Na asante sana mwenzangu Sabina Krispin na Bigambo, na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, nikikualika katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili hii, tukitathmini kwa kina michuano ya kombe la shirikisho, hatua ya marejano, ambayo inatazamiwa kuchezwa wiki ijayo. Lakini aidha, uh, tuta nitaungana ungan, na mwenzangu Victor Abuso hapa ambaye amekuwa akifuatilia sherehe ama hafla siku ya mwisho ya ufungaji wa michuano ya ya jumuiya ya madola katika jiji la Gold Coast kule nchini Australia. Lakini katika mjadala wetu wa hivi leo nitaungana na mwandishi wa habari za michezo Alois Mchunga akiwa kule mkoani Iringa ni kusini magharibi mwa Tanzania. Alois, Asante sana kwa kuungana nasi na karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili hii. Asante sana. Nam uh, lakini awali ya yote, msikilizaji ni kufahamishe japo kwa muktasari uh, taarifa za michezo zinazojiri duniani wakati huu, tukianza na mashindano ya Jumuia ya Madola na mwenzangu Victor Abuso ameingia hapa studio, yeye alikuwa akifuatilia kwa kina uh, michuano hii. Victor Abuso, uh, siku ya eh, leo ni, ni ufungaji wa, wa, wa, wa michuano hii na hasa nini ambacho kimejiri kwa ujumla? Asante sana mwenzangu Fredrick Nwaka. Ni kweli michezo hii imekamilika katika mji wa Gold Coast uh, kule chini Australia, na wenyeji wamemaliza mali, wa kwanza wa kupata medali 198 80 za dhahabu 59 za fedha na 59 za shaba. Uingereza imekuwa ya pili kwa medali 136, huku India ikimaliza tatu bora kwa medali 66. Afrika Kusini imemaliza katika nafasi ya sita duniani ikiwa ya kwanza barani Afrika kwa medali 137, ikifuatwa na, eh, na Nigeria ambayo imeshikilia nafasi ya tisa uh, kwa medali 24. Kenya imemaliza katika, katika nafasi ya 18 duniani, ya tatu Afrika, huku uh, ikijipatia medali kumi na saba zikiwemo nne za dhahabu. Lakini Uganda wamemaliza katika nafasi ya 15 wakiwa na medali sita, Uh, tatu za dhahabu. Michezo hii imemalizika leo Jumapili kwa mbio zile za marathon uh, kwa wanaume na wanawake. Mabingwa wa mbio hizi ndefu ambao unafahamu kwa muda mrefu wamekuwa kutoka Kenya hawakufanya vyema sana na mimi nasiamini. Uh, Michael uh, Shelley kutoka kule Australia ameshinda uh, mbio uh, za marathon kwa upande wa wanaume, akifuata na mganda Munyo Solomon Mutai. Kwa upande wa wanawake, mwanariadha kutoka kule Namibia Uh, Hel uh, Helalia Johansen ameshinda uh, uh, medali ya dhahabu uh, huku medali ya fedha ikimwendea uh, Lisa Waitman kutoka kule Australia Nam, lakini mbali na riadha bwana nwaka kuwa rakaraka tu ni kwamba uh, timu ya taifa ya wanaume ya Australia imeshinda dhahabu katika mchezo wa kikapu kwa upande wa wanaume, lakini New Zealand wao, uh, wameshinda wa dhahabu katika mchezo wa raga kwa upande wa wachezaji saba kile upande mchezo ijayo itafanyika kule mjini um, Birmingham nchini Uingereza mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Lakini pengine abuso tunaona, uh, katika siku ya mwisho ya mbio hizi hatujaona makeke ya wanariadha kutoka nchini Kenya kwa upande wa wanawake. Pengine sababu ilikuwa ni nini hasa? Wamezidiwa na, na Mganda na raia wa Australia nam. Ni kweli, ukizungumzia uh, mbio hizi za marathon. Lakini kwa jumla uh, kwa kweli ni kwamba nwaka wanariadha wa Kenya wajifanya vyema sana wakati huu ukijaribu kulinganisha na miaka iliyopita. Na baadhi ya watu wa karibu wamekuwa kinukuliwa, lakini ukutak kutajwa ukisema, kwamba uh, wanaamini kwamba kikosi kilichokwenda kule Gold Coast hakikuwa imara. Uh, kwa mfano wanariadha wa Kenya, kuna mamia ya yeah, wanariadha wa marathon ambao Nam, wanaweza kushiriki katika michezo kama hii, lakini wajua, ni jukumu la shirikisho la riadha AK kule nchini Kenya kuteua kikosi uh, ya uh, cheo riadha kwa hivyo waliwaamini wanariadha hao ambao, hasa katika mbio hizi ndefu za marathon, hawajafanya vyema sana. Uh, ni swala ambalo watakaporejea Nairobi uh, itabidi watu wajibu maswali, kwa sababu uh, riadha ni michezo <laughs> muhimu sana nchini Kenya, lakini pingine swali langu la mwisho, Victor Abuso, uh, Tanzania imerudi kama ilivyoondoka Burundi, unafikiri eh, tutaendelea, mataifa haya yataendelea kuwa asindikizaji mpaka lini, hasa kwa mtazamo wako? <laughs> <laughs> Uh, nanafikiri uh, kitu ambacho kinastahili kufanyika ni kwa taifa kama Tanzania ambalo naamini kwamba lina uwezo mkubwa um, sana wa kutoa wanariadha wazuri. Ulimwona bwana Alfred Simbu wakati wa michezo uh, bila shaka alifanya vyema, inaonyesha wazi kwamba uh, kuna vipaji kwamba, uh, kuna talanta. Kwa hivyo uh, kinachostahili uh, uh, kufanyika ni kwamba uh, wale wa viongozi wa riadha na serikali isaidie uh, kuisha kwamba hawa wanariadha wanajiandaa uh, vema na, kuwa na matumaini kwamba katika siku zijazo, mambo ya kule Birmingham mwaka 2022 na mambo yatabadilika. Naam, nakushukuru sana, uh, Victor Abuso na asante sana kwa, kwa tathmini hii ya, michuano ya, Jumuiya ya Madola ambayo inatamatika imetamatika hivi leo kule nchini Australia. Basi na shaka, wasikilizaji wetu tutaendelea kutembelea mtandao wetu kwa taarifa zaidi kuhusiana na mashindano haya. Asante sana Fred. Shukrani. Na pia kule, uh, nchini Liberia ni magharibi mwa bara la Afrika mahakama katika mji wa Monrovia ya imesimamisha uchaguzi wa marejeo wa, wa marudio wa kuchagua rais mpya wa chama cha soka nchini humo baada ya mmoja wa wagombea wanaowania urais George Solo kupeleka shauri mahakamani. Katika awamu ya kwanza ya uchaguzi huo, uh, Mustafa Raji alipata kura kumi na sita, makamu wa rais wa sasa Musa Shannon alivuna idadi ya kura kumi na tatu na Solo alipata kura tano. Mahakama imesimamisha uchaguzi wa marudio baada ya Solo kudai kwamba mmoja wa wagombea wa Mustafa Raji hajakidhi vigezo vinavyotakiwa ikiwemo elimu ambapo mgombea anapaswa kuwa na shahada ya kwanza ya chuo kikuu. Kwa mujibu wa taratibu, mgombea anapaswa kuvuna idadi ya kura kumi na tisa za wajumbe lakini, hakuna mgombea aliyefikisha idadi ya kura hizo. Na msikilizaji, sasa turejelee katika mjadala um, nilivyokujuza hivi leo awali, ninaungana na Alois Nchunga kule mkoa um, ni Iringa, na kipi ni kuomba radhi kwamba tumeshindwa kumpata mchambuzi wa masuala ya michezo Boniface Osano kutoka kule nchini Kenya. Alois, tunashuhudia Young Africans inakwenda, imeshawasili katika mji wa Hawassa kule nchini Ethiopia kupambana na timu ya Welati ya Dicha. Safari iliyo garimu takribani masaa tisa kutoka Dar es Salaam mpaka kufika katika mji huo ikijumuisha usafiri wa anga na barabara, unatathmini vipi katika mazingira anayozunguka mchezo huu? Kocha Joji Lwandamila ameshabwaga manyanga na ripoti kutoka nchini Zambia zikieleza ametia saini kandarasi ya miaka mitatu ya kutumikia klabu ya Zesco ya Zambia. Fledi Nwaka, kama ulivyozungumza, mchezo wa Yanga na Ulahitabicha uh, like uh, katikati mwa juma lijalo, bila shaka utakuwa ni mchezo ambao kwa timu ya Yanga watakuwa na mambo mengi sana ya kuyatazama kama watataka kufanikiwa kusonga mbele, pamoja na kwamba tayari walijikingia ushindi wa magoli mawili katika mkondo wa kwanza jijini Dar es Salaam. Uh, kwa sababu umezungumza hapo, umemtaja kocha wao Joji Randamila aliyeondoka katikati ama mwanzoni mwa juma hili katika kile kinachoelezwa kama kizungumkuti, kwa sababu hakujawa na taarifa rasmi za wazi kutoka klabu yenyewe ya Yanga kueleza kinaganaga kilichomkuta mwalimu mwalim Joji Randamila, lakini ni mpambano ambao wa mahakika utakuwa ni mzuri sana. Kama ulishuhudia mchezo wa kwanza uliochezwa jijini Dar es Salaam hapo, um, timu ya lahtaisa pamoja na kufungwa magoli mawili, walionyesha bado ni timu ambayo ina uwezo. Waliweza kuonyesha namna ambavyo wanaweza kushambulia kupiga pasi fupi fupi, lakini walifika kwenye lango la yanga mara kadhaa na walikosa magoli uh, ya idadi ya kutosha. Kwa hivyo nadhani kwa mchezo wa uh, katikati mwa juma lijalo, akiwa nyumbani Yanga watatakiwa kuwa na tahadhari kubwa sana na wakati huo ambapo na wanatakiwa wajiimarishe katika saikolojia ya Fredi, kwa sababu mwalimu ajojilandamia uh, kuwa ni muhimili mkubwa sana tangu ametua Yanga Afrika. Ni msimu huu wa, hawajawa na matokeo mazuri sana, hawajawa na nguvu nje ya uwanja, hawajawa na msimu mzuri, pamoja na kwamba wako nafasi ya pili kikuu Tanzania bara na wanaendelea kushiriki mchuano wa kimataifa, lakini mwalimu George Lwandamina alikuwa na nafasi kubwa sana katika kufikisha Yanga mpaka ilivyofika hapo ilipo. Kwa hiyo mpambano ambao Yanga itahitaji na tahadhari kubwa na itahitaji ihangaike sana ama iweke nguvu sana katika eneo la saikolojia, naam. Uh, msikilizaji, lakini uh, Aloice anataja nguvu ambazo Yanga inapaswa kuweka katika mchezo wa kwanza. Yanga ilipata ushindi wa mabao mawili kwa bila A mechi iliyochezwa Aprili saba katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam, ambapo ilikuwa ni sehemu tu ni mmoja wa michezo mingi ya kombe la shirikisho iliyopigwa siku hiyo, na mechi zingine ambazo zