Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Jambo msikilizaji popote pale ulipo. Na leo katika makala ya habari rafiki, tunaangazia ripoti ya shirika la kimataifa linalohudumia watoto UNICEF kuhusu ndoa za utotoni, ambapo licha ya takwimu za shirika hilo kuonyesha kupungua kwa ndoa za utotoni duniani, kwa Afrika Mashariki bado changamoto ni kubwa. Pengine unadhani tatizo hasa ni nini? Karibu. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Nam, kiukweli, naitwa kwa jina la Zit na Mjavi. Napiga simu nikiwa maeneo za jimbo la Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kiukweli hizi dzana za kuonesha watoto bado wakiwa wachanga zimekisiri katika jamii letu zaidi sana, hususani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Ni jambo ambalo natokana na zana zetu, sababu tuna makabila ambazo kiukweli bado hazijakuwa zimezingatia maanani za watoto, na katika dhana hizo wanachukulia mtoto wa kike kama ni mali na wakati wanawazaa watoto wa kike wanachukulia kama ni mali ndoko, wanawashinyikiza kuolewa wakati wana umri wa miaka mdogo. Na kwa hiyo inakuwa inaonekana ni changamoto katika unyumba aa, mahali ambapo wakati wanakuwa wamekabidhiwa na tatizo za unyumba wawastahamili wa kihamili sababu bado hawajapata maturity. Kwa hiyo wanakuwa waonekana wakishaenda kwenye unyumba muda kidogo hivyo wanavunja ndoa zao, na mzigo ni kwamba hao watoto wanawazaa wanakuwa wanazagaazagaa na uh, mitaani na serikali yetu bado haijatilia maanani kuweza kurekebisha sheria za ndoa na kuweza kuwachunga watoto wakati watoto wao wenyewe bado hawajakuwa na maamuzi kamili. Kwa jina naita ushauri Mdema kutoka Kimasai, ipo Morogoro wa Kilombero, Tanzania. Kwa upande wangu mi naona tu, unajua kwa mfano kama vijijini, unajua vijijini, wazazi wetu kama wazazi wetu vijijini mara nyingi huwa wanapenda mtoto anapomaliza shule bado mdogo, ana miaka kumi na tano kumi na sita, anakuja kumwoozesha. Ina maana hawe akajua moja kwa moja pale pale, mtoto bado yuko darasa la tano au la sita ameshachumbiwa, anapokuja kumaliza tu ajulikane, aendelea yeah, na form one au vipi, anakuja na kuolewa. Kwa hiyo mimi naona kwa kweli, wazazi wa vijijini bado ni changamoto kubwa sana, ambao bado wapo nyuma sana sana. Kwa hiyo mimi naomba serikali kama serikali, kwa upande wa vijijini, naomba wafuatilie sana kwa hili jambo, kwa sababu mzazi kama mzazi anakuja kufurahia kupata mahali, labda ng'ombe ngapi, labda tunataka kuozesha ng'ombe ngapi, labda ishirini, labdani, anafurahia ng'ombe baada ya mtoto wake aendelee na shule kini, namwachisha shule, anaamua amwozeshe, alafu bado mdogo hata yale majukumu ya kwenda anapokuja anapoenda kuolewa hayawezi, ya majukumu ya ndani inakuwa shida tena. Mimi naitwa Rutungisha Fidele, sasa niko nchi ya Rwanda. Mimi siwezi nikasema ya kwamba tatizo limeanza kugawanyika la kuolewa wala kuoa kwa watoto wadogo sana sana. Kwetu DRC hilo ni tatizo kubwa kabisa ambalo kila siku linashamiri kila siku linaonekana ya kwamba hata watoto sisi kwetu, mimi mwenye, mwenyewe ninajua ndoa karibuni ishirini za watu ambao wa, wanawake wameolewa bila hata kueneza miaka kumi na tano. Tena wanaolewa kwa kisheria, serikali iko pale pale inawapa ruhusa kweli kabisa. Ni mshangaa kubwa mpaka e, imesikia gisi watoto wanaweza hata kuolewa bila kupenda kwao. Wao hawataki, ila tu familia zao zinasema yeye eti mwanamke anapaswa kuolewa, eti mwanamke eh, ni wa bwana yake kabisa. Mimi naweza nikasema tatizo liko kwenye mila, mila za watu unakuta sana sana, sana mila za kwetu Kongo. Kweli kuolewa ni jambo ambalo wanaliheshimu bila kuhesabia hata miaka ya mtoto. Ila naweza nikasema kwa, eh, sababu nchi yetu, i, wala nchi karibuni zote za Afrika ya Mashariki bado, wasidanganya eti kile kitendo kimeshakomeshwa, kwa sababu kwetu Kongo ingali tu vile, na serikali haijari kabisa. Mimi siwezi nikasema ya kwamba kimepunguka. Uh, ni jambo la kufurahisha sana na la kupendeza ukiona mataifa ya Afrika Mashariki yakipambana hasa kutokomeza hii swala la ndoa za utotoni. Tukiangalia takwimu zinatuonyesha nchi ya Rwanda ikiwa moja kati ya nchi ambazo zimefikia asilimia saba kupunguza swala la ndoa za utotoni. Lakini sababu kubwa hasa ambayo imeweza kupelekea masuala haya, moja kati ya hizo ni, ni mazingira ambayo watoto hawa wamekuwa wakikulia. Mazingira mengine nakuta ni mazingira sio rafiki na yanapelekea watoto hawa kuwa na ugumu wa maisha wengine akaona kwamba wanaweza wakawa katika ndoa wakaolewa, kwamba ndo wanatafuta unafuu wa maisha baada ya kuolewa, mm -hmm. Lakini pia kuna kitu kingine ambacho kinasababisha pia, wazazi wazazi ambao tunao, kuna wazazi wengine ambao wanakuwa na uchu wa mahari na mali zile nyingi tu, wakitaka wapate mahari, watoto wao waolewa hata katika umri ndogo, limdali tu waweze kupata mahari. Ndio mambo hasa makubwa ambayo naona yakiwa yanaikabili ja-jamii jamii yetu, yetu katika swala zima la tatizo la ndoa za utotoni. Mimi naitwa Isa Jaa, niko Mombasa, Kenya. Wengine ni hudumu wa maisha, kwa sababu wazazi wengi wanapelekea kuwaozesha watoto wao katika hali ya utotoni, kwamba wanajua kwamba watajikwamua kimaisha, ndio maana wanapelekea kuwaozesha watoto wao wakiwa katika hali ya haijafikia wao kuolewa. Sheria inajulikana, mtoto ni mtu kuanzia miaka kumi na nane kuja chini, hajakuwa mtu mzima. Mtu mzima ni kuanzia miaka kumi na nane kwenda juu. Hiyo inatambulika kote duniani, ni kwamba hatua za kiza-za kisheria na kimizamu zichukuliwe ili komesha wazazi kuolesha watoto wao ikiwa umri haujafikia, kwa sababu inapelekea watoto wanaenda kuteseka kule ikiwa wao hawajafikia hatua ya kuolewa, kwa sababu hata kiakili hawajakomaa, naona na kimawazo hawajafikia. Kwa hiyo imekuwa inawaumiza wale watoto wanaenda kule Dankala wa barabara kumi na moja Dodoma mjini hapa. Na maoni yangu mimi ninavyoona ni kwamba mimba za za utotoni au ndoa za utotoni husababishwa na maadili, na maadili ninayozungumzia kwamba sio maadili kwa watoto wetu, bali ni ule maadili ya watu wazima kuwashawishi watoto wadogo kushiriki tendo la la kingono. Kwa hiyo na ninamaanisha hivyo kwa gani? Mara nyingi watu wanasema kwamba labda sasa hivi watoto hawana tabia njema, lakini sio hivyo kwa sababu gani? E, ndoa za utotoni huwa watoto hawaoani wenyewe kwa wenyewe, bali utakuta mtu mzima anamooa mtoto mdogo, au mimba yani mtoto mdogo ana, anapewa mimba na mtu mzima. Kwa so, hiyo ili tuweze kukomesha yani mimba za utotoni au ama ndoa za, ya, za utotoni ni watu wazima na heshima zao kuwacha kujihusisha kingono na watoto wadogo. Hapo tunaweza tukapunguza au kutokomeza kabisa. Kwa hiyo, mimba za utotoni husababishwa na watu wazima, kwa kuwashawishi kwa zawadi ndogo ndogo ama pesa, kutokana na kwamba watoto wadogo bado, yaani, ndio wanapoanza kuchipukia, wanakuwa na tamaa tamaa ya kuwa na vitu. Kwa hiyo, wanatumia njia hiyo hiyo katika kuwashawishi kuharibu watoto wa watu. Kwa hiyo hapa, yani, hoja yangu ni kwamba hata kama ndoa za utotoni zimepungua, lakini bado kuna mimba za utotoni na kuna wanafunzi bado wanaacha shule kutokana na mimba, na hizo mimba wanaeleza kwamba sio mimba za watoto wenzie, bali ni mimba za watu wazima. Kwa hiyo watu wazima waache kufanya mapenzi na watoto wadogo, yaani ndoa za utotoni ama ama ama, ama, ama mimba za utotoni zitakoma tu endapo watu wazima wataacha kujihusisha au kushiriki tendo la ngono na watoto wadogo. Kwa hiyo waache mara moja. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili Nam. Katika ujumbe mfupi, matendo zagabe kutoka Afrika Kusini, Cape Town anasema Ndoa za utotoni zinatokana na hali ya kimaisha zaidi sana, kukosekana kwa kazi kwa wazazi, na hii ndiyo njia pekee inayopelekea wazazi kutohudumia watoto kwa mujibu wa mahitaji yao. Pasco Bungeye kutoka DRC anasema ndoa za utotoni zinatokana na mahitaji yasiyojibiwa zaidi kwa mabinti, na huwa wanafikiria kwamba ngono ndio silaha kubwa ili kupambana na kushinda mahitaji yao. Richard Kambale kutoka Beni, DRC, yeye anasema ugumu wa maisha ndio chanzo cha watoto kukosa elimu na kuanza kujitegemea wakiwa na umri mdogo, na ndio maana anapopata mchumba anadhani amepata msaidizi. ujumbe wa mwisho ni wa kwake Reina Shani, mwenyeji wa Ulemo Singida, Tanzania, anasema kwanza kabisa kitu kinachochangia kupatikana kwa mimba za utotoni ni umaskini, lakini kingine ni sheria za nchi ambazo ni tatizo. Mfano hapa Tanzania, mtoto kuanzia miaka kumi na minne anaruhusiwa kuolewa kwa makubaliano ya wazazi. Hadi hapa sina la ziada, ya msikilizaji, asante kwa muda wako. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, tukiangazia ripoti ya shirika la kimataifa linalohudumia watoto UNICEF, kuhusu ndoa za utotoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Sisi, maafabiyo. Sisi, maafabiyo. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru.