Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo wa msikilizaji, karibu katika makala ya Habari Rafiki. Tume ya uchaguzi nchini Kenya IEBC kwa sasa haiwezi kuendelea na shughuli zozote baada ya kujiuzulu kwa makamishina watatu mapema juma hili. Makamishina hao wanadai kwamba mwenyekiti wa fula Chebukati ameshindwa kuongoza tume hiyo. Sheria za uchaguzi nchini Kenya zinaeleza kuwa makamishna watano kati ya saba ndani ya tume hiyo wanaweza kufanya maamuzi yoyote, lakini kwa sasa hili halitawezekana kwa sababu waliosalia ni watatu. Na kukaribisha katika makala ya habari rafiki, hii si mara ya kwanza kushuhudiwa katika tume ya uchaguzi nchini Kenya. Msikilizaji, nini kifanyike ili Kenya kuwa na tume itakayoaminiwa? Napokea simu yako, utaniambia jina lako na unazungumza ukiwa wapi. Mimi ni Matha Saranga kukuongozea makala haya. Inaitwa Austin Odwor Otieno, nazungumuka nita makao makuu ya Kenya, Nairobi. Tume ya kuangua kuamua uchaguzi wa Kenya nchini inayomilikiwa, eh, na huyo mwenyekiti anaitwa Chebukati. Hiyo ni tume ambayo ni kama naezasema kama imetupiliwa mbali, na kama imetupiliwa mbali ni kama Chebukati ako na makamishona wawili ukiongeza na yeye ni kama makamishona watatu. Makamishona watatu hawezi amua ni uchaguzi gani mnafanyika hapa Kenya. Sebukati alinyang'anywa wale wanaoshughulikia mambo ya security. Mimi nasema hivi, Sebukati aandae kikao maalum kwa sababu yeye hana nafasi. Nafasi yake hana kwa sababu unakumbuka uchaguzi wa Kenya uchakua urais ilikuwa na dosari kwa maoni yangu ili tuwe na, na, na, na, wa so na tume ambayo ya kuaminiwa, isiwe ni tume ambayo inapewa kazi na wanasiasa, wawe ni watu wana apply kazi na wakuwe independent. Wale watu wanaowapa kazi wasiwe ni wanasiasa, maanake wakati unapewa kazi na mwanasiasa ni lazima uvute kwa upande wa mwanasiasa. So kwa maoni yangu, iwapo tutakuwa na tume ambayo haiegemei upande wowote Wapee wa Kenya mamlaka ya kuchagua tume, isiwe ni tume ya wanasiasa, kutokuwa na kutoaminiana kati ya wanachama wa tume. Hilo tu ndilo linanikera, maanake sasa kila mtu anaenda kwenye tume kuvuta upande wa yule mwanasiasa aliyempea mamlaka. Sasa ina, unapata hakuna ile kushirikiana kutekeleza wajibu wao kwa manufaa ya Wakenya, ila ni kwa manufaa ya wale ni kwale kwa manufaa ya wale ambao wamewaajiri kazi. Kwa majina yanaitwa Vikta Ruhule Mungu na Mujavi, niko jimboni Kivu ya Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Kwa maoni yangu kuhusu Tume la Uchaguzi la Kenya, napongeza kwanza hawa ambao wamejiuzulu kama makamishna wa tume hili, e, licha ya kwa kwamba wameacha tengo kubwa sana sababu wamefanya ishara ya udemokrasia sababu kujiuzulu kwa Waafrika sio maadili yetu, lakini Kenya imepiga hatua kubwa sana kwa raia wake kuelewa kwamba kuna wakati mwingine mtu anaweza akajiuzulu endapo kazi haiendani na sharti zenyewe wala hazitimu kwa mahitaji ya raia. najua tume la uchaguzi la Kenya mara mingi linakuwa likisambaratika punde tu uchaguzi naotamatika. Ni sababu ya kwamba watu wa Kenya ni, ni, ni watu ambao kabisa wamepiga hatua katika mambo ya udemokrasia, na kwa sasa unaona mwenyekiti yenyewe Chebukati alionekana haaminiu tena, na makamishna hao ndio wakawa wameamua wajiuzuru, waache mwenyewe waongoze kamati, sababu kulikuwa itilafu fulani kulingana na tume hii. Ukikumbuka kwenye uchaguzi ambao punde hii umetamatika, kulikuwa hivi rasharasha, wenda mwingine kajiuzuru leo, mwingine kajiuzulu kesho. Hii ilikuwa ikishuhudiwa moja kwa moja. Naitwa kwa jina la jaji Naziri, inapatikana mashariki maji yaafi manoya mboko mambo mini, labda ningetoa ushauri yangu kwatun aka serikali ya ya Kenya, ningetoa maoni yangu wa kusema ya kwamba tume ya uchaguzi y IBC ingekuwa vizuri ibomolewe, wachague viongozi wengine ambao watakuiendesha tume hiyo, ilikuwa vizuri zaidi, kwa sababu kila siku natafutiana kwa kusema huo, wao wanafanya hivyo, wanafanya hivyo. Hayo mambo yangemalizika moja kwa moja kwa kubomoa tume hiyo, watengeneze ngine tume ili iendelee kuongoza. Lakini kwa hivyo sasa, kila siku tutafanya mgogoro kutosha kabisa, ambao suluhisho yake ijulikane, itashindwa kujulikana. Mimi kwa majina naitwa Paul Msaraba, niko wilaya ya Nkasi, mkoa wa Rukwa, nchini Tanzania. Mimi nadhani jambo la msingi mpaka sasa, hiyo tume ya uhuru ya uchaguzi ya nchini Kenya, kwa mpaka sasa iliposikia ninaona naona hakuna namna zaidi ya kuivunja tume hiyo na kuunda tume, nye, iunde tume nyingine mpya. Maana mpaka kusikia sasa hivi tunavyozungumza hivi, tayari sasa wale watumishi ambao wanahusika na hiyo tume awote hawaaminiani, na maana kuna kizungumkuti, kila mmoja wao hamwamini mwenzake mpaka hivi sasa. Kwa hiyo itakuwa ni jambo gumu sana kusema kwamba hata kama wakirudi kwamba waje waendelee na kazi kwa uaminifu, bado kutakuwa na ule kama uhasama fulani au kutokuaminiana katika utendaji wao wa kazi. Kwa hiyo mimi nafikiri na na jambo la msingi, nadhani ushauri wangu itakuwa ni vyema tu kwamba hiyo tume kama itavunjwa na ikateuliwa tume nyingine mpya au kuundwa tume nyingine mpya, ndo utakuwa usalama wa, wa hiyo tume. Asante <tik> <tik> <tik> uh, sana kwa jina, naitwa Paskari Mbugani, niko kijiji cha Rusenga kata ya Karenge Wilaya ya Biharamulo, Kagera, Tanzania. Tume ya uchaguzi ya Kenya kwa sasa hivi haina nguvu kabisa. Mimi kwa maoni yangu kama msikilizaji, hiyo tume ifutwe kabisa, Chebukati pamoja na jopo lake, kwa kuna wengine tayari wameisha jihuzuru na imebaki, wamebaki wajumbe wachache. Basi hii tume ifutwe kabisa na kuunda tume upya, maana wananchi wa Kenya hawajaiamini hiyo tume, kwa sababu tumeshuhudia dabhe nyingi kwenye uchaguzi ulioisha, mara wafute matokeo, mara wajumbe wengine wajihuzuru. Kwa maoni yangu, kama msikilizaji na mpenda na mwana dem demokrasia, hiyo tume ifutwe na wachague fute tume nyingine, ndipo wananchi wa Kenya wataiamini hiyo tume. Kwa majina naitwa kwa jina ya Jidascom Kombe Soriano, napiga simu nikiwa sehemu za Moba Kirungu, Kaseke, DRC, kwa hatua ya tume huru ya uchaguzi ya Kenya. Hiyo ni shida, tatizo makubwa, kwa sababu tatizo itaonekana kwa sababu wale waliojiuzuru walipasa kupendekeza mbele ma, watoa zarani kitu kikubwa kiliowasukuma kufikia kujiuzuru, kwa kusema kama chaf, chabula cha fukati mambo walioshinda kuyafanya, yenyewe waliona ya mubaya. Ilipasa kuwa mbele ya kujiuzuru, walipasa wamwambie mkuu wa tume ya uga ya uchaguzi kwa sasa ikiwemo, ikiendelea vile, washinde kutoa viku, mambo mabaya nafanya mkuu wa tume huru ya uchaguzi wakishinda kuyasema wale waliojiuzulu, itakuwa tu kama vile itabakia tu, haitaongozeka vizuri kwa kupata tume huru ya uchaguzi yakuaminika ya. Kwa sababu tuliona ilianziatana mwanzo, wakati ulikuwa ukuwa uchaguzi hakukuwa mambo ya na yankuanaofahamu nzuri sana njo mpaka leo itafikia kufikia kunakuwa kujiuzulu. Ni waikae tu pamoja, wafike watatue mambo mabaya yankua na rahisi wa tume huru ya uchaguzi nchini Kenya. Kipindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Elisha Mazoya wa Burongo wa Mwanza, Tanzania, unasema mwenyekiti wa IEBC Wafula Chebukati ajitathmini vyema kama bado anastahili kuendelea kuiongoza tume hiyo ikiwa tayari amekimbiwa. Mungwiko Modeste Batambara toka Kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC, kusambaratika kwa tume ya IBC nchini Kenya hakushangazi, sababu kumekuwa na mvutano mkubwa tangu Wefula Chebukati alipochukua nafasi hiyo. Kwa hiyo nadhani ampishe mwingine, maana yeye ameshindwa kuongoza nafasi hiyo. Mandela Odol Junior wa Dar es Salaam, Tanzania. Hii ni mara ya pili, kabla ya mmoja wa makamishna wa uchaguzi kujiuzulu na kutimkia nchini Marekani kabla ya uchaguzi wa marudio, na alichokitamka pengine Wakenya wangeweza kujifunza kutoka kwake. Natamatisha na ujumbe wake. Jafet Isidori wa Katapulo, Rukwa, Tanzania, anasema mambo yatakayofanya Kenya iwe na tume huru ya uchaguzi itakayoaminiwa na pande zote ni pale ambapo viongozi wa tume hiyo watapatikana kutokana na mapendekezo ya majina baina ya vyama vyote vya siasa. Shukrani kwako msikilizaji kwa kushiriki nami makala ya habari Rafiki. Hadi wakati mwingine, mimi ni Martha Saranga. Kwa heri. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.