Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru nam. Asante sana Martha Saranga. Baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini DRC wameandika barua kwa Umoja wa Mataifa kutaka kuboresha mazingira ya uchaguzi wa mwaka huu na kumshinikiza Rais Joseph Kabila kuondoka madarakani. Maombi ya baraza la maaskofu yana mantiki katika kusaka suluhu ya kisiasa nchini DRC. Mimi ni Fredrick Nwaka kukuendeshea makala haya. Karibu. <gabu> Asante sana kwa majina, mimi naitwa Mandela Odolotiano natokea Dar es Salama. Mimi naomba jambo hili lisipuuzwa, kwani maaskofu hawa wametumia njia nzuri, lakini njia hii pia inaweza ikaishinikiza umoja wa mataifa kuweka jitihada zake kusudi uchaguzi nchini DRC kwa amani, kwa sababu mwanzo tumeona matukio yaliyotokea hivi karibuni kwa upande wa waumini wa DRC walichofanyiwa, tumeonea polisi wametumia nguvu nyingi kwa ajili kuzuia njia ya kufikisha ile dhamira ya kwamba inatakiwa uchaguzi ufanyike, kwa sababu jitihada zao waumini wa Katoliki ku hatua ya kuandamana kwepo ni dhamira ya kwamba Joseph Kabila anatakiwa aiachie ngazi na pengine aitishe uchaguzi ule uweze kufanyika kwa amani. Kwa hiyo mimi naona kwa upande wangu jitihada zingekuepo zinahitajika zaidi, moja wa mataifa ungepokea taarifa zao na waweze kulifanyia kazi. Majina naitwa Philip Jonathan Keshambi, napatikana maeneo ya shamba mreba, Kagera, Tanzania. Kuhusu madai leo, kweli kabisa baraza la maskofu linakija na kusema kweli ni mambo mengi yamefanyika pale DRC, efu wa amani, uhuru wa demokrasia hakuna. Kwa hiyo mimi naona baraza hilo la mawaskofu lina uwezo mkubwa wa kuhakikisha kwamba amani na mshikamano pale DRC unakuwepo. Lingine ni kwamba wananchi na mataifa mengine ambayo ni majirani DRC waweze kuwaunga mkono. Kwa sababu gani? Juhudi zao ni nzuri, lakini kama hamna mshikamano, hamna ule uzalendo wakweli amatinanaitkwatina Didasco Mkombe Soriano, unapatikana sehemu za Moba, Kirungu, Kaseke, Kaseke, DRC. Kwa mantiki ya baraza la maskofu wetu wa DRC ni malalamiko moa bora, yaani Umoja wa Mataifa ni vyema mbele uweze <tachanine> kumwambia rahisi Kabila namna jinsi walivyopatana katika makubaliano yaliyofanyika, aliweze kuheshimia kwanza na kisha Umoja wa Mataifa iweze mbele salama namna jinsi insiuna maandamano na iwezekanavyo jinsi alivyopatana katika makubaliano iliyofanyika, rais Kabila aweze mbele kuwachia huru wafanyasiasa wote waliomo kifungoni, wote awachie huru, na kisha mengineo yafuatiwe vile vile, ili sikie kuuchaguzi utakaoandaliwa mwaka huu. Kwa majina yanatambulika kama Juma Galabu wa Vingunguti Majengo, na wapongeza sana maaskofu wa kanisa la Katoliki kwa muungano wao ambapo wanaona nchi yao ya DRC Kongo jinsi ambavyo Rais Kabila anaiendesha. Mimi nawapongeza kwa sababu uhuru wa mwananchi na kiongozi wetu wa dini ni lazima apate uhuru wa kujieleza na uhuru wa kikatiba ya kuelezea mambo yake, maji nchi inayotakiwa kwenda sio utawala wa mtu w wa mabavu, anaendesha nje anapotaka yeye. Mi niwapongeza maaskofu sababu, mdaki, uwongozu, ulisha, lakini, kwa sababu Rais Kabila muda wake wa uongozi uliisha, lakini alifanya fosi kwa ajili ya kujiongezea miaka ya kutawala kitu kuta ambacho sio kizuri kwa mwenendo ya nchi ambazo zinatawaliwa na demokrasia. kwa majina anaitwa Salum Ali Chum kutoka Sambo Kondoa Tanzania. bana kwanza nini pongezi kwa baraza hilo la, la maaskofu nchini DRC kwa ku, fanya maamuzi kama hayo, kwa sababu wao kama viongozi wa dini dini, kama dini ina- inasimamia amani, ndio maana ya dini. Sasa nadhani wao wameona kwamba nchini mwao amani imepotea, na wao wana jukumu kama viongozi kusimamia kwamba ndani ya nchi kuna in, amani inapatikana. Kwa hiyo ni jambo sahihi tu ambalo wamelifanya, kwa sababu e, wameona kwamba kuna kitu ambacho hakiendi sawa ndani ya nchi, na hii iwe ni somo hata kwa viongozi wengine wa dini ndani ya nchi zetu za Kiafrika wanapoona kwamba kwa kuna kitu ambacho hakiendi sawa ndani ya nchi, wajitokeze hadharani na wanawawaseme kwenye. Kwa jina anaitwa Hamza Rutega, hapa naita kutokea DRC Bukavu. Najua kama maaskofu Katoliki wanataka kusaidia kwa kufanya uchaguzi nchini kwetu ila kwa leo wako wanaonesha waziwazi kwamba wanaelekea upande mmoja. Wanasababu kwamba jini letu la Katolika, kama vile wa Katoliki kunakuwa upande wote tatu, kuna watu wa societe civile, kuna watu wa majorite presidentiel alafu, na ndugu zetu wa opposition. Sasa au kwa kutaka kuleta amani ndani ya j na uchaguzi ufanyike vizuri, haungipaswa kuonesha upande wowote ule, na hiyo ndio inaleta vurugu na labda inaweza kufanya hata uchaguzi usifanyike leo kwa sababu wana atiliarahisi kabila iki atoke eti atoke, ijapokuwa yeye anataka kufanyisha uchaguzi alafu akatoka naheshima kama vile viongozi wengine wa Kiafrika. Kwa majina, mimi naitwa kwa jina la Mungu iko Modeste Batambara, nikiwa kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC. Kwa kweli mimi naona kwamba uh, baraza la maskofu hapa nchini DRC huweza kumwandikia mkuu wa umoja wa Mataifa barua aweze uh, kuangalia ili kile ambacho kinachoendelea ndani ya nchi yetu hii ya DRC. Naona kwamba wako sahihi, sababu uh, ukiangalia kuna nafasi kubwa hata ambayo kabila mwenyewe yeye pekee anaweza akashuhudia ndani ya, ya mazungumzo ambayo yaliweza tokea hapo, wakati muhula wake ulikuwa umekwisha. Mmoja wa nani wa maaskofu waliweza kuchukua jukumu hilo, ni kwa sababu ya kuweza kuangalia kwamba ndani ya nchi hii pengine kungekuwa na mchafuko mkubwa. Na mpaka sasa sijui kwamba ingelikuwa nani, Rais Kabila atakuwa bado yuko madarakana mpaka sasa. Kwa majina naitwa Fadhili Faringa, nipo mtaa wa Mji Mwema, Almashauri, aa, mkoa wa mpya wa Songwe, Tanzania. Kwa maoni yangu barua ambayo imeandikwa na Baraza la Maskofu Katoliki nchini Kongo, Umoja Mataifa kutaka kwa ni kutaka Umoja Mataifa umulike jicho lake uchaguzi nchini Kongo iwe huru na wazi kwa kitendo cha kutoka Kabila sigombe, lengo lake lilikuwa ni kutaka kwamba mmoja wa mataifa usimamia kwa kisha Joseph Kabila agombea urais nchini Kongo aheshimu katiba kama tuaa kisimamishe mgombea mwingine. Asante, nashukuru kwa kunipigia simu. Napatikana Karagwe, Singo Town, naita Privatus prospategamaisho. Kweli hatua nzuri wanayotumia waaskofu huko DRC ni hatua nzuri, kwa sababu ukizingatia hatua iyokitumia mwanzoni ya kuandamana ilikuwa ikileta machafuko, watu waliweza kuuawa, swara lililokuwa linaleta machafuko zaidi kwa watu wasio na hatia. Kwa hiyo swala waliolitumia la Umoja wa Mataifa kuwatumia barua ilikuwa zaidi, kwa ni nzuri zaidi kwani wakiifuatilia itakuwa ni vizuri na machafuko no, yanaweza no, yakapungua. Ninaitwa no, no, no, no, no. Shimilimana Gerard, nipo Burundi, napatikana kwa sasa hivi Kirundo. Kuhusiana na mjadala wenyewe, kwa kweli nikiangalia ilivyotokea nchini Kongo, hasa kulingana na kutoelewana kati ya serikali na kanisa Katolika kana kwamba kumekuwa na sintofahamu na mvutano hapa na pale, na kihalisi kulingana na historia ya kidini sana sana kwa kanisa Katolika. Kwa hiyo kwa maoni yangu ni kwamba Kongo, ikiwa serikali itaonyesha kihalisi iko upande gani, uh, nafikiri itakuwa imeonyesha kwamba inataka mapinduzi na naamini kwamba wananchi wote wa serikali ya Kongo, wale ambao ni waumini wa hilo kanisa Katolika, kihalisi si kwamba wao wote wanakubaliana na hayo maoni ya kanisa na viongozi. Wow. Kwa jina naitwa Paskari Mbugani, natoka kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo. Bara la masikofu huko DRC wako sawa kushinikiza serikali ili iandae mazingira ya uchaguzi ulio bora, lakini hili la kumshinikiza raisi Kabila asigombee tena urais, hilo sio la kwao. Wao wahimize amani na utulivu, wao ni maaskofu. Ile la wanasiasa fulani asigombee urais, kwa nini wanaliendekeza hilo? Hilo sio tija ya kwao. Wao wahimize uchaguzi uandaliwe vyema, uwe na mazingira mazuri, ili wananchi watachagua, wao nani wanamtaka awe rais wa Democratic of Congo. <tipa> pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Naangazia ujumbe wako msikilizaji Francis bu wa Bujumbura nchini Burundi, unasema baraza la maaskofu nchini DRC limefikiri vizuri kuomba msaada kutoka kwa Umoja wa Mataifa, ikiwezekana rais aliyepo madarakani atimuliwe, kwani ndiye mwenye mamlaka ya kuiba kura. Gabriel Mukonta kutoka Moba Mulonde kwa Manda, DRC unasema maaskofu wa kanisa Katoliki kweli wana busara nyingi, kwa sababu unapochunguza vizuri tume ya uchaguzi, kila mwananchi wa DRC ana mashaka nayo. Ili kuboresha uchaguzi, ni vyema kufanyike mabadiliko kwenye tume ya uchaguzi. Na ujumbe wake, Peter Sulemani kutoka DRC anasema maaskofu anazidi kupoteza mwelekeo, kwa sababu kilichobaki kwa sasa ni uchaguzi tu. Na kufikia hapo ndo natia nanga katika makala ya habari Rafiki. Mimi ni Fredrik Kinwaka na kutakia jioni njema.