Msikilizaji, nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni miongoni mwa mataifa yanayotajwa kuwa na utajiri mkubwa wa madini kama vile ya dhahabu na coltan, ambayo ndiyo biashara kubwa kwenye taifa hilo, licha ya kuwa kuna madini mengine ambayo yanapatikana kwa wingi kwenye nchi hii. Lakini vita vya muda mrefu, kuibuka kwa makundi ya waasi na yale wanaoteka ya watu kumesababisha wawekezaji kuogopa kwenda kufanya shughuli zao nchini DRC, na hasa kwenye eneo la mashariki ambako ndiko kwenye madini mengi. Hali hii imesababisha wananchi wengi kuishi katika hali ya umasikini, kuwa na miundombinu isiyo mizuri, na kutetereka kwa uchumi wa taifa hilo. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia mazingira ya kiuchumi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hasa kwenye jimbo la Kivu Kaskazini ambako kuna uchimbaji mkubwa wa madini unaoendelea. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu. msikilizaji kufahamu hali ilivyo kwa sasa kwenye jimbo hili, RFI Kiswahili imezungumza na gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini, Julien Paluku. Jimbo la Kivu Kaskazini ni nzuri kuliko miaka mitano iliyopita, kwa sababu tulikuwa na vita kali ya CNDP ya m ishirini na tatu. Sasa tunabaki na vita ya ADF sehemu za Beni, ambapo majeshi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inawapiga vita kali sana natuna matumaini ya kwamba kwa siku zijazo vita hivi vitaweza kukomeshwa. Kuna baki pia makundi kidogo ya FDLR ambao walitoka Rwanda. Kunabakia vikundi ndogondogo ndogo vya maimai ambao wanasikika huku na huko, na na jeshi pamoja na polisi wanajitahidi, lakini si mambo tena ambayo itaweza kushtua wakaaji wa jimbo la Kivu Kaskazini kwa sababu tuna uhakika ya kwamba uh, vita tulivyovipata hapa katika jimbo la Kivu Kaskazini havifanane tena na vita vya leo katika mataifa mengine ya msikilizaji, ambayo yana utajiri wa madini, wananchi wake wameendelea kutokana na uwekezaji, lakini sio kwa jimbo la Kivu Kaskazini ambalo kwa miaka linakosa barabara na miundombinu mingine ambayo ni muhimu kwa huduma za jamii. Suala hili Gavana Julien Paluku analitazamaje? Mimi kama mkubwa wa serikali ya jimbo ya Kaskazini nimeweza kufungua barabara kwa mara ya kwanza. Uh, hii barabara ya Walikale ilikuwa imeisha miaka ishirini, hakuna uh, mtu wa serikali ambaye amefika Walikale ilikuwa ni kilomita karibu mia moja sitini na mi mwenyewe nimeenda huko siku ya kusherekea Independence Day ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ilikuwa kuonyesha watu ya kama serikali inaweza sasa. Unajua, huko mvua inanyesha sana, na uh, tulikuwa hatuna pesa za kuendelea kumaintain hiyo barabara. Ndiyo maana nilisema tutaweza kuhusisha wale wote ambao wanakuja kutusaidia kuchimba mali katika udongo wetu, kwa sababu hawawezi wakachimba mali alafu wanapeleka nchi za kigeni. Wao pia tunawahusisha kwa kuweza kutengeneza barabara, na kwa kungojelea wao wenyewe wa karabati hiyo barabara ya Goma Walikale, nimeanzisha mradi mpya eh, eh, wa kutengeneza uwanja mdogo wa airplane eh, yaani ya ndege na siku kidogo tutaenda kuzindua hiyo e, barabara ambako ndege itaweza kutua. Ni kusema ya kwamba e, Walikale leo ni katika lengo letu kama serikali ya jimbo, ili tuhakikishe ya kwamba hata uwanja wa ndege hata barabara imeweza kufika huko, tuhakikishe ya kwamba magodi zetu ambazo zinakuwa huko zinapitia njia zote, njia ya ndege na njia ya barabara. miongoni ma maswala y mtambuka katika uwekezaji kwenye sekta ya madini hivi sasa barani Afrika ni swala la utozaji wa kodi. Baadhi ya nchi zimekuwa zikitoza kodi kubwa kwa wawekezaji na kuwafanya wakimbilie kwenye nchi ambazo hazitozi kodi kubwa. Nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni miongoni mwa nchi zinazotoza kodi kubwa kwa wawekezaji, jambo ambalo gavana Julien Paluku anakiri. E, ndiyo tumekuwa katika kikao pale Kinshasa cha kuchambuachambua mambo ya kodi zetu za serikali na tumetambua ya kwamba kweli kodi za serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nyingi, na ndio maana tumeamua kuweza kufupisha mlolongo mrefu kabisa wa hizo kodi ili kodi zetu zifupishe na ziwe ndogo, alafu ziweze kusukuma watu kukuja. Unajua, kuna level nyingi za uongozi katika jimbo letu, katiba letu zinaweka zina, zina, zina karibu uh, level kama tatu ama ine. Kuna central government kuna sisi kama jimbo, kuna mamea, kuna pia wale waongozi wa kijiji, na kila kila lengo lote linakuwa na taxes zake. Ndio maana katika kikao hicho tumeweza kukubaliana ya kwamba kuwe taxes moja ambazo zimekubaliwa alafu tujue ni nani atapashwa kutoa hizo, hizo pesa kwa wakaaji. E, sasa hivi tumekamata mpango ya kuweka taxes ambazo haziwezi tena zika sukuma mkaaji ajikuta amelemewa sana. Kwa hiyo serikali imeamua mkaaji ajisikie huru, ili ajue ni nani atatoa pesa za kwake, isiwe kila mtu anajifikia, mwingine anatoka huko, mwingine anatoka pande hizi, alafu mkaaji ajikuta na watu karibu tano, sita, saba ambao wanakuja kumtoa pesa za, za serikali na hivyo hivyo eh, investors ambao watakuja pia nao ni hivyo hivyo tu, wataanza kuona iko mtu mmoja ama mbili ambao watatosha taxes za serikali, asijikuta na watu kumi ambao wanakuja kumzunguka, alafu ameona aone kama amevamiwa na watu wa serikali. Lakini sio gavana Paluku pekee anayelalama kuhusu utozoaji wa kodi kubwa nchini humo. Hata mbunge wa eneo la Walikale jimboni Kivu Kaskazini, Gilbert Kalinda, anaonya kuhusu nchi yake kuendelea kutoza kodi kubwa. Kwa wawekezaji, mimi kama vile mwana bunge ni, ni lalamiko nafanya ndani ya bunge, iwe bunge za jimbo, iwe bunge ya serikali Kinshasa, tujue kama tukiweka, uh, kodi nyingi sana ndani ya biashara ya wa investors, tunawafukuza. Tukiondoa kodi tunawavuta wanaingia ndani ya nchi na activities zao zitaleta pesa ya kodi mingi zaidi wakati wamekuwa e, wameanza kazi sawasawa sawa. Kama hatufanye hivyo, tutakuwa tunatumikia nchi zingine, tutapana e, picha mbaya ya nchi yetu na watu wataenda ndani ya nchi zingine, kwani na nchi zingine pia zinaleta opportunity ndani ya mining, ndani ya kazi mbalimbali mbali. Msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni Gurudumu la Uchumi, na leo tunaangazia hali ya maendeleo ya wananchi wa eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kiuchumi kwa sasa. Msikilizaji, wanasiasa wa eneo la mashariki wanajaribu kuungana ili kuwawezesha wananchi kushiriki kikamilifu kwenye shughuli za kiuchumi, na hapa mbunge Gilbert Kalinda anaeleza mikakati waliyoanza kuichukua. Wakati kuna kampuni ambayo inatumikisha karibu watu elfu moja ndani ya mtaa watu wanapata pesa kidogo kidogo, wanaanza kuweza kuwa na nguvu na ya kuweza kununua vitu kidogo kidogo. Kila mtu ambaye anatamani kufanya biashara anaingia ndani ya biashara kani, kwani ana watu ambao watauza vitu ya kwake, na ni hiyo inaleta kiasi ya amani kidogo. Na ingine tena, wakati watu wanapata kazi mbalimbali mbali, Unaweza kumwelezea mtu ambaye amepata mshahara yake, amepata njia ya kazi, aache hiyo kazi ili aende kumiliki silaha? Inakuwa ngumu kupata watu wa mupya ambao wataingia ndani ya, ya chama za silaha. Ni kusema kama nchi inatamani kweli kujenga amani, tukileta invitation kubwa kwa, kwa investors, wanaweza kweli kuwa chanjo ya amani. Gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini, Julien Paluku, anatoa wito gani kwa raia na wawekezaji wanaoogopa kwenda kuwekeza kwenye eneo la mashariki? Nawaalika ma investors wote ambao watanisikia kutoka dunia nzima ya kwamba jimbo la Kivu ya Kaskazini liko tayari kuwapokea, kuwachunga na kuwaletea usalama na kuhakikishia ya kwamba kila yeyote ambaye atasumbuliwa, mimi kama gavana nitaweza kumletea security ili ajikute huu huru katika kazi atakayoifanya katika jimbo hili. Msikilizaji, na mpaka kufikia hapa, ndiyo natia nanga ya makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Shukran kwa mwenzangu Ruben Lukumbuka ambaye amekuwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa takriban majuma mawili aliyopita, kushirikiana pamoja nami kuandaa makala haya. Hadi juma lijalo, naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.