Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya Habari Rafiki. Chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda kimekumbwa na kashfa ya kuwanyanyasa kimapenzi wanafunzi wa kike, madai yanayowalenga wahadhiri na wafanyakazi wa chuo hicho ili kutoa huduma mbalimbali kwa mabinti ikiwemo matokeo ya mitihani mbalimbali mbali. Hii ni tabia ambayo pia imekithiri katika maeneo mengine ya kielimu ndani ya jamii Afrika Mashariki na Kati. Unafikiri suala hili linaweza kutatuliwa vipi ili kuepusha unyanyasaji huu? Mimi ni Martha Saranga kuendeshea makala haya, karibu. Kwa majina ni Sankiataka kutoka Kampala, Uganda. Naweza nikasema kile ambacho kimeendeka Makerere. Jambo la kwanza uh, re, ni kwamba Makerere zi, ni chuo kikuu ambacho kimeripotiwa vita vingi na hivi, kwenye mojawapo ya vita ambayo zina hapo Makerere, lakini kisa hiki nafikiri kile ambacho naweza kusema kifanyike, kianzilie huko familia, kwa sababu wengi wametoka familia, hawana hiyo hiyo kusema kwamba huyu ni binti wangu ama huyu ni mjana wangu, ndio waprofesa ama walimu wanaingilia wanafunzi wao wana, kwa sababu huko familia wametoka wa huku kwanza hawatambui kwamba huyu ni msichana wangu ama huyu ni binti wangu. Kile ambacho kinaweza kufanyika ni kwamba serikali angalie hao wa, waprofesa ama waalimu na wakiwakalishe wa wanunuzie kitu hii naam wa, wa, wa kwa majina anaitwa vikta rugune mungu na mjawi nawaita nikiwa maeneo za jimbo la kivu kusini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kwa sasa wanachuo wanakuwa kama wanavamiwa na walimu katika hali ya mafundisho. Ukiangalia hapa kwetu Bukavu, hii tatizo sana linajiri sababu ukiangalia wanafunzi wengi hawataki, uh, kujifunza zaidi vilivyo, wanakuwa wametegemea kwamba mwalimu uh, akitembea nao kingono atakuwa amewasaidia kufuzu kati kwenye, uh, kwenye mtihani mwenyewe. Sasa kwa hii inakuwa inaonekana kama ni, ni wimbo hapa kwetu barani Afrika na vio vingi, wanafunzi wengi wanakuwa hawatoi tena nguvu zao kujifunza. Na tatizo lingine ambalo liko likijadiliwa ni kwamba wanafunzi wengine sasa, japokuwa wanafunzi atakuwa ametoa juhudi zake kujifunza, anakuwa anakuwa anahesabiwa miongoni mwa hao wanafunzi ambao wanawindwa na, na walimu. Sasa hapa kwetu jimboni Kivu Kusini vio vingi wanadada wananyanyaswa sana kingono, lakini wahanga wenyewe hawajitokezi. Wakati wanaponyanyaswa kingono wanakuwa wamefurahia, ndio maana hii tatizo linakuwa likikuwa kama limetoa mizizi. Okay, unazungumza na Dokta Masilamba kutoka Tabora, Tanzania. Ushauri wangu mimi kwa kuwatumikisha watoto wa shule hasa wa kike kwa swala zima la ngono, ili waweze kupata matokeo mazuri katika mitihani yao. Endapo wakibainika, hawa watu wanatakiwa wafutiwe leseni zao, vyeti vyao vyote na wasihusike kabisa katika suala zima la utoaji wa elimu. Maana hawa ndio wanasababisha kudidimiza, kudoroza elimu. Kwa majina, naitwa Babu Alhaji Makumba, niko maeneo ya Arusha Lemara. Hii ni changamoto kubwa sana ambayo tunaona kwamba tukiendelea kuiangalia tu hii ama tukabaki kunung'unika pasipo kuchukua uamuzi ambao ni stahiki juu ya walimu hawa ambao wanafanya vitendo hivyo, pengine tutakuja kukosa wasomi wakubwa ambao ni, ni, ni jinsia hii ya kike kwa sababu watajikuta wanafanya hali ya kuwa wakiamini wanafanya masomo, hawaweki jitihada zaidi kuweza kufaulu masomo hayo, wakiamini kwamba labda mwalimu fulani atamsaidia na uhakika akufaulu. Kwa hiyo tunaweza tukajikuta hata tukiwa na hao watu ambao wameshapita ni wasomi, lakini hawana uwezo, kwa sababu ilitumika tu busta fulani wakapita pale. Kwa hiyo hii ni hatari sana. Kwa hiyo cha kufanyika hapa ni wahusika ambao wanafanya vitendo vile waweze kuchukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria, kwa sababu watakuwa wanazaofisha hawa watoto wa kike. Maana hizi hizi dhama zilikuwepo huko kipindi cha nyuma, kwamba mtoto wa kike hatakiwi asome sana, maana huyu sana sana akisoma huyu ataelewa elimu yake itaishia hapo hapo tu. Naitwa Isa Lunga Roke kutoka izi mashariki mwa Kongo. Mwani yangu a serikali zingefanya uchunguzi mzima, kwa sababu kama chuo cha Makerere imekuwa na tabia hiyo kupatia wasichana pointi kwa ajili ya kufuzu mitihani, hili ni tabia mubaya. Kwa hiyo serikali ifanye uchunguzi na wale watakaobainika na kosa hilo wafungwa hata gerezani miaka wasatakua uzo kwa wengine, kwa kuwa tabia imefika enea Afrika mashariki na kati, ikiwemo DRC, Burundi, Rwanda. Mambo haya yanaonekana sana, utaona wengi navwa ja mimba kwa sababu ya gani? Kupata pointi. Na hii ni kwa sababu walimu wanawatumia kuwa wasichana watu wazima ili wa wawatumie kingono, kwa sababu wapate mapointi, na ni kosa kubwa sana, kwa sababu walimu fanya, lettabu, kukiliwa, kari, wa fungu, nyaka, ni wazazi anaanza fanya kitendo cha ngono na mtoto hii inafaa kuchukuliwa hatua kali, wafungwe miaka hata arobaini ni sawa. uinaii naitwa kwa jina la mguto Modeste Batambara, nikiwa mashariki mwa DRC Kiwanja, Rutshuru. Kwa kweli mimi naweza nikasema kwamba serikali ya Uganda kuweza kumfuta kazi yule yu mkuu wa chuo kikuu cha hapo Makerere eh, yani nchini Uganda hawajakosea, sababu hii imekuwa tabia ambayo imeweza kufanya nini, kishamiri kushamiri kwenye mashule fulani fulani, sio ndani ya Uganda tu pekee yake, hata ndani ya bara letu la Afrika hata na nchi za Ulaya. Na kwa hiyo mimi naweza nikasema kwamba uh, huyo aweze kufutwa kazi, na waweze wakaweke mwingine, na yule mwanafunzi ambaye anaweza akabainika na tatizo kama hilo naye pia aweze kuchukuliwa hatua ambayo inaweza ikawa onyo kwa wanafunzi wenzake. Pia na yule mkurugenzi, naye pia hatua ambayo anaweza akachukuliwa iwe onyo kwa wakuu wenzake ambao wanaweza wakanane wakam- wakamgomboa wakamu, wakamu, kwenye kazi <mulikana> oh yeah, asante sana mtangazaji kwa jina anaitwa Pascal Mbugani, niko kijiji cha Rusenga kata ya Karenge Idaya Biharaa Mre Kajira Tanzania. Basi swala kama hilo linalofanywa na wa, na wa vio mbalimbali hususan ni Afrika Mashariki, hususan kule Makerere Uganda ni jambo sio zuri sana. Kwa nini serikali husika na wizara husika ndani ya nchi husika, mfano kama Makerere Uganda pale ambacho ni chuo cha zamani, ni chuo maarufu sana Afrika Mashariki, hususan ni kwa nini wafanye hivyo? Ni udhalilishaji ambao utaiweka sekta hususan ya elimu ya juu kuwa haina maana kabisa. basi kama jambo hilo, nchi husika ichukue hatua kabisa. Wizara husika ndani ya nchi husika ichukue hatua ili kudhibiti jambo hilo. Tutapata wataalamu wa aina gani kama rushwa ya ngono inafanywa ndani ya tasnia ya elimu kubwa, elimu ya vyuo vikuu, inafanywa na na, na, na wahadhiri wa, wa, wa, ambao ni walimu wakuu katika shu, katika vyuo hivyo? Ni kweli, ni jambo ambalo sio zuri sana mimi, kwa ma, kwa mawazo na na, na na mawazo yangu kama mwananchi wa kawaida inapenda tu nchi husika zichukue hatua zichunguze zaidi, kwamba je, hii hii wanalolifanya wazi wa vyo hivi watapeleka wapi mataifa yetu? Asante. Mimi naitwa Rutungisha Fidele, sasa hivi niko Kenya Kitengela. Aa, mimi naweza nikasema tu tu inahitajika tu jambo moja kabisa, kuwa na kontrole kwa masomo yote. Kama vile mimi nimeodeia masomo ya Rwanda kabisa, yaani wanafanya kontrole kwa kila mtu, wana intelligence ambazo zinatendea katika mashule zote ili kujua kitu kinapasi huko, kitu kinajiri huko, na kujua je wanafunzi wanapata peni kwa ajili ya nini, sana sana kwa kwa watoto ila yule basi, kuna siutaoti, inabidi serikali kabisa iweke mbinu mpya za za kuwajua walimu na kujua wanafunzi sana sana wale wa watoto wa, wa sasa wanawake. Wanawake kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yanwa kwenye Facebook RFI Kiswahili. Francis Bu, niko katika kata ya Karehe, tarafa ya Mugendo, wilaya Ntega, mkoani Kirundo, kaskazini mwa Burundi. Tatizo hilo litaweza kutanzuliwa pale ambapo wanachuo kike, wa kike watakapojichukulia wao wenyewe maamuzi madhubuti ya kujituma bila kupenda maisha mepesi. Franco Chumba wa Burungu, Majita, Musoma. Inabidi serikali ifanye ukali na isimamie baadhi ya mambo ndani ya chuo iliwaathiri na wanafunzi wasiwe huru kupita kiasi. Bita kwingi Nikodem kutoka Lusaka, kazi iliyo hapa, serikali inapashwa kufanya kazi kama kawaida yake kuchukua sheria mara moja. Hadi hapo sina la ziada msikilizaji, na kushukuru kwa kushiriki nami makala ya habari rafiki. Mimi ni Matha Saranga. <tos> <tos> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji.