Msikilizaji, ukuaji wa uchumi umeendelea kushuhudiwa kwenye maeneo mengi ya dunia na inatarajiwa kuwa hali hii itasalia hivi katika kipindi cha miaka michache ijayo. Kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka mitatu, tatizo la ukosefu wa ajira linatarajiwa kupungua kwa asilimia 5.5 kwa mwaka huu, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kimataifa la kazi duniani ILO. Inaonyesha kuwa tatizo la ajira kidunia limeanza kupungua licha ya kuwa ukosefu wa kazi na kazi zenye staha itaendelea kuwa tatizo kwa mataifa mengi duniani. Makala ya Gurudumu la Uchumi Jumaa hili inatathmini ripoti hii ya ILO na kujadili namna bora ya kukabiliana na ukosefu wa ajira na nchi kutengeneza ajira zenye staha kwa watu wake. naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu. Katika kujadili hili kwenye laini ya simu nitakuwa na Idrisa Hamisi Muhaji, yeye ni mwandishi wa kitabu cha Tanzania Mpya yanayotaka maendeleo, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Lakini pia itakuwa na dr. Tengere Kitojo, yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi, akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Nam, pengine kwa sasa inaelezwa kuwa watu takribani milioni mia moja na tisini na mbili duniani hawana kazi, kwa maana nyingine wanaomba kazi hii inatoa taswira gani? Mwaka elfu mbili na kumi na saba a, tatizo la ajira lilikuwa limepanda kwa asilimia tatu pointi nne, ambapo hawa wanauchumi Steven Tobin na Shina Yun wakawa wameelezea tatizo la ajira ni changamoto sana, na wakawa wamejaribu kuelezea kwa miaka ya nyuma elfu mbili na kumi na sita kulikuwa na ukosefu wa vijana ambao wamekosa ajira zaidi ya milioni sabini na moja. Elfu mbili na kumi na nane tena ikawa zaidi ya milioni sabini na tatu vijana wamekosa ajira pia. Elfu mbili na tisa milioni sabini na sita vijana wamekosa ajira. Na pia wakawa wameelezea hii changamoto ya ukosefu wa ajira inaweza ikatatuliwa kupitia labda hizi sera zetu ambazo tunakuwa tunazitengeneza hizi kwa hizi nchi ambazo zinakuwa na tatizo la ajira kwa asilimia kubwa na pia kwa kuangalia uh, soko la ajira pia tunakuwa na uchumi ambao hauwezi kukidhi vigezo na mahitaji ya watu wake. Kwa hivyo tunabidi tuwekeze katika uchumi wa watu wa chini ili waweze kuwa wanaongeza wanaongeza <coughs> idadi ya ajira na waweze kujiajiri wenyewe. Naam, Dokta, ripoti inaonyesha kuwa kwa nchi zilizoendelea tatizo linapungua, lakini endelea, tatizo, uh, kwa nchi zinazoendelea tatizo uh, linabashiriwa kwamba litaendelea kuwa kubwa. Nini maoni yako? yeah. Ku-kulingana na na hali iliyopo kama ndugu wangu walivyosema, sera zilizopo na aina ya ukuaji wa uchumi uliopo hauonyeshi ha, ha, picha ya ya, ya hali iliyopo sasa hivi kubadilika, na mi nafikiri kumekuwa sasa na haja baada ya kujua hayo aa, nchi hasa mnapenda kuongelea hasa nchi za Afrika ku, kuangalia jinsi ambavyo wanaweza kabadilisha taratibu za mfumo ulioko sasa, sera zao, teknolojia inayotumika sasa ili sasa tuweze kukidhi tatizo lililopo sasa, maana kama tukiendelea hivi tunavyoendelea, maana yake ni kwamba tatizo litaendelea kuwapo kwa kipindi aa, mpaka na mp, ta, taarifa inasema mpaka mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Kwa hiyo ipo haja sasa ya kufanya mabadiliko ambayo yanaonyesha yana, yana, yana, wazi kutatua tatizo hili. Idris, wewe ukiwa kama kijana uh, wengi ambao hawana ajira ni vijana uh, unadhani nchi zinazoendelea uh, zinakosea uh, kutengeneza mfumo uh, upi mifumo mizuri ya uh, kutengeneza ajira kwa vijana wake? Kitu kikubwa zaidi ni kuongeza thamani ya vitu ambavyo tunavyo, wanaita value addition of things we have. Kwa hivyo tunatakiwa tuongeze thamani ya kile ambacho tunacho. Mfano, unakuta labda watu wanakuwa wanajihusisha na, na mambo ya vilimo, si ndio? Ila yule mtu ambaye anajihusisha na vitu vya hii shughuli za kilimo anashindwa kujiajiri mwenyewe kwa sababu hana masoko ya kudumu na bidhaa zake zinashindwa kuwa na thamani kubwa, sababu haijapatiwa thamani ile ile bidhaa yake. Mfano nakuta watu ambao wanalima korosho, kungekuwa na viwanda vidogo vidogo katika hayo maeneo, ambao wanakuwa wanashughulika na zile taratibu, ingiongezea wao ile nafasi ya kujiajiri wenyewe na angekuwa na ajira za kudumu, na angezalishwa kwa watu wengine ambao wanakuwa wanatafuta ajira leo hii. Kwa hivyo tuwe tunaongeza thamani ya vitu vyetu. Dr. Tengere Kitojo, moja ya madhila makubwa ambayo yanawakuta watu ambao hawana kazi ni kukosekana kwa kazi zenye staha a, kwa maana ya kwamba kazi zile ambazo zinapatikana a, hazina staha wala ujira wa kutosha a, kwa sasa a, pengine wewe unazungumziaje hili? Labda kwanza niseme ni, ni, hivi ili tuweze kukabiliana nataka kuungana na ndugu tu, hapo ili tuweze kukabiliana na hali ya sasa ya vijana kukosa ajira, hakuna jinsi ambavyo tutakwepa aina ya elimu ambayo tunawapa vijana wetu, lazima tutoe elimu ambayo itaongezea uwezo wa kufanya vitu wa uh, ku, uh, ku, uh, kutumia rasilimali kutumia fursa tulizonazo ili waweze kujipatia kipato. Hilo ni jambo la kwanza ambalo hatuwezi kulikwepa, elimu yetu ibadilike, elimu isiwafanya wanafunzi tu wa, wa, wa vijana watake kuajiri, lakini pia watake kujiajiri. Jambo la kwanza. Jambo la pili ndio hilo ambalo alitaliongeza kufanya kuanzisha viwanda ambavyo vitaana vile vya kuajiri watu wengi kwa ajili ya kuongeza thamani bidhaa na hasa mimi naongeza bidhaa za kilimo. La tatu, kwa sababu vijana wengi na watu wengi wameajiriwa kwenye kilimo, lazima kilimo kiwe kiwe kiwe ni enterprise, yani iwe ionekane kama taasisi inayotengeneza inao faida, commercializing agriculture, lazima iwe hivyo vijana wanaofanya kwenye kazi kwenye, kwenye kilimo waone kwamba wanafanya shughuli ambayo ina, inaweza ikawaongezea kipato, na hiyo waone kwamba wamejiriwa wameajiriwa na kilimo, tofauti na sasa ambapo wanafanya kazi tu ya kuhakisha ya kwamba wanakula chakula. Sasa katika swala lililoeleza, ni kweli kwamba vijana wa ajira wanaingia kwenye kazi ambazo zinaitwa kazi ambazo hazina staa. Na hizi kazi za aina gani hizi? Ni kazi ambazo kwanza malipo yake ni malipo madogo sana, kwa sababu si huyu mtu hana hana ajira kwa hiyo yuko tayari kufanya kazi ili apate hata mkate wake wa siku hiyo tu, lakini kazi ambazo tija yake ni ndogo no. sana, hali yake ya kiuchumi ni mbaya, ha, haina haina haki yoyote. Hizo ndio kazi ambazo hazina hazina, no. hazina na unafanya hizo kazi kwa sababu huna njia nyingine ya kujipatia kipato. Na Dokta, bila shaka Idrisa atakuwa anakusikia, na, na Idrisa yeye ni ni msomi na hivi sasa hivi katika chuo kikuu cha Dar es Salaam anasoma. Pengine wewe unatarajia nini, Idrisa, mara baada ya kumaliza? Unatarajia kupata ajira aina gani? Ah, ndio maana nimesema hii elimu yetu kweli inatuandaa situwe tunajiriwa. Na mimi kwa jinsi nilivyosoma na kuwa napenda sana kusoma vitabu vya uchumi, nimegundua tuna haja ya kubadilisha kidogo mfumo wa uh, ajira hii, mfumo wa elimu tuwe na section tofauti kwa wanafunzi wetu, wajue hu, wajua huko shuleni, ili utengeneze kitu fulani ambapo unaweza kajiri na watu wengine mtaani, sababu kumbuka, una nafasi kubwa. Mimi leo nipo nasoma digrii ya pili, kwa hivyo kuna watu wengi ambao wanategemea nifanye kitu kikubwa sana katika jamii yangu kwa hivyo kuna haja kubwa, kabla ya kufikiria mimi naenda kuwa naajiriwa katika sehemu gani, tubadilishe mitazamo ya elimu yetu. Yaani, mtu ajua anasoma, alafu ana jazi kubwa nabidi aliokuwa huko nyuma. Dokta Kitojo bila shaka utakuwa umemsikiliza Idrisa kwamba anasoma, lakini uh, vijana wengi wanashindwa wana kutambua kwamba kuna nyuma yao kuna watu ambao wanawatazama, wana wanapofika ngazi ya, ya, ya, ya chuo kikuu wanatarajia kuona kwamba badala pengine ya wao kuajiriwa tu, wao pia wanatengeneza ajira kwa wengine. Ya, ni, ni kweli, ndio ndio maana yake kwamba sisi tumesomeshwa ili tu tuajiriwe tu, tu, tu, tu, tu, lakini ili pia tutumie tu, tu, rasilimali tulizo nazo kujipatia sisi kipato na kuwafanya watu wengine wapate kipato. Sasa inapofika kwamba sisi tunamaliza elimu kwa mfano elimu ya chuo kikuu lakini sisi tunarudi kwenye tunaw, kwenye ee, soko la ajira tunalalamika kama watu ambao kwenda shule. Hii ni jambo ambalo linashangaza, na ndio maana nikasema kuna haja ya kubadilisha mfumo wa elimu. Dr. Kitojo lo inasema moja ya changamoto pia ni namna ya kuhuisha ukuaji wa uchumi na utengenezaji wa ajira kwa raia wake. Pengine hili a, linaweza kukabiliwa vipi? Sasa ipo haja kuhakikisha kwamba tunakuza tuna, tuna uchumi kwa kutumia wananchi wetu, kwa kuajiri wananchi wetu. Wananchi wetu ndio wawe sehemu ya kuajiri, na hii inaweza ikatokea kama tutarudi katika sekta ambazo zinaajiri watu wengi, na ni sekta ya kilimo kutia mkazo sekta ya kilimo, kuakisha kwamba sekta ya kilimo imekuwa ni sekta ambayo inazalisha, inatengeza faida, ili vijana wengi wavutiwe na faida inayopatikana kule, waende wakafanya pale. Lakini jambo la pili, kuanzisha viwanda kama alivyosema ndugu, viwanda ambavyo vitaongeza thamani na viwanda hivi viwanda vile vile, viwanda ambavyo vitakuwa vinaajiri watu wengi. Na viwanda vingi havipendi vitu, viwanda ambavyo vinaajiri watu wengi, kwa hiyo vinahitaji kupata incentive, kuinataka ku, kupata vivutio ambavyo serikali inavitoa kwenye viwanda, ili waanzishe viwanda vya kuajiri vijana wengi ambao wataajiriwa na viwanda hivyo, na msikilizaji na Maneno hayo ya Dr Wetengere Kitojo, mtaalamu wa maswala ya uchumi kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania, na Idrisa Hamisi Muhaji, yeye ni msomi lakini pia ni mwandishi wa kitabu cha Tanzania Mpya yanayotaka maendeleo, wakiwa hapa Dar es Salaam, Tanzania, kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili. Usikose kuungana nami katika sehemu ya pili ya makala haya juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. kwa heri.