Nam, karibu kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, katika makala haya ya changu chako chako changu, ungana nami Ali Bilali Bienvenu. Katika makala haya leo Jumapili, tunakuletea historia ya muziki wa asili kutoka kwa mwanamuziki Gerard Joseph Brunon ambaye ni raia wa Ufaransa anayeishi nchini Tanzania kwa zaidi ya miaka 30. Mbali na kuwa mwanamuziki, Gerard Bruno pia ni mwanamazingira. Karibu Bruno, asante sana. Na ungana nasi basi kufahamu mengi zaidi kuhusu utafiti aliofanya mwanamuziki ambaye tuko naye kuhusu ala za muziki na mwingiliano wa muziki wake na muziki wa utamaduni wa Kiafrika hususan utamaduni wa makabila mbalimbali mbali, nchini Tanzania. Na katika kipengele cha Le Parle Francophone, Bruno atatueleza namna alivyojifunza lugha ya Kiswahili. Na kwanza kabisa, tuanze na historia ya muziki wa asili wa mwanamuziki Bruno. Ilikuwaje? Kwa kweli, wakati nimeingia hapa nchini nilikuwa nimeanza kupiga muziki ya densi, lakini like tangu zamani ilikuwa na wazula la kupiga ngoma, kwa sababu mimi mwenyewe nimeanza muziki kwa kupiga drums zile za kizungu, si ndio, ile batri. Sasa nilikuwa napenda sana na ngoma, ni ngoma nilikuwa napenda sana Afrika. Sasa wakati nimefika hapa, nimeanza muziki da, da, ya densi na nimebaadaye nimefanya nani zaidi ile blues bugi, kitu kama hiki kwa kutumia bado nani ala ya muziki ya, ya kisasa na mm -hmm. Kuanzia tisini na nne nimeamua sasa nitumie ngoma za asili na marimba ili nijaribu kufanya kama mchanganyiko fulani kisauti kwanza na pia kilugha, kwa sababu kwa kipindi kile ilikuwa nimeshajua zaidi Kiswahili. Sasa nimeanza kutunga na mashairi kwenye Kiswahili na nimeanza sasa kweli ku, ku, ku, ku, kujaribu mchanganyiko fulani kwenye nani bit zile, si ndio? mm -hmm kitu cha muhimu nataka kusema ni kwamba sijawahi kuiga chochote kile. Ilikuwa sio lengo haswa. Ilikuwa na nini, jaribu kupata hisia, ilikuwa watu wa asili walikuwa wanatungaje, sindio? hisia wanazipata wapi? Ndio maana nimeanza kufanya utafiti pia msituni, vijijini, ili nielewe mazingira kwa sababu kama unavyojua utamaduni ni mazingira. mm -hmm. Ukielewa mazingira ya watu utaelewa sasa ili hisia zewezana zinatokea mm -hmm. wapi? Na ukiangalia uh, Bruno uh, Tanzania kuna makabila mengi tu na kila kabila ina ngoma yake ya mm -hmm. asili. Sasa mm -hmm. wewe una, unafanyaje ili kuchanganya muziki wako na muziki wa mazingira kama tulivyosema asili hizi za ngoma? Madunia... ndio maana mimi, kama nilivyosema, sio kwamba nimeenda kuangalia na kusikiliza ngoma na kuchukua walikuwa wanachopiga, si ndio? mm -hmm. Ilikuwa naenda najaribu kupata hisia wanapangaje, si ndio? mtu wanapiga hivi, anachangania nau, si ndio, na mimi kurudi nyumbani natunga kabisa, sio kwamba naiga nakumbuka ile hisia, si ndio? Nachukua ngoma fulani na ngoma ingine, sasa najaribu kufanya mchanganyiko wangu sasa, mimi binafsi, lakini kwa kufuata hisia. Kuna kitu kimoja nafikiri inatakiwa inata, inata niseme seme cha muhimu sana mm -hmm. Nilikuwa na, na wazo fulani kuhusu ngoma, si ndio? Mimi kwangu ngoma, wakati nilikuwa napiga hata zile drums ya kizungu, sindio? zile za, za kisasa mimi nilikuwa naichukulia kama ni kinanda. Manake mi nikipiga ngoma nasikia, sindio, manoti, sio kama ni beat, nasikia manoti. Sasa nilikuwa na wazo fulani, nimefika hapa Tanzania na siku moja kwenye, kwenye redio nasikia ngoma fulani, nilishtuka. So, mm, bona ile mtindo wenyewe ni kama navyofikiria mimi, ilikuwa wanapiga wana ngoma zake, na ndio maana sasa, wakati nimesikia ni mesikia yule mzee Jiti anavyopiga, ilikuwa kama inafanana na wazo wangu, ile sauti yenyewe, jinsi ya kupanga, sindio, zinani mabiti, nini nini. Basi sasa, hii kutoka hapa nilikuwa nani nimeamua sasa kujaribu nani kupata isi, hisia kama yeye na kujaribu kutunga ya mimi mwenyewe. Mpaka leo napiga zile ngoma sindio, ningi, sio kama yeye, kwa sababu yeye mwisho alikuwa anapiga ngoma ishirini na nne sio ngapi? <laughs> lakini mimi basi nimefanya kama ya kwangu, ilikuwa, ilikuwa nani lengo lenyewe kama nilivyosema, sio kwamba kuiga maanake nichogundua, kama mfano, nichogundua wakati nilikuwa vijijini au nilikuwa msituni ni kwamba, uki, ukilala msituni usiku, sindio? Kuna wanyama kuna wadudu nini, ukisikia vizuri utapata ile muziki asili utalisikia kabisa. Ndio kabisa. Ndio maana sasa hii mimi nime nilikuwa nasikia na sikia, baadaye nikirudi nyumbani na, mbani, na, na, na jaribu sasa kutafsiri sasa kwenye ngoma zangu na marimba haya, hmm. Ah, tusikilize basi kidogo tu marimba, ngoma yako ya marimba hapa. Sawa, asante. Nam, mpenzi msikilizaji, bado ningali nawe, Ali Bilali, katika makala ya changu chako chako changu. Niko na mwanamuziki Gerard Bruno ambaye tuko naye leo. Aa, kama ulivyosikia historia fupi tu ya muziki wake wa asili, na tuseme kuhusiana swala zima la Uh, tamasha. Je, umekuwa ukialikwa kwenye tamasha mbalimbali mbali kwa ajili ya kuonyesha muziki wako wa asili? Ndio nani tu, tu, tu, tuseme, tu kipindi fulani tumepiga tume sana jukwani, sikuwa ilikuwa kwa lengo, sindio? Sasa niliunda kikundi, sindio, kuwafundisha kuwa watu, kwa sababu hata unajua ikiwa kwamba mtu anaelewa ngoma za asili za kwake, ukiingia kwenye mchanganyiko ni, ni kitu kingine kabisa ndio maana ukiangalia mwanzo wa shida tuliopata, kwanza ni kwanza kwenye marimba, kwenye chun ile, si ndio? sauti zake kwa sababu ukinunua marimba ya asili, si ndio, mtu anapanga ana, ana, ana sauti kama anajua mwenyewe. Sasa wewe unataka uchanganye na vifaa vya kisasa na utunzi ya kisasa sasa, sasa inakuwa ngumu. Vile vile wapigaji, unaweza kuchukua mtu, sijui kama mfano Mzaramu, si ndio, ana, anafahamu biti za kwake, si ndio, lakini sasa unataka ile kupiga kitu kingine kiko kwenye mwendo ule ule lakini tofauti kidogo, sasa inakuwa sindio? Lazima mm -hmm, inachukua muda sindio, mpaka watu wote waelewe na upate u, ile mwendo unaotakiwa ndio, mm -hmm. Maana sasa unaunda kikundi, unawafundisha watu mpaka nani, muziki inakaa vizuri. Sasa lengo ni kupiga jukwani. Tumeshabahatisha kwenda uinje nini, ilikuwa tuseme mambo yalikuwa ya, ya, ya, nakua, ya mazuri tuli, tulikuwa na vitu mbalimbali mbali. mbali u, u, watu wameshasikiliza kidogo kipande cha marimba. Vile vile ilikuwa kipindi fulani tulikuwa tunapiga na marimba matupu matano na ngoma moja tu, ilikuwa mtindo fulani tuliamua tuli, tuli kufanya lakini pia tulikuwa tunapiga na bendi sindio, na, na, marimba makubwa na gitara ya umeme sindio, waimbaji nini kwenye Kifaransa, kwenye Kiswahili haswa kipindi kile tumeingia kwenye kutunga zaidi maneno kwenye Kiswahili ili watu watuelewe, si ndio? Tuko Tanzania. Kweli kabisa. Na sasa, kuhusiana na utafiti wako ulikaofanya kuhusiana na swala la ala za muziki, labda utafiti huu ulikufikisha wapi, matokeo ya utafiti wenyewe? Kwanza nashukuru kwamba nimejifunza mambo mengi nikwa sijui sinio? <laughs> nai aswa kuhusu mazingira, sindio? Maisha ya watu kwanza, kwa sababu ukitaka nani kugusa mambo ya ngoma, sindio, manake unagusa utamaduni kabisa ya Uafrika. mm -hmm. Sindio, inabidi wingi ndani sana. Tuseme mwanzo ulikuwa ngumu kidogo, kwa sababu unajua watu kidogo walikuwa na na waswas na mimi sindio, mtu kutoka nje mweupe anakuja, anataka kujua hii, anataka kujua hii <laughs> ndi kweli hivi, mi na waelewa vizuri, walikuwa kidogo na wasiwasi, huyu anataka nini nini? Imechukua muda kwa kweli, imechukua muda mpaka na nini, uweze kweli kufanya nilichotaka kufanya, maanake kufahamu tu watu walikuwa wanaishi vipi, wanapiga je, si ndio, nini, mambo tuseme, ya maisha ya kawaida ilikuwa hivi. Sasa kwenye mimi faida niliyopata, kwanza ni mimi binafsi, kama nilivyosema, kwa kufahamu vitu vingi. Cha pili, naona kwamba kufanya nilichofanya imesaidia kwa kiasi kikubwa kwa sababu nikiangalia leo hii tulipo, na ni utamaduni imepotea sana. Sasa mimi kidogo, sasa nakuwa na ile kumbukumbu fulani, sindio? Nina ala ya muziki ya asili, nina muziki ya asili kama ni kuna kitu watu wakitaka kujua bado sindio, mi naweza nionyeshe, sindio, niwasikilizishe, niwaeleze ni ilikuwaje, sindio, kama mfano kwenye, kwenye utengenezaji ala ya muziki, malighafi na yatambua jinsi ya, ya ujuzi na ujua, sindio, ndio maana sasa na mi wa vijana wa wakiingia kwangu siku hizi wanashangaa kwa sababu wanaona ah, hii kamba ya kuvutaka nani ngozi inakuwa nani nani mti, anashangaa kwa sabu anafikiri nailon sindio, kamba ni nailon bwana. Lakini zamani watu walikuwa wanachukua nani miti sindio, unasokota unapata kamba mzuri nini ya kupiga wana... gita, gita walikuwa wanatumia nani mshipa ya fahamu ya, ya ng'ombe, mfano uh -huh. mini na zeze sindio, unatumia hii. Lakini hii kamba sindio ya kufanya chochote kile sindio, nani ilikuwa unatumia nani mti tu si unachukua, unasokota, mm-hmm tuseme basi. Ya kwa kifupi, nachotaka kusema ni kwamba nimetunza kumbukumbu fulani, sindio, kwa sababu ukiangalia sasa hivi ukienda nani hapa, ukichukua Dar es Salaam, ukienda kwenye kuangalia vikundi vya vya asili sindio, ya ngoma. Kwa kweli, naomba mnisamehe, lakini niseme ukweli, ngoma za wazi na maana, kwa sababu kama ulivyosema awali, zamani kila mkoa ilikuwa na nina makabila, sindio, na kila kabila alikuwa na ngoma eh, maalum sindio, wana ala ya muziki maalum ya, ya kwao. Ndio maana sauti una sauti maalum maalum ya kwao. Sasa utakuta, sasa hivi unaenda kuangalia ngoma za asili mtu anatumia chochote kile anachokuwa nacho, sindio? Maana yake, ina maana sasa hivi unakuja hata kijijini siku hizi nashangaa, unakuta mtu ana, anatumia dumla ya, ya plastiki badala ya, ya ngoma. Sasa unaelewa, sasa maana yake ni kama kumbukumbu inapotea kabisa. mm-hmm. Sindio? Ndio maana mimi imefika hatua nimeona nilikuwa muhimu sana, ni jaribu kuendeleza kazi yenyewe na kuwaonyesha watu kwamba ilikuwa tunakosea, kwamba tunapoteza kitu cha muhimu sana. Ndio maana nimeamua niingie kwenye sasa kutengeneza, kutengeneza ala ya muziki ya asili mm -hmm, maanaki na, natumia maligafi asili na ujuzi asili sindio, nafua mwenyewe zana zangu nini kama walikuwa wanafanya mababu, ili mm, kuwaonyesha watu kwamba hii inawezekana. Nam msikilizaji, nafikiri umeweza kumsikiliza hapo na kuna kitu amekizungumzia hapa juu ya swala zima la kutoweka kwa vifaa mbalimbali vya ngoma za asili, ambapo badala ya kutumia ngoma sasa hivi unaona kuna una, una sehemu watu wanatumia madumu ha? Aa, ni kitu ambacho kweli kinasikitisha kuona kwamba Uh, vile vifaa vya kutumia uh, muziki wa asili vinaelekea kutoweka. Ni Gerard Buno huyo ambaye niko naye leo katika makala changu chako chako changu, changu, changu. Tukielekea kwenye kipengele cha Le Parle Francophone, kama alivyokujuza hapo awali Bruno, nafikiri unamsikia, ni raia wa Ufaransa, yaani mzungu kabisa, lakini anazungumza lugha ya Kiswahili. Bruno, lugha hii umejifunzia wapi? Nimejifunza mitaani na Watanzania tu, sijawai kwenda shule wala tuseme lengo ilikuwa kuishi hapa Tanzania na unajua, ukiwa na lengo ya kuishi sehemu, kitu cha msingi lazima uongee lugha, sindio? Baadaye uelewe mazingira ya watu na utawaelewa watu bas. Lakini ndio mana mara ingine hata inashindwa kuongea vizuri, kwa sababu kidogo kiswahili kinanipiga chenga, kwa sababu sijasoma kweli, si, nasema ukweli si, si, naongea tu <laughs> na changamoto zipi ambazo nazo kwa kipindi chote hiki. Kwanza ukiangalia tatizo, ukiwa mjini <laughs> Kiswahili chenyewe ni tofauti sindio? Si, tunaweza kusema kwamba sio Kiswahili watu sindio, wanachanganya maneno mengine kutoka nje nini, nakuwa kidogo ngumu upate Kiswahili chenyewe. Kilicho ni saidia zaidi ni kuzunguka nchini ili imenisaidia kiasi kwamba kila unapoenda watu, si ndio, unazungumza kidogo tofauti, ndio una unajifunza maneno mapya nini, ndio maana taratibu. Lakini kama kama ilivyosema hii tatizo ya sasa hivi hapa Tanzania na kama popote pale duniani, ni, ni kwamba kuna mchanganyiko ya ya lugha inakuja. Sasa hata wewe ukiwa ukiwa sio mzaliwa ya hapa Tanzania, kidogo inakuwa ngumu uelewe hii Kiswahili kweli au <laughs> ni <laughs> kitu kingine. Sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki. Kama ulivyosikia historia ya muziki wa Gérard Bruno, bado ningali naye na nakuletea kibao chake, natuambia geniflexion, ikiwa na maana kupiga magoti, lakini sikiliza kidogo, alafu Bruno mwenyewe atatueleza nini maana yake kwa Kiswahili. Si ndio kwamba mtu anakuzoesha kwa kuwa mtumwa, baadaye huwa unakuwa mtaalamu na unawatuma watu, watu. Na fikirini, nyimbo inataka kueleza hiki lakini kama nilivyosema kwa sababu ni mashairi kwenye ni Kifaransa ni ngumu sana kwa mtu asiyejua Kifaransa vizuri kuele, kuelewa sasa, maana yake nini <totopos> Matumaini yangu ni kwamba mpenzi msikilizaji umeweza kufarijika vya kutosha, na kama wanalo lolote basi usikosi kutuandikia au kutufolo kwa Instagram kwa kuandika Bili Andeso Bilali au RFI Kiswahili. Gerard Bruno, ni kushukuru sana kwa kutupa muda wako wa kuwa nasi. Asante sana bwana, na karibu tena kwa mara nyingine. Asante na shukrana. Ni kushukuru pia wewe mpenzi msikilizaji, ambaye umekuwa nasi tangu mwanzoni mwa makala haya. Mimi ni Ali Bilali na kutakia bon dimanche.