Sisi, Sisi, alam, mishinibu, mishinibu, mishinibu, mishinibu. Mishinibu. Kipindi ni habari rafiki. Makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana, Martha Saranga. Mamlaka ya mjini Kigali nchini Rwanda imekataza misikiti kutoa adhana kwa sababu ya kelele. Msikilizaji una maoni gani kuhusu hatua hii? Mimi ni Fredrick Nwaka Karibu, kwa majina anaitwa Buchume Jidi Ho, niko Kakungo, Kigoma, Tanzania. Kwa upande wangu, mi naweza nikasema kwamba tambuko la mamlaka iliyoitoa Waislamu nchini Rwanda kifupi, haijaweza kuwatendea haki kama ikiwa adha na kwamba hawatoweza kuitumia Waislamu, itakuwa ni vigumu kwa wale ambao hawana saa kuweza kujikimu hatimaye kuweza kuwahi ibada. Mamlaka husika ingeweza kuanza kutumia njia mbadala la hatimaye waislamu wote mjini Kigali wakuweza kuwahi baada tofauti na jinsi ambavyo imeweza kuamua kiharaka. Nafikiri si si jambo zuri, lakini pia si haki kwa Waislamu wote walioko mjini Kigali. Kwa jina naitwa Paskari Mbugani, natoka kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo, Kagera, Tanzania. Katika maoni yangu, sio vizuri, maana dini ndiyo inaleta amani, na katika historia ya Rwanda kule nyuma kulikuwa na vita, kulikuwa na mauaji hizo dini ndizo zilizoleta amani hiyo. Watu wanaenda kuabudu, sio kwamba wanaleta kelele. Hapana, kwa sababu dini inahamasisha amani. waumini mbalimbali Rwanda kule kuna makanisa mbalimbali, mojawapo ni Waislamu nao wanaabudu kulingana imani yao. Basi serikali ya Rais Kagame isikie doa katika taasisi za kidini, dini ndiyo inaleta amani ndani ya nchi. Kwa jina naitwa Mualo Auva, naishi Umarekani kwenye mkoa wa Iowa jiji la Demoi. Kuhusu jambo lile la kusema kwamba adhana inaleta kelele, ile ni uongo mtupu wa kusumbua waabudu wa, wa Azana, azana hiyo kwa sababu wiki jana nikikumbuka tena, alisema kuhusu makanisa wanaleta uchafu, kwa hiyo wafungiwe wafu. Inaonekana kuna jambo lingine ambalo analohofia kutoka makanisanya, ndo maana anaendelea kusumbua kanisa hiyo. Kwa undani kwenye makanisa kuna mali tele ambayo inasaidia hata kwenye serikali kuwa na utulivu kwenye miji au kwenye vijiji. Bila makanisa labda usalama usingekuwepo no, no, no, no, no. Jina langu naitwa Lewis Kasile ipo Msumbiji. Sina na swala la zana Rwanda, kuna rais anayeongoza ni mdikteta. Kwa jua haiwezekani yeye afunge makanisa, azuie mazana msikitini. Ni mdikteta ule anaotumia ananyanyasa sana Wanyarwanda. Rwanda hakuna uhuru. Rwanda lazima wavumilie, wa muombe Mungu asaidie, ili rais wa Rwanda abadilike ile hali yake anayoichukua ya kunyanyasa makanisa ya kunyanyasa misikiti jina la mbalo ngilizi napatikana Uvira, mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi kwa maoni yangu naona Bwana rahisi Kagame hakika anaonyesha kwamba yeye ni kwa sababu ukienda kwenye sokoni kwenye duka kwenye studio wamepiga mziki, wanatia fuje, lakini hakuna fila shaka ukataza. Ukienda kwenye sherehe wanatia fuje, sababu gani? Sasa anafika mpaka kwa hatua ya kusema eti misikiti yote, kia kila dini iko na mila yake, na kuliomba wakuu viongozi na Umoja wa Mataifa ilie kazi kwa majina naitwa Fadhili Faringa, nipo mtaa wa Mji Mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma, mkoa mpya wa Songwe, Tanzania. Hatua ya mamlaka nchini Rwanda anafiki kukataza wewe mwito wa adhana wa Waislamu kuwakumbusha muda, mimi nafikiri ni jambo zuri tu, hata nchi zingine Afrika duniani waige hivyo, uwe mfano kwa sababu, kama mtu anasali kinachomfanya afike kanisani ni muda, sio lazima kuwapigisha watu kelele. Naona ni jambo zuri tu, mimi kwangu Rwanda na mimi nimefurahishwa sana na hatua hiyo ya serikali ya Rwanda, kwa sababu ilikuwa imesha kuwa ni kelele kubwa wakati walikuwa wakipiga dhamana, kama ndio dhamana ilikuwa kabisa ni hata mgonjwa, hata mtoto, hata wale walikuwa ambao wakisoma, ilikuwa inabidi watu wasimamishe kwanza kazi kama hizo ili kwanza Waislamu wamalize <todicumano> Naitwa Doto Masilamba, napatikana wilaya Uyuwi, kijiji cha Goweko, mkoani Tabora, nchini Tanzania. Mamlaka ya nchi ni Rwanda, Kigali, haipendezi hata siku moja mtu anapotoa azama, haijarishi awe dini ya Kikristo awe dini ya Kiislamu, maana hao tunaweza kusema ni mitume waliokuja kutangaza neno la Mungu kila nchi, kwa imani ya dini zote mbili, wanayo mamlaka ya kutangaza neno la Mungu kwa uwezo wao. kiswahidi ni kalunga dem eh. Kutoka Bukavu ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua hii ya Rwanda, mimi kama mwananchi ama mtu, naipokea kwa shangwe kabisa, na pia wananchi wote kwa ujumla wanaipokea siweze kutoa adhana ndani ya nchi ya Rwanda kwamba ni kelele. Naona kwamba takuwa ni hatua ambayo sio nzuri kwa Waislamu, sababu ijapokuwa mimi natetea hivyo, lakini mimi si Muislamu, lakini siwezi nikakubali mambo kama na hayo ambayo yaliweza kuchukuliwa hapo Rwanda. Serikali ya Rwanda inakoelekea sijui, inaelekea wapi? Mwanzo walianza na kanisa zile ambazo zilikuwa zinafungwa, zile idadi kubwa ya kanisa ambazo zilifungwa kwa sasa. Sasa wanaelekea kwenye Waislamu, serikali ya Rwanda engine reebsanaita nida Abdusalaamu Sega kutoka Kifula Kibondo, kwa hatua hii ambayo imechukuliwa na Ruwanda ni hatua nzuri. Kwa sababu gani? kila raia ana uwezo wa kuabudu dini analolitaka, na ukitazama hao waislamu ambao wamekatazwa o kutumia huo wito kwa ajili ya kuwaita waumini wao, ni kitu ambacho hakiwezekani, kwani bila wito unalazimika kufika katika nyumba ya ibada na kuabudu. Gabriel kutoka Moba lakini kwa sasa napatikana kwenye udongo wa Manda mjini Mulonde. Kiukweli unapochunguza kiundani, mimi nasema kama ni uonevu fulani, serikali ya Rwanda imekuwa imeingiza siasa kwenye makanisa sasa, na hiyo mi naona kama ni kinyume, kiukatili fulani, yaani mi naona kama ni ukoloni fulani wanaotumia kwa makanisa. Hiyo kuzuia ma msikiti wa Waislamu mi naona kama ni mojawapo tu wa kuchangia vurugu katika nchi yao, sitoshi, si tena ukiangalia upande fulani kama bado siasa za Rwanda zipo kwenye kaburi na bado inahitaji ufufuko na ukiona kama malengo wanaanza kutumia sasa. Mimi naanza kuona kama ni chanzo fulani, wanaanza kutafuta kama mvurugo fulani hivi, hii kutafuta kisababisho ili wachukue matua. Juzi juzi hapo walifunga makanisa kama kama sabini na ngapi, lakini haitoshi, bado wanaendelea tu kufuatilia mambo ya makanisa bado kama jaribu fulani. Wanatafuta majaribu, wanatafuta kumchokoza Mwenyezi Mola, hiyo kazi watapata adhabu. Ah, ni doat Agustini Mangalia, napatikana Kariakoo, jijini Dar es Salaam mimi ningeshauri serikali isiwazuie waamini kufanya ibada, kwa sababu kwa jinsi wanavyofanya ibada tangia zamani, watu walikuwa wanafanya hivyo hivyo, kulikoni iwe wakati huu wazuiliwe kufanya ibada? Haitendezi, ni vyema tu wakawacha wakaendelea kufanya ibada kama ilivyokuwa tangia awali. <tune> Pindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Nianze na ujumbe wako Francis Bu, ukiwa Bujumbura nchini Burundi. Unasema hatua hiyo ya Rwanda ikiwa haitaleta maafikiano baina ya viongozi wa Kiislamu na serikali itazua ugomvi, kwani kila dini ina namna yake ya kuanzisha maombi na ni haki yake. Pascali Alex wa Morogoro, Tanzania, yeye anasema serikali ya Rwanda imefanya makosa kwa kukataza misikiti kutotoa adhana. Sasa ni nini maana ya nchi kuwa huru? Ndivyo anavyohitimisha. Na ujumbe wa mwisho ni wake Maliki Henry Mulonga, unasema serikali ya Rwanda inakwenda kinyume na sheria ya dini iliyokuwepo tangu Mtume Muhammad. Na hadi hapo ndo natia nanga katika makala ya Habari Rafiki, umekuwa nami Fredrik Inwaka na kutakia jioni njema.