Asante sana mwenzangu Ruben Lukumbuka. Habari za Jumapili, msikilizaji hapo ulipo, na karibu kwenye makala ya jukwaa la michezo, Jumapili hii ya Machi 4 mwaka 2018, tunakuletea uchambuzi wa matukio makuu ya kimichezo. Lakini kwa hivi leo, mjadala wetu tutahama zaidi katika teknolojia mpya hii inaitwa video assistance, ile fari kwa kimombo, lakini kwa Kiswahili ni teknolojia ya usaidizi kwa waamuzi wa, wa kufanya maamuzi wa wapo uwanjani, na inatarajiwa kuanza kutumika rasmi kwenye fainali za kombe la dunia za mwaka elfu mbili na kumi na nane ambazo zitaanza Juni kumi na nne mpaka Julai kumi na tano kule nchini Urusi. Jina langu ni Fredrick Nwaka na hapa studio niko na mwenzangu Victor Abuso. Karibu sana Victor Abuso. Asante sana mwenzangu Fredrick Nwaka, ni furaha leo kuwa pamoja nawe jioni hii nam. Lakini pia tunaungana na uh, mwamuzi mstaafu wa soka Antoni Aroshe akiwa mjini um, Mombasa, mashariki mwa Kenya. Aroshe, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo jumapili hii. Asante shukran sana natumai tutakuwa pamoja jioni hii uh, shukran sana Nam msikilizaji, basi ni kujuze kwa muktasari tu taarifa za michezo zinazojiri duniani wakati huu, nikianzia kule nchini Italia ambako mashabiki na viongozi wa soka wanaomboleza kifo cha mchezaji David Astori ambaye amepoteza maisha hivi leo akiwa na umri wa miaka thelathini na moja. Klabu yake ya Fiorentina imethibitisha amepoteza maisha leo asubuhi, akiwa hotelini muda mfupi tu kabla ya klabu yake kuchuana na, na Udinese katika mchezo wa ligi kuu ya Italia. Kufuatia msiba huo mechi zote za ligi kuu ya soka nchini Italia maarufu kama Serie A zimeahirishwa. Na kule, kule nchini Uholanzi, kiungo wa kimataifa wa Uholanzi Wesley Sneijder ametangaza rasmi kuwa, kustafu kucheza soka katika timu ya taifa ya Uholanzi punde tu baada ya kukutana na kocha mpya wa timu hiyo Ronald Koeman. Koeman alisafiri kuelekea nchini Qatar kumtembelea mchezaji huyo anayechezea timu ya, timu ya Algharafa, lakini uh, kujadili mustakabali wake. Lakini mchezaji huyo amesema ni wakati mwafaka kwa yeye kuweka kujiweka pembeni na kupisha kizazi kipya cha timu hiyo. Atakumbukwa kwa kuwa miongoni mwa wachezaji walioifikisha Uholanzi katika fainali ya kombe la dunia mwaka elfu kule nchini Afrika ya kusini ambako walipoteza mchezo wa fainali dhidi ya Hispania. Tukigeukia mchezo wa tenis ni kwamba Muhamed fara uh, mchezo wa mbio mbio za marathon ni kwamba mwingereza Muhamed Fara amemzidi kete mkenya Daniel Wanjiru na kumaliza wa kwanza katika mbio za London Marathon, eh, za London nusu Marathon, huku Calum Hawkins akishika nafasi ya tatu. Mshindi huyo mara nne wa michuano ya Olimpiki alikimbia kwa maili 13.1 katika mbio hizo ambazo ni maandalizi ya mbio za London marathon zinazotarajiwa kufanyika mwezi ujao. Na bingwa wa mataji 16 ya Grand Slam ya tenis, Rafael Nadal amejiondoa kwenye michuano ya ATP ya Miami na India baada ya kuumia paja, mchezaji huyo amethibitisha uh, kwamba hatashiriki michuano hiyo kwa sababu anahitaji kupona jeraha la paja linalomkabili kabla ya kurejea uwanjani. Michuano ya ATP ya tenis hukutanisha wachezaji nane bora wa mchezo huo duniani. Na msikilizaji, na sasa basi, tugeukie mjadala wetu kwa hivi leo, ambapo tunaangazia kwa kina uh, teknolojia mpya ya video assistance referee, ama uh, usaidizi wa uamuzi kwa njia ya video utakaotumiwa kwenye fainali za kombe la dunia mwezi Juni kule nchini Urusi. Teknolojia hii imekuwa ikizua mjadala mpana, lakini kwa hivi leo basi tunataka tutathmini kwa kina nini hasa kinachoendelea, nikianza na Victor Abuso. Hii ni teknolojia mpya bila shaka, na baada ya kelele za muda mrefu, mjadala wa muda mrefu, imewadia kweli kabisa na pamoja na kwamba itaanza rasmi wakati wa michuano ya kombe la dunia kule urusi ni teknolojia ambayo imejaribiwa sana katika siku zilizopita katika michuano mbalimbali wa mfano mzuri ni barani afrika wakati wa fainali ya kuania taji la caf super cup kati ya tipi mazembe ya drc na wydad casablanca Teknolojia hii ilijaribiwa na naweza kusema kwamba ilifanikiwa kwa sababu uh, tulimwona refari ama mwamuzi wa kati Janis Kazu kutoka kule Zambia. Kulikuwa na kidogo hali ya sintofahamu kati ya uchezaji wa Wydad Kasablanka na TP Mazembe kuhusu penalti. Uh, refari wa kati akaamua kwamba Wydad Kasablanka wapewe penalti, lakini nafikiri alipata mawasiliano kutoka kwa mwenzake wa ambao wanaangalia mfumo huu, akamwambia njo uangalie ikiwa uamuzi huo ulikuwa sahihi na tukaona kwamba uh, penalti hiyo ilibadilishwa. Kwa hivyo uh, ni swala ambalo limeweza uh, kuzaa matunda lakini, uh, pia uh, lina ubaya wake. Nafahamu kwamba Antony Arushe kama refari uh, nitakuwa na mtazamo mwingine kuhusu teknolojia hii nimeachapo kwa S. Sasa asante sana Victor Abuso. Nikirejea kwako Antoni Aroshe, e, teknolojia hii ilianza mwaka elfu mbili na kumi na sita kupigiwa kelele, lakini kupitia kwa chama cha, wa, cha waamuzi wa wasaidizi wa, wa, wa, wa, wa teknolojia ya video. Nikirejea kwako Antoni Aroshe, unatathmini vipi teknolojia hii ukiwa kama mwamuzi mstaafu? Asante. Ah, shukran sana kusema kweli, eh, ilipigwa kelele sana kuhusiana na sheria hizi na ni mapinduzi katika eh, utumizi wa sheria za mpira eh, katika michezo mbalimbali. Kwa ufupi nitakachosema ni kwamba eh, wajua zile sheria kumi na saba ni sheria ambazo huwa zinatawaliwa eh, katika mchezo huu ni sheria kumi na saba. Kwa hivyo kuna sheria mbili tu ambazo huwa eh, zinatatiza waamuzi pamoja na wasaidizi na wale maafisa wanaosimamia ile mechi. Hizi sheria ni sheria nambari kumi na sheria nambari eh, kumi na moja. Sheria nambari kumi inazungumzia sana kuhusu eh, kama mpira umevuka mstari na kuwa goli halali ama haujavuka. Nadhani hapo mahali ambapo eh, wengi wanaangalia, je, hii eh, hii sheria itaweza kusaidia na sheria kulingana vile imefanyiwa eh, utafiti? Nadhani imesaidia sehemu, imesaidia pakubwa. Na sheria nambari kumi na moja hu, ni kuhusu mambo masuala ya eh, mpira ya kuotea eh, najua tena inakuwa ni mambo mengi yamekuwa kuzungumzwa sana kuhusu mama kuote yao huyu ameona yule ya kuona. Hata wasaidizi wenyewe pia pale huwa wanagafilika, kwa sababu ya vile mpira unakuwa na kasi zaidi. Kwa hivyo nadhani FIFA na wadau wengine katika mchezo wa soka eh, wameweza kuja pengine na eh, mfumo huu wa VAR kuweza kuwasaidia hao waamuzi pamoja na wasaidizi wao. Na unajua tena hawa ni binadamu na na, na sasa hivi mpira unakuwa ni mpira unakwenda kwa kasi sana ukilinganisha na miaka ya nyuma naam. Na kumekuwa na kumekuwa na, na, na Eh, matukio ambayo mpaka leo bado hayajatatuliwa katika mchezo wa soka, maamuzi ambayo mpaka leo bado hayajatatuliwa baada, kabla ya VAR kuweza kuanzishwa. Naam, asante sana Anthony Roche kwa tathmini iliyotolewa. na, na, na kwenye, te, kwenye, kwenye, teknolojia hii mpya ni kwamba itaangazia mambo makubwa manne, Victor Abuso. Uh, namna magoli yanavyofungwa na ikiwa alizingatia utaratibu, hilo ni la kwanza. La pili ni uamuzi wa mkwaju wa penalty unaotolewa uwanjani, kama muamuzi alikuwa sahihi ama la, teknolojia itaamua, lakini pia A kadi nyekundu, uamuzi wa mchezaji kutolewa, mwamuzi kutoa kuonyesha kadi nyekundu, lakini haitahesabiwa kadi nyekundu, kadi ya njano ya pili. Kuna wachezaji wanatolewa uwanjani baada ya kuonyeshwa kadi ya njano ya pili, lakini wengine wanatolewa kwa kadi nyekundu ya moja kwa moja. Sasa uamuzi huu unasema kwamba utajikita zaidi katika kuangalia uamuzi wa kadi nyekundu lakini jambo la nne ni makosa katika utambulisho wa wachezaji uwanjani. Uh, Victor Buso, haya ni mambo makubwa manne ambayo yataangaziwa katika, uh, katika teknolojia hii hapa. unadhani miundombinu inatosha ku, ku, ku, kufanikisha maswala haya na... bila shaka naamini hivyo hasa ukizungumzia <laughs> <laughs> mataifa ambayo yameendelea kidogo kama kule Ulaya na kwingineko, lakini uh, hapa bana Afrika sifikiri hivo. Lakini hapa jambo Uh, jambo la msingi hapa ni kwamba teknolojia hii itajaribu kuleta haki au uh, wanjani, na hata wale watunzi wa sheria za kandanda duniani wamesema kwamba katika utafiti wao kati ya mechi elfu moja ambazo uh, marafari wamekuwa wakitumia uh, maamuzi yao zile sheria kumi na saba ambazo Bwana Rosha ametuambia, uh, asilimia tisini na tatu wamekuwa wakifanya uamuzi sahihi, lakini asilimia tisini na tisa uh, watafanya uamuzi wa sahihi kupitia teknolojia hii. Uh, unakumbuka vema sana uh, wakati wa mchano wa tipi Mazembe na Wade Kasablanka tu kitoa mfano uh, refari alikuwa ameonesha kwamba ni penalti kwa Wade Kasablanka, lakini alipopata mawasiliano kutoka kwa wenzake ambao walikuwa naangalia uh, teknolojia hii, kwa sababu hapa ni uh, na huu una runinga na mchezo huu unaangaziwa pale, kuna wale mareferi wasaidizi ambao wanafuatilia kwa karibu sana kinachoendelea uwanjani kwa uwa hivyo, wakiona kwamba kuna tatizo, wanawasilia na ule refari wa katikati. Uh, ukizungumzia miundo mbinu, bila shaka unazungumzia uh, kuwe na kamera za kisasa, wataalamu wataalam na mambo kama hayo. Lakini cha ajabu ambacho bwana Aroshe anaweza kutusaidia kuelewa ni kwamba wanaoweza kufanya kazi hii ni marefari wa sasa, lakini pia ambao wamestaafu kama Antoni Aroshe. <laughs> Ah, niko, ni kweli, ni kwa hakika ni kwamba E, mfumo huu utawasaidia sana hao marefari e, wa kisasa, kwa sababu e, kwa sasa tunakuenda na wakati. Kuna wenzangu ambao e, mambo ya teknolojia yaani hawaendi na wakati. Nadhani waamuzi wa, wa kisasa kidogo wataweza kuenda na wakati, lakini wako wale ambao wamestaafu, ambao pia kama vile mimi, e, mfumo kama huu unauelewa na pia naweza kukusaidia kuweza kuingia kusaidia, kwa sababu e, hapo ukiangalia huu mfumo ni mfumo ambao inahitaji sana mambo ya E, wanavyosema sijui IT sijui nini mambo ya ni, ni, dijitali sana nakuona mfumo huu, la sivyo, basi nadhani utakuwa na chemsha. Kwa hivyo kama ulivyotangulia kusema mwenzangu wa Buso, nadhani kwa mataifa ambayo yameendelea, nadhani yataweza ya kufanya e, wata, wataweza kutekeleza kutumia mfumo huu, lakini nadhani mataifa pengine upande wa kwetu huku, maanajua kuna gharama nyingine ni vifaa ambayo vinanunuliwa ina gharama yake, nadhani E, kuna mataifa mengine katika mataifa yetu upande huo upande wa Afrika nadhani itakuwa ni matatizo ya kuweza ku, kuweza kuchukua wakati kwamba wanatumia mfumo huu kutekeleza ama kutumia katika kuweza kuendesha mpira kisawasawa, nadhani itakuwa ni changamoto, lakini kwa wenzetu ambao wameendelea, nadhani kwa itakuwa ni asante sana rahisi na asante. Uh, kabla uja tutu mfano mwingine ambao Bwana Rushenza kuzungumzia kwa mfano huko nchini Kenya ukipeleka uh, teknolojia hii katika uwanja wa Nyayo kwa namna uwanja huu ulivyo kwa sasa ama uwanja uh, wa hapo Mombasa uh, alafu uh, makobati mbaya Gruma hii NFC wanacheza, alafu referee ametoa penalty, alafu baadaye kabadilisha, na uhakika kwamba mashabiki wanaweza kwenda kuvamia kituo hicho <laughs> na hata kuharibu mitambo hiyo bwana. Uh, uh, ni kweli kuna nadhani na, na, na, na, pia upande mwingine ni mashabiki, so pia wanaanza kupewa mafunzo na tukio tulio darasa ama warsha kwa wa mashabiki kwa sababu mashabiki kila siku pia leo hii wanafuatilia, si tu kwamba hawajui kinachoendelea nadhani wapitilio, lakini wanajua kinachofanyika. Nadhani pengine viongozi serikali, wadau, ama vyama ama mashirikisho ya soka barani Afrika nadhani wangekuja pengine na, na, na, na watoe darasa kwa, kwa mashabiki kwamba hii kitu ni kwa sababu unavyosema mwenzangu wa buso uwanja kama wa hapa Mombasa, eh, ama wa Mbaraki pale Mbaraki nadhani eh, bado hawajakuwa ule wa kimataifa kuweza kuwa na vitu kama hivi, kwa sababu ni viwanja ambavyo kusema kweli, vitu vya kama hivi vitakuwa ni matatizo eh, kwa mashabiki wetu. Kwa hivyo mashabiki pia nadhani wanaweza kupata nafasi ya kuweza kufundishwa kwamba huu mfumo unafanya kazi hivi, huu mfumo unakuwa hivi. Nam, asante sana, mwamuzi mstaafu Antony Aroshe. Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na saba kwa saa za Afrika Mashariki. Unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Jina langu ni Fredrick Nwaka, niko na mwenzangu Victor Abuso na mwamuzi mstaafu wa soka Antony Aroshe akiwa pale Mombasa nchini Kenya, na hivi leo tunaangazia basi uh, teknolojia mpya ya usaidizi wa kufanya maamuzi uwanjani uh, ama maarufu kwa kimombo Video Assistance Referee ambayo inatazamiwa kuanza kutekelezwa katika fainali za kombe la dunia mwa, mwezi wa Juni kule nchini Urusi. Victor Abuso, nikirejea kwako, uh, tayari wakosoaji wametoa maoni yao, mathalani kocha wa klabu ya Real Madrid Zinedine Zidane, mwezi Desemba mwaka jana wakati wa michuano ya klabu bingwa ya dunia kule barani Asia alisema huu mfumo utaleta matatizo, wakati ambapo kiungo wa Real Madrid Luka Modrich alisema yeye binafsi haupendi huu mfumo, akisema unaondoa ladha uwanjani. Uh, ebu fikiria wakati, kwa mfano uh, mchezaji amefunga bao, kwa mfano Real Madrid ama Barcelona wanasherekea, mashabiki wanafurahia <laughs> alafu uh, mwamuzi wa kati anaitwa anawambia, ebu tathmini tena uamuzi huu baadaye napuza kipinga anasema kwamba halikuwa bao. Nafikiri uh, kocha Zinedine Zidane alikuwa anajaribu kuelezea mazingira tata kama hayo uh, lakini tujaribu kuwaamini hao watunzi wa sheria za soka ambao wanasema kwamba kwa, kwa tathmini yao wanaona kwamba angalau mfumo huu utaleta haki. Uh, tutaona mfano um, mzuri kule Urusi, kwa sababu inamaana kwamba michuano yote ya kombe la dunia mfumo um, huu utatumiwa nafikiri lengo kubwa tusisahau ni kwamba ni kujaribu kuleta usawa katika mchezo wa soka. Yule anayeshinda ashinde kwa haki. Ni kweli kwamba kwa muda mrefu sana katika historia ya soka kuna michuano ambayo watu ama matimu zimeshinda uh, si kwa haki. Kwa mfano, mfano mzuri, unakumbuka vizuri sana mwaka elfu mbili na kumi na sita kule Afrika Kusini na wakati Senegal anacheza na Afrika Kusini katika mchezo muhimu sana wa kuwania kufuzu, kufuzu kwa kombe la mataifa barani eh, Afrika. Naam, kombe la dunia, kombe la dunia, kombe la dunia. Uh, refarii wa Ghana ambaye baadae alifungiwa aliwapa si penalti na ambayo ilikuwa ni kosa, kwa mujibu wa wale wachanganuzi wa soka na wale waangalizi wa marefari. Kwa hivyo, mfumo huu naamini kwamba ukitumua vizuri, licha ya ukosoaji mdogo huu, utajaribu kuleta haki katika mchezo wa soka na, uh, nikirejea kwako Antony Aroshe, we unatathmini vipi eh, mgawanyiko wa uh, pande mbili ambao kuna ambao wanapinga teknolojia mpya na ile hali wengine wakisema kwamba ni, ni wakati mwafaka, we unatathmini vipi? Uh, mimi kusema kweli mimi naunga mkono mfumo huu eh, mambo kama lazima yatokee. Kuna watakao pinga, kuna watakao unga mkono, kwa sababu eh, mifano iko mingi tu. Mimi na mfano mzuri ambaye mimi nao wakati ule Thierry Henry akiwazuia Ireland kwenda eh, kusonga, kusonga, kusonga mbele kufunga bao la mkono na unapata eh, yani, mambo kama ya ni mambo ambayo usema kweli ni mapinduzi katika mchezo wa soko hususan kwa na masheria na mfumo huu kuletwa, si tu kwamba kutakuwa Eh, asilimia eh, mia moja sawa, lazima kutakuwa pengine na changamoto zake. Hata kama kutakuwa na hii mifumo itakuwa pale na mashine, kutatokea bado makosa mengine ambao, pia eh, watu lazima wae tayari kukabiliana nayo. Kwa hivyo sioni kwamba kuna ubaya kwamba mfumo, kwa hujakuja bado, kulikuwa na malumbano eh, kwamba ni nadhani Zidane E, hajampata upande wake tangu aanze kucheza soka mpaka anapoacha, nadhani hajakumbana. Lakini akiongea na mwingine ambaye ashawahi kukumbana mambo kama haya, kwamba timu yake inaonewa ama amedhulumiwa, nadhani hawezi kubali utaunga mkono mfumo huu nam Antony Aroshe ametaja mechi kati ya Ufaransa victo abuso na jamhuri ya Ireland. Hii ilichezwa mwaka elfu mbili na tisa. Ulikuwa ni mchezo wa mwisho wa kuania kufuzu kwa kombe la, la dunia, na Ufaransa ikihitaji sale. Thierry Henry alifunga bao kwa mkono na ilionekana wadhi zairi shairi victo abuso kweli kabisa. Mbali na mchezo huo unakumbuka pia mwaka elfu mbili na kumi wakati Ujerumani wanacheza na Uingereza, Uingereza walikuwa wamefunga bao mawili kwa bila wakati huo na Steve Gerrard akafunga bao akajaribu kuwapa matumaini Uingereza, lakini baadaye huyu Frank Lampard akafunga bao lakini likakataliwa. Likuwa naonekana kwamba ni bao sahihi, lakini <laughs> refari kaona kwamba halikuwa uh, sawa. Kwa hivyo unaweza ukaona katika mazingira kama haya mambo yanaweza kumaba zaidi lakini mifano iko mingi sana kaivyosema Roche. Hata hapa barani Afrika, wakati uh, timu kubwa kama DC Motema Pembe, AS Vita Club kule DRC na TP Mazembe napocheza, ni mchoro unaojua kwamba unahisia kubwa sana Gor Mahia na FC Leopards kule Kenya, Simba na Yanga nchini Tanzania. Kwa hivyo mfumo huu utakapokuja Afrika nafiri pia, uh, kutakuwa na matumaini kidogo ya kuzuia hata uh. Tunaona wakati mwingine mchuno unasitiwa katika dakika themanini na saba ama ya themani na tano kwa sababu ya maamuzi ya refari, na namhurumia sana Antonio Roshe. Uh, sijui nini kilifanya stafu mapema <laughs> pengine anaweza akawa na jibu. Je, Antony Aroshe, ulikuwa una, unaona kwamba huenda teknolojia hii kakuweka pembeni ama uka, ukaona tu kwamba ni wakati mwafaka wewe utundike daruga? <laughs> Mimi nilistafu kwa sababu ya umri, umri ulikuwa umesonga, na unajua tena unapoelekea miaka arobaini na tano inabidi mambo ya kipengo na cha nayo, si kwamba nilikuwa nili, nili na wasiwasi kwamba viari nakuja, hapana. <laughs> <laughs> na mvikta buso lakini, mbali na yote, tukirejea katika kanda ya Afrika Mashariki na Kati e, bado hakuna wataalamu wa kutosha, pamoja na kwamba teknolojia imeenea kwa kiasi kikubwa sana, lakini wataalamu bado, miundombinu yenyewe si rafiki. Unadhani itachukua muda gani mpaka kufikia hatua sasa, e, hii teknolojia ianze kufanya kazi katika mazingira ya miundombinu ambayo ipo katika mataifa ya Afrika Mashariki na Kati? Nafikiri itafika kipindi uh teknolojia hii itasambaa kote bara Afrika. Tumeona mfano mzuri sana uh, mwaka huu ama mw, ilikuwa tu mwezi uliopita kule Moroko, wakati wa mchuano wada Kasablanka na TP Mazembe iliashiria wazi kwamba inawezekana, na kama ilivyosema mwenzangu Aroshe, kinachohitajika kwa sasa ni kwanza wadau wa soka ambao ni mashabiki wapewe elimu kuhusu mfumo um, huu wa teknolojia, lakini pia marefari wenyewe wapelekwe darasani, waambiwe kwamba, uh, hivi ndivyo mambo yanavyokwenda. Lakini kama unasema Roshe, unajua hii ni teknolojia, ni mashine, lakini uamuzi unasalia pale pale, ni binadamu uh, ambaye atakwenda kuangalia pale, arudi uwanjani, afanye maamuzi mengine. Anaweza akaangalia akaona kweli ilikuwa ni kosa, lakini maamuzi ya mwanzoni akaendelea kuwa nayo. Kwa hivyo lazima kuwe na mafunzo yale juu na watu waaminiwe katika hili na pengine, Antonio Aroche, unadhani una, una itachukua muda kiasi gani kwa mashabiki kuelewa juu ya teknolojia hii? Kwa sababu aina ya mashabiki waliopo katika mataifa ya Afrika Mashariki mathalan, nchini Tanzania, mashabiki wa Simba na Yanga, mimi naweza kusema kwamba si mashabiki ambao wanapendelea zaidi maamuzi ambayo yanawakera wao. Unafikiri itachukua muda kiasi gani mpaka mashabiki kuelewa na maana na mantiki ya, ya mfumo huu? kwa kweli wanka itachukua ita, ita muda kwa kwa mashabiki wetu hawa wa Yanga Simba, Gor Mahia FC. E, itachukua muda kwa sababu ni mashabiki ambao kwanza hawapendi kufuatilia, e, sheria inasema nini, sheria mpya inakuja vipi. Utapata wengi wanashtuka, sheria mpya inatumika wakati wa mechi wanapoiona na wanashangaa nanashanga, kwani sheria ilibadilika lini? Kwa hivyo itachukua muda kwa kuweza kupatia elimu wa mashabiki, na jambo lingine kuongezea ni kuwa nadhani eh, mfumo huu utakapoanza kutekelezwa na utaanza kufanya kazi rasmi sasa baada ya pengine ya michuano na kombe la dunia itakosa inakuja katika mataifa ya Afrika, nadhani tutaweza kusikia pia kuna kumepungua eh, kwa zile adhabu ambazo zinachukuliwa kwa waamuzi eh, licha kwamba pia kutakuwa na changamoto yake katika mfumo huu. Vita -hmm. Abuso, wakati huu tukielekea ukingoni zaidi mwa makala haya ya jukwaa la michezo Jumapili, wewe una maoni gani na ushauri kwa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa mashabiki wa soka, viongozi katika ukanda wa Afrika Mashariki kujiandaa kupokea mfumo huu, kwa maana kwamba kuna dhana ya kwamba mabadiliko hayaepukiki? Kwanza kabisa niungane na mwenzangu Aroshe uh, kusema kwamba mashabiki wa soka hasa ukanda wa Afrika Mashariki na nau Afrika ni wagumu sana uh, mara nyingi Uh, timu kubwa kubwa zinapocheza huwa hazitaki, mashabiki wataki kushindwa, haiwezekani, lazima wapate ushindi, la sivyo, kosa kidogo likitokea huo uh, ni mkwaju wa penalti. Na kikubwa hapa ni kukubali kwamba mfumo umekuja, uh, dunia inabadilika na uh, hivi karibuni kama ulisema Arusha uende kachukua muda mrefu kidogo, lakini hatimaye Uh, wakati muafaka ukifika itabidi tuende kwenye uh, mfumo huu wa uh, assistant referee uh, video kutumia mfumo huu wa video ili kuwasaidia marefarii ambao tumekuwa tukihurumia sana kwa muda mrefu, lakini inaonekana kwamba uh, mfumo huu utakuwa ni mkombozi ili kuepuka lawama. Na mnakushukuru sana uh, Victor Abuso kwa kushiriki nami katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili hii. Naam, asante sana. Imekuwa ni fahari yangu sana pia kutoa mtazamo wangu, lakini pia nimefurahi sana kuzungumza na Bwana Antony Aroshe ambaye yuko kule Mombasa. A, Mombasa ni pwani ya Kenya, Bwana Aroshe, bila shaka pwani ya Kenya. na <laughs> kuwa katika kwa kipindi cha jukwaa la mchezo e, jioni na jumapili hii. Naam, asante sana uh, Antony Aroshe. Jina langu ni Fredrick Nwaka msikilizaji, na moja kwa moja ninakurejesha kwake Ruben Lukumbuka Ben Salem atamatishe matangazo ya jioni. Nam, asante sana msikilizaji. Kwanza ni shukuru Frederic Nwaka, kumradhi naye Victor Abuso na asante pia msikilizaji kwa nami, na sasa na kuacha na wimbo huu wake Jim Reeves, anakuimbia Put your sweet lips on your phone on your phone na Jim Reeves eh, kutoka huko Marekani. Msikilizaji, namna hiyo ndio tumetamatisha matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, na hivi punde utajiunga na wenzetu kule Paris, Ufaransa, habari zinaendelea.