Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotega sikio matangazo yetu. Ni kukaribishe katika sehemu ya pili na ya mwisho ya makala ya jua haki zako, ya mjadala kuhusu maswala ya mirathi na umuhimu wa kuandika wosia. Juma lililopita tulianza kwa kuelezwa nini maana ya mirathi na wosia na umuhimu wa kuandika wosia kwa ajili ya kurahisisha mchakato wa mirathi. Leo tunamalizia tulipoishia juma lililopita, na bado tunaye wakili Abia Richard kutoka kituo cha msaada wa sheria kwa wanawake nchini Tanzania, WILAC. jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu nam Abia, unapoandika wosia, kuna haja yoyote ya kuwaita wale ambao pengine unataka waje kurithi uh, mali zako? Kwa kweli unapoandika wosia hakuna haja ya wale ambao wamehusishwa wame kwenye mirathi hiyo kushuhudia wosia ule. Hamna haja ya warithi, tuseme, kushuhudia wosia, kwa sababu cha kwanza wanaweza wakakuzulu wewe, mtu wa wosia. Kama ni, ni watoto umewarithisha, ume umesema hizi nyumba au akaunti ya yangu ya benki ina shilingi kadhaa ni za kwao, ukikuta wengine wenye roho ngumu sijui, wanaweza wakakuondoa duniani mapema ili waweze kurithi kwa kwa mapema zaidi Kwa hio wanasema sio usalama zaidi kwa warithi kufahamu wosia umezungumza nini. Na ndio maana unaambiwa sehemu sahihi au salama za kutunza wosia wako ni kwenye mabenki, makanisani, msikitini, kwa mawakili au kwa mtu yoyote ambaye unamwamini lakini sio mosia. Watu wengi wamekuwa kwenye mitandao wakivutana ama wakijadiliana kuhusu uh, namna ya kuandika uh, wosia wenyewe ambao umeugusia, umu, lakini kuna swala linalokuja la kwamba, uh, napokuwa nimeandika wosia, naweza kumrithisha mali zangu ama vile vitu vyangu mtu mwingine yoyote tofauti na wale ndugu zangu? Uh, tuseme labda kwa mfano sijaoa, nina mchumba, naweza nikamrithisha mali zangu? Sheria inakuruhusu mwosia kumpa mali yako eh, marehemu kugawa mali yake kwa mtu yoyote ambaye anahitaji. Na ndio maana unaweza kukuta kuna wengine wanaweza wakaandika hosia wakasema, basi mimi mali yangu naomba ipelekwe msikitini, e, au mimi mali yangu ipelekwe kwa watoto yatima. Yani unaruhusiwa mali zako kuzigawa kwa mtu yoyote. Kitu ambacho sheria haikuruhusu kwenye kuandika hosia ni kugawa mali ambayo sio ya kwako. Utakapokuwa umegawa mali ambayo sio ya kwako na ukaingiza kwenye hosia na kugawa kwa watu, hosia huo utatenguliwa na kuonekana sio halali au sio halisi kulingana na sheria. Lakini ukiwa ume umegawa mali ambazo ni za kwako wewe, ndio umezi umezitafuta, ni mmiliki ni wewe, hazina mgogoro, na ukagawa hata kwa mtu mwingine, ukanyima hata familia yako, hayo ni matakwa yako, na wanaheshimu matakwa ya marehemu. Kwa hiyo zitaenda kajinsi ulivyogawa, na wengi mara nyingi wamekuwa wakifanya hivyo na kuandika sababu. Mtu anaweza akagawa mali akawapa watu tofauti na familia yake, na anaweka sababu kabisa: sijataka mali hizi ziende kwa familia kutokana kuna ABC, au sijataka mali hizi ziende kwa mwanangu kutokana aliwahi kumfanya hiki na hiki, na kwao mali hizi zitaenda kwa mjukuu. Kwao kugawa mali, haijalishi unampa nani, lakini ni, ni matakwa ya mhosia, na mahakama pia itaheshimu matakwa yake. Cha msingi ni wasia huo, wasia huo huo kihalali kisheria kwa kufuata taratibu zote za namna ya kuandika wasia na uh, nimekuuliza hivyo kwa sababu uh, mtu anaweza akasema, wakati marehemu baba au wakati marehemu mama anaandika wosia sikushirikishwa, na nyinyi mmeleta wosia, ana namna gani pengine ya kutaka kuhakiki ule wosia, ili kujua kama kweli kile kilichoandikwa kiliandikwa na marehemu wakati akiwa hai? Wosia wa maandishi una mashahidi wawili. Kwa cha kwanza kuthibitisha ule wasia umeandikwa na marehemu ni hao mashahidi wawili ambao walisaini wasia huo. Kwa watakuja wale walio saini kwamba kweli sisi tulisaini wasia huu na aliyeuandika ni fulani. Lakini pia kuna sehemu iliyotunzwa na maana hapo alipopeleka alipeleka marehemu na watu walimwona yule atakuwa ni shahidi ni kweli huo wasia uliletwa na mare, na, na marehemu kipindi cha uhai wake na ndio yeye aliyekuwa amefanyaje ameandika na kuleta hapa kwa ajili ya kuhifadhi. Lakini kuna kuwa na mwanasheria hata kama ulihusika uli, uli kwa mwanasheria ambaye ali kusaini wosia ule eh, au ameutunza wosia ule pia, anaweza akatolea ushahidi kwenye hilo kuthibitisha kwamba huu wosia ni wa marehemu. Kwao kuna vitu kama hivyo vya ushahidi, lakini pia wamesema wosia ule unatakiwa kusainiwa. Kwao kuna ile signature au wengine wanaweka hata dole gumba, kwao unaweza ukathibitisha, kwa sababu kuna nakala zingine ambazo marehemu anaweza kuta alisaini, ukaangalia maandishi yale na haya, eh, ni sahihi na ukatambua kwamba huu kweli ni wosia wa marehemu au dole gumba hili na ambayo walishaweka kwenye dokumenti zingine au kwenye nyaraka nyingine tofauti, kwamba dole gumba linaonekana linafanana, kwa hiyo inaonekana kweli huyu ni marehemu aliyeacha usia. Una migogoro kama hiyo mahakamani, ipo, sio kwamba ipo ipo, ni mingi tu. Unakuta watu wanasema hapana, sio usia huu, sio marehemu aliyeandika, au wakuwa baba yetu aliyeandika, tuna mashaka. Lakini kuna taratibu zinafanyika, kuna upelelezi unafanyika, ikiwemo mashahidi kama namna hiyo, kuleta ushahidi, lakini hata kuchunguza mm, hizo alama za vidole kama aliweka aliweka hiyo finger prints, au kuchunguza hiyo sahihi yaliyoweka kama ni ya marehemu kweli, kwa kupitia nyaraka zingine ambazo aliwahi kusaini kipindi cha uhai wake na kuweza kutambua uhalali wa wosia, kama napotokea migogoro ya namna hiyo hiyoa. Na, pengine unaweza ukabadilisha wosia, naweza nikawa niliandika awali, lakini nikakumbuka kwamba kuna mali ambayo nimeiongeza wakati nikiwa bado niko hai, naweza nikaubadilisha. Na, na utaratibu ukoje unapotaka kubadilisha wosia? Wosia unaweza ukaubadilisha wakati wowote ule unapokuwepo hai. Unaanza ukaandika wosia leo ukaamua kumrithisha mke wako, na kesho mkawa mmeamka mmepeana taraka na mke wako, unaweza ukaandika wosia ukabadilisha. taratibu ni kwamba lazima unapoandika wosia wa pili uongeze kipengele cha kusema wosia huu umetengua wosia ambao niliandika hapo mwanzo. Kwa hiyo sije tu ukatirilika kuandika wosia mwingine na gawa malihivi hivi wakati hujatengua ule wa mwanzo, italeta mgogoro. Kwa hiyo unapoanza kuandika wosia wa pili ukumbuke kuandika hicho kipengee cha kwamba kwa wosia kwa huo ulioandika tarehe hiyo umetengua wosia ambao ulikuwa umeandikwa tarehe fulani. Kwao unaruhusiwa kutengua wosia wako. Wakati tuko tunaanza makala yetu, pia ulizungumzia kuhusu swala la msimamizi wa, wa mirathi na pia ul, uh, ulimtaja katika uh, umuhimu wa kuwepo katika wosia. Huyu msimamizi wa mirathi anachaguliwaje na n, ana majukumu yapi linapokuwa linatokea swala lolote ambalo lina utata kuhusiana na wosia na ambao alikuwa ameuacha marehemu? Suala la msimamizi wa mirathi, kwanza, mara nyingi ambapo unakuwepo, una wosia, lazima unakuwa unamtaja na msimamizi wa mirathi, na ikitokea haujamtaja kwamba nani atakuwa msimamizi wa mirathi, basi taratibu zipo ambapo atafanya maombi mahakamani ya kuomba kuteuliwa kuwa msimamizi wa mirathi, na atapewa usimamizi wa mirathi, na atasimamia hizo mali za marehemu. Labda tungesema ni majukumu gani aliyonayo msimamizi wa mirathi? Moja e, ya majukumu ya msimamizi wa mirathi ni kukusanya mali za marehemu. E, hii ni pamoja na madeni ambayo anadaiwa marehemu na ambayo anadai. E, na ukisha kusanya mali hizo, e, anatakiwa kugawa. Kabla ya, ya kugawa mali anatakiwa kulipa madeni kwanza, alipe madeni yote ambayo anadaiwa marehemu, lakini pia akusanye madeni yote ambayo marehemu alikuwa anadai lakini akishafanya hivyo basi, atagawa kile kilichobaki. Kama amelipa madeni, kimebaki hiki, anatakiwa ku, ku, kugawa sasa kwa warithi wote. Na akishamaliza kugawa, kubwa na la msingi, anatakiwa kutengeneza taarifa ya ukusanyaji na ugawaji wa mali za marehemu na kuwasilisha taarifa hiyo mahakamani ndani ya miezi sita. Msimamizi wa mirathi anaweza akawa ni sehemu ya mashahidi uh, inawezekana msimamizi wa mirathi akawa ni sehemu ya mashahidi wa wasia. Nyinyi kama wila bila shaka mmekuwa mkipokea kesi nyingi, pengine ni nyingi kiasi gani na ni ngapi, pengine kama una kumbukumbu sahihi, ambazo mmeweza kufanikiwa uh, kuzishughulikia ipasavyo kesi za mirathi? Kwa wila tumepokea, kwa mfano tukizungumzia takwimu za mwaka jana, mirathi ndo ilikuwa ikiongoza ilikuwa ikiongoza, wa tupokea kesi nyingi za mirathi kuliko, tofauti na kesi zingine ambazo zilikuwa za ndoa na matunzo ya watoto na vitu kama hivyo, lakini kesi za mirathi zilikuwa zimeongoza na miongoni mwa hizo nyingi au asilimia e asilimia moja ya kesi zote ni walio, asilimia moja ndio waliokuwa wameandika wosia na zina mgogoro, lakini nyingi zilizopo ni kwamba hazina wosia. Naam, kwa kumalizia tu makala yetu ya Jua Haki Zako, uh, Abia Richard uh, uh, unatoa wito gani kwa jamii? Unatoa wito gani kwa wale ambao wanafikiria kuandika wosia? Unatoa wito gani kwa wale ambao hawajaandika wosia? Wito wangu mimi kwa ambao hawajaandika wosia, ningependa kuwashauri kwamba jamii tubadilike, tuachane na kuwaza zile mila potofu kwamba nikiandika wosia ninajichulia kufa au nikiandika wosia labda kifo changu kimekaribia au wagonjwa ndio wanaopaswa kutoa hosia, kwamba mtu anaumwa sana anafikiri sasa ndio anataka kutoa hosia. Hapana, tuweke hii taratibu ya kuandika hosia ni kama taratibu ya ambayo ni nzuri tu, na ambayo inaweza ikaupa ulinzi, ikaipa ulinzi mali zako. Kwa hiyo wito wangu ni kwamba jamii tupende kuandika hosia. Msikilizaji, na kwa maneno haya ya Abia Richard, mwanasheria kutoka kituo cha msaada wa sheria kwa wanawake nchini Tanzania, Wilak Ndiyo tunatia nanga ya makala haya ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo, ambapo tutaendelea kufahamishana kuhusu masuala ya haki za binadamu. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.