Msikilizaji wa RFI Kiswahili, ndoa za utotoni kabla ya umri wa miaka 18 ni ukiukwaji wa haki za binadamu. Licha ya sheria kukataza vitendo hivi, lakini bado vimeendelea kuenea duniani. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika li na watoto UNICEF, linasema ndoa za utotoni zinasababisha maisha ya mateso. Wasichana walioolewa kabla ya kufikisha umri wa miaka 18 ndio wengi, hawawezi kurejea tena shuleni na ndio ambao hukabiliwa na udhalilishaji wa majumbani. Wasichana wadogo ndio wako kwenye uwezekano mkubwa wa kupoteza maisha kutokana na athari za mimba na kujifungua, ukilinganisha na wanawake walio kwenye umri wa miaka 20, na watoto wao huzaliwa mapema au kufa katika mwezi wa wa kwanza wa maisha. Yao. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili inaangazia ripoti hii ya shirika la Umoja wa Mataifa la UNICEF na inavyodai kwamba tatizo la ndoa za utotoni limepungua na mataifa yamepiga hatua katika kudhibiti vitundo hivi, lakini bado bara la Afrika linakabiliwa na changamoto kubwa. Nchi ya Niger inaongoza kwa kuwa na asilimia 76, Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa kuwa na asilimia 68, na Chadi kuwa na asilimia 67 ya ndoa za utotoni. Kuzungumzia haya, na ungana kwenye laini ya simu na Koshuma Mtengeti yeye ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la wa haki za binadamu kutoka shirika la haki Afrika. Francis Yauma. Yauma unatazama Aje, tatizo ni kubwa kiasi gani katika pwani ya Mombasa la watoto kuolewa katika umri mdogo chini ya umri wa miaka kumi na nane? Kwa hakika ni jambo la kuhuzunisha pakubwa mno, si pwani ya Kenya ya Mombasa ama pwani ya Kenya swala so, hili ni Kenya nzima. Ukiangalia sehemu za Kisii, sehemu za North Eastern ya Kenya, watoto wadogo wa umri wa miaka chini kumi na nane, wengi wengi tena mno sana, wameolewa na nguvu, wameolewa na kichwa mimba, wolewa na nguvu kwa sababu ya mila tamaduni wakati kwa upande wako uh, Koshuma Mtengeti, kwa upande wa Tanzania hali ikoje? E, kwa upande wa Tanzania bado swala la ndoa za utotoni ni changamoto kubwa, na tukiangalia takwimu zinaonyesha kwamba asilimia thelathini na sita ya watoto wanaolewa chini ya umri wa miaka kumi na nane Ina maana katika kila watoto mia moja wa kike watoto thelathini na sita wanaolewa, na pia Tanzania imekuwa na changamoto kubwa kwamba tuna sheria ambayo hiyo rafiki kwa watoto ni sheria ambayo inaruhusu ndoa chini ya umri wa miaka kumi na nane, lakini vilevile kumekuwa na mila na desturi potofu katika mikoa, kwa mfano mkoa wa Tabora, mkoa wa Shinyanga, mkoa wa Manyara, Mara, Dodoma ni mikoa ambayo kwa kweli tatizo la ndoa za utotoni liko kwa juu sana, na ukiangalia taarifa iliotoka hivi karibuni ni kuwa ndoa za utotoni zinarudisha nyuma kabisa maendeleo ya watoto wote kwa ujumla, lakini pia namwathiri sana mtoto wa kike kukosa elimu ya haki yake ya afya, lakini vilevile pia, vile vile tukiangalia michakato mizima ya kimaendeleo. Uh, Francis Yauma, tunafahamu kwamba kuna sheria kali huko nchini Kenya za kudhibiti ama kuwalinda watoto wa kike ama wasichana wadogo walio chini umri wa miaka kumi na nane dhidi ya kuolewa, lakini tunashuhudia wazazi wakihofia kuwapeleka waliowapa mimba ama waliowalazimisha kuolewa watoto wao mapema zaidi. Naam, sheria ni kali, sheria iko lakini vita hivi ni vikubwa, watu hawajali wa hususan mila zetu, na wakati wanasema tamaduni zetu, basi si vita rahisi, ni vita vigumu licha ya kuwepo na sheria. Kuna Sexual Offences Act, ya Njoki Ndungu, ya, na tuko na Children's Act yote ni kuprotect, yote ni kuangalia maslahi ya mtoto, lakini kihakika bado kuna chini kwa chini. Mtoto hawezi lea mtoto, kwa hivyo licha ya sheria, lakini bado masuala hayo iko kwa wingi. Tuseme hakuna iko ikokoshuma bila shaka uwepo wa sheria Tanzania tunafahamu upo. Na hivi karibuni kuna kesi ilifunguliwa na mwanaharakati na kushinda kusema kwamba msichana hawezi kuolewa chini ya umri wa miaka kumi na tano. Lakini kinaonekana hapa kikubwa, na hata anakigusia Francis yaumma, ni swala la mila potofu Swala so, la mila potofu linaweza kukabiliwa kama tutafanya kazi kwa karibu sana na viongozi wa kidini na viongozi wa kimila, ikiwa ni kuwapatia mafunzo mbalimbali juu ya madhara ya ndoa za utotoni, mimba za utotoni, lakini pia kuwaweka sawa, kuonyesha faida ya watoto wa kike ambao wana, wanapata elimu. Na tumeona kuna mafanikio baadhi ya maeneo ambapo tumeweza ku kufanya kazi na wazee wa kimila, ambapo pia tumeweza kuwa na wasichana ambao tunawatumia kama role model, ambao wanaonekana wameendelea na jamii inabadilika taratibu, lakini vile vile pamoja na kufanya kazi na hawa bado ni lazima e, e, sheria ichukue e, e, mkondo wake. Watu ambao wana watoto wadogo ni lazima watafutiwe adhabu na waadhibiwe. Francis Auma, bara la Afrika ndilo linaonekana kumulikwa zaidi katika ripoti hii ya UNICEF. Asilimia kubwa ya watoto wanaoolewa wako chini ya umri wa miaka Kumi na nane. Unadhani ni kwa nini bara la Afrika linashindwa kubadilika licha ya ukuaji na upanukaji wa sayansi na teknolojia? Naam, kwa sababu wanasiasa, hakuna political goodwill, hawawajaitolea kimasumasu wa viongozi wa kidini hawajajitolea kimasumasu. Kwa kifupi watu wanachukulia suala hili, wanasiasa wanalitumia kwa maslahi yao, hawataki kuonekana wanalipinga, kukosa kura ama kuingia kwa masala ya siasa wa viongozi uh, uh, wa kidini, hapana, tutakosa, tutakosa mambo yetu, tutakosa umma tukilipiga swala hili. Akoshuma asilimia 38 kwa mujibu wa UNICEF ya wanawake vijana kwenye nchi za Afrika zilizoko kwenye jangwa la Sahara waliolewa kabla ya kufikisha umri wa miaka 18. Ripoti hii inaenda mbali zaidi, inasema kwamba jamii nyingi zinashindwa kumpa nafasi mtoto wa kike katika ngazi ya familia na kumwona kwamba anapaswa kukaa nyumbani kuliko kusoma. Nini kinaweza kufanyika ili kumpa nafasi mtoto wa kike akawa na sauti katika ngazi ya familia? Kwa, eh, jambo la kwanza, eh, tukumbutue kwamba eh, jamii yetu kubwa katika hii eh bara la Afrika chini ya jangwa la Sahara ni ambayo zinafata ule e, ule mfumo wa dume umetawala sana, lakini kinachoweza kufanyika kabisa, kwanza ni kumpatia mtoto wa kike nafasi ya kuweza kupata ulinzi dhidi ya dhidi ya e, changamoto ambazo zinamkabili kwa mfano, mimba za utotoni, ndoa za utotoni, kazi za nyumbani, lakini vile vile kunyanyua thamani ya huyu mtoto wa kike ndani ya familia na yeye atambulike, lakini pamoja na yote haya pia ni lazima tuwe na programu mbalimbali ambazo zinaweza zikawajengea wasichana uwezo wa kutoa sauti, lakini wao kujitambua nafasi yao katika jamii. Francis ya Uma, UNICEF inasema licha ya hatua zilizopigwa, lakini zaidi ya wasichana wadogo milioni mia moja hamsini duniani wataolewa kabla ya kufikisha miaka kumi na nane ifikapo mwaka wa elfu mbili na thelathini. Bila shaka takwimu hizi zinaogofya kidogo, pengine nini kinaweza kufanyika kuinusuru jamii ili kufikia mwaka usiwe na idadi kubwa kama hii ya wasichana walioolewa chini ya umri wa miaka kumi na nane. Kwa sasa, la muhimu ni advocacy, watu wajitokeze kimasomaso, washikadau wote ambao wanataka kupata sauti ya mtoto wa kike, watoto wadogo kutoolewa, na kuangalia maslahi yao za haki za kibinadamu, wajitokeze na nguvu. Hivi sasa ni wakati wetu mwafaka kuangalia janga hili tumeliangamiza. Naam, kwa kumalizia tu kwa kifupi sana uh, kwa Shuma Mtengeti, uh, unatoa wito gani uh, kwa jamii na serikali za bara la Afrika? E, kwanza kabisa tuangalie na tuheshimu mikataba ambayo tumesaini. Kwa mfano mkataba wa haki za ya mtoto wa Umoja wa Mataifa, lakini vile vile mkataba wa haki na ustawi wa mtoto e, wa Afrika. Lakini kikubwa zaidi pia tuhakikishe kwamba tuna tengeneza mazingira ambayo anaweza kumsaidia mtoto wa kike kwenye kupata msaada wa kisheria kupata msaada wa kupata e, e, ushauri na saa, pale, na saa na nasihi pale inapotokea kwamba ana shida na a, kwa kifupi. Francis Auma, wewe unatoa wito gani kwa serikali za bara la Afrika? Bara la Afrika, ni wakati wetu. Watoto ni wetu, dada zetu, mama zetu. Tujitokeze sasa, ni wakati wetu kumprotect, kuangalia kuwa mtoto wa kike amepata haki zake, na tuangalie kuwa tuko sawa na nchi zingine kama vile za magharibi huko, uh, nchi za European tuue atfaa kwa hivyo, tujitokeze sasa, tumlinde mtoto wa kike, mtoto mdogo, ili mila zilizopitwa, tamaduni zilizopitwa na wakati isiwe tena, maanake hivi sasa ni karni Yeah, nam msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kwa maneno hayo ya Francis Yauma na Koshuma Mtengeti ndio tunatia nanga ya makala ya Jua Haki Zako. Koshuma Mtengeti ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Children Dignity Forum la nchini Tanzania, na Francis Yauma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika la kule Mombasa nchini Kenya. Nam naitwa Emmanuel Richard Makundi, hadi juma lijalo, kwa heri.