Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Jambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya habari rafiki. Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika limekuwa jijini Juba nchini Sudani Kusini na kukutana na baraza la mawaziri kuelekea awamu nyingine ya mazungumzo ya amani tarehe 26 mwezi huu. Lengo ni kushinikiza serikali na makundi ya waasi kusitisha mapigano na kuheshimu mkataba wa amani ili kumaliza vita. Na kukaribisha katika makala ya habari rafiki, mimi ni Martha Saranga. Je, jitihada hizi zitafua dafu wakati hivi karibuni mkuu wa majeshi wa zamani Paul Malong alitangaza kuanzisha kundi jipya la uasi? Karibu utoe maoni yako, utaniambia jina lako nani na unazungumza ukiwa wapi? Majina anaitwa Mandelo Dootiono, natokea Dar es Salaam, Tanzania. Kwa upande wangu, mimi naona hizi jitihada bado hazitaleta matunda, kwa sababu tumeona kama ni viongozi wale ambao ndo bado wapo madarakani. Huyu huyu anayesababisha haya machafuko bado yupo madarakani. Sasa sioni hata kama Umoja wa Afrika ukienda kusuluhisha swala hili, jambo hili litakuwepo lina maanti, kwa sababu wengi walioko pale ni kwa mfano, huyu mkuu wa majeshi mstaafu ni mtu ambaye anaijua ile serikali na mpaka siku za karibuni hapa, na yeye amesema kuunda sehemu yake ya mapigano. Kwa hiyo ni jambo ambalo bado linahitaji utatuzi mkubwa, ili kuangalia ni kipi chanzo kikubwa ambacho kinasababisha machafuko kuendelea Sudani Kusini. Sasa ni vyema umoja wakakaa wakaangalia ni jinsi gani, ni wapi ambapo kumekoselewa, au na viongozi hao wakawa tafakari, kwa sababu wanaumia ni uraia wa kawaida ambao hawana hatia. Asante sana kwako mtangazaji. No, no, no, no, no. Tunaongea na Zaka Pius Bundara kutoka amani visiwani Zanzibar. Mimi sioni chochote ambacho kitaenda kufanyika pale kwa sababu maongezi yamekuwa yakifanyika na maongezi yale, mimi naona kama huwa wanaongea tu, wakitoka pale wakisha kula wamemaliza, kila mmoja anaondoka na mawazo yake kichwani. Hakuna kitakachofanyika kwa sababu si mara ya kwanza katika nchi za Afrika Mashariki na ukanda wa maziwa makuu, nchi ambazo zina mizozo wamekuwa wakikaa wanajadili, wanajadili, wakiondoka pale hali inaendelea kuwa ile ile. Kwa hali yake mashari kule haijaanza leo. Nchi ya Sudani ina mgogoro utoka siku nenda rudi. Walikuwa wapi na wamefanya lipi? Labda tungekuwa na mfano wa kwamba wamefanya sehemu tukaona kweli wamefanya mazungumzo na likafanikiwa, lakini hamna. Kongo ile pale bado ina matatizo yale yale. Ukiangalia kila sehemu ambayo kuna kikundi cha wasi hakuna lolote walilofanya. Mimi naona kwamba ni kwenda tu kukaa kuzungumza labda kusalimiana tu na kujuana kwamba fulani nimekutana naye leo, yuko hai yuko vizuri, ndio hicho tu wanachofanya, lakini hamna msaada wote wanaoutoa palemi <tila> naitwa <tila> <tila> <tila> Richard tambaleniko ni jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kivu kusini nini kwangu. Sizani kama tuo mkutano wa kuambia ambao utaweza kuleta suluhu, ila waafrika wa, wa wana wana ugonjwa mbaya wa kung'angania madaraka uyo, huyo huyo salva Kiir sizani sizani kama atakubali Mtu mwingine hawezi kukaa pale ambapo yupo, kwa sababu wameona maziwa ambayo yuko kule ikulu, na ndio maana kuondoka ikulu ni vigumu sana kwa Waafrika na hapo wanapokaa wana, wana, wanaharibu pesa za raia ambazo zingesaidia raia ndani ya vikao vyao, na inaleta umaskini ndani ya nchi zetu. Yamkini hao watu wangetafuta mbinu nyingine za kuweza kukalisha wale watu wa Sudani Kusini ili amani iweze kuonekana, ila mimi sidhani, kwa sababu Kongo fani imeonekana walipofanya uchaguzi. Ila leo nadhani ninyi wote mnashuhudia kile ambacho kinapitika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hapo ni yaani Mwenyezi Mola ndiye anaweza kaleta amani huko ikiwa wale watu watamwogopa Mungu na amani aweze kaa. Asante. Kwa majina naitwa ni James Matabishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Eh, kwa mtazamo wangu mimi Union Africa huwa anaanza kuwa na mashaka nao, siwaamini tena zaidi kwa sababu kwanza ukiangalia marais wanaotawala na ambao wanaiunda Union Africa ni watu ambao wanapenda madaraka sana na ni watu ambao wanakosa, eh, kwa kifaransa tunaita esprit de partage, maana yake hawataki kughavula na raia wao, wanapopata hawataki waendelee kughavula na raia, na hii inasababisha sana machafuko, na hii inasababisha vikundi mbalimbali vinajitenga. Ukiangalia kwanza, kuna, kuna matajiri wengi wapo ndani ya nchi, lakini hawakuunda vikosi kwa sababu ya kuipinganisha eh, government lakini huyo mkuu wa majeshi ambaye ameondolewa akajitangaza na kundi jipya la kuipinga government, ina maana ana secret fulani ambazo anazo za kujua, eh, government inapata ina, ina, ina, ina, ina faida fulani, na ndio sababu anataka aunde kundi jipya ili wapate kugabulana ile faida ambayo anaijua yeye. no, no, no, no. Kwa, saa, Kiwa kizi mashariki mwa DR, kwa maoni yangu kuhusu mzozo ambao unaendelea z kwa huyu aliyekuwa kiongozi mkuu wa katika nchi ya, ya Tanzania, niwazi kwamba umoja wa mataifa, umoja wa Afrika hauwezi kabisa kumaliza mgogoro huu. Kwa sababu gani? Rais Al Bashir mwenyewe hapendi kufanya mazungumzo na waasi, na hiyo ndio chanzo sana. Kwa sababu gani? Marais wa Afrika wakati wanapoingia kwenye madaraka hawapendi kuwatia madaraka na hawapendi kukaa mazungumzo na wengine. Jambo muhimu ni kumshawishi rais. Rais yuko na uwezo wa kusema mimi na kubali kukamata vikosi vyote au watu wote ambao wanashikilia silaha na kuikaa nao chini na kumaliza mgogoro ambao unaendelea, lakini kama rais mwenyewe kunli madaraka hapendi kuongea na wale waasi kwamba Sita, ita, ita, Kusini, watakuwa kama sisi ambao tulivyo mashariki mwa Kongo kila wakati tatakuwa ni sisi. i kwa majina anaitwa Pascal Alex anapatikana Morogoro wa Tanzania. Mimi wito wangu, ningependa serikali ya Sudani ingejaribu kuitikia wito wa Baraza la Usalama la Umoja wa Afrika ili kuepuka matatizo yanayojitokeza katika nchi ya Sudani, kwa sababu ni muda mrefu sana wananchi wa Sudani wanaishi wa kwa hofu, hamani hakuna kwao. Ni vema tu, yani serikali ya pale Juba niijaribu kukaa pamoja na Baraza la Usalama la Umoja wa Afrika ijaribu kutatua matatizo yanayowakumba ya, ya, ya wananchi wa Sudani. Kwa majina na naitwa Ausidaini, natokea Lindi mjini Tanzania. Binafsi mi naona haya mazungumzo hayataweza kufua dafu, kwa sababu tunaona baadhi ya viongozi wetu wa Afrika wao wenyewe ndo huo wanasababisha kuvunja kwa amani. Kwa hiyo mazungumzo peke yako hayataweza kufua dafu bila kuwawajibisha wale viongozi ambao wana wataratibu ya kuvunja amani katika mataifa yetu kwa kukataa kuachia ngazi za madaraka. Jitihada ambayo inaweza kufanyika ili ku, kuwezesha kurejesha amani katika mataifa yetu, kwanza kabisa wale viongozi ambao inaonekana wana tabia ya kuvunja amani na wenye uchu wa madaraka wale wale wale ndo wawajidishwe waji, ili watie wa of katika saa zima kuvunja amani anani. E, kwa majina naitwa Nebert Marekani, napatikana huku Sumbanga vijijini Rukwa. E, ni kweli mi naona kitu ambacho wangekifanya zaidi, kwanza ni kutaka kuangalia chimbuko la waasi, labda kuna vitu gani ambavyo vinasababisha vina hadi waasi e, kuteka miji kadhaa huko Sudani Kusini kwa sababu, kunaweza kuwa na vitu viwili. Kwanza wao wanataka kwa, kwa, kufanya mapinduzi kwa maslahi yao binafsi, au mapinduzi ya maslahi ya umma kwa ujumla, kulingana pengine na uongozi ambao upo madarakani kwa wakati huo. Hapo ni kitu ambacho kwanza kabisa hii hii secretariat ingefanya hilo jambo, kwa maana ya kuangalia labda nini chanzo cha wasi pengine kushamili maeneo hayo hapo. Lakini kitu kingine ambacho ningependa nizungumzie ni upande mzima wa suala la uzalendo. Kwa maana kwamba e, kama Salvakili alimfukuza huyo kiongozi, pengine alikuwa anataka kufanya mambo yake binafsi ambayo angehatarisha e, usalama wa nchi kwa ujumla, lakini vile vile kuleta mizozo mbalimbali. Amefanya hicho kitu kwa maana ya kumpindua, ni suala tu la kuachia ma, ma, nini, madaraka kwa sababu wewe unakuwa unataka masi yako binafsi. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili Now. Mkonta, Gabrieli Gabrieli toka Moba kisa, kala kisakala DRC, kiukweli wewe unavyoona nchi ya Sudani kusini haiwezi kupata amani pasipokuwa na mabadiliko. Amani ya Sudani kusini ipo mifukoni mwa viongozi wa nchi hiyo, mazungumzo ni kama kupoteza muda bure. Frank Matei wa Arusha Tanzania unasema unaona, naona ni vema hilo baraza la amani la Afrika likatoa tamko kudhibiti vita huko Sudani, Bahati Jafet, ukiwa Nyamsanze, Buholu, Kasulu, Kigoma Tanzania unasema unawatakia mazungumzo ya amani hao viongozi watakaoshiriki mazungumzo haya ya amani kikubwa, wajitokeze kwa wakati mwafaka, ili mazungumzo hayo yapate mwafaka. Mungu iko. Modeste Batambara kutoka kiwanja Ruchuru mashariki mwa DRC, Sudani kusini itapata amani endapo kutakuwa na mabadiliko ya serikali. Bonifas Stephen Baba Serapia, Wakatoro, Geita, Tanzania, unasema unawatakia kila laheri katika jitihada hizo za umoja wa Afrika. Emile de Wilo, ukiwa Malawi, unauliza kwa ni waasi hawa wanataka nini jamani? Ndara Mariera unasema amani hupatikana wakati tunaanza kuwaheshimu wenzetu vile tunavyotaka tuheshimiwe. Hilo ni jambo la muhimu na gumu kwa hawa viongozi wanaozozana. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kushiriki nami makala ya habari rafiki. Hadi wakati mwingine, mimi ni Martha Saranga. Ah, kipindi ni habari rafiki makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.