Skilizaji, bila shaka wengi tunakubaliana kuwa biashara ndogo ndogo, licha ya changamoto zinazowakabili wafanyabiashara wenyewe, sekta hii imekuwa ni muhimu kwa ukuaji wa uchumi wa nchi zinazoendelea na hasa kwenye ukanda huu wa Afrika Mashariki, na wakati huu pia mataifa haya yakisisitiza kuhusu sera ya kuwa na viwanda vidogo, viwanda vya kati, na vile viwanda vikubwa. Hili ndilo suala tunaloenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi: biashara ndogo ndogo kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, na namna sekta hii inavyoweza kushiriki katika kukuza uchumi wa mataifa ya ukanda huu. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu msikilizaji. Nimefanikiwa kuzungumza na wafanyabiashara ndogondogo kutoka nchini Tanzania. Tutasikia mitazamo yao, hasa wakati huu ambapo serikali ya awamu ya tano toka imeingia madarakani imekuwa ikisisitiza kuhusu uchumi wa viwanda na biashara imara. Wa kwanza kutufungulia mjadala wetu ni Baraka. Yeye ni mfanyabiashara kutoka jijini Mwanza nchini Tanzania, anajihusisha sana na biashara ya vipodozi. Hizi biashara ndogo ndogo, inabidi serikali itengeneze mfumo mzuri sana kwa sababu kupitia katika hizi biashara ndogo ndogo anaweza akakusanya kodi kubwa sana, na kwa bahati mbaya ni kwamba serikali ni kama imesahau kwa sababu katika hizi biashara ndogo ndogo watu wengi sana hawalipi kodi, watu wengi sana hawakati leseni kwa ajili ya kulipia kodi. Kwa hiyo inabidi serikali itengeneze utaratibu mzuri, kama ilivyoanza kutengeneza sasa, inawabana wafanya biashara waende wakatafute pin namba, wakatafute hizo hizo leseni za biashara. Kweli, kupitia katika hizi biashara serikali inaweza ikakusanya mapato mengi sana. Jeremia yeye yuko mkoani Morogoro nchini Tanzania, na anajihusisha na kilimo pamoja na biashara ya wanyama. Yeye ana mtazamo gani? Kwangu mimi, navyoona kama biashara inaofanya mimi, tunalipa kodi. Unajua kishaanza kulipa kodi, ina maana tayari wewe unaingizia serikali kipato. Kodi, unajua mishahara ya wafanyakazi inalipwa na kodi zetu. Kwa hiyo tunalipa kodi, na Magufuli sasa hivi kikubwa anachoongelea ni kuhusu ulipaji kodi, unaona. Sasa sisi ni wandani wajasiriamali wa ndani tunalipa kodi. kinua mbuzi mmoja, kuna kuna una, una kodi unalipa hapo, kuna kuna pesa ya, ya, ya, ya kibali. Kwa hiyo kwa mbuzi mmoja ni kama shilingi elfu mbili kodi, hiyo ushuru huo, halafu kuna shilingi elfu mbili tena kwa ajili ya kusafirisha mfugo mmoja mbuzi mmoja kumtoa uh, mkoa mmoja kwenda mkoa mwingine. Kwa hiyo kwa mbuzi mmoja ni shilingi elfu nne. Kwa ukiwa nao mbuzi mia ni pesa nyingi tayari n yani wewe serikalini una mchango mkubwa sana. Msikilizaji, miongoni mwa biashara zenye changamoto kubwa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, licha ya kuchangia kipato katika halmashauri ama kaunti nyingi kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, lakini ndiyo sekta yenye changamoto kubwa ya ufanyaji kazi. Kwa Baraka na Jeremia, wao wanazitazamaje changamoto hizi? Utaratibu uliokuwepo zamani haukuwa utaratibu mzuri sana, lakini baada ya kuingia hii serikali ya awamu ya tano mazingira yameanza kuwa mazuri, ila kuna tatizo moja ambalo tunakumbana nalo ambalo ni kubwa sana na ambalo tunaiomba serikali iliangalie kwa karibu sana. Kuna hili swala la uh, unapotaka kupata ile tinamba, unapoenda TRA kwa ajili ya kutafuta tinamba na, na unapoenda kwa ajili ya kutafuta leseni ya biashara, kuna ma, kuna usumbufu mkubwa sana pale upande wa TRA inabidi wafanye utaratibu mzuri sana, inabidi watengeneze mazingira rafiki kwa ajili ya wafanyabiashara kwenda wenyewe wakalipe. Uh, serikali cha kuangalia ni kwamba ni kuboresha tu, changamoto zipo ndogo ndogo, kuangalia hizo changamoto hizo. Serikali kisha kuona una, wewe ni mfanyabiashara mdogo, wanapata kiasi kidogo kutoka kwako, hawezi uh, sana kushughulika na wewe hawezi kushirika sana na wewe, wanashirika na wale uh-huh, wakubwa wakubwa. Kwa hiyo wadogo wadogo hawaangalii sana vile inavyotakiwa, lakini changamoto zipo ndogo ndogo, ambazo zikipakiliwa, ziweze kutatuliwa tu. Wajua, kwa kila ch sehemu kuna changamoto. Changamoto hizi zitatuliwe, inabidi kukaa na hawa wajasiriamali na serikali waweze kujadiliana, waone changamoto zilizopo, unaona, alafu ndio wakae waone wanaweza kuzitatua vipi. Kwa hiyo hawakai, hawakai nao, hawana muda wa kukaa kukaa nao, nao hawapati nafasi ya kukaa nao, kutokana kwamba labda wako bize sana, mambo mengine makubwa makubwa kama nini lakini wana, wangekuwa na utaratibu wa kukaa nao pamoja wakaongea wakajadili changamoto zilizopo wakaona atatueje, ingeweza kunufaisha pande zote mbili. Msikilizaji, kabla sijarejea kwa Baraka na Jeremia kusikia wao wanatoa wito gani kwa vijana wenzao kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, nimezungumza na Daktari Wetengere Kitojo. Yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi na mhadhiri katika chuo cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nimemuuliza yeye ana mtazamo gani kuhusu ujasiriamali wa biashara ndogo ndogo. Asante sana. Kwanza niseme kwamba ujasiriamali mdogo mdogo ni swala la muhimu sana katika maendeleo ya nchi. Kama unavyofahamu, kwanza ni kwamba Uh, serikali haiwezi kutoa ajira za kutosha kwa ajili ya wale wanaohitaji kufanya kazi au wale wanaotafuta kazi kama wasomi na wale ambao wanatoka vijijini kuja mjini hawawezi kupata kazi za kuajiriwa kwa, kwa hiyo njia pekee ambayo inaweza ikasaidia kutatua tatizo hilo ni hawa watu kuwajengea uwezo wa kuona fursa, alafu wakazitumia hizo fursa kwa kujitengenezea uh, kipato hiyo ni, ni, ni, ni jambo ambalo lazima kwanza tulielewe na umuhimu wake. Sasa ili kuweza kuboresha, yako mambo mengi ambayo serikali inaweza ikayaangalia. Kwanza ni kuwatambua kwamba wao ni watu muhimu katika kukuza uchumi. Hiyo ni jambo la kwanza, serikali iwatambue kwamba ni muhimu katika kukuza uchumi. Sasa inapowatambua, kuna mambo ya msingi ambayo serikali inataka iwafanyie. Watengewe maeneo muhimu ambao wanaweza wakaenda pale wakafanya biashara zao bila bugha huu mtindo wa wao wa, wa, wa kujifanyia uh, hii biashara inaitwa holela, kila mahali wanafanya tu, alafu wanakuja, mara zingine wananyang'anywa mali zao, mara zingine wanafukuzwa, mara zingine wanakukimbizana. Sio mpango ambao utasaidia Uh, ku, ku, kuendeleza ujasiriamali katika nchi hii. Kwa hiyo lazima watengewe maeneo, maeneo mazuri ambayo yana miundombinu mizuri, maeneo ambayo yanaweza kufikiwa na watu, sio ku, kuwatengea tu maeneo na kwenda kuwatupa ah, watenge maeneo ambayo yana miundombinu mizuri, maeneo ambayo yanaweza kufikiwa na watu kwa ajili ya kunua bidhaa zao. Hilo ni jambo la kwanza la msingi. La pili Lazima wawe na elimu ya ujasiriamali eh? Tunafahamu kwamba eh, kuna watu wanasema kwamba wajasiriamali wanazaliwa, kuna watu wanasema wajasiriamali wanafundishwa, lakini ni vizuri tukatoa eh, mbinu, tukawafundisha mbinu za ujasiriamali, wajasiriamali hao wakawa na uelewa wa mwenendo mzima wa ujasiriamali. Lakini tatu, swala la kodi, pia kama unavyofahamu kodi linaweza likawavutia au likawa ni kikwazo kwao kwao. Ni vizuri serikali ikaweka mfumo mzuri wa kodi na ikatoza kodi ambayo ni affordable, ambayo ina inamudika, ina, ina ambayo wafanyabiashara biashara wadogo wanaweza wakaitoa na wakati huo wakapata faida kidogo, ambayo inaweza ikawafanya wakaendelea na biashara zao, lakini pia wajue masoko E, yako wapi? ni nani wateja wao? wahitaji wanahitaji nini? wanahitaji wakati gani? wanahitaji bidhaa za ubora kiasi gani? wafanye nini ili waweze ku, ku, kushika yale masoko. Haya ni mambo mazuri, lakini pia wafahamu taratibu za biashara, sheria za biashara. Ni taratibu gani ambazo wanatakiwa wazifuate ili waweze kufanya biashara zao vizuri? Haya ni mambo ambayo nafikiri lazima serikali iyaweke vizuri, ili ili hao wafanyabiashara wafanye biashara zao katika mazingira mazuri, ziwanufaishe wao, lakini pia zisaidie katika kukuza uchumi. Jambo la mwisho, wao wafanye waweze kupata mikopo kuwe na mikopo ambayo itawawezesha kuweza kukua. Kwa hiyo kuna eh, hili imekuwa ni tatizo kubwa la la wajasiriamali, wanaingia kwenye biashara, lakini wanafanya biashara ndogo ambazo hazilipi, kwa sababu hawana mitaji. Kwa hiyo iwepo, lakini pia kuwe na ile wanaita networking ya ya wafanya biashara yenyewe, ili waweze kupashana habari ni wapi kuna soko na nini kifanyike, ili waweze kuboresha biashara zao. Kwa kifupi naweza nikasema hivi. Na msikilizaji, kwa kuhitimisha makala haya, hebu tuwasikie tena Baraka kutoka Mwanza na Jeremia kutoka Morogoro. Wao wanatoa wito gani kwa vijana wenzao kwenye ukanda wa, Af, wa nchi za Afrika Mashariki? Kwanza naanza na vijana. Vijana kwa sasa hivi inabidi tuondoe ile mindset kwamba nikisoma lazima niajiriwe serikalini. inabidi sikia hatua mfumo wetu wa elimu wa wajenge vijana wajiajiri wenyewe, watengeneze mazingira hata ya vyuoni. Elimu tunazopata hizo digri tunazochukua, certificate au diploma, ikutengeneze wewe kijana uwe na mentality ya kujiajiri. Itasaidia sana kuondoa tatizo la ukosefu wa ajira nchi hii. Asante sana. Wajishughulishe, wasikae tu. Kama mzee Magufuli nilivyomsikia juzi, alisema kwamba usikae tu ukifanya kazi, pesa ipo. Yani kazi, pesa ni ya kuangaikia, unaangaika unapata ichocho kidogo, anachokipata sio mbaya kuliko kukaa bure. Tufanye kazi. Na mpaka kufikia hapa, ndio tunafikia tamati ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Tulikuwa tukijadili kuhusu biashara ndogo ndogo, changamoto zake na mchango wao katika ukuaji wa uchumi wa mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki na bara la Afrika kwa ujumla hadi juma lijalo, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri.