Asante sana Sabina Crispini na Bigambo, na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo nikikualika katika makala ya Jukwaa la Michezo jumapili hii, tukitathmini kauli ambayo imetolewa na aliyekuwa kocha mkuu wa timu ya taifa ya Cameroon Hugo Bros, kwamba viongozi wa soka barani Afrika si wavumilivu kwa makocha, hasa timu zinapofanya vibaya, na pia ametaka kufanyike juhudi za kujenga miundombinu ikiwemo viwanja ili kusaidia kukuza viwango vya wachezaji barani humo. Jina langu ni Fredrick Nwaka na hapa studio ninaungana na Anangisi Msoko, mchambuzi wa soka nchini Tanzania. Karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo jumapili hii. Asante sana ndugu mtangazaji. Namna pia kwa njia ya simu aidha, uh, kwa njia ya simu tunaungana na mwandishi wa michezo wa tovuti ya soka 25 east Bonifasto osano akiwa Kisumu ni magharibi mwa nchi ya Kenya. Osano, asante sana na karibu katika makala ya jukwaa la michezo jumapili hii. Asante sana na msikilizaji, kabla hatujaendelea, basi ni kufahamishe taarifa za michezo japo kwa ufupi, taarifa ambazo zinajiri duniani wakati huu. Mashindano ya riadha ya Waso marathon yametamatika jioni hii, kwa Kenya kung'ara katika mchezo huo. Mwanariadha Ezra Kiplotich ameshinda mbio za nuthu marathon zilizofanyika katika mji wa Waso huko nchini Poland. Kiplotich Alitumia muda wa dakika 61 na, na sekunde 37 na kumshinda Kasa Mekasho wa Ethiopia aliyetumia muda wa dakika 61 na, na sekunde 52, huku nafasi ya tatu ikichukuliwa na Mkenya mwingine Hilary Kiptam aliyetumia muda wa dakika 62 na, na sekunde 18 na kwa na upande wa wanawake Pauline Wanjiku Njeru Mkenya huyu pia ameibuka mshindi kwa kutumia muda wa dakika sabini na sekunde moja ilali. Nafasi ya pili ilinyakuliwa na Birhan Mheru wa Poland aliyetumia muda wa dakika sabini na sekunde ishirini na sita na nafasi ya tatu ilikwenda kwa Maireg Hailom ambaye alitumia muda wa seku, dakika sabini na sekunde hamsini na mbili. Hapo pale nchini Rwanda. Uh, mwendesha baiskeli chipukizi DDL Munyaneza ameshinda makala apilie, ya pili ya michuano ya baiskeli ya kumbukumbu ya Rambe Biemayire iliyofanyika iliofanyika hivi leo katika mji wa Huye nchini humo. Munyaneza ambaye nyota yake katika mchezo wa kuendesha baiskeli ilianza kuonekana katika michuano ya Tour du Rwanda iliyofanyika mwaka elfu mbili na kumi na saba. Amemaliza wa kwanza kati ya waendesha baiskeli 10 akitumia muda wa saa 4 dakika 14 na sekunde 38. Na michuano hiyo hufanyika kila, mwa, kila mwaka ili kumwenzi aliyewahi kuwa makamu wa rais wa chama cha mchezo wa baiskeli nchini humo Lambert Biemaire aliyefariki dunia miaka miwili iliyopita. Na nchini Uingereza, mwendesha baiskeli wa Uingereza Mark Cavendish amejitoa kwenye timu ya taifa ya mchezo wa baiskeli itakayoshiriki michuano ya Jumuia ya Madola mwezi April mwaka huu. Mwendesha baiskeli huyo mwenye umri wa miaka thelathini na miwili amejiondoa akiitaja sababu ya, ya ajali aliyoipata wakati wa maandalizi eh, huko nchini Italia. Cavendish ni mshindi wa mbio za baiskeli za Tour de France na pia aliwahi kushinda medali ya dhahabu katika michuano ya jumuiya ya madola ya mwaka 26 na, na amekuwa akitumikia timu ya Dimension. Na msikilizaji, hapo baadaye tutawasikia wasikilizaji eh, wetu kutoka maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki na pia nitasoma ujumbe wako ambao umeutuma kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Lakini nikianza, uh, tukianza moja kwa moja kwenye mjadala wetu wa hivi leo uh, nikianza nawe Anangisi Msokwa, unatathmini vipi kauli aliyoitoa Uh, Hugo Bruce kwamba uh, viongozi wa soka barani Afrika si wavumilivu. Hiyo unatathmini vipi? Nadhani, ndugu mtangazaji, kocha Hugo Bruce amejaribu kuelezea mazingira halisi ya mpira wa Kiafrika. Mpira wa Kiafrika umekuwa umekumbwa na kasumba ya viongozi wa wengi wa Kiafrika pamoja na mashabiki kukosa uvumilivu kwa kuamini matokeo kwenye mchezo wa soka ni kitu kinachokuja kwa ghafla lakini nadhani wangetakiwa kujifunza haswa kwa nchi za Ulaya ambazo zinaamini matokeo ndani ya uwanja ni kitu kinachotokea kutokana na projekti za muda mrefu ambazo zinatakiwa zijengwe nje na ndani ya uwanja. Ukitolea mfano nchi nyingi za Afrika zimekuwa zina kalba ya kutopenda kukaa na makocha kwa muda mrefu. Ukishindwa kukaa na makocha kwa muda mrefu, unashindwa kutengeneza dila ya mpira katika nchi yako. Kwa mfano nchi za Afrika kama Nigeria, ndani ya miaka saba au nane iliyopita imefundishwa na makocha kumi na. Nchi kama Moroko ndani ya miaka saba mpaka nane iliyopita imefundishwa na makocha sita. Kamerun yenyewe pia miaka saba mpaka nane iliyopita imefundishwa na makocha kumi. Kwa mlongo aina hii, nadhani unashindwa kupata dira, unashindwa kuwa na ile project ya muda mrefu ambayo unaweza ukafanya na kocha mmoja ukatumia labda miaka saba mpaka nane ikakusaidia kupata matokeo. Kwa mfano, nchi kama Belgium Ulaya, Belgiji, baada ya kushindwa kufuzu kwenye mashindano makubwa kwa miaka mitano mfululizo iliamua kukaa chini na kutengeneza project ya muda mrefu ambayo sasa hivi imezalisha wachezaji bora ulimwenguni kama Kevin de Bruyne wa Manchester City, Eden Hazard wa Chelsea. Hii imewasaidia kwani ku... kwenye, kwenye michuano mikubwa mitatu mfulizo uliopita yote wamefanikiwa kufuzu. Kwa hivyo, changamoto sio si, si, si, kuondoa makocha, changamoto ni, ni, ni dira ya mpira barani Afrika ni tatizo. Sasa nikirejea ni kwako, kwa kwa Bonifasi Osano a, kocha anasema kwamba Uh, viongozi wa soka si wavumilivu pale timu zao zinaposhindwa, wanakimbilia kulaumu makocha uh, na na siku kutafuta tatizo la msingi. Unafikiri alikuwa na maanisha nini? Uh, ni ukweli ukitaka kutengeneza ile timu uh, ambayo iko na uwezo wa kushinda mataji uh, inabidi ukuwe na uvumilivu uh, ukiangalia kama hapa hapa Uganda walikuwa na kocha ile Micho E, alikaa kwa muda, alijaribu kutengeneza timu nzuri e, mpaka wakafuzu waka katika ile mashindano ya ya AFCON pale Gabon e, baada ya miaka kama thelathini hivi wakingoja, so e, nazasema Hugo Broos amesema ukweli, hatujakuwa e, na ile uvumilivu e, katika ile e, sekta ya, ya coaching katika timu zetu za Afrika. Ukiangalia okay, Germany Germany wamekuwa na Joachim Low kwa muda wa miaka oh, kumi na mbili hivi na umeona amepata ma, ma, matokeo mema katika ile ma, mashindano ya ya, ya ya dunia ile ile World Cup eh. So lazima tukitaka kuwa eh, uh, na ile mafanikio lazima tukuwe na uvumilivu na makocha ma eh, tuwapee time eh, waweke filosofi yao ile ieleweke na, na, na, na, na wachezaji Osano, uh, unasema uh, falsafa unazungumzia falsafa ya makocha lakini, huyu kocha alikabidhiwa kibarua cha kuinoa Kamerun, kwa, kwa, kwa akipewa nafasi ya kuchagua eh, aina wa, ya wachezaji anawataka kwenye timu, lakini pia vile vile wakufunzi ambao ataambatana nao kwenye timu, na malengo ya, makubwa yalikuwa ni Kamerun kufuzu kombe la dunia. Pengine hii kauli ni kama uenda kawa anajifariji Ukiangalia huyu coach Gobrus uh, uh, alifanya vyema vizuri, alifanya vizuri Gabon kushinda uh, mchuano wa, wa kombe la bara la bar Afrika, lakini baada ya hapo imekuwa na ile mgogoro wa wa, wa, wa, wa, wa uongozi katika ile ile ile uh, tunasema e, efe ya ya Cameroon. Hawajakuwa na ile utulivu, hajapewa nafasi, kumekuwa na, na pande mbili ya, ya, ya, ya katika hiyo mzozano yao. Hata ukiangalia sasa hivi, eh, kuna komiti eh, ile ya, ya FIFA ambao wana, wana, wanaendesha wanaendeza, eh, kandana katika nchi hiyo, so kwangu ni, ni, ana, ni ukweli anasema eh, kwa kwamba hatujakuwa na uvumilivu eh, katika eh, nyanda ya, ya kochi katika uh, bara letu. Na, uh, Hugo Bruce, msikilizaji alifutwa kazi uh, mapema tu baada ya kumalizika kwa kampeni ya kufuzu kwa kombe la dunia ambapo Cameroon ilitupwa nje katika kinyang'anyiro hicho uh, mbele ya timu ya taifa Nigeria the Super Eagles ambayo ndio ilitinga katika kundi, D, katika kundi A, uh, lakini timu nyingine ambazo zilikuwa katika kundi la Cameroon ni pamoja na timu ya taifa Algeria na vilevile timu ya taifa ya Zambia maarufu kama Chipolopolo, kwa hivyo alihukumiwa kwa matokeo aliyoyapata uwanjani. Tuwasikie basi, wasikilizaji wetu kutoka maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki na Kati wakitathimini kauli iliyotolewa na Hugo Broos kuhusiana na uh, timu wa timu ya makocha wa timu za taifa barani Afrika na pia vile, pia vilevile vile, suala la miundombinu Naitwa Rutungisha Fidele, sasa niko Rwanda. Naweza nikasema sana sana kuhusu nchi ya Rwanda kwa sababu ni nchi ambayo imo katika nchi ambazo zingali chini na ni tatizo ambalo kama vile yule kocha wa Kamerun amesema. Huku Rwanda wana tabia hiyo kabisa ya kuwafurusha wakocha kila mara. Sijawahi kuona kocha hata kwenye maklabu za kwao labda amalize miaka miwili wala mitatu, wakishamaliza mwaka mmoja tu, akipigwa mara tatu mara nne, anafurushwa. Tafadhali wajitahidi wapane muda mrefu kocha ambaye yoyote atakia kuwa kocha ya taifa apewe muda mrefu kamili. Edward Tafaaewemda anapatikana Songe, Kilindi, Tanga. kauli ya kocha wa zamani wa timu ya taifa ya Kamerun ni kauli ya kweli. Tatizo letu ni miundombinu. Miundombinu bado si rafiki sana kwa swala la michezo, kutokana na uvumilivu wa viongozi wetu. Wanataka mafanikio ya haraka viwanja, na si kwa timu za taifa tu, hata kwa vilabu. Vilabu vyetu unakuta klabu kina muda mrefu kina miaka thelathini nao lakini hakina hata uwanja kujitegemea wa kujitegemea. Jina sehemu genye Abdu Sulaimani hapa Kajansi, sehemu ya kwenda e, Ntebero, Uganda. Hiyo maneno ya viongozi vya association ya Afrika, hawana uvumilivu na makocha ma kuwa, anapata kazi ya mwaka mmoja wakamfurutisha akienda, lakini angiwapa muda kocha akafunza wachezaji, kocha si ndio yeye anacheza kwa, kwa kiwanja wachezaji ndio wenyewe wanafunzwa namna wa, uh, ya kucheza mpira kwa, ki, kwa kiwanja na viwanja. Hatuna viwanja halisi serikali zetu hapa Afrika Mashariki, kuonyesha hapa Uganda tulikuwa na, na viwanja Rugogo kama viwanja kumi wa my investor kuko na ShopRite. ShopRite ilichukua ki, viwanja kama vitatu wakajenga supermarket sasa hivi nika apakaa una sehemu ya daraja ya, ya tatu, lakini ukiona kiwanja apa Ak, akina nyansi atina kote viwanja vyote, ukifika Rwanda, viwanja ni mawe pekee yake. Mchezaji akishuka chini, majeruhi pekee yake. Nam, hayo ni maoni ya wasikilizaji kutoka maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki. Unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Afrika Mashariki. Ni saa 12 na dakika arobaini na nane. Na hivi leo basi tunatathmini kauli iliyotolewa na aliyekuwa kocha mkuu wa timu ya taifa ya Cameroon, The Indomitable Lions ama simba wasiyoshindika. Uh, Mbelgiji Hugo Brosi amesema kwamba uh, viongozi wa Afrika wanapaswa kuwa wavumilivu na makocha lakini pia akisisitiza umuhimu wa kuimarisha miundombinu ikiwemo viwanja ambayo itasaidia kupatikana kwa wanasoka mahiri barani Afrika. Na msikilizaji, pia ulituandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, na nikianza nawe David Sechenga ukiwa Muheza, Tanga, unasema ni kweli viongozi wengi wa soka barani Afrika hawana uvumilivu, kwa maana wamekuwa wakiwatimua makocha kila wanapofanya vibaya na hali ya miundombinu ya soka katika nchi yako ya Tanzania umeitaja. Uh, viwanja vilivyo vizuri ni vya jijini Dar es Salaam tu, lakini viwanja vingi vya mikoani havina ubora ulio mzuri. Bonhel Waganda ukiwa uh, tarafani Uvira nchini Jamhuri ki ya kidemokrasi ya Kongo unasema we oh, umeandika kwamba kutokana uh, na madai yake Hugo Bros ni kweli Uh, viongozi wa Afrika hawa na uvumilivu juu ya makocha. Kwa mfano umeona jinsi Kamerun wameweza kumfuta kazi eh, Ufaransa waliweza kumfuta kazi Rola Blanc, ametaje nchi ya Ufaransa msikilizaji wetu, lakini anasema kwamba ni umuhimu kuwa na uvumilivu wa, wa makocha hapa Afrika. Na ujumbe wa mwisho ni wake asukulu gent wanasema kwamba hilo swala ni kweli kabisa, na ni kwa sababu viongozi wengi wanaingia madarakani wanakuwa hawana ajenda ya maendeleo. Ni kweli kwamba tumesikia uh, maoni ya wasikilizaji wetu. Wametaja changamoto ya miundombinu, viwanja vinavamiwa na wawekezaji, lakini pia kuna hili la viongozi kuingia madarakani wakiwa hawana dira ya wapi wanataka kuupeleka mpira wa Afrika. Nadhani hawajakosea kabisa, wasikilizaji, kwa sababu ukiangalia kutolea mfano hata uongozi wa hapa nchini kwetu Tanzania, sakata linaoendelea sasa katika uongozi wa shirikisho la soka la mpira Tanzania TFF, nadhani utakuwa unaelewa nini msikilizaji alikuwa anamaanisha. Viongozi wengi wa kiafrika wamekuwa wakiingia madarakani sio kwa lengo la kuendeleza mpira, bali kwa maslahi yao binafsi. Kwa mfa, ukitolea mfano uongozi wa Issa Hayatou alikaa madarakani miaka ishirini na mbili katika shirikisho la soka Af, Afrika, 29. 29. Lakini ukiangalia nini alichokifanya katika mpira wa Afrika hakika una, una baki kuwa na majonzi tu yani. Hakuna jambo, hakuna direction aliyoacha, hakuna dira ya mpira aliyoiacha yani tunasema ile blueprint katika soka ambayo inaweza ikaleta mwelekeo hakuna kitu cha maana yani, ambacho akifanya zaidi ni ameondoka madarakani akigubikwa na na kashfa tu za rushwa akishirikiana na viongozi wakubwa wa mpira duniani. A, lakini a, Osano, nikirejea kwako kuna hili pia la wasikilizaji limezungumziwa, changamoto ya viwanja a, hapa Tanzania Dar es Salaam ni kuna viwanja vizuri, lakini wanasema mikoani ni changamoto. Vipi nchini Kenya, ukitathmini uki namna miundombinu ambayo in, in, inatakiwa kuwa mahiri kwa ajili ya kusaidia kuinua kwa wachezaji Uh, huku kwetu kumekuwa uh, na tetesi ya kwamba ile mechi kati ya Kenya na na Ghana ya kufuzu katika ma, mashindano ya barani Afrika kule Cameroon, hiyo mchuano inaweza chezwa Tanzania, kwa sababu huku kwetu saa hizi hatuna viwanja. Ukiangalia Kasarani na Nyayo, uh, walizifunga ili zifanyiwe ukarabati, lakini mpaka wa leo, uh, kazi yenyewe imekwama ime pale so Uh, sema ni viongozi wetu wa kisiasa uh, vile uh, wengine hawashasema, ni, ni ni mdomo tu wanapiga lakini, eh, ile maendeleo wanafanya ile inawezaonekana eh, inawezajengamchuano uh, uh, ama, ama uh, in ni, ni, ni kidogo sana nam Kenya imekuwa na uwanja kama uh, wa, wa, wa Kasarani hapa mjini Nairobi, Machakos uh, unafikiri haitoshelezi mahitaji Machakos. Kwa sasa vile kuna mvua mingi, hawezi uh, uh, uh, kuwa na mchezo bora pale, ni, ni ni kama shamba, ni kama, ni kama shamba, so uh, ni, ni hali ingine ngumu kabisa. <laughs> na asante sana Osano. Uh, ni kwamba Kenya ni miongoni mwa mataifa ya Afrika Mashariki ambayo yamekuwa hayadumu uh, hayana uvumilivu na makocha waliondoka. A, a, a, a, a Amruchi, ameondoka Paul Puti kwa kwa sasa na kwa na imekuwa ikijifariji kwa kuwa na makocha wazawa. Lakini pia vile vile Uganda a, kocha ni Micho aliondoka kuifuza timu ya taifa ya Uganda akieleza changamoto kadhaa licha ya kwamba alipa mafanikio ya ya kuwezesha kufuzu kucheza fainali za mataifa barani Afrika baada ya kupita miaka thelathini na minane. Lakini Tanzania pia naye haiko nyuma katika swala la kuondoa makocha, mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na kumi hadi elfu mbili na kumi na nne kumi na tatu kumi na nne makocha wawili kutoka nchini Denmark, Jan Poulsen na Kim Poulsen, ambao walikonga nyoyo za mashabiki waliondolewa kwa kile ambacho kilikuwa kinaitwa mabadiliko ya makocha na uongozi wa soka nchini Tanzania. Sasa uh, wapi tu, tu, tu, tu, tunaelekea sasa kwa maana ya nini kifanyike ili changamoto hizi ambazo zimetajwa ziweze kufanyiwa kazi na hatimaye tuweze kuona viongo soka eh, barani Afrika likikuwa kwa maana ya kwamba nje ya uwanja, na vile vile, uh, ndani ya uwanja kwa kuona wachezaji wetu wakipata waki, waki, waki, waki, waki, waki. mafanikio. Nadhani tunatakiwa tujikite kwenye maswala mawili mpaka matatu ya muhimu. Ya kwanza kwanza, kama alivyosema Hugo Blues kwamba nadhani miundo miundo mbinu imekuwa tatizo kwenye soka la Afrika. Kwa mfano ukiangalia katika, katika nchi ya Tanzania, klabu, nani, klabu kubwa kabisa? Katika nchi yetu, Simba na Yanga zina miaka takriban themanini mpaka sasa, lakini zimekosa vile viwanja vya uhakika vya kufanyia mazoezi pamoja na kuchezea mechi. Kwa hiyo limekuwa tatizo. Kama unataka kuendeleza mpira, ni lazima uanzie katika ngazi za chini. Sasa uwezi kuanzia kwenye ngazi za chini kufundisha watoto jinsi ya kucheza mpira na baadaye kuwa wachezaji wakubwa kama hakuna viwanja vya kuchezea mpira. La pili, lazima tuwe na nchi nyingi za Afrika lazima ziwe na dira ya mpira katika kila nchi, kama alivyofanya Belgium na kufanikiwa mpaka leo. Imekuwa miongoni mwa mataifa ambayo yanaelekea kwenye kombe la dunia kuwa mataifa tishio. Nadhani tuwe tuna dira ya mpira, wakaye viongozi wakubwa wakishirikiana na wadau wa michezo, tupate ile dira ambayo itaongoza kila taifa linataka kuelekea wapi, na kila taifa lijue kwamba hiyo dira yao inawapeleka wapi. Je, yeah ndani ya miaka mingapi tunatakiwa tufanye nini? Tutazalisha wachezaji wangapi? Tutazalisha makocha wangapi? Hilo nadhani likifanyika na, tutafanikiwa pamoja na viongozi wetu wanaoingia madarakani kuwa na ile tunasema ambisheni ya ukweli kwamba wanataka kuendeleza mpira wetu na sio kutumia mpira kuingia kwenye siasa. Yeah. Na lakini uh, Osano uh, badala ya kuendelea kushuhudia timu kama vile Tunisia, Morocco, Misri, Senegal, Nigeria, timu ya, taifa ya Burundi, Ntamba, Murugamba, ama vile, timu, timu ya ya hizi uh, vile vile nini kifanyike? Uh, bado itakuwa ni ngumu, lakini inawezekana. To, kama tunaweza kuja pamoja kama washikadao wote, tuongee kwa sauti moja, tuseme ya kwamba hivi na hivi tunataka ifanyike. Na uh, ka, kama kama hiyo bado uh, haiwezi fanyika, naona uh, itakuwa ni ngumu, kwa sababu kuna vitu mingi tunajua zinafaa zifanyike lakini hazifanyiki. Lakini sisi kama washikadao tumenyamaza uh, kwa, kwa sababu moja ama jingine, tutuna, tunapewa kitu kidogo ile tunyamaze akwangu so, naona uh, kila mshikadao wajitokeze waongee wa, wa, wa waelewane ya kwamba tunataka hii na hii ifanyike, ndio tupate mafanikio. Nam, asante sana Bonifasi Osano, mwandishi wa habari wa tovuti ya michezo ya 25 soka East. Asante sana kwa kuungana nami jioni hii katika makala ya jukwaa la michezo, asante sana. Na pia nakushukuru sana uh, anangisie msoka kwa kuungana nami uh, hivi leo katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana nam, uh, msikilizaji, mimi ni Fredrick nwaka, ninakushukuru sana kwa kuungana nami na mwachie kipaza sauti hiki mwenzangu Sabina Crispin na Bigambo atamatishe matangazo ya jioni. Kwa heri kutoka Dar es Salaam.