa hana sehemu ya kuegemea, e, yuko kwenye sunset. E, kwa Kiswahili tunasema iko magharibi mm, e, jua linazama <laughs> ndiyo. E, na hofu yangu tu ni kwamba e, e, Zuma ah, je, ataondoka na kuiacha ANC katika umoja, ama ataipasua ANC? Kwa sababu Zuma anacheza pia na karata ya ukabila, na tumesikia nadhani na jana amekwenda kumwona eh, chifu eh, wa Wazulu. Na, na haya mambo yamewahi kutokezea, hata hizo xenophobia zilivyozuka, ilikuwa ni katika wakati akiwa katika mgogoro mkubwa. Kwa hiyo eh, wakulaumu zaidi, pia mimi sioni kama ni Zuma, lakini kulaumu pia ni chama cha African National Congress chenyewe ambacho kimeshindwa kuzuia state capture. Maana yake tatizo ni kitu kinachota state, state capture. Watu wanaimiliki wanai dola wanaitia dola tunduni, kama vile kasuku wanavyowekwa tunduni. Kwa hiyo wameruhusu kutokezea hivyo, na, na imewaathiri sana kwa sababu ile ANC ya, ya kuwasaidia wanyonge ya kuwakoa wanyonge kuhakikisha wanapata maisha mazuri, imekuwa ANC ya kujitajirisha na kufanya ufisadi na ya kuangalia zaidi mm -hmm. E, watu wa, wa ma, ma, mashirika ma, ma makubwa ya biashara na wafanyabiashara wakubwa no. Lakini hiyo pia imeidhoofisha ime Afrika kusini, kwa sababu hata baadhi ya wawekezaji wamekuwa wakiondoka, kwa sababu wameona kwamba e, mashirika ma wafanyabiashara wakubwa walikuwa karibu na raisi ndio wanaweza kupata matenda wanaweza kupata kwa hiyo uchumi wameutikisa, na hali ya kisiasa ya Afrika kusini ametikisa, na ANC imekuwa ikiangalia na uambete pamoja na madai haya yote ya ufisadi, rais Zuma amesema kwamba hataondoka mamlakani na amesema kwamba yeye hajafanya kosa lolote, na ikiwa ni fedha ambazo zilitumiwa kukarabati makazi yake amesema kwamba atazirejesha. Au na tathmini vipi hii kauli ya Zuma? Kauli yake aina ya mashiko yoyote, kwa sababu ufisadi umeonekana kwamba ameutenda tena kwa miaka mingi, tangu kule nyuma alipokuwa makamu wa rais. E, katika nanini um, serikali ya Mbeki, na kwa hivyo amejaribu kujiondoa, lakini imekuwa vigumu sana ile tatizo um, la la ufisadi kwa sababu ana kesi wanasema takriban mia nane kule ku zinazohusiana na ufisadi. Kwa hivyo kuondoka, amesema hataondoka, ataondolewa no. na kuondolewa sio yeye ni nguvu za chama ambazo sasa nacho kimeona kwamba tusipomwondoa huyu tutabaki katika hali ile ile tu ya ya ya, ya kuongea kuhusu ufisadi, na yeyote atakayekuja katika hatamu za uongozi anaweza akaeleza ufisadi kama yeye. Kwa hivyo wao watamuondoa vile navyoona mahali wamefikia. Na, uh, Bwana Tiki, tunafahamu kwamba wajumbe wa baraza kuu la chama hiki cha ANC wanakutana kujadili mstakabali wa rais Zuma, Unafirikiri kwamba uh, unaweza kumuondoa? Unajua, katika chama cha hiyo, hiyo, hiyo, ni, hiyo, National Congress hiyo National Executive Committee hmm haina nguvu kwa sababu yenyewe pia ime iko nusu kwa nusu. Alafu kitu kibaya zaidi ni kwamba Zuma ana nguvu sana ndani ya chama cha ANC, ana sapoti kubwa, unajua bezi ya ANC ipo katika branches na kule kwenye, na umeona kwenye uchaguzi, wakati anashindana Ramaphosa na Dlamini Zuma ambaye ni mkewe alikuwa akimuunga mkono washinde, na uliona kwamba kura zimetofauti sio kubwa. Kwa hiyo eh, hofu ni kwamba anaweza akaichana chana chama cha ANC, lakini sasa, kama alivyosema Francis Wabete, kwamba chama kimekumbuka kime, kime shuka sasa, sijui kama ni blanketi kama ni afrajili au bado katikati ya usiku, lakini ni kwamba E, unakumbuka mwezi Agosti e, kulikuwa na wajumbe wa, karibu wanne wa chama cha African National Congress walipiga ile kura ya kutokuwa na imani naye pale bungeni, yeah. Lakini kama chama cha ANC atakataa kujiuzulu kwa heshima, basi nadhani chama cha ANC kitawaambia wabunge kule we, we, wampigie kura ya kutokuwa na imani all in all, kwa sababu e, chama cha Democratic Alliance nachama cha uh, Economic Freedom Party, Freedom Party wameshindwa sababu hawana domination ya watu wengi kupiga katika ku, katika ku kura bungeni, lakini hawa wanazo. lakini pia kwa sababu impeachment ya, ni, ni, ya ni, ni, kubwa zaidi si ya mahakama. Ya mahakama ndio hatari awa wanaz akiaka mahakam wa, ili waweze kushinda maanake wamepoteza majimbo mengi, wamebakishwa kura za wale wana vijiji tu makabwela ambao bado wanaamini ANC ya Nelson Mandela. Lakini wa, wa mijini, watu mijini wote wameshaona ni chama cha matapeli tu. Nafikiri kwamba kwa, kwa mtazamo wako uh, unafikiri ni masuala tu ya ufisadi ndio ambayo yanamkabili Rais Zuma au kuna kitu kingine ambacho uh, kinafanya kuna baadhi wa ya watu hawamtaki awe rais kwa sasa? Um, maswali ya ufisadi ndio yako juu sana, na mengine ni kule kufuruga eh, chama na kutumia nguvu, hasa kuonyesha kwamba matajiri wenye mashirika makubwa ndio wana usemi katika masuala ya nchi kuliko wananchi waliofanya uchaguzi na kuchagua rais na chama chao. Kwa hivyo o, kufikia sehemu hiyo wakati huu sasa wanasema kwamba chaza chama kama vile mwenzangu amesema kimeenda na kuwa sijui cha makabaila kule juu na huku chini walala huyo wanaangaika tu hawana la kufanya. Kwa hivyo hayo yote, umasikini kukithiri na migawanyiko kukithiri ndiye inachangia sana watu ala kumchukia Zuma kama rais wa nchi, na ana kashifa nyingi sana ambazo mara kwa mara zinajitokeza hapa leo, leo utasikia wanawake, utasikia hame, amefanya Uh, mipango ya kiuchumi ama ufisadi na watu ambao tayari wana, wana rekodi mbaya ya ufisadi kama ule muhindi ule ambaye ni rafiki yake sana ule. Kwa wanasema, mm, sasa wanasema kwamba mtu kama huyo aheshimiki kimataifa kwamba ni mfanyi biashara wa kimataifa lakini mtu fisadi mwizi, hivi mbona tena ashirikiane na rais? Kwa hivyo mm, mambo hayo yanapelekea sana ili kupata vita hivyo kutoka katika chama cha ANC na chama cha ANC kinaogopa kwamba miaka inayokuja kinaweza kupoteza kura ya mwaka ujao, wakati wa kura na kudidimia, na pengine kuleta vile vyama vya wazungu ambao walivipiganisha wakati wa upaguzi wa rangi. Kwa hivyo wataona njia yote kwamba wabaki ANC kuongoza kwa miaka inayokuja, ai nah, lazima wakisafie chama kutoka ndani. Na ni kama Deku, ndio, hmm. La, lakini sasa utatizama, sawa ambete unavyosema ni kweli kwamba eh, eh, chama cha African National Congress eh, constituency decision making ambayo inafanyika ndani ya constituency za chama imehama inafanyika ina, ndio hiyo wanasema state capture watu wame, wana, wanafanya maamuzi kina Gupta, basi inasemekana hata baraza la mawaziri, mawaziri fulani fulani wana, wanawataka wao ndio wanaokuwa, mm-hmm. Kwa hiyo e, ile dhana ya kwamba chama cha ANC e, ni chama cha ukombozi wa Waafrika wanyonge imepotea, na kitu kibaya zaidi ni kwamba hata huyo Ramaphosa anayekuja naye ni bepari. Makosa yaliyofanyika ni kwamba e, ile dhana ya kusema kwamba sisi Waafrika tuwe matajiri kama wazungu ndio imebadilisha, baada ya kutengeneza taasisi ya kuhakikisha kwamba wanahakikisha kama Mwalimu Nyerere alivyofanya hapa Tanzania, baada kufanya nationalization, a, alifanya vijiji vya ujamaa, yale mashamba makubwa ya tuliharibu wenyewe vijiji, lakini tulikabidhiwa mashamba makubwa, wala hayakuvamiwa. Ilifanywa nationalization kisheria, watu walikuwa compensated nah. mm. lakini sasa kinachofanya Afrika Kusini bado haijatengenezwa sera ya, ya kuikomboa Afrika Kusini. Chama kipo, dhana ipo, lakini sera ya kuikomboa Afrika ya Kusini ndani ya chama hakuna. Lakini Economic Freedom Fighters ya Malema wanakuja juu na kama walivyosema eh, Wambete Francis kwamba eh, Democratic Alliance sasa wanachukua wazungu na wanachukua Waafrika wanatengeneza umoja. mm -hmm. Hiyo ni, ni, ni kitu ambacho ANC inaweza ikasambaratika ikiwa sio waangalifu. Na, na, nakuuliza Francis Wambete bila shaka hotuba ambayo Rais Zuma alitarajia kuitoa hapo kesho haitafanyika. Katika mazingira haya, ingekuwa ni vigumu sana a aende bungeni, azungumze na wananchi Afrika Kusini kuhusu mambo ya nchi yake ya, yeah, angeenda kuzungumza kujitetea, nafikiri kwa sababu hotuba zake nyingi imekuwa ni kujitetea, kwamba nchi inaendelea vizuri, anaendesha mambo vizuri. Anaenda akijua kwamba amekaa kwenye jiko la moto linamchoma, ndio linamfanya aende huko ku, ku, ku, kusema yale ambayo anataka ya kusema. Na hata tayari habari zinazofika hivi sasa zinasema kwamba mkutano wa wa, wa, wa, wa, wa kamati kuu umeahirishwa hadi tarehe kumi na sita na kumi na saba mwezi huu, baada ya kuahirisha hotuba yake kwamba kuna mambo muhimu ambayo yanatarajiwa kutengenezwa kabla um, hotuba hiyo kutolewa. Na naona watu wanajiuliza, nani atoe hotuba? Mtu mpya au ijapo ee, vizume? Kwa hivyo nafikiri ukiangalia hali hiyo, ni kwamba chama kinayumba yumba sana sasa wakati huu. Kwa hivyo nafikiri na, na wanajaribu kujitayarisha, ili hotuba ikitolewa iwe ni hotuba ambayo inaashiria uchaguzi wa mwaka ujao wa damu mpya, wa fikira mpya na pengine nguvu kazi mpya, na tunafahamu kwamba Cyril Ramaphosa ndiye ambaye tawania urais kupitia chama cha ANC. Lakini bwana Tiki, uh, tathmini yako ni ipi? Unafikiri nini, tunatarajia nini katika siku zijazo, ka wiki zijazo, tunavyofahamu kwamba kuna mgawanyiko ndani ya chama cha ANC na Rais Zuma, kama ulivyoanza kusema kwamba hana sasa hivi eneo la kuegemea na hataki kujivua gamba sasa, ndio litatizo kwa sababu e, ile dhana ya kujivua gamba ambayo ilikuepo hapa Tanzania nadhani wa Afrika Kusini wange, wangeichukua kwa maana e, hata kama akipewa kinga ya kutoshtakiwa bado vyombo binafsi, taasisi binafsi zinaweza kumshtaki Rais Zuma. Na unakumbuka hata swala la Albashir lile, alipomwachia bado dunia ina, ina mwangalia kwa jicho la mkono wa kushoto, na ma, mahakama Afrika Kusini pia iliitia Yani serikali kwamba alifanya makosa uh, Sasa hili jambo linamweka katika wakati mgumu sana, na anachopigana anachopigania sasa hivi Zuma, majaribio yake yote yameshindwa. Angemweka Dlamini Zuma angesalimika kidogo, lakini inaonekana kwamba uh, sasa hivi ame, ni moja kwa moja tu atakuwa kondoa kafara, lakini bado mtizamo wangu mimi ni kwamba chama cha African National Congress chenyewe ndio kimeruhusu mambo haya yote kufanyika. Nam, bila shaka tutaendelea kujadili zaidi, tutaona mambo yatakavyokuwa kule Afrika Kusini. Uh, na washukuru sana wachambuzi wetu, Francis Wambete, mchambuzi um, na mhadhiri wa chuo kikuu um, cha um, Makerere uh, jini Kampala nchini Uganda, na Abdulkari uh, Matiki ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa kwa kutusaidia kuelewa kinachoendelea kule Afrika Kusini. Na washukuru sana, asante sana. Naam, kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo asubuhi, kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eleazar, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, mimi ni Victor Abuso na kutakia kila la heri. Asante sana na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.