Karibu sana katika mjadala wa wiki asubuhi hii. Wakuu wa nchi za bara la Afrika wanakutana jijini Kigali nchini Rwanda, na wanatarajia kutia saini mkataba utakaowezesha biashara huru miongoni mwa mataifa ya Afrika na kuwezesha wafanyabiashara kusafiri na kuuza bidhaa bila vikwazo na kuimarisha biashara inayowalenga watu bilioni 1.2 ambao ni watu ambao wanaishi katika bara la Afrika mingine. Hata hivyo, mataifa mengine hayatatia saini mkataba huu, yaongozwa na Nigeria, taifa ambalo lina watu wengi sana na uchumi mkubwa barani Afrika. Na kujadili kinachotarajiwa hivi leo kule Kigali, anaungana na bwana Safari Fungo, yeye ni mtaalam wa maswala ya biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Lakini pia tumemtafuta Francis Wambete ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na madhi wa chuo kikuu cha Kampala cha Makerere kule jijini Kampala nchini Uganda. Uh, lakini Bwana Safari, tuanze nawe kwanza kabisa. Nakukaribisha sana katika mjadala wa wiki na ni furaha yetu kuwa pamoja nawe asubuhi hii. Nakushukuru sana nakushukuru sana ndugu yangu asante. uh, labda la kwanza kabisa tufahamishe kwa tathmini yako umuhimu wa mkataba huu kwa mataifa ya Afrika, kwa wafanyabiashara unamaanisha nini? uh, mkataba huu wa mkataba wa biashara huru uh, e, katika bara la Afrika yani ni moja ya nyenzo muhimu zaidi ikiwa na <coughs> ikiwa na malengo ya ku uh, kufanya uh, bara la Afrika kuwa ukanda huru zaidi katika masuala ya biashara, na hiyo ina malengo makuu. Uh, la kwanza ni kuweza kutengeneza soko la pamoja, uh, la bidhaa na huduma katika bara la Afrika lakini vile vile eh, free movement of uh, people business, na investment eh, eh, lakini cha pili ambacho kinaangalia ni kuweza ku ya kufu, kufanya harmonization ku eh, kuham, ntuseme, ku tuseme ku kuzi, kuzi kuzi kuzi lazimisha na kuzi la, kuzioanisha taratibu za masuala ya eh, ya biashara masuala ya forodha ili unapotoka kwenda nchi moja kwenda nchi nyingine iwe rahisi kufanya biashara no. Lakini jambo lingine ni kupunguza changamoto za e, multiple na overlapping membership. Kama unavyojua kwa mfano, Tanzania tupo SADIKI, lakini tupo vilevile katika Jumuia ya Afrika Mashariki. Sasa hizi huwa zina changamoto yake, kwa hiyo hiyo ni moja tu ya mambo ambayo mkataba huu wa eneo huru la biashara Afrika linajaribu kuweza kuyatatua. Sawa kabisa. Kwa mando mengine ama kwa mando mengine, unaweza kukasema kwamba mkataba um, huu utakapoanza kufanya kazi wakulima uh, kutoka maeneo ya Afrika mashariki na kati wanazoweza kwenda kuuza kwa mfano mahindi ama ngano kule Afrika magharibi au kusini mwa Afrika bila vikwazo vyovyote. Sadaka kabisa, na na, na, na hilo ni jambo la msingi kwa mfano, ukiangalia katika muundo wa sasa hivi, labda chukulia mfano wa nchi ya E, nchi ya ya Kenya na nchi ya Zambia e, wana, wana, wana wana wana changamoto katika maziwa e, kwa vitu vigezo vidogo tu kwa zaidi ya miaka kumi na tatu. e, Kenya wameshindwa kuuza vizuri katika soko la Zambia. Sasa mambo kama haya tunapokwenda kuoanisha taratibu e, na mambo yote katika Afrika, maana yake yanachochea zaidi wakulima na wafanyabiashara kuweza sasa kulifikia soko la Afrika kwa wepesi zaidi, tofauti na hapo hapo nyuma. Naam, asante sana, endelea