Wasaa mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungana nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini kubwa ni tume huru ya uchaguzi nchini humo kuweka wazi vifaa vya kielektroniki vitakavyotumika katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Desemba 23 mwaka huu. Kuiangazia kwa kina hatua hiyo, nitazungumza kwa njia ya simu na Rubens Mikindo, mbunge upande wa upinzani, lakini pia nitazungumza naye Francois Rubota, mbunge kutoka vyama vinavyomuunga mkono Rais Joseph Kabila. Baada ya Seni kuweka wazi vifaa vya kielektroniki vitakavyotumika katika uchaguzi wa DRC, wadau wa siasa za nchi hiyo wamegawanyika. Rubens Mikindo, ukiwa Kinshasa, utaratibu huu wa senii, nyinyi upinzani, mnakubaliana nao? Unajua una, una sisi kwa ngambo yetu, kwa ngambo ya upinzani tunakuwa tunasema kila mara ya kwamba tunataka uchaguzi ufanyike ndani ya nchi yetu, tunataka ufa, uchaguzi ufanyike katika ukimya, katika ukweli. Sasa ukiangalia vizuri hiyo tume huru ya uchaguzi hiyo tunaita sehni kwetu, inaonekana ya kwamba inakuwa chombo cha wa, ma, ma, ch ch ya vyama vyenye kutawala, ni kusudi uchaguzi usifanyike ama ufanyike katika wizi. Ndio maana unaona wanaleta hiyo hiyo ya elektroniki kwa sababu sijue ili- ilitokea wapi ile wazo ya kusema hiyo mashini kwe? Kwa sababu ilipasa kufaa tunakaa i hmm. E, Francois Rubota, nyinyi upande wa wabunge ambao mnaunga mkono upande wa serikali, hatua hii ya seni ya kuletwa kwa vifaa vya elektroniki mnaiangalia vipi hatua hii? Uh, la kwanza ni kusema hivi tume linalohusika na kuendesha uchaguzi katika nchi ni tume huru. Woga ninayo kwa leo Uh, mvutano unakuwa mwingi na ile yote natokana na ukosefu wa uaminifu, na ile ukosefu wa uaminifu utatupeleka katika shida, kama namfuata Mikindo akisema namna gani hiyo. Uh, vyombo vitakavyohusika na uchaguzi wanasema electronic, ni vizuri kuambia watu wajue itatumika namna gani, na ya muhimu niambie Mikindo, ikiwa wanapenda uchaguzi watayarishe mashahidi watakuwa kwenye vyumba vya uchaguzi, wale mashahidi wahakikishe ikiwa mambo ilienda vizuri, hesabu inafanyika siku ile ile, haiko kusema kwamba wataenda kuongeza siku ingine. Nitarejea Enta, kwako Francois Rubota. Rubens Mikindo, nyinyi upande wa upinzani, uoga uko wapi? Uoga uko kwa sababu tunakuwa na watu wenyewe wanakuwa na roho mbaya, wenyewe hawapendi kuacha madarasa Ndiyo, hiyo, ndiyo oga kubwa, na kwa, kwa sababu uchaguzi huu ulipasha kufanyika a mwaka wa elfu mbili na kumi na sita haukufanyika. Hiyo rubota anaeleza, bwana rubota anaeleza, ni maelezo tu inatoka kinywani mwake. Mashahidi walikuwa kwa uchaguzi wa elfu moja, elfu mbili na kumi na moja mashahidi walikuwa, namwelezea rubota, nawaza anajua hiyo hapo fizi kwa huyo province ya Novi ya Sud Kivu ukafata vizuri, ilipasha kuwa na, na, na, na, na wabunge hata wawili hata watatu, na mashahidi walikuwa. Sasa leo wanaongeza woga zaidi na zaidi, kwa sababu hiyo mashine ya kupotea kupiga kura na kuelezea kwamba hata washahidi watakuwa ako ama mashahidi watakuwa ako namwelezea. Bwana Rubota anajua vizuri namna gani wanaibaka wakati wote unakenda kwenye uchaguzi. Katika hatua nyingine, nchi ya Marekani imepinga kutumika kwa vifaa hivyo kwenye uchaguzi wa DRC. E, Francois Rubota, nini msimamo wa upande wa serikali kuhusiana na kauli ya Marekani? Wamarekani waache kutuingizia mchezo kama na huo. Marekani wanakuwa na wataalamu wa ajabu wa kuweza kuhakikisha na wa kuweza kufuatilia mambo, na hata mambo iende vizuri, watusaidie ikiwa wana shida na kujuu tena hiyo watume wataalamu wao watusaidie, na kushindikiza tuende kwenye uchaguzi katika hali nzuri. Hiyo ndiyo maombi yangu. Ile nitaambia mitindo, ninajua kuna mwandishi mmoja aliandika kitabu anaitwa Pasia Bagenda, ni Wabukavu. Hiyo kitabu kila mara inaisoma na inainifurahisha. Anaandika hivi le Congo malade de ses hommes, maanake Congo inaugua kwa ajili ya watu wake. Hii mwenendo ya wapinzani na mwenendo wa Wakongomani, tunahitaji kusaidia raia ili twende katika hali nzuri na twende kwenye uchaguzi, tusipige pige kelele tu barabarani. Haya, nitarejea tena kwako eh, Francois Rubota. Rubens Mikindo, upande wa upinzani, nyinyi mnafikiri ni utaratibu gani ambao unapaswa kufanyika ili kusudi uchaguzi uweze kwenda vizuri eh, na bila kuwa na huu wasiwasi ambao nyinyi mnauonyesha wasiwasi, eh, kwako lakini nitaanzia kwanza kuweza kumjibu ama kusema neno kidogo kufatana na hiyo Francois Rubota anatoka kusema, mtu mmoja huko Bukavu aliandika ya kwamba wafanya siasa Kongo wanagonjwa na waza ugonjwa huko kabisa, na ugonjwa unakuwa ngambo ya wale wa, wale wenyewe kuongoza nchi leo. Ni kusema hiyo kundi ya Rubota wanagonjwa yafaa kuwaombea Mungu sasa. Nawaza yafaa kuomba Mungu kwa sababu sijue kama kutakua sadao ya kuweza kuwaza kuwasaidia ili wabadilike. Sasa na, ye Rubota anasema anapenda nchi ngikuwa alipenda nchi alipenda Kongo. Kwa sababu gani hawakufanya namna yote ili twende kwenye uchaguzi mweko mwaka wa elfu mbili na kumi na moja? Eh, Francois Rubota, mnauona uchaguzi huu wa DRC utafanyika licha ya kuwepo kashikashi hizi ambazo tunaanza kuzishuhudia mapema? Tunahitaji kuwa na utaratibu ili ile iliyotokea mwaka wa elfu mbili kumi na sita au mwaka wa elfu mbili kumi na saba isitokee tena, ili tusiende kwenye uchaguzi, lakini ile mvutano hiyo ndio itasababisha tena tusiende kwenye uchaguzi. Ndugu akisema kama wagonjwa wanakuwa hizi sehemu zenye tupo hapana, na mimi nakuambia, hata mikindo huyu anayesema hapo leo, kesho wamkamate wamtie kwenye seni, sijue kama atafanya cha ajabu kushindia huyo Jean Pierre Kalamba. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa kufanyika kwa uchaguzi nchini DRC ni kama suluhu ya mgogoro, vita, umaskini na rushwa. Rube Zimikindwa, nikirejea kwako, huoni ni vizuri mkishiriki ili kuiondoa DRC hapo ilipo? O, unajua sisi tunasema hiyo uchaguzi eh, ingawa leo inashindikana kufanyika katika nchi ya Kongo. Tutakuelezea ya kwamba hiyo, kama ni rushwa, kama ni vita, unajua vita katika nchi kongo inakuwa huzuni inakuwa haya kubwa sana. Watu wanaweza kuwa kwenye madaraka miaka inakuwa katika karibu miaka makumi mawili, wao hawaongoze tena, wanakuwa juu ya matumbu zao tu. Sasa ni, ni kusema ya, ya kwamba kama kunakuwa rushwa, ni wao ndio wanakuwa watu wa kwanza wanafanya hiyo kazi ya rushwa, wanapana na rushwa, wanauza watu huku na huku na huku katika mioyo ya uchaguzi, ha, ha, habari ya uchaguzi hayupo haupo. Francois Rubota, upande wa upinzani unalalama, kana kwamba e, upande wa serikali umekuwa ukipeleka mchakato wa uchaguzi polepole pole, kuchelewesha e, hili, upande wenu wa wabunge mnaounga mkono serikali hamlioni kana kwamba inaweza ikawa ni tatizo? Unajua, kama walinifuata kimakini na wanaotufuata kama wasikilizaji watatambua kwamba niko mshauri mzuri na ninashauri vizuri upinzani. <laughs> Pole sana Rubota, kwa ushauri wako. Upinzani huko, nasema kwa leo tunahitaji kwenda kwenye eh, kiwango cha serikali ya mpito, na alafu tutajua wagonjwa wako wapi na wanatembea namna gani. Kabisa tungelihitaji kufanya yote iwezekanavyo, tukiwa na uvumilivu. Vile wanasema serikali iliyopo na pende baki madarakani, tusiwapatie njia lakini hii yote wanafanya ni kupatia okazion wenye kuwa madarakani kubaki kwa kuwa tutasukumana na ile uchaguzi haitakuwepo. Rubens Mikindo, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi CENI, Colonel Nanga, eh, amesema kwamba hakuna uchaguzi bila vifaa vya kielektroniki nyinyi. Upinzani mnashauri nini kifanyike ili uchaguzi uweze kwenda vizuri? Na mimi namjibu huyo bwana Nanga Cornei Nanga na mjibu ya kwamba uchaguzi unaweza na utafanyika bila hiyo mashine elektroniki yake, na waza na, kwa wakati huo atakuwa hayupo tena hapo, kwa sababu eh, hatuta hatutaachilia wale wenye kutawala leo wanatawala pamoja na Nanga. Na sisi hatutawaachilia hata hata, waka, hata dakika kidogo, hatutawaachilia ni kusema sisi tutapangilia ili tuweze kuhakikisha mwisho kuwafikisha mwisho. Ni kusema nini, tuwafikishe katika njia ya usawa ya uchaguzi wnie utatuletea kiote e, utaleta amani katika nchi. Na ndio tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia wasaa mwanana.