Msikilizaji, juma lililopita dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake, na miongoni mwa maswala yaliyojadiliwa kwa kina ni kuhusu changamoto zinazowakabili wanawake barani Afrika. Mwishoni mwa juma pia, ubalozi wa Ufaransa nchini Tanzania ukishirikiana na mtandao wa taasisi ya taaluma na sayansi barani Afrika uliandaa mkutano wa kimataifa kuhusu wanawake na maendeleo endelevu barani Afrika, mkutano uliotia nanga tarehe 10 ya mwezi huu jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ambapo wanawake wanasayansi kutoka nchi mbalimbali duniani walikutana. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili inaangazia haki za wanawake barani Afrika na changamoto zinazowakabili wanawake wasomi, hasa wale waliochukua michepuo ya sayansi. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji. Haki ya kupata elimu kwa wasichana barani Afrika bado imeendelea kuwa changamoto kutokana na mitazamo hasi ya jamii kuhusu wanawake wasomi. Lakini ni kwa nini jamii imeshindwa kubadilika kwa haraka? Pasifika Ikemwa ni mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Kenyatta cha jijini Nairobi, nchini Kenya. Tumekuwa na mawazo kwamba wanawake hawawezi kuwa wanasayansi wazuri. Mara nyingine tunaona ile ile nafasi ya mwanamke ikiwa ni kule nyumbani, na sasa hiyo inamzuia yule yule mwanamke kufanya vizuri katika sayansi, kwa sababu anatumia muda wake mrefu pale nyumbani na sio vibaya, sio vibaya kweli kufanya pale nyumbani, lakini ni, ni vizuri tujue ya kwamba aa, kama atafanya kazi ya sayansi anahitaji usaidizi pale nyumbani. So zile nyumba ni zetu sisi kama akina mama, akina baba, vijana, wasichana na komuniti yote. Sasa inabidi sisi sote tushirikiane ndipo, aa, hao, aa, wamama waweze pia ku, uh, kufanya bidii pale nje uh, kwa hizi careers za kisayansi. Msikilizaji, mchango wa taasisi za elimu katika kubadili mtazamo wa jamii kuhusu wanawake ni suala lililotazamwa pia kwenye mkutano huu na hapa, Pasifika Ikemwa anaeleza mtazamo wake kuhusu wajibu wa taasisi za elimu kumsaidia msichana. Taasisi za elimu zina nafasi nyingi sana especially mentoring. Kwa kuwapa mawazo hawa wasichana wadogo wanapoingia vyuo vikuu um, na hizi taasisi zingine za elimu, ndipo waweze kupewa You know, ile motivation ya kuendelea. Wanaharakati wa masuala ya kijinsia na haki za binadamu nao wanaona kuwa jamii za Kiafrika zinapaswa kubadili mitazamo yao kuhusu wanawake, na hapa Gemma Kilimali anasema angalau sasa kuna uelekeo chanya kuhusu madhila yanayowakuta wanawake. Kwanza ninashukuru kwamba jamii sasa hivi inaelewa na inaelewa kwamba kuna sio unyanyasaji. Ni ukatili. Ninasema sio unyanyasaji na ni ukatili kwa sababu ukatili una sura kubwa sana ya maumivu, na ndio maana tunasema ni ukatili. Anaweza kuwa saikolojia, anaharibikiwa kabisa kimwili na kadhalika, na hii inaweza ikamfanya mtu asiweze tena kutenda kazi kama alivyokuwa anatenda kawaida, lakini vile vile inamwondolea uthamani wake wa utu wake na kwa hiyo ni mtu ambaye anaathirika sana. Wanasheria na wanaharakati wa masuala ya wanawake wanasema moja ya changamoto kwa wanawake kupata haki zao ni pamoja na ukimya ulioko kwenye jamii na wao wenyewe kuhusu vitendo wanavyofanyiwa majumbani. Gema Kilimali anazitaka serikali zivunje ukimya na kuwachukulia hatua wahusika wa vitendo hivi. Kwa hiyo tunasema serikali ya mitaa zipo zinayaona haya mambo yakiendelea. Kuna kitu ambacho Tanzania tusipokiwekea maanani tutaifisha taifa hili na hatutakuwa na taifa ambalo lina heshima yake. Kitu hiki ni nini? Unyamavu, ukimya. Serikali za mitaa zinajua, jamii inajua, lakini tuko kimya, na sasa hivi tunaogopana kwa kusema, nikinyanywa mdomo wangu he, sijui kama nitafika nyumbani, nikinyanywa hiki sijui kama nitafika nyumbani. Nani anasema hivi? Huyu ni mama, ni mwanamke na ndio mwanamke tunayetakiwa tumuite malkia wa taifa, malkia wa taifa, kwa sababu bila yeye hatutakuwa na taifa, lakini vilevile bila nguvu kazi yake hakutakuwa na maendeleo. Fanya mfano tu wa maendeleo mbalimbali mbali yaliyofanyika. Mtu anaweza kuwa hakuwa na kitu chochote, akiingiza tu mwanamke ndani, kwamba ni mke, unakuta kwamba kuna anza kuonekana kiti cha pili, sahani ya pili na kadhalika. Ehe, nguo hii. Ni mwanamke mwenye dira mwanamke ameumbwa kuwa na vitu vingi kichwani, na hivyo anavibeba katika utekelezaji wake. Serikali ifanye nini? Mimi nafikiri serikali ni wakati wake sasa, wakuto kufumbia macho haya, na tuseme hatuna haja ya evidences nyingine, za evidence zimefichwa kwa sababu ya hali halisi ya, ya usalama, na hatuhitaji iunde vyombo ambavyo vinaweza vika track kwa ndani, kuona haya manyanyaso yanayotokea huu katili unaotokea na kuutekeleza na kufanyia kazi. Watetezi wa haki za binadamu wanaona ni zipi bado zimebaki kuwa changamoto kwenye jamii kuhusu haki za wanawake? Naemi Silayo ni kaimu mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Kwa kweli changamoto ni nyingi. Uh, ukimwangalia mwanamke unamwangalia katika nyanja zote, kiuchumi, kijamii, kisiasa. Sasa katika kila nyanja utaona bado tunazo changamoto. Nikija kwenye mfano kimfumo tunaona bado mifumo yetu ya kisheria, ya kisera inamgandamiza mwanamke, tunazo sheria ambazo ni bado ni kandamizi tukizungumzia masuala amirathi, ya mirathi tukizungumzia masuala ya umiliki wa rasilimali ikiwemo ardhi, tukizungumzia masuala ya ndoa za utotoni, mila kandamizi. Tunaona bado wanawake ambao wa, uh, changamoto zingine zinaanzia katika anapokuwa bado tunasema ni mtoto wa kike, eh, anauzishwa katika umri mdogo, ananyimwa fursa ya elimu, anakeketwa. Sasa zote hizi, ukiona mifumo yetu ya kisheria bado haijaweka ulinzi thabiti ambao unalingana na miongozo iliyowekwa ya kimataifa ya kulinda na kutetea haki za wanawake. Kwa upande wa serikali ya Tanzania ambayo ndiyo ilikuwa mwenyeji wa mkutano huu, imechukua hatua gani na mikakati ipi katika kufanikisha usawa wa kijinsia? Profesa Faustin Kamuzora ni katibu mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu, sera na uratibu. Uh, juhudi za kuhakikisha kwamba shule, e, sema kwa mfano sh, kuna shule ambazo ni za wasichana peke yao na zimeonekana kwamba mara nyingi wanafanya na wao vizuri sana, kwa hiyo ni juhudi za kuendelea kuhakikisha kwamba uh, pale ambapo sisi wazazi na viongozi wote kwa ujumla wapewe nafasi ya kuwaimarisha kuwa, kuwa kuwapa moyo, maanake tunahitaji kwamba akina mama wanapokuwa wanasayansi, ina maana watazaa wanasayansi wazuri. Kwa hiyo tunauhakika kabisa kwamba juhudi za kuhakikisha kwamba kwa e, tunapata wanawake wanasayansi zaidi inaendelea. Profesa Kamuzora hata hivyo anakiri kuwa bado changamoto ni nyingi, lakini serikali imeanza kuzifanyia kazi ili kuhakikisha kuwa kuna kuwepo na usawa wa kijinsia. Kweli kabisa kwamba uh, changamoto japo bado zipo za kupata usawa wa kijinsia, lakini hatua ambazo tumeshapiga ni kubwa sana. E, ni kwamba fursa za elimu hazibagui E, fursa za kazi ni kwamba sera zetu hazibagui jinsia na pale ambapo inalazimika ina upendeleo maalum kwa ajili ya, ya, ya, ya jinsia ya kike imekuwa ukitolewa. Msikilizaji Ms. nini kifanyike kuhakikisha kuna kuwepo usawa wa kijinsia na nafasi za wanawake wasomi hasa kwenye taaluma ya sayansi zinaongezeka barani Afrika? Naye Misilayo wa kituo cha haki za binadamu nchini Tanzania LHRC na Pasifika Ikemwa, mhadhiri katika chuo kikuu cha Kenyatta cha jijini Nairobi nchini Kenya, wanaeleza uh, yapo mambo kadhaa ya kufanyika. Cha kwanza kabisa ni kupata ule utashi wa kisiasa, lakini kingine ni kuweka sasa misingi ya kisheria eh, na kisera ambayo sasa itatoa fursa ya hizi haki kuweza kupatikana, lakini cha tatu sasa ni jamii kwa kiasi gani jamii tunatambua nafasi na haki za wanawake? Nini ambacho kinahitaji kufanyika ni sisi kama wa Afrika kugeuza mila zetu na kuzi, kuziondoa kuzitupa nje kabisa, zile mbaya, zile haziruhusu usawa wa kijinsia, na zile nzuri basi tuendelee kuzitumia. Mpaka kufikia hapa msikilizaji, ndiyo tamati ya makala ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Shukran kwa mwenzangu Stephen Mumbi. Hadi juma lijalo, naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.