Msikilizaji, miongoni mwa changamoto kubwa kwenye jamii zetu hivi sasa, hasa kwa wanawake kupata haki zao katika familia, ni swala la mirathi na uandikaji wa wosia. Lakini mbali na wanawake kukabiliwa na changamoto hii, hata wanafamilia wengine kama vile watoto nao wamekuwa wakipoteza haki za mirathi katika familia kutokana na kutokuwepo kwa wosia, ambao wanasheria wanasema ungerahisisha sana wakati linapokuja swala la ugawaji wa mali za marehemu. Kala ya jua, Haki Zako jumaa hili tunajadili umuhimu wa kuandika wosia katika kufuatilia mirathi. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu uandamane nami kwa takriban dakika kumi za sehemu hii ya kwanza ya mjadala wetu. Kutusaidia kuchambua maswala ya mtambuka katika mirathi na wosia, tunaungana kwenye laini ya simu na Abia Richard. Yeye ni mwanasheria kutoka kituo cha msaada wa sheria kwa wanawake nchini Tanzania. wilak msikilizaji, pengine swali ambalo tayari moja kwa moja wengi wetu tumeshajiuliza hivi sasa ni je, mirathi ni nini na wosia ni nini, na je vitu hivi viwili vinahusianaje kisheria? Abia Richard anatueleza. E, kama tukizungumzia suala zima la mirathi, mirathi ni utaratibu wa kugawana mali za marehemu e, ambazo anakuwa ameziacha au alizokuwa akimiliki kipindi asipokuwa hai. Kwa hiyo katika kugawana mali hizi pia kuna namna tofauti tofauti kwao. Katika mirathi tunajikuta tuna sheria ya, ya, ya, ya mirathi ya kimila na tuna sheria ya mirathi ya Kiislamu, lakini pia tunaosema kuna sheria ya mirathi hii ya kiserikali ambayo inaitwa Indian Succession Act. Kwa hiyo kutokana na sheria hizi tatu zote zinazungumzia namna ya kugawa hizo mali za marehemu. Wanawake mara nyingi ndio wanaonekana wahanga wakubwa wa masuala kama haya yanapokuwa yanajitokeza katika a, familia. Nini nafasi ya mwanamke katika mirathi? Kweli ukiangalia katika jamii yetu hasa e, ya ukanda huu wa Afrika, Afrika Mashariki kwa ujumla na hususani Tanzania, tunasema wanawake ndio wanaokuwa wa tanga wakubwa wazima la mirasi. Anapofariki mume, hakuna shida katika, uwezo, katika uwezo ukafikia hata siku moja, mume amenyang'anywa mali, mume amedhulumiwa mali za marehemu mke wake, au amefukuzwa kwenye nyumba. Yani inakuwa ni, ni chache sana kesi kama hizo, lakini mara nyingi wanawake ambapo wanafiwa na waume zao, imekuwa wakinyang'anywa mali za marehemu waume zao, imekuwa wakifukuzwa hata kwenye nyumba walizokuwa wakiishi. Imekuwa huu utaratibu wa kugawana mirasi baada au kugawana mali baada ya mume kufariki, imekuwa ni shida sana kwa wanawake na hasa ukizingatia sheria yetu ya mirathi ya kimila hii imemnyima fursa mwanamke kurithi mali za marehemu mume wake. Naona hiyo ndo changamoto kubwa ambayo inapelekea wanawake kuwa wahanga wakubwa wa, wa hili swala la Mirathi. Na, abia unadhani ni, ni kwa nini ni, ni mazingira ya jamii ama tunaweza tukasema ni tamaduni na mila zilizopo katika jamii ambazo zinamfanya mwanamke anakuwa hana nafasi sana linapokuja na swala la, la mirathi, kwamba ni sheria ya mirathi ya kimila hii imemnyima kabisa fursa mwanamke kulisi na anaambua kwamba atarisi mali za marehemu mume wake kupitia watoto wake, na kama ikitokea mjane huyu hana, hana watoto eh, sheria ndio imemruhusu kwamba atarisi moja ya tatu ya mali za marehemu mume wake, kwa hiyo tunaona pia ni mfumo na tamaduni ya sheria yetu ya, ya kimila imemkandamiza huyu mjane katika kurithi mali za marehemu mume wake. Kumekuwa na maswali aa, katika jamii na swala linaloibuka ni kwamba kitu gani kitarahisisha ili swala la mirathi ama mchakato wa mirathi uwe rahisi, na linaibuka swala la kuandikwa kwa wosia. Pengine wosia ni nini? Kwa kweli changamoto hizi mzizi wake mkubwa au tiba yake kuu tunasema ni swala zima la kuandika wosia, na tumekuwa tukihamasisha jamii sasa kuandika wosia. Mm, tukitaka kujua ga wosia ni nini, tunasema wosia ni tamko au maandishi anayotoa mtu eh, wakati wa uwai wake, ili kueleza jinsi mali zake zitakavyogawanywa kwa warithi baada ya kifo chake. Kwa lakini katika wosia huu pia zipo aina za wosia. Kuna wosia wa mdomo, lakini pia kuna wosia wa maandishi. Wosia uh, huu una nguvu gani kisheria? Wosia huu una una nguvu kisheria kama ulivyo wosia wa maandishi, lakini una namna yake ya kuweza ku- kuweza ku- kuitwa wosia halali. Wosia huu wa mdomo lazima mashahidi wasipungue wanne, na wawili kati yao lazima wawe ndugu wa mwosia au watu baki na wawili, wanaobaki wawe watu baki ambao sio ndugu wa mosia. Kao lazima kuwe kuna vitu hivyo viweze kuzingatiwa ili kuweza kutoa huu wosia walali wa nini wa wa wa wa, wa, wa, wa, wa, wa mdomo. Na pengine unasema wasiwe ndugu, wanaweza wakawa ni watu baki, maanake marafiki, ama unazungumzia mjomba ama shangazi. Ninaposema wawe watu baki, na maanisha wanaweza wakawa ni familia zile za karibu au marafiki wa karibu na familia au majirani Eh, wa karibu na hiyo familia, lakini hao wengine wanapaswa kuwa ndugu, wanaweza wakawa ndo wao wajomba, baba mkubwa, eh, shemeji, mama mdogo, dada, kaka kuna tofauti kubwa pengine unapozungumzia wasia wa mdomo na ule wa maandishi, hasa linapokuja swala la mashahidi watakaokuwa wanashuhudia. E, ndiyo kabisa, kuna tofauti kati ya huo wasia wa mdomo na wasia wa maandishi kwa upande wa mashahidi, kwa sababu kwenye wasia wa maandishi mashahidi ambao wanatambulika kisheria wanaweza wakawa wawili tu, e, ambapo mwasia lazima awe anajua kusoma na, ku, na kuandika na wosia huu wa maandishi lazima uandikwe tarehe ambayo mwosia aliandika wosia wake, na pia lazima uwe na sahihi za mashahidi wote wawili, ambao wame, wame, wameweza kushuhudia wosia wa huyu wa mwosia. Na wakati tukiwa tumeanza kipindi chetu, Abia uligusia swala la mirathi, na sasa tunazungumzia kuhusu wosia, na watu wengi pengine wanakuwa wanadharau swala la wosia, na badala yake mwisho wa siku linapokuja kutokea swala uh, mambo ya mirathi inakuwa ni changamoto. Pengine kwa nini mtu analazimika ama atalazimika kuandika wosia? Umuhimu wa kuandika wosia kwa kweli ni muhimu, na inarahisisha, ina, ina, ina, ina taratibu nzima za kufungua mirathi na hata kugawana mali za marehemu kwa sababu pale ambapo wosia unakuwepo unakuepo ambao umeeleza kabisa nani atakuwa msimamizi, e, mali zangu zitaenda kwa nani, na inakuwa inarahisisha hata kwa mahakama, ni kwamba tu itaenda ita, itamuidhinisha huyo msimamizi ambaye ameshatajwa kwenye wosia, na, na msimamizi naye hatakuwa na migogoro mingi katika kugawa mali zile kwa sababu ataenda kugawa kulingana na, na, na, na, na marehemu alivyo Taka, au matakwa ya marehemu yatazingatiwa. Lakini pale kunapokuwa unapokua hakuna wosia, tunaona changamoto zinakuwepo ni nyingi na kesi zinakuwepo ni nyingi, kwa sababu watu wanakuwa kuna kugombea mali, kuna mtu huyu kusema hiki, hapana, hiki sitaki, na saa nyingine imepelekea hata wajane kukosa haki yao ya msingi katika hizo mali ambazo ametafuta ina mume wake. Kwa hiyo tunaona kunapokuwepo wosia ni vizuri, kwa sababu utamsaidia hata mjane E, au mjane kuweza kupata haki ambayo alitafuta yeye na mume wake, kwa sababu unaweza ukaeleza wazi kabisa kwamba fungu hili ni ni ni, ni jasho la, la la la mke wangu au la mume wangu ambaye tulitafuta naye, na fungu hili linalobaki basi ndo litaingia kwenye wasia, kwenye mirasi I'm sorry. Na watu wengi na hasa wale ambao bado hawajafikia ngazi ya kufikia ule umri wa uzeeni ambao tunasema hasa uh, vijana uh, wengi wanakuwa wanasema kwa wakati huu uh, bado muda wa kuandika wosia. Pengine ningekuuliza swali hili, wosia uh, unapaswa kuandika muda gani ama wakati gani ama ni wakati wowote tu unaweza ukaandika wosia? Wosia kwanza huko wa namna tatu katika kuandika, kuna wosia wa Kiislamu lakini kuna wosia wa kiserikali, wa sheria ya mirathi ya kiserikali, na kuna wosia katika sheria ya kimila. Unaona, sasa katika sheria ya Kiislamu wanasema ni mwanaume yote ambaye amefikia kwenye bale, anaruhusiwa kuandika wosia. Mwanaume yote ambaye ameshabale au mtu yote ambaye ameshabale, anaruhusiwa kuandika wosia kwa mujibu wa sheria ya Kiislamu. Lakini tunapokuja kwenye sheria ya kiserikali, tunasema kuanzia miaka kumi na nane anaruhusiwa kuandika wosia. Mtu yoyote ambaye ana miaka kumi na nane na kuendelea anaweza kuandika wosia, lakini hata katika sheria ya kimila pia vile vile, tumeambiwa kwamba mtu ambaye ana miaka kumi na nane na kuendelea mbele, basi anaruhusiwa kuandika wasia. Msikilizaji, kutokana na muda tuishie hapa kwa jumaa hili, na usikose sehemu ya pili ya makala ya Jua Haki Zako juma lijalo, ambapo tutaendelea hapa tulipoishia. Shukran kwa bia Richard kutoka Kituo cha Msaada wa Sheria kwa Wanawake nchini Tanzania, Wilak, ambaye tutaendelea naye jumalijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine. Kwa heri.