Msikilizaji, Machi 21 mwaka huu, wakuu wa nchi zaidi ya 26 wa bara la Afrika watakutana jijini Kigali, Rwanda, ambako wanatarajiwa kutia saini makubaliano ya eneo la biashara huria kwa bara la Afrika, yani African Continental Free Trade Area Agreement, makubaliano ambayo sasa yataruhusu ubadilishanaji wa bidhaa na huduma ndani ya bara la Afrika bila vikwazo. Ni makubaliano yaliyochukua muda kidogo tangu yalipoanza kuzungumzwa na hatimaye kuridhiwa juma lililopita na mawaziri wa biashara kutoka barani Afrika. Wataalamu wa maswala ya uchumi wanasema itakuwa ni fursa kwa bara la Afrika kujijenga kupitia biashara za ndani. Makubaliano haya ndio tunayoenda kuyachambua hivi leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu kutusaidia kuchambua makubaliano haya. Kwenye laini ya simu tunaungana na Dr Wetengere Kitojo. Yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Pengine dokta, kwa kuanza, unazungumziaje hatua ya, ya mawaziri wa biashara kutoka barani Afrika waliokutana jijini Kigali, Rwanda, na kuridhia mkataba huu? Mi nafikiri ni jambo jema, jambo lenye maana, kwa sababu jambo hili limekuwa likiongelewa kwa muda mrefu. Tatizo limekuwa tu utekelezaji. Kuwa na biashara uhuru katika Afrika ni jambo ambalo litazinufaisha sana nchi za Afrika kao ni jambo ambalo mimi naliona ni ni jambo la muhimu katika kukuza uchumi wa Afrika. Unadhani ni kwa nini ilichukua muda mpaka wakati huu? ya mimi nilikuwa nafikiri moja ya sababu, ziko sababu za kisiasa, lakini ziko sababu pia za kiuchumi. Sababu za kisiasa ni kwamba kuna nchi ambazo zinajiona kwamba zinapoingia katika ushirikiano, yeye zinajiona kwamba ziko duni, hazitanufaika zitamezwa na mataifa mengine makubwa, kwa hiyo uwapo wao unaweza usitambulike vizuri mnapoingia kwenye ushirikiano kwa maua. Lakini sababu za kiuchumi ni ile kuonekana kwamba kuna baadhi ya nchi ambazo zitaonekana kuwa ni masoko ya nchi zingine, kwa sababu ja maendeleo ya nchi za kiafrika pia yametofautiana. Kuna nchi zingine zina zina viwanda vingi zina bidhaa na kuna nchi zingine ambazo hazina. Kwa hiyo katika ushirikiano, ziko nchi ambazo zinajiona kwamba zinaingia katika jumuia ya ile ya Afrika zikiwa soko ya, ya, ya, ya nchi zingine. Lakini la mwisho ni, ni ni kukosekana tu kwa kwa ule uafrika eh. Kuna nchi ambazo kuna viongozi wengi wa Afrika ambao hawana ule uafrika kuipenda Afrika, na njia pekee ya kuonyesha kuipenda Afrika ni kuingia katika ushirikiano ambao utaimarisha mahusiano ya Afrika dhidi ya dunia. Kwa mtazamo wako mkataba huu utakuwa na manufaa gani baada ya muda mrefu? Na angalau sasa unaelekea kuzaa matunda ya mimi ambavyo nimekuwa nikisema kila wakati Ushirikiano huu wa Afrika utaboresha biashara miongoni mwa nchi za Afrika, lakini pia utaboresha kwa sababu lazima uzalishe ili ufanye biashara, kwa hiyo utakuza uchumi wa Afrika kwa maana kwamba biashara kati ya nchi za Afrika ni biashara ambayo ni rahisi kuliko biashara kati ya Afrika na Ulaya, kwa sababu nchi za Afrika zina mahitaji yaliyo sawa, teknolojia ambayo molesiko sawa sheria za biashara ambazo hazitofautiani sana, zinafanana. Ubora wa bidhaa mahitaji ya ubora wa bidhaa yanafanana pia. Kwa hiyo unaona kwamba biashara miongoni mwa nchi za Afrika itatoa changamoto kwa biashara kukua, kwa sababu soko linakuwa kubwa ukitumisha Afrika nzima, na, na mahitaji ya Afrika. Kila nchi ina mahitaji, kuna vitu ambavyo sisi Tanzania tunahitaji ambavyo nchi nyingine inazalisha, sisi hatuvizalishi. Kwa hiyo biashara itakuwa ni kubwa, lakini biashara inapokuwa lazima inakuza viwanda, maana vile viwanda vinavyozalisha bidhaa zinahitaji mahali pa kuuza, na kama itapata mahali pa kuuza, viwanda navyo vitakuwa. Viwanda vikikuwa, vinatoa ajira kwa wananchi wa nchi ile. Dokta, kwa mwananchi wa kawaida, makubaliano haya yanatoa fursa gani ya kibiashara? Ni fursa kwa wafanyabiashara wadogo wadogo, kwa sababu kama unavyosikia mwaka huu, kuna malalamiko miongoni mwa wakulima. Baadhi ya wakulima, tuchukue tu mfano wakulima wa mbaazi ambao wamelalamika kukosa soko, na mimi nimeshuhudia nime, nime nimekwenda vijijini, nimeshuhudia kwamba baadhi zipo, ziko nyingi lakini hazikuwa na soko. Sasa kama kunakuwa na fursa ya biashara, lazima kuna sehemu zenye viwanda, Kenya Uganda, ambapo wa, wa, wa, wanachia watauza bidhaa zao. Kwa hiyo ni fursa kwao kwao, mimi naona kama ni fursa. Sasa wakulima sasa wachangamkie fursa hii, kwa maana kwamba wazalishe vitu vyenye ubora na wingi utakaohitajika ili usafirishe kwa, kwa gharama kwa gharama nafuu. Ukiwa kama mtaalamu wa masuala ya uchumi aa, kwa bara la Afrika biashara huria ni suala la uhalisia kwa sasa. Mimi mimi mtazamo wangu umekuwa kila wakati biashara huru Afrika ni swala la uhakika, sio swala la nadharia. Tatizo ambalo lipo ambalo mimi naliona ni utashi wa kweli wa viongozi wetu kulitekeleza swala hilo tunaona Afrika Mashariki jinsi ambavyo kama tu tutakuwa itakazo, kwa kwa, na biashara huru Afrika Mashariki itakavyokuwa na manufaa kwa jumuiya ya nchi za Afrika Mashariki, hata si Tanzania. Naangalia bidhaa za kilimo zinazozalishwa zinapokwenda Kenya, kwa mfano mahindi, unapofungua mipaka kwenda Kenya, wakulima wananufaika kwa bei nzuri, nasema ni swala halisi si halisi kwa sababu ule utashi wa viongozi wetu kulitekeleza ndio unakuwa ngumu. Na umeona swala liliongelewa muda mrefu, miaka kadhaa iliyopita, lakini kumekuwa na kusuasua. Dokta, swala la kuwa na makubaliano ya eneo la biashara huria ni jambo moja, lakini tunafahamu kuna changamoto kama zile za utozaji wa ushuru wa bidhaa na huduma kwenye maeneo ya mipaka, lakini swala la lugha linamulikwa pia hapa. Pengine wewe una mtazamo gani? lugha ni, ni swala la muhimu kidiplomasia lugha ni jambo la muhimu sana, na ukitaka ushirikiano mzuri kati ya nchi na nchi lazima kuwe na lugha ya lugha moja ambayo itakuwa inatumika kibiashara. Ukisoma historia huko nyuma, biashara ilikuwa inakwamishwa sana na tofauti za lugha za watu ambao walikuwa wanafanya biashara, lakini o, o, diplomasia inatuonyesha kwamba walitokea watu ambao walijifunza lugha ili kupatanisha mataifa mawili ambayo yalikuwa yanaongea lugha tofauti ambazo zilikuwa zielewani. Sasa tukumbuke lugha hizi tofauti zimeletwa na ukoloni katika kutugawa, wakaweka Wafaransa, wakaweka Waingereza, wakaweka Wareno na kadhalika. Hii ilikuwa ni njia ya kututenganisha sisi, ilikuwa ni njia. Lugha ni, ni, ni chombo cha muhimu kuendelea kutukandamiza sisi, kuendelea kutu kta kama ukoloni mambo leo, kuendelea kuendelea kutu, kutushikamanisha sisi na mataifa yale ya nje. Kwa hiyo lazima tuangalie jinsi ambavyo tunaweza tukaondoa hiki kikwazo cha lugha kama tunataka kufanya biashara vizuri katika uh, katika nchi za Afrika. Kabla ya viongozi hawa kutia saini makubaliano haya y Machi ishirini na moja mwaka huu watakutana na wawakilishi wa sekta binafsi, unadhani sekta binafsi ina mchango gani katika hili? Sekta binafsi ndio hao wazalishaji wakubwa bidhaa, ndio hao wenye viwanda, ndio hao watakaonufaika zaidi na na, na ushirikiano huu sio serikali eh? Kumbuka sekta binafsi ndio inaofanya kazi, ndio inafanya biashara, ndio inayozalisha, ndio inaanza viwanda na mambo mengi kama hayo. Kwa hiyo lazima ikae nao, ili ione kwamba wao watakuwa na mawazo gani ambayo yatawawezesha wafanye biashara nzuri zaidi na ku, na kutambua vikwazo ambavyo vilivyopo, kama hivyo ulivyotambua vikwazo vya lugha, vikwazo vya tozo ambavyo vipo, vikwazo vya umbali, vikwazo vya ubora na vitu kama hivi. Wafanya biashara au sekta binafsi inataka ivitambue hivi, ili ijue kwamba unapofanya biashara na, na nchi kama Afrika Kusini unahitaji kuwa na ubora kiasi gani wa bidhaa zako ili ziweze kuingia Afrika Kusini. Lakini unahitaji uwingi kiasi gani? Kwa sababu Afrika Kusini iko mbali, usafirishe bidhaa nyingi kiasi gani ili usafirishe kwa bei ya ushindani? Kwa hiyo ni muhimu na, na, na, na sekta binafsi ambao ndio wadau wakubwa wa biashara wa huyu. Kwa kumalizia tu, Dokta, una matarajio gani kwa bara la Afrika katika miaka michache ijayo, ikiwa makubaliano haya yatatekelezwa ya kikamilifu? Mimi kwa kweli nimekuwa ni, ni ni ni mshabiki na mpenzi wa biashara huru miongoni mwa nchi za Afrika. Sisemi biashara huru duniani, sisemi hivi, kwa sababu biashara huru duniani tunatofautiana kiteknolojia, tunatofautiana tunatofautiana kimahitaji, tunatofautiana kiubora. Kwa hiyo biashara huru maana yake ni kutukandamiza sisi. Lakini biashara huru ndani ya Afrika tukiwa tunaonekana, kama nilivyotoa faida za mali, tunaonekana kukua na teknolojia sawa, mahitaji sawa, na umbali ambao sio kama kwenda Ulaya Nina imani kabisa tutanufaika, lakini tuende tukiwa na utashi na kuangalia vitu ambavyo vinakwaza vina, vina, vina, vina biashara hii viondolewe, na tuende na utashi wa kutaka kuleta maendeleo ya Afrika na maendeleo ya watu wa Afrika. Nam msikilizaji, na kwa maneno haya ya Dokt Watengere Kitojo, ndiyo tunafika tamati ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Dokt ni kushukuru sana kwa kujumuika nasi kwenye makala haya Nakushukuru sana nam. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.