Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Heri ya siku ya kimataifa ya wanawake, msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika makala ya Habari Rafiki leo kama ilivyo siku yenyewe tunaangazia usawa wa kijinsia katika nafasi za uongozi katika nchi za Afrika Mashariki na Kati. Je, serikali za nchi za Afrika Mashariki na Kati zimetoa nafasi za juu za kutosha kwa wanawake katika uongozi hasa ngazi za maamuzi? Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Nimezungumza na baadhi ya wanawake, karibu tuwasikie. Naitwa Mary Justin, napatikana Dodoma, Tanzania. Kwa upande wa Afrika kuna nchi nyingine ambazo bado sana hasa hasa kwenye kuzingatia mambo ya agenda balancing, lakini mimi kwangu mimi natamani sana kama nchi tufike kama nchi nyingine walikofika mbali, kwamba mwanamke ana uwezo wa kufanya maamuzi kuanzia national wide mpaka kwenye local level. Inapotokea mwanamke akaonyesha nia kwamba anatamani kugombea na kupata nafasi kubwa ya na, nafasi iliyo juu kabisa, mi nahisi kwamba Watanzania tufikirie kwa upande wa kwa, pili kwamba hata mwanamke anaweza, kama makamu wa rais wa nchi yetu aliweza kufika hatua kama hiyo, yuko ni makamu wa rais saa hizi kwamba wanatakuwa angalie kwa jicho la pili, kwamba hata mwanamke hata mwanamke anaweza kuwa rais. Mimi ninachohisi kwa upande wangu sana sana ndio hicho, kwamba ifike hatua na Watanzania pia wapewe awareness kwamba sio mwanaume tu anaweza kuwa rais. Mwanaum, mwanaume tu anaweza kuwa kiongozi mkubwa, hata mwanamke pia anaweza. Kwa majina ni yapeti amekaa ya iv, na tunaongea nikiwa hapa Kakamega nchini Kenya. Ningependa tu kusema leo ikiwa siku ya wanawake, kwanza ningependa kuwatakia wanawake wote heri njema duniani. Aa, na siku iliyo na furaha tele, tunawapenda sana, hata mi napenda sana siku hii na nafurahia sana. Pili, ningependa tu kusema wanawake tumepewa kipaumbele kutoa nafasi za uongozi mbalimbali. Nikiongea kuhusu Kenya, ukiangalia katiba yetu pia inatupea nafasi ama inatupa kipaumbele katika uongozi. Aa, changamoto tu ni kuwa wanawake hatujitokezi ama hatupi wanaume changamoto A kwa kujitokeza kuchukua hizi nafasi za uongozi, a, na kushirikiana, a, nikiongea katika nchi zingine za Afrika, serikali kweli haijawapa wanawake nafasi kubwa katika uongozi na inadhalilisha wanawake kwa asilimia fulani, na hivyo sioendelei kama ni jambo la busara ni jambo ambalo linafaa tuketi chini tuone kama wanawake a, tukatae jambo hili na tu, tuweze kushirikiana ili tusimamie haki zetu. Mimi ni Shantal Saida kwenye Kongo ya Kidemokrasia. Ni sasa ya kwanza, ningesema kwanza kama nchi zetu za Afrika bado haziyapatia mwanamke nafasi yake kama mwananchi, kama mtu mwenye kufaa ndani ya siasa ndani ya usomi na hata ndani ya, ya business kwa ngambo ya siasa, ninaweza nikasema ni juu ya usomi. Kama hauna elimu ni nguvu kuweza kuwa na na dream kuweza kuwa na na mawazo yenye itasaidia nchi kuweza kuendelea kupitia siasa kupitia uh, uchaguzi na yengine, inatuma hatuna wanawake wengi ndani ya ma nafasi za juu, ni ile wanaita norme social. Ni kusema kama makutini zinakuwa zikifunga sana, pawa pouvoir ya wanawake inakuwa haimruhusu, hai kuweza kujifungua na kupanda mawazo yake, anatoa kiwaza kama yeye mawazo yake haifai, na japo ni mwananchi kama wengine, na nchi inalazima mawazo kutoka isiwo wanaume ikiwo wanawake na sisi, ndani ya nchi yetu Kongo, tunakarbia uchaguzi, tunakawa wenye kuambia wanawake waweze kawa wengi tujipotee kandidati kusema kama waweze kugombania nafasi ya ya siasa, wasiwache wenye kuchagua tu, lakini waiwe kama nao wanaweza chaguliwa naweza kupana ma... Mawazo itasaidia sisi kuweza kupata amani, maendeleo na usalama. Asante. Mi naitwa Lea Mushi, uh, ni mdau wa masuala ya wanawake, lakini vilevile ni mwanahabari, na ninachoona kwamba kwa nchi za Afrika sana sana huko kusini mwa jangwa la Sahara, bado haijafanya kama ambavyo inatakikana, na sidhani kama juhudi ambazo zinafanywa na nchi za Kiafrika zinatosha, kwa sababu ukiangalia miaka ambayo tengia wanawake waanze kuongeza nguvu katika kudai usawa kwa ngazi zote kuanzia ngazi ya chini, lakini zaidi katika ngazi ya maamuzi ambayo yanakuwa na yanakuwa na matokeo chanya au hasi katika jamii yetu, bado mwitikio umekuwa mdogo. Na ukiangalia viongozi wengi wa Afrika wanasema kwamba tumejitahidi, tumejitahidi, lakini haitoshi, na hii inaonyesha kwamba nchi za Kiafrika nyingi haziko tu tayari kufanya hivyo. Kwa nini nasema hivyo? Kwa sababu tukitolea mfano aa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameingia madarakani miaka miwili bado haijaisha, lakini angalia, ameshafikisha hamsini kwa hamsini. Ni kwa nini? Katika kwa nini ameweza kufikisha hivyo? Kwa sababu yeye amekuwa na utayari wa kufanya hivyo, ndio maana imewezekana. Lakini viongozi wengi wa Afrika kila siku wanasema tutaleta, tutaongeza wanawake, tutafanya nini, lakini ukweli ni kwamba hawako tayari kufanya hivyo kama inavyotakiwa, na ndio maana tunaendelea kuongeza nguvu katika kudai huo usawa uwepo, lakini ukweli ni kwamba bado hawajaamua kuleta ule usawa kama inavyotakiwa, kwa sababu kama wakiangalia, wasome, wanawake wapo wengi kila sehemu. Wakiangalia, wataalamu wanawake wapo wengi kila sehemu. Hamna nyanja ambayo sasa hivi utakosa wanawake, lakini bado hatujafikia hamsini kwa hamsini bindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Katika ujumbe mfupi, msikilizaji Ntega Selestini wa Mbeya, Tanzania, anasema usawa huu tunaozungumzia, baadhi ya wanawake wanauelewa vibaya. Kwa Tanzania bado tupo nyuma katika hili, badala yake madawati ya jinsia na watoto ndio mengi William Muhindo kutoka Uganda, Kampala, anasema wanawake wamepata nyadhifa muhimu za mamlaka, mawaziri na maspika. Katika elimu, siku hizi idadi ya wanawake katika vyuo vikuu ni sawa na wanaume. Didascom Soriano kutoka Kaseke, Moba, DRC, anasema usawa kwa mama katika ngazi za juu kwa kufikia hapa Afrika ni mpaka wa mama wao kwa wao washikane kwa umoja na upendo. Pia wanawake wapewe heshima. David Sechenga kutoka Wagumu Tamaduni, Muheza, Tanga, Tanzania, anasema serikali hizi za Afrika Mashariki na Kati zimejitahidi kutoa nafasi hizo za uongozi wa ngazi za juu kwa wanawake tofauti na ilivyokuwa mwanzo. Kalunga Jean de Du Mweze kutoka Bukavu, DRC, anasema ni Rwanda pekee katika Afrika ndiyo nchi ambayo imepiga hatua katika kuwapa nafasi wanawake kwa uongozi serikalini. Frederick Haba kutoka Zero Planet Tabora, Tanzania, anasema kwa kiasi kikubwa serikali za nchi wanachama zimetoa nafasi kubwa kwa wanawake katika nafasi za uongozi. Mfano, makamu wa rais nchini Tanzania ni mwanamke, jambo ambalo ni hatua kubwa kwa wanawake. Mosad Fideli kutoka DRC anasema mimi sioni ya kwamba kuna usawa katika ngazi za juu. Kama kwetu Kongo kiwango kingali chini sana, mwanamke angali ni yule wa jikoni. Naye Pasko Alexi wa Morogoro, Tanzania, anasema mwanaume bila mwanamke bado hajakamilika. Kwa hiyo nichukue fursa hii kuwatakia kila la heri wanawake wote dunia nzima <tohi> Hadi hapa sina la ziada. Ya msikilizaji, bila shaka umesikia maoni ya wanawake niliyopata nafasi ya kuzungumza nao, tukiangazia ikiwa serikali za nchi za Afrika Mashariki na kati zimetoa nafasi za juu za kutosha kwa wanawake katika uongozi, hasa ngazi ya maamuzi. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Kipindi ni Habari Rafiki, Makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.