Nam, asante sana mwenzangu Sabina Crispini, na Bigambo. Na habari za Jumapili hapo msikilizaji, popote pale ulipo Afrika Mashariki na Kati unapotutegea sikio, na nikualike katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili hii tukitathmini kwa kina aa, mwaka mmoja tangu kuchaguliwa kwa rais wa shirikisho la soka barani Afrika, CAF Ahmad Ahmadi, ambaye mwezi Machi mwaka jana alitamatisha utawala wa miaka 29 waliyekuwa rais wa, wa shirikisho hilo Isaayatu katika uchaguzi uliofanyika katika jiji kuu la Ethiopia, Adis Ababa. Basi hayo ndio tutakuwa tukiyatazama kwa kina kuhusiana na swala hilo, lakini kwa, hayo yote ungana nami Fredrick Nwaka hapa studio. Ninaye Kasian Mbunda, mchambuzi wa soka nchini Tanzania, na karibu tena kwa mara nyingine katika studio za RFI Kiswahili namna pia msikilizaji, nime kwa njia ya simu tunaungana na mwandishi wa michezo wa tovuti ya 20 soka 25 east Bonifasi Osano akiwa mjini Kisumu ni magharibi mwa Kenya. Karibu sana Osano katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili hii. Nashukuru sana. Asante sana msikilizaji, na kabla tujaanza moja kwa moja, nikufahamishe ni japo kwa muktasari uh, taarifa za michezo zinazojiri duniani wakati huu, tukianzia kule nchini India ni kwamba Serena Williams na Venus Williams watachuana katika mchezo wa mzunguko wa tatu wa michuano ya India Wells. Serena ambaye amekuwa nje ya uwanja kwa miezi kumi na minne baada ya kujifungua mtoto alifuzu mzunguko wa tatu baada ya kumchapa Kiki Bertens wa Uholanzi kwa seti mbili za 7-6 na 7-5, wakati dada yake Venus alitinga mzunguko wa tatu baada ya kumtandika sorona sirstea wa Romania kwa seti mbili za sita tatu na sita kwa nne. Nchini Ufaransa, mashabiki wa klabu ya Lille eh, wameishiwa uvumilivu hapo ba, jana baada ya kuwavamia wachezaji wao baada ya timu yao kutoka sare ya kufungana bao moja kwa moja na Montpelia katika mchezo wa ligi kuu ya nchi hiyo. Picha za video zimeonyesha mashabiki wakitaka kuwapiga wachezaji baada ya filimbi ya mwisho ya mchezo dhidi ya wapinzani wao lile ambao wa walikuwa mabingwa wa ligi kuu ya Ufaransa mwaka 2011 wako katika nafasi ya 19 katika msimamo wa ligi hiyo wakiwa na alama 28 nane. Nane mbele ya wanaoshika mkia Metz wakiwa na alama 20. Tukirejea barani Afrika mkimbiaji wa mbio ndefu na zile za kati wa Rwanda, uh, Felician Harimana anatazamiwa kutoa ushindani katika mbio za nusu marathon za Ramastosia zinazotazamiwa kufanyika hivi leo Jumapili katika jiji la Roma huko nchini Italia. Mbio hizo zinaandaliwa na shirikisho la kimataifa la mchezo wa riadha IAAF. Mbio za Romastisia ziliandaliwa kwa mara ya kwanza miaka 44 iliyopita mwaka 1974 na zimekuwa zikifanyika katika mji wa Roma nchini Italia na nchi nyingine Kamati maalumu ya Kafu inayosimamia maandalizi ya fainali za Afrika imesema nchi ya Guine inaweza kuandaa kikamilifu fainali za mataifa ya Afrika za mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mwenyekiti wa kamati ya maandalizi Mamadi Kamara ameeleza kuwa Guine iko kwenye mwenendo mzuri, ikiwa ni pamoja na kujenga miundombinu ikiwemo viwanja na hoteli zitakazotumika katika fainali hizo. Fainali za Afrika za mwaka elfu mbili na kumi na tisa zinatazamiwa kupigwa nchini Kamerun na zile za mwaka elfu mbili na ishirini na moja zitafanyika nchini Ivory Coast. Na sasa turejee katika mjadala wetu wa hivi leo, msikilizaji, tukitathmini mwaka mmoja tangu kuchaguliwa kwa Ahmad Ahmad kama rais wa shirikisho la soka barani Afrika, CAF. Nikianza na uh, Boniface Osano akiwa Kisumu, magharibi mwa Kenya, unatathmini vipi mwaka mmoja wa Ahmad Ahmad katika hatamu za uongozi wa soka barani Afrika? kuna mambo mengi sana Ahmad aliahidi vile alivyochaguliwa na, kwangu naona ame-, amejaribu sana kuyatekeleza. Kwa kwa hiyo muhula wa miaka moja, ukiangalia alianza kwanza na kubadilisha zile sheria za CAF kwamba hatana na zile za, za FIFA. Ukiangalia saa hizi uwezi, uwezi, uwezi, uwezi pata kama rais wa CAF anaweza fanya kazi kwa muhula wa miaka ishirini na tisa vile tu alifanya ah, saa hizi ni miaka kumi na mbili kama kama unaweza na tena uliona, alianza na kubadilisha mambo mengi sana e, kwa, kwa ile kongamano la la Afrika ambayo ilifanyika pale uh, Rabat kule Morocco, kuna mambo mengi sana yalibadilika kwa hiyo kongamano. Ukiangalia uh, ile mchuano wa, wa bara Afrika yani Afcon e, walibadilisha timu kutoka timu kumi na sita mpaka timu ishirini na nne. Eh, tena juzi uliona kulikuwa na kongamano sawia na hilo ambalo ilikuwa ina, ina, ina, inaangazia eh, mchezo ya, ya wanawake katika Afrika. ni, ni mara ya kwanza kuwa na kongamano kama hilo, na kwangu naona ni ni hatua mzuri sana ya eh, kujaribu kuinua mchezo ya wanawake katika bara la Afrika, so kuna jambo me, mambo mengi sana aliahidi, na kwangu naona amejitahidi ame sana kuyafanya. Na uh, nikirejea kwako Cassian Mbunda, miaka kumi na mbili utaratibu mpya ambao umepitishwa kwa mtu kuongoza shirikisho la soka barani Afrika kama raisi ni mihula mitatu ya miaka minne minne, na Ahmadi ameanza muhula wake wa kwanza. Una mtazamo gani kuhusiana na mwaka wake wa kwanza akiwa madarakani? Mshindi uh, wa Ahmadi Amadi, rais wa Madagaska, umeweza kuhitimisha miaka utawala wa miaka ishirini na tisa wa raisi wa shirikisho la soka barani Afrika wa zamani raia wa Kamerun Issa Hayatou, na ambapo Machi 16, mwaka 2017 aliweza kuangushwa na Ahmad Hamad raia wa Madagaskar kwa kura 34 kati ya kura 54. Kwa hivyo mwaka mmoja unaweza kutosha kutoa mwelekeo kwamba nini picha uongozi huo unabeba maono, uongozi wa namna yote unabeba maono au matumaini ya watu wanaowaongoza hususani kutoka kwenye shirikisho la soka barani Afrika. Hamadi Hamadi ukimtazama, uki kwa mula kwa kipindi hiki cha mwaka mmoja, ameweza kubeba maono na ameanza kubadilisha mambo fulani kwenye soka letu la bara la Afrika. Ukiangalia matumizi ya teknolojia ya video yameanza kutumika hivi sasa. Tulikuwa tumezoea kuona matumizi ya teknolojia hii barani Ulaya, lakini sasa tumeanza kuona mechi baina ya Widad Kasablanka ya Moroco na Tipi Mazembe ya DRC Congo ya fainali ya Super Cup. Yume, teknolojia hii imeanza kutumika lakini vile vile ameanza kutoa wigo kwa mataifa ya ukanda wa sekafa. Kwa mfano, kwa mfano sisi wenyewe Tanzania ambapo makandi tunatarajia kuandaa michuano ya Afrika kwa upande wa vijana wa chini ya miaka kumi na saba. Hii ni hatua muhimu sana ukikumbuka Fredi, ukanda wa sekafa ni ukanda ambao huko nyuma kimaendeleo ya soka barani Afrika. Naam, hakika ni dhahiri ni, ni, ni kwamba kuna mambo ambayo yameonekana, lakini katika kipindi cha mwaka mmoja, mbali na mafanikio ambayo mmeyataja Osano na, na, na, na, na, na Kasiani Mbunda, hapa kuna suala la, la, la, la, la Zanzibar ku, ku, ku, kupewa wanachama katika mkutano uliomchagua Ahmad Ahmad, lakini katika kipindi kifupi E, Zanzibar ilinyang'anywa wanachama wake. Sasa kabla sijapata maoni yenu, pengine tusikie wasikilizaji wetu katika maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki wana maoni gani kuhusiana na mwaka mmoja wa Ahmad Ahmad akiwa kama rais wa Kafu madarakani. Mimi ni Ali Saleh, e, mdau wa soka. Nafikiri mimi mwaka mmoja ni mchache sana kwa mtu kuweza e, kuonekana maendeleo yake, isipokuwa alama za maendeleo na misingi ya maendeleo unaweza ukaweka, lakini kwa sisi hatuna taarifa nyingi za kutosha za kusema kwamba Ahmad amefanya maendeleo makubwa au la, zaidi ya kwa sasa kuweka mikakati ya uongozi. Kikubwa anachofanya natuwe, natuwe, hivi sasa ni kujipanga kiuongozi kwa hivyo labda katika mwaka wake wa pili unaokuja, tutaona mafanikio yake na kazi zake anazozifanya. Wanasema Zanzibar ni complicated, si kitu ambacho kinaweza kusema rahisi. Sisi ambao tuko katika swagelio, tutaendelea na tutaona nini vivi, tutafanikiwa, lakini ni jambo ambalo linaonekana ndani yake lina uoga, ndani yake lina siasa, na kwa hivyo namna ya kulimaliza itachukua muda kidogo. Kis Dankala, wa barabara wa kumi na moja, Dodoma mjini. Maoni yangu mimi ninavyoona ni kwamba uongozi wake ni uongozi mzuri tu. Kwa hiyo, changamoto lazima uwepo katika kila kila kazi. Kwa hiyo, mi naona kwamba mafanikio, naona ni mengi zaidi kuliko hata changamoto. Kwa hiyo kama ingekuwepo na uwezekano wa kumwongezea muda, aongezewe tu muda ili aendelee kuongoza yeye soka, alafu tuone yatakayotokea, yataka, yataka, mwaka mmoja wa Ahmad Ahmad kama rais wa shirikisho la soka barani Afrika kafu wachambuzi wengi wa maswala ya mpira barani Afrika wanaotaja kwamba umekuwa wa mafanikio makubwa sana. Kwa hiyo tutegemee, au ni matarajio yetu, basi katika miaka ya hivi karibuni, huenda soka la Afrika likazidi kutoa vipaji vipya ambayo vitaenda kucheza katika ligi mbalimbali za Ulaya, lakini pia timu za Afrika kuweza kufanga vyema zaidi kwa michuano ya kombe la dunia. Kitu kingine bacho ni mafanikio makubwa kwake ni kuongeza idadi ya timu katika michuano ya Afcon, lakini ya pia hata kufanikisha kubadili au kalenda ya Afcon ambayo Afcon inatoka kwenda kuchezwa mwezi Januari, ina, ina, na inapelekwa mwezi wa saba nam hayo ni maoni ya wasikilizaji wetu waliokizungumza nasi kuhusiana na mwaka mmoja wa Ahmad Ahmad kama rais wa shirikisho la soka barani Afrika, KAF. Hapo awali bila shaka, uh, ukichanganya na maoni ya wasikilizaji, nikianza na Kasiani Mbunda, umeona swala la Zanzibar ilime, limeibuka kama moja kati ya, ya, ya, ya changamoto ambayo imejitokeza katika utawala wa mwaka mmoja wa kiongozi huyu pengine eh, Osano, unatathmini vipi maoni ya wasikilizaji kuhusiana na swala la Zanzibar, lakini wengi wakionyesha kuridhishwa na mwenendo wa kiongozi huyu uh, swala la Zanzibar vile huyo shabiki moja hapo ameelezea ni kwamba, kwangu uh, naona ni kama ni kuna kuna siasa ndani juu. Hata uh, vile ilifanyika pale KAF vile hiyo kunyang'anywa hiyo hiyo wanachama wa KAF haikufanyika vile inafaa. Utaratibu wa KAFU ina, inasema inafaa ifanyike juu ingeenda pale kwa kwa kwa ile tunasema nek ya ya kafu ndio pale ndio uamuzi fanyiki, lakini ilitangazwa tu na Amadi ya kwamba wanachama ime- imetolewa. Alafu ukiangalia Tanzania kwenyewe eh, eh, Jamal Malinzi aliyekuwa eh, rais wa, wa, wa, wa soka ya Tanzania kwa sasa so hivi ako, ako, ako ndani, lakini ukiangalia A alifanya bidii sana kuona ya kwamba Zanzibar amepata wanachama wa kafu, lakini sahii ako ndani na ukiangalia kesi yake, e, kwangu mimi e, sioni ni kama ni sheria inafuatwa ama ni kuna kuna haki inataka kutendeka juu e, imekuwa in, in, tu ikiairishwa. So e, kwangu mambo ya Zanzibar ni ni siasa tu. Naam, uh, unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Afrika Mashariki. Ni saa 12 na dakika 49, na kama unatusikiliza ukiwa Kigali nchini Rwanda, ni saa 11 na dakika 49. Hivi leo tunatathmini uh, mwaka mmoja wa Ahmad Ahmad kama rais wa shirikisho la soka barani Afrika, Kafu, na nikiangazia ujumbe wako uliotuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Adidas, Com, Soriano ukiwa Moba Kirungu, huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unasema hakika, Ahmad Ahmad, umeona kazi yake tangu awe rais wa kafu, na kumekuwa na mabadiliko ndani ya kafu na hususa, ukiangazia e, ni, ukitaja ni teknolojia mpya ya video inayotumika uwanjani pya. Uh, Hamidi Absalom Sega akiwa Kibondo Tanzania, anasema kwa mafanikio ya raisi wa kafu ni pamoja na kuweza kukabili matatizo yanayokabili soka la Afrika. Lakini pia penye mafanikio hapakosi changamoto. Changamoto yenyewe ni pamoja na uhaba wa fedha za kuendesha kafu. Hiyo anahitaja kama moja kati ya changamoto. Na ujumbe wa mwisho ni wake Munguiko Modeste Batambara, akiwa rushuru mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema tupo pamoja katika makala ya jukwaa la michezo changamoto ya uendeshaji wa soka katika mashirikisho ya nchi wanachama wa CAF. Kasi ya Mbunda inatajwa na moja kati ya wa wasikilizaji wetu ni changamoto, lakini tumeona uh, CAF katika uongozi wa uh, Ahmad Ahmad ukisema kutokua ukitoa dola laki moja kusaidia uendeshaji wa vyama vya soka vilivyo chini ya kafu, nafikiri itakuwa na tija katika maendeleo ya soka e, itakuwa na tija Fredi. E, kama unakumbuka nchi nyingi za Afrika hususan zile zinazofuzu kwenye kucheza fainali za kombe la dunia Ze, hata zile za Afrika magharibi zimekuwa na migogoro ya mara kwa mara, kwa unasikia wachezaji wamegomea mazoezi, mechi fulani hawatacheza kwa sababu ya changamoto ya posho za wachezaji. Kwa hiyo mi nafikiri kwa mtazamo wangu, hii itasaidia sana kuleta utulivu kwenye, sio tu kwenye vilabu mbalimbali barani Afrika, lakini vile vile kwenye timu za taifa. Kama unavyokumbuka Fredi, kunakuwa na migogoro ya mara kwa mara, hususan kwenye timu za taifa ambazo huwa zinafuzu kombe la dunia pia tumesikia uh, maoni ya wasikilizaji uh, wakitaja kwamba uh, teknolojia ya video, lakini eh, Osano, unadhani eh, hii dola laki moja ambayo itasaidia katika uendeshaji, lakini tukifahamu pia kwamba zile dola laki tano ambazo timu tano kutoka bara la Afrika zilizofuzu kucheza kombe la dunia zitapewa kama sehemu ya maandalizi, bila shaka zita ni moja kati ya mafanikio ambayo yanaonekana katika utawala wa kiongozi huyu ni kabisa hiyo ni mafanikio, lakini kwangu na... kuna shida moja kubwa sana katika mashindano za Afrika ukiangalia mchuano ya... ya... ya... ya maklabu bingwa barani CAF Afrika yani CAF Champions League na CAF Confederations Cup, unapata kwamba kuna klabu nyingi bado na... na... na... na... unapata ile ugumu wa, ku... wa kushirika hizo mashindano kwa sababu ya ile ile gharama ya kusafiri na uh, gharama ya malazi. So kwangu nime, ningependelea kuona ya kwamba Kafu ikifanya juhudi ile ile ili kutafuta wadhamini ile kusaidia ku, ku, ku, ku, ku, maklabu ku, kushiriki ku kwa hizo ma, ma, ma, ma mashindano nam lakini hii ni mwanzo tu uh, wanasema kwamba kila jambo lina mwanzo wake tumeshuhudia huu ni mwanzo lakini kuna mafanikio mengine yanaonekana e, ni pamoja na CAF kubeba zile gharama za waamuzi wanaokwenda kuchezesha uh, mechi katika viwanja vya achilia mbali zile gharama ambazo awali zilikuwa zikibebwa na nchi wanachama hii bila shaka imepunguza uh, gharama za za, za, za, za za usimamizi kwa, kwa, kwa mashirikisho ya nchi wanachama usano kabisa. Alafu tena imesaidia sana ile, kuna kuna kuna hiyo hatari ya ya ya marefa ile kupata mlungula, ama ile kujaribu ku, ku, ku kutawashishi wa kufanya kazi kwa, kwa namna hii ama nyingine. So kwangu maana ni, ni, ni kazi mzuri kwa ile kujaribu kusaidia hali ya ya, ya, ya, ya mpira katika katika barani hishu ya Afrika. Naam, shirikisho la soka barani Afrika msikilizaji, liliamua kwamba sasa hivi waamuzi wote wanaokwenda kuchezesha mechi katika viwanja vya ugenini watakuwa wakihudumiwa na kafu yenyewe na si mashirikisho ya nchi wanachama. Lakini licha ya juhudi hizo tumeshuhudia waamuzi e, hivi tukio la hivi karibuni la waamuzi kutoka nchini Tanzania kuhisiwa kwamba walijihusisha wali, wali, wali na vitendo vya rushwa, na hivi sasa uchunguzi unafanyika, huenda likawa na, na, na, na, na manufaa. Ni jambo la kusubiri. Wiki hii pia kulikuwa kuna mkutano wa kwanza kabisa, hapo awali tulitaja, wa wanawake uh, kuzungumzia soka la wanawake barani Afrika, ambapo kuna makubaliano kadhaa yaliyotiwa saini kama mwongozo. Mosi ni kuinua uh, mafunzo kwa soka la wanawake, kuwaingiza kwenye masuala ya utawala, lakini pia mafunzo ambayo ya, ya, ya ukocha, na uamuzi sasa hili ni mosi, unatathimini vipi juu ya utekelezaji wa kuinua mpira wa wanawake barani Afrika, uh, Freddy? kupanga ni ni jambo jambo moja, lakini kutekeleza ni jambo la pili. Kwa hiyo kama kama shirikisho la soka barani Afrika limeanza kuwa na vikao hivyo kuweka mikakati ya kukuza soka la wanawake, hii ni hatua moja, kwahiyo tu, tuone kwamba tuombe Mungu kwamba hatua ya pili ifuate kwa maana ya utekelezaji wa maazimio ambayo wameweza kukubaliana katika kikao kilichopita. Hakika changamoto kubwa sana ambayo inazikabili nchi za Afrika ni soka la wanawake limekuwa chini sana. Mathala nchini Tanzania, ligi ya wanawake licha ya kuwa na, na udhamini, lakini bado imekuwa na changamoto ya uwezo wa wachezaji wenyewe hata kiwango, lakini pia hata ushindani. Kenya vivyo hivyo, achilia mbali mataifa kama Nigeria ambayo yamepiga hatua katika mchezo wa soka la wanawake. Osano, pengine kwa ufupi nikikuuliza unaliona wapi soka la wanawake katika kipindi cha miaka mitatu ya uongozi wa Ahmad Amadi uliosalia, baada ya mkutano huu utakuwa na maoni gani? Uh, jambo la kwanza ni nishangaa sana kuona ya kwamba wanaume walikuwa wengi pale kwa hiyo kongamano kushinda wanawake. So eh, ni, ni jambo la kushangaza eh, itakuwa vivi. Bila shaka ulitamani kwamba eh, wanawake wenyewe waamue mustakabali wa soka barani Afrika. Kabisa kabisa, nataka kuona wanawake wengi wakikuwa waki, waki mstari wa mbele katika ku, ku, kuendeleza hii mchezo ya, ya wanawake katika barani Afrika, lakini ni ni kinyume na ile tuliona pale e, e, Moroko sa e, niile tu kungoja na kuona ya kwamba ile mambo waliongelea wali, wali, wali pale itatekelezwa ita, ita, ita ama itakuwa tu ni ya, ya ilikuwa tu ni watu kuenda ziara ya kutembea pale Moroko. Nam, bila shaka uh, kasi ya Mbunda, kwa sekunde kumi, unaliona wapi soka la Afrika katika kipindi cha miaka mitatu inayokuja ya utawala wa Ahmad Ahmad? Kwa mtazamo wangu tendea bado kuona changamoto ambazo tunazikabili. Nam, asante sana msikilizaji kwa kujumuika nami katika makala ya jukwaa la michezo jumapili hii. Jina langu ni Fredrik Nwaka. Na hapa studio nilikuwa na mchambuzi wa maswala ya michezo, uh, nchini Tanzania, Kassian Mbunda. Asante sana kwa kujumuika nami katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili hii. Asante. Na mna pia nilikuwa naye kwa njia ya simu, uh, Boniface Osano, mwandishi wa habari za michezo wa tovuti ya Soka 25 East, akiwa Kisumu magharibi mwa Kenya. Asante sana Osano kwa kuungana nami Jumapili hii. Karibu sana Kakanuaka. Naam, asante sana msikilizaji, jina langu mimi ni Fredrick Nwaka na kwa niaba ya wote na mwachia kipaza sauti mwenzangu Sabina Crispin na Bigambo atamatishe matangazo ya jioni. Na msikilizaji, basi nami, hadi kufikia hapa, sina la ziada. Asante sana kwa kuwa nasi katika matangazo haya ya jioni. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. hiyo msikilizaji, wanaitwa Westlife na kibao chao Queen of My Heart ndio wananifikisha tamati mwa matangazo ya jioni ya leo kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. kwa heri.