kuwa pamoja nasi. Bwana Safari Fungo, uh, mtaalam wa masuala ya biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda wakiwa Dar es Salaam. Lakini kwa sasa naungana naye uh, Francis Wambete, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere yakiwa jini Kampala nchini Uganda. Uh, karibu sana Wambete uh, na uh, kwanza kabisa unazungumzia vipi kinachotarajiwa kutiwa saini kule Rwanda? lakini kikubwa tumeona Nigeria, taifa ambalo lina watu wengi sana barani Afrika, lina uchumi mkubwa, rais wao Muhammadu Buhari hatatia saini uh, mkataba huu yeah, mimi nakaribisha mkataba huu ama hatua ambayo tumepiga kwa sababu miaka mingi tangu waanzishe shirika la OAU wa, walioanzisha walikuwa na una maana kwamba Afrika yote iungane na iwe nchi moja, kama vile tunaona muungano wa Ulaya, muungano wa nini, Marekani. Sasa sisi kwa nini tumebaki nyuma hivi? Kwa hiyo mimi nilipoona hii hatua nilifurahia sana, kwamba ikiwa watu wanaweza kushirikiana kiuchumi, kielimu, kitamaduni na Afrika inaweza kuwa na nguvu hata ikaokopewa na wale wanataka kuitatiza. Um, um, Nigeria pengine ina wasiwasi kwamba inaweza ikatumika sana uh, katika kutoa uh, mengi sana kutoka kwa uchumi wake kuliko vile wanaweza kufaidika kutokana na hali hii, lakini naona wangeingia, watie sahihi, twende pamoja kama Waafrika. Naam, wa uh, rais wa Uganda hapo lipo uh, Yoweri Museveni naye pia hata kwenda Uh, huko Rwanda uh, hakusema sababu hasa, lakini ripoti zinasema kwamba naye pia hajafurahishwa sana na namna mkataba huu ulivyo. ha, nadhani na hapana amefurahishwa kwa sababu ametuma wa waziri wa mambo ya nje ndiye atamwakilisha na ndatatia sahihi kwa niaba ya Uganda. Rais mwenyewe anasema na shughuli nyingi kutokana na wa, nini wale wa, ambao wana wana wasemaji wake anasema na shughuli nyingi, na kwa hivyo hata hudhuria, na waziri wa mambo ya nje yuko kule, alienda mapema katika baraza la mawaziri la Waafrika, na atachukua nafasi ya rais katika kutia sahihi. Kwa hivyo Uganda imewakilishwa vizuri kabisa, navijua mpaka sasa katika vyombo vya habari ambayo yanaendelea hapa Uganda. Sawa kabisa uh, Ombete, uh, na tena, ndio, rais mm, wa Uganda amekuwa akiunga mkono sana muungano wa Afrika hasa kiuchumi, amekuwa akipigania sana haya haya tangu tangu tangu tangu ilikuwa. E, ni muhimu sana wasikilizaji, uh, kuelewa ni kwa nini rais Museveni hajakwenda kule Kigali kama alivyoeleza. Kwa tathmini yako, uh, ana shughuli nyingi nyumbani mm. Na, mm, lakini bwana safari uh, fungu Uh, kilichokubaliwa hapo awali kabla ya kutiwa saini mkataba huu ambao baadaye utatiwa hivi leo ni kwamba bara la Afrika lina mataifa hamsini na nne, lakini mkataba huu utaanza kufanya kazi iwapo tu mataifa kumi na tano pekee yatatia ya saini uh, mkataba huu. Ni swala ambalo unalizungumzia uh, vipi, hata nusu ya mataifa hayajafika? E, kwa, kwanza kwanza lazima tukubaliane kwamba hili e, ni swala jipya kidogo e, ni swala jipya au kwa lugha nyingine tunaweza kusema kwamba e, ni sasa mataifa ya Afrika yanafunguka. E, kwa hiyo yanajiondoa kwenye comfort zone, lakini e, jambo la msingi la kuzingatia zaidi ni ile dhamira ambayo uh, viongozi wetu wameionyesha, na wingi si, si hoja sana. E, ni lazima mataifa ya Afrika yaanze kufanya jambo fulani, na ukiangalia katika hizi medani za biashara za kimataifa e, kwa mfano, kwa takwimu tulizozipata mwaka elfu mbili kumi na moja, kwa mfano eneo la Afrika Mashariki lilikuwa zaidi limefanya biashara wenyewe kwa wenyewe zaidi kuliko e, Lex Regional Economic Commission yoyote katika Afrika, na ni nchi chache tu almost zilikuwa nchi tano sasa Uh, namba ya kumi na tano kwa mimi naona ni kubwa sana kwamba ni hatua nzuri ya kuanzia. Ukiona mafanikio makubwa yaliyofanyika katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, ukilinganisha na jitihada zinazofanyika katika SADC region, utaona kwamba pamoja na uchache wa Afrika Mashariki umefanya vizuri zaidi kuliko eh, maeneo mengine. Kwa hiyo mi nafikiri uh, lazima Waafrika tujivunie kwa hatua iliyochukuliwa na mimi naamini kabisa kwamba kadi tunavyokwenda, wenzetu wataona maspaa, watajifunza na wengi zaidi wataingia katika no. huu mm. utengamano mkubwa zaidi wa, wa, wa Afrika. Naam, asante. Muda wetu umekwenda sana lakini, Francis Wambele, ni nikupe tu sekunde kadhaa, au na matarajio gani baada ya mkataba huu kutiwa saini? Tu tunafahamu kwamba tatizo kubwa barani Afrika huwa ni utekelezwaji wa mikataba kama hii no. Ni, nina matarajio kwamba kuungana huku kunaanza kuleta sura mpya, ambaye wa viongozi wa wale wa kwanza kabisa wa kina Haile Selassie, Kwame Nkrumah, Jomo Kenyatta, dokta Azikiwe alikuwa wa nayo wakisema, Afrika iwe na umoja kama vile nchi zingine zile za, za za duniani zilizo zitawala ambazo zina umoja wao. Umesikia European Union, umesikia Asian countries, umesikia USA. Wao wana umoja na wameendelea kiuchumi kabisa. Kwa hivyo, na sisi tumeanza, tumeingia kwenye barabara ya maendeleo. Sasa tuko kwenye baraste sasa, tunasonga mbele. Itakuwa vizuri sana nchi zingine kuungana na sisi na tukafanya tukawa na nguvu ya kujitetea hata mm. tunaweza kugombana na wao kwa kwa sababu mm. tuna mahali tumesimama. Lakini kwa sasa ukiangalia, tunataka kugombana na wao, lakini sisi tunapata msaada kutoka huko, tunanunua kutoka huko, asilimia kama themanini tunanunua tu kutoka kwao huko. Kwa hivyo wao hawatuchukulii kuwa watu wa maana, lakini tukiungana kama vile wameanzisha, kama vile mwenzangu amesema, idadi si hoja. Jambo linaanza na wachache wa alafu baadaye linakuwa kubwawaano mi ona hapa uoni mm, mm. anaweza andika kitabu, ukaona watu wanasema hiki kitabu hata hakina maana, hajaandika vizuri. Lakini kwa sababu kitabu kiko, unaona, ndio wanakitumia kama kile cha kurejelea jambo liko. Sasa tutajua kwamba maendeleo yameanza nam. Bila shaka tutazungumza zaidi, tutaona mambo yatakavyokuwa. Nawashukuru sana Fase Sombete, mchambuzi um, wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerera akiwa jini Kampala nchini Uganda, na Safari Fungo mtaalam um, wa masuala ya biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda ukizungumza nasi ukiwa Dar es Salaam, Tanzania. nawashukuru sana na msikilizaji, kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Victor Robert Wille, fundi mitambo Emmanuel Elazar, mimi ni Victor Buso. Usikose kuwa pamoja nasi tena saa kumi na mbili kamili jioni, saa za Afrika Mashariki. Asante sana na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.