Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana Sabina Crispin na Bigambo. Ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa Jumatano imeorodhesha mataifa ya Tanzania, Malawi, Rwanda, Sudani Kusini na Burundi kuwa miongoni mwa mataifa ambayo wananchi wake wana kiwango cha chini cha furaha duniani, na sababu zikitajwa kuwa ni kipato, uhuru, mahitaji ya kijamii, kuaminika na kadhalika. Msikilizaji, una mtazamo gani kuhusu ripoti hii? Mimi ni Fredrick Nwaka. Karibu. Hii ni sauti ya Reina Shani. Ni mzee wa maadili wa Sound Media Team, patikana Moshi Tanzania. Kiusema ukweli ni kwamba nchi hizi kama Burundi, Tanzania na nyinginezo kutaja kuwa katika wananchi wake kukosa furaha, kuwa na hali ya huzuni muda wote, hiyo ni kutokana na hali ya maisha, jinsi tunavyoishi, tofauti na nchi za wenzetu ambao wapo kifuraha zaidi, kwa sababu ukiangalia kama hapa maisha yamebadilika sana. Kwa mfano kama hapa Tanzania, maisha yamekuwa ni magumu sana, ajira ni ngumu kupatikana, kazi kupatikana ni ngumu, magonjwa hapo mengi, hali ya hewa, ukame. Haya, mambo hayo kama ukame ndio mojawapo ambayo yanachangia kana kwamba mtu anakosa furaha. Unakuta mtu anaangalia familia bado katika familia, kazini kwake ghafla tu anaambiwa kana kwamba hauna kazi. Kwa hiyo ni mambo mmojawapo ambayo yanaweza kuchangia kana kwamba huyu mtu asiwe na furaha kabisa, awe na huzuni mda wote kwa <todicum> majina <todicum> <todicum> mi naitwa kwa jina la Mungu iko Modeste Vatambara nikiwa kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC. Kwa kweli mimi naona kwamba ripoti ya Umoja wa Mataifa sema kwamba eh, wamegundua kwamba wananchi wengi wa nchi za sehemu za huko Afrika Mashariki na Kati, mfano hapo Tanzania, Rwanda, Burundi, Malawi kuwa na kiwango kidogo cha nani cha furaha, naona kwamba hawajakosea. Sababu eh, utawala tulionao, ukienda kuangalia vizuri, wananchi huu unafanya nini? Tunashindwa kufurahia viongozi wanaotutawala kwa namna fulani fulani. Kwa kweli, mi naona kwamba Umoja wa Mataifa hawajakosea na ningelilomba pengine waje wafanye utafiti hasa ndani ya nchi yangu ya DRC. Asante sana kwa majina, naitwa Gabriel Mkonta kutoka Moba, lakini kwa sasa unapatikana Mulonde kwenye udongo wa Manda mjini DRC. Kiukweli unapochunguza ripoti ya Umoja wa Mataifa hiyo, nasema iko sahihi kabisa kiukweli, kwa sababu unapochunguza katika hizi manchi zinazotajwa hapo chini mimi naweza kusema kwanza, moja upande wangu fulani, naweza kusema katika Afrika, yani, ukichunguza vizuri, wenye furaha nyingi sana wenye raha nyingi sana ni wale wenye kuwa kwenye madaraka, lakini unapochunguza wananchi wanakosa furaha. Naweza kusema chanzo kikubwa zaidi sana, tutasema vita, navyo ni cha mojawapo ya kuchangia wananchi kukosa furaha. Isitoche, ukeukwaji wa haki za binadamu nao ni moja moja wapo ya kuchangia kukosefu wa furaha kwenye kwa wananchi. Utakuta kuna manchi nyingine machafuko ni nyingi sana haikati, haikati, yani mwanzo mpaka mwisho. Yani pale unakuta wananchi kwanza, matunzo hawapati wa vizuri, unakuta hata chakula wananchi wanakosa, wanalala pabaya, wanaishi vibaya. Yani unakuta magonjwa zimetambaa mji mzima, hapa unakuta wananchi hawana furaha. Yaani, watu wanaumia. Uchumi nao ni mojawapo wananchi kukosa furaha, yaani utakuta changamoto nyingi sana, wananchi wanawaza <mukitikana> <mukitikana> kwa jina anaitwa Boniface Steven, niomba basi la pia wa Katoliki wa Tanzania. Binafsi kwa mtizamo wangu, kwa hii ripoti iliyotolewa, kwa kiasi fulani kidogo inatulenga, lakini asilimia uh, kubwa kidogo. Hadi ukitembelea hizi nchi za wenzetu, na wao pia kuna wananchi ambao wana wana maisha duni na vipato vya chini pia, lakini ukilinganisha furaha, furaha mbona ipo? Na mani tunayo kwa taifa letu, naongelea vinai kwa Tanzania. Kikubwa tu tujitume, kufanya kazi, kajibia katika shughuli zetu, kila mtu apambane pa, pa, na hali yake katika majukumu yake, mambo yataenda sawa. Kwa jina naitwa Kasoro, mwalimu Kasoro, fasini kunapatikana Kalambo huko kwa, io, sahi, kwa aishi, kama, izo, izo, tajua, Tanzania. Kwa ripoti hiyo, mimi naona ipo sahihi kwa sababu kwa nchi kama hizo zilizotajwa, ikiwemo Tanzania Sidhani kama mtu anaweza kuwa na furaha, kwa maana kuna majanga mbalimbali yanatokea, mbali majanga ya njaa, majanga mafuriko, magonjwa, kwa unakuta mtu kila siku anawaza. Kwa mfano ikitokea njaa, mtu mtoto yupo pale nyumbani ha, hana uhakika kama siku hiyo atakula au itakuwaje. Sidhani kama mtu huyu mtoto huyu anaweza kuwa na furaha, na akikua katika maisha yake atakuwa hana furaha, hivyo hivyo hadi kuja kukuwa mtu mzima. Kwa hiyo hiyo ripoti iko sahihi kabisa kwa hayo mataifa, kwa mfano ya Afrika. Kweli furaha haiwezi kupatikana, maana mambo ni mengi, matatizo ni mengi. Kuna vita vinatokea, kuna kipindi cha chaguzi, mtu unakuta labda kunatokea vurugu mbalimbali kwenye chaguzi, kwa mtu anakuwa hana amani kabisa katika hizi mata, katika haya mataifa ya Afrika. Asante, ni Kalunga Jande, eh? kutoka Bukavu ni mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mataifa ipo sahihi kabisa na haiwezi kupingwa na serikali yoyote, isipokuwa wale wanaoweza kuipinga ni wale viongozi wetu wa Afrika ambao kila mara wanaonyesha kuwa wananchi wake wanakaa na maisha ya, ya raha. Lakini tukitazama huku misaada inapotolewa kwa wananchi, kwa nchi ama ile misaada inayotolewa na FAO mse asere wanaofaidika ni wale viongozi wetu, lakini wananchi wa kawaida ambao wanahitajika kufaidika misaada hii hawapotee misaada hii, lakini ukikuta ni viongozi ndio wanafanya maendeleo yao katika misaada hii, na ndio inapelekea jamii kuwa na huzuni. Pia jamii zinaishi hazina furaha, kwa kuwa kuna ukosefu wa ajira ama ukosefu wa kazi. Wananchi pia hawana amani mahali wanapoishi, hakuna tumaini lolote, hasa tukishuhudia lile swala ambao viongozi wanakuwa na hekaheka huku hawataki mtu wote awatinge. Hili ndio inapelekea watu kutokuwa na furaha katika nchi zetu za Afrika. Mimi mi naitwa Rusungisha Fidele, sasa niko Rwanda. Mimi nimeshangazwa sana na ripoti ile kabisa, ni msiko kubwa kusikia kwamba nchi yetu ya DRC haikushikilika katika ripoti hiyo. Kweli, eh, bili, ni kama vile ni ukweli. Ile ripoti ni ukweli kidogo, lakini mishangaza sana mimi. Nimeshangaza kusikia ziara si haikuja katika ile ripoti, kwa sababu ndo nchi ya kwanza ambayo ina tatizo, wananchi wanakimbia kila siku, hawana furaha, kwetu hakuna furaha. Ila tena nikashangazwa na nchi ya Rwanda. Nchi ya Rwanda kwa sasa ni nchi ambayo inapendwa sana hata kimataifa, hata watu wengi wana wanatamani wana, wana kuwa ile Rwanda ila mimi, ile ripoti kwa hiyo mimi sikuiamini, labda wameifanya kwa njia ya kisiasa, mimi sikukubali hiyo. Asante kwa <tosunyumilu> jina naitwa Hussein Nasr tokea maeneo ya Nzega, Tabora nchini Tanzania, kuhusiana na ripoti iliyotolewa na moja ya mataifa uhusiana na swala la ambazo zinazochiia hasa kwenye saa fulaa miongoni na nchi yangu ikiwemo Tanzania. Kwa mtazamo wangu mimi naona takwimu hiyo iko sawa, iko sawa kwa binafsi kwangu mimi. Ninachozungumzia mazingira walivyosema kwamba, ina maana tuktokana kipato na ni kweli Watanzania wengi inamaana kipato chetu cha chini kwanza shida pia. Kitu cha pili unapoenda kuomba, ku, kuomba labda ajira sehemu, kitu cha kwanza anayekupa ajira huwa anaangalia kwanza uaminifu, ndio tarudi kwenye swala la uaminifu kwamba kuaminiwa kama walivyosema wenyewe. Cha pili pia inamaana kukosa furaha, hata ukipata kidogo ulicho nacho unakuwa una hofu nacho, inamaana hata kulala nacho ndani. Kwa hiyo pia inamaana lazima inamaana ukose furaha kwa jinsi ripoti ilivyotolewa mimi naona ni sawa, ikiwa kama miongoni mwa watu ambao hawana furaha. Tunaongea na Hemidi Abdu Sega kutoka pande za Kifula, Kibondo, Kigoma, Tanzania moja kwa moja. Panda jukwaa. Na habari rafiki, kwa kwenda moja kwa moja kwenye mada ambayo imetajwa hapo studio kuhusu nchi hizi ambazo zimetolewa na Umoja wa Mataifa kwamba zimetajwa ni miongoni mwa nchi ambazo hazina furaha kwa kutokana na orodha hiyo ya Umoja wa Mataifa, sababu hizi ambazo zimetaja ni rasmi kabisa, na ukitazama nchi mbalimbali kama hiyo uh, Burundi, Tanzania, bado kabisa kiwango cha furaha kiko chini kabisa kitasamini na nchi nyingine hapa Afrika. Ukiangalia okay, huduma za afya bado ziko chini kabisa, miundombinu, huduma, huduma hata wahuduma huduma kutoa afya hizo bado kabisa hawajalijisha katika maeneo ya afya. Halikadhalika, hata ukiangalia katika miundombinu hizo, barabara hata hata hizo reli bado kabisa hazijafikia hadhi ya kuweza kuendeleza nchi. Kwa hiyo bado kabisa furaha uh, iko chini. Kipindi ni habari, rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili Nianze na ujumbe wake Francis Bu ukiwa Bujumbura nchini Burundi, unasema ripoti ya Umoja wa Mataifa ni yenye uhakika, katika nchi nyingi za Afrika Mashariki raia hawana furaha pakubwa kutokana na ufukara. Dismas Komba ukiwa Ifakara Tanzania, unasema wewe binafsi maisha magumu ndiyo hupelekea kukosa furaha, ukiangalia familia wanahitaji mahitaji muhimu na wewe hauna na ujumbe wa mwisho ni wake Masamaki Bolikoko kutoka nchini Malawi, anasema ripoti hiyo ni ya kweli kwa sababu raia wanaishi bila tegemeo lolote. Na hadi hapo ndo natia nanga katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Fredrik Nwaka, umekuwa nami msikilizaji. Hadi wakati mwingine, kwa heri.