Msikilizaji, hali ya umasikini, kuongezeka kwa wimbi la biashara ya binadamu na vita ni miongoni mwa maswala yanayoelezwa kuchangia pakubwa kuongezeka na kuripotiwa kwa vitendo vya ubakaji barani Afrika na hata kwenye mataifa yaliyoendelea lakini kwa siku za hivi karibuni, mbali na vitendo hivi kuripotiwa kufanywa na raia wa kawaida, makundi ya waasi, hata walinda amani wa Umoja wa Mataifa wamekuwa wakiripotiwa kutekeleza vitendo hivi, lakini changamoto imebaki katika kuhakikisha wahusika wanakamatwa na kufikishwa kwenye vyombo vya sheria. Kwenye nchi za Afrika Mashariki, nchi karibu zote zimeweka adhabu ya kifungo kisichopungua miaka 30 jela kwa watuhumiwa wa vitendo vya ubakaji. Wanaharakati wanasema vitendo hivi ni ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Makala ya Jua Haki Zako Jumaa hili inaangazia sheria kuhusu makosa ya ubakaji na kama zimesaidia kupunguza vitendo kwenye nchi za Afrika Mashariki. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu. Kwenye laini ya simu msikilizaji, tutakuwa na wakili Martin Oloo kutoka nchini Kenya na Felista Mauya kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Kwa kwanza tumsikilize wakili Martin Oloo, yeye ana mtazamo gani kuhusu sheria zilizopo na hasa kwa nchi ya Kenya? Kwanza kabisa ni kukubaliana ama kusema sheria inaweka mwongozo kwamba mtu yoyote ambaye anashukiwa hana hatia hadi apatikane na hatia, yani yuko innocent, hana hatia hadi apatikane na hatia. Na ikiwa upande wa mashtaka ama upande wote ule utatoa ilani kwamba unataka kumshtaki mtu, basi itabidi kwamba wao wawe na ile jukumu la kuhakikisha kwamba wanatoa ushahidi ambao hawezi kutingizika, hawezi ku, uh, uh, kuwa contradicted, yani hawezi ku, ku, ku mtu hawezi kupinga huku wakisema ya kwamba wana ushahidi kwamba fulani alihusika na kitendo cha ubakaji. Kwa hivyo hali hiyo bado ni hiyo hiyo, hali hiyo bado ni ya kisheria, na pia hali hiyo isimpe mtu yoyote ambaye anashtakiwa kuogopa. Naelewa kwamba kuna sheria ambayo inaitwa Sexual Offences Act ambayo imeelezea kinagobaga swala hili la Sexual Offences: ni, ni, ni, ni, ni, ni swala gani ama linahusu nini hasa. Na kwa sababu mwongozo huo umetolewa na hii sheria ya Sexual Offences Act, ha, mtu yoyote anayeshtakiwa katika na, na, na, chini ya sheria hiyo hana haja ya kuwa na wasiwasi kwa sababu inaeleweka wazi kwamba atakuwa na, na, na nafasi ya kujitetea atapewa ushahidi ambao utaelekea kum, kum, kumshtaki ambao utaelekea kusema kwamba siku fulani akiwa hana idini ama akiwa hana makubaliano na, na mwenzake alihusika na kitendo cha ngono ambacho kilikuwa cha lazima cha ubakaji na, na, na, na hivyo kwa hivyo kuna sababu ya kusema kwamba sheria ipo na ndiyo huwezi kukataa kwamba hamna akusingizia lakini hata ukisingiziwa kuna nafasi yako kujieleza mahakama na mahakama bila shaka itaona ukweli ama itachagua ita, ita, ita mbivu na mbivu. Msikilizaji, nchi nyingi za Afrika zimetunga sheria kali ili kuwashughulikia watuhumiwa wa vitendo hivi, lakini tunashuhudia hasa kwenye maeneo yenye vita kama vile kule Sudani Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Jamhuri ya Afrika ya Kati vitendo hivi vikikithiri. Je, wakili Martin Olo anadhani sheria hizi zimesaidia kupunguza makosa ya ubakaji? Kwa kweli sheria ipo na adhabu pia ipo, na labda tumeona ya kwamba kumekuwa na shinikizo kubwa hasa katika afrika e, mashariki na afrika kwa ujumla kuhakikisha kwamba watu ambao wanahusika wanahukumiwa na wanapewa kik, kik, hukumu kali. Kwa mfano sheria hiyo iliyoletwa hapa Kenya ya Sexual Offences Act ilikuwa na nia hiyo ya kuhakikisha kwamba Uh, kiwango cha hukumu na kiwango cha kidogo nidhamu kwa wale wanaohusika kinaongezwa, kinakuwa e, kizito kidogo. uh, kama kawaida, sheria inanuia mambo matatu. Sheria inanuia kuwaadhibu, sheria pia inanuia kuwazuia wale ambao labda wangependa kuhusika, na sheria pia inanuia kulipiza mahali ambapo labda waliohusika uh, ama waliokosewa wali wanaweza kuona kwa, kana kwamba haki imetendeka. Hiyo ndio hali ya sheria, lakini ukweli ni kwamba sheria ipo na ipo kwa sababu ubaya upo, ipo kwa sababu makosa yapo, ipo kwa sababu matendo haya mabaya bado yanaendelea. Na utaona ya kwamba licha ya kuwa uh, uh, nidhamu imezidishwa kidogo, uh, mahakama yanapeana uh, you know, yanapeana fines ambazo labda ni kubwa, lakini utaona ya kwamba vitendo hivi bado vipo, kwa sababu binadamu ni yule yule. Ana gano, uh, gano kumi za, za Biblia lakini bado anatenda vitendo vya wizi, bado anaua. Uh, madamu tupo duniani hapa, tutaendelea kuona vitendo kama hivi na pia nidhamu itaendelea kutolewa na huku tutapambana hadi siku ambayo tutaamua kwamba tuishi kwa njia ambayo labda ni ya utaratibu, ni ya uungwana, lakini sio njia ya kinyama jinsi tunavyoona mambo mengine yakifanyika. Msikilizaji, kama muungana nasi makala ni jua haki zako na leo hii tunaangazia sheria zinazodhibiti makosa ya ubakaji. Watetezi wa haki za binadamu msikilizaji, wao wana mtazamo gani kuhusu vitendo hivi vya ubakaji? Felista Mauya ni mwanasheria kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. kwanza kabisa kabla ya kugusia sheria, ubakaji ni mojawapo ya ukatili ambao huu unahusishwa moja kwa moja kama ukatili wa kingono na ukatili huo wa kingono mara nyingi huhusishwa na vitendo mbalimbali, kwa mfano zile unyanyasaji wa au bugda za kijinsia, kujamiana kwa maharimu, ubakaji. Unaweza ukawa ndani au nje ya ndoa, kuna ulawiti, kuna kwa hiyo, kuna mambo mengi nda, nda, ndani hiyo, na ukiangalia ukeang, katika hili tunaangalia zaidi kwa mfano, kuna kujaribu kulazimisha ngono. Yote hayo yanaangukia ndani ya masuala ya ubakaji, kuweka mazingira ya ngono isiyo na ridhaa, yani kuna maswala mbalimbali mbali. Lakini tukitazama kabisa kosa lenyewe hilo la ubakaji, nadhani msikilizaji anaweza akafahamu kwamba kosa la ubakaji ni kosa mojawapo kati kosa ya makosa no, yanayochukua nafasi kubwa ya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia hasa kwa wanawake msikilizaji kufahamu zaidi kuhusu sheria za Tanzania zinasemaje na zinasema nini kuhusu maswala ya kujamiana na vitendo vya ubakaji, huyu hapa tena Felista Mauya kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Sheria ya kanuni ya adhabu kama ilivyorekebishwa na sheria ya makosa ya kujamiiana imetaja makosa hayo hususan katika sehemu ya kumi na tano ya sheria hiyo, na ukiangalia ubakaji umetafsiriwaje, kwamba ni kitendo cha mwanamume kumlazimisha, yani kwa kwa nguvu mwanamke pasipo na ridhaa ya huyo mwanamke kufanya kitendo hicho. Sasa kwa sababu tunaangalia sheria katika mapana yake, kuna sheria ambazo ni nyingi maanake, ni hili ni kosa, ni mojawapo ya kosa dhidi ya ukatili wa kijinsia. Kwa hiyo kuna sheria hapa Tanzania ambazo zimeainishwa na ukiangalia sheria hiyo ni sheria ya kanuni ya adhabu sura ya kumi na sita sheria ya ndoa ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na moja na tukiangalia pia sheria ya mtoto ya mwaka elfu mbili na tisa hapa Tanzania. Inaonyesha kosa hiyo kwamba limetaja ni mojawapo ya makosa la jinai. Sasa unapoangalia ni kifungu kile cha mia moja na thelathini ndio kinatoa adhabu hususani kwa kwa kwa kwa nani? Kwa mtu ambaye ametekeleza ametekeleza kosa hili. Na lakini pia kuna mazingira tofauti tofauti ya kubaka, kwa mfano mwanaume kujamiiana kingono na msichana au mwanamke bila ridhaa yake. Kuna mume kufanya tendo la ngono kwa nguvu na mke wake ambaye wakati huo ndoa yao imetenganishwa kumwingilia kingono mwanamke hata kama amekubali, lakini akiwa katika hali ya ulevi, ilimradi tu ithibitishwe kuwa hapakuwa na makubaliano kabla ya kunywa pombe au kilevi. Mwanaume kupata kibali cha kumwingilia mwanamke kingono baada ya kujifanya, yani ile kumlazimisha. Na pia kumwingilia kingono mtoto wa kike bila kujali ameridhia au, ilimradi mtoto huyo awe chini ya miaka kumi na nane. Hii inaainishwa kabisa moja kwa moja kwenye sheria ya mtoto wa mwaka elfu mbili na tisa. Kwa hiyo ukiangalia hili kosa, ni kosa ambalo pale mtu ambapo hana ridhaa, ndo tunaposema ubakaji umetokea. Na kwa kwa, kwa kosa hili hapa nchini, mara nyingi adhabu yake imetolewa ni kifungo cha miaka msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndiyo natia nanga makala haya ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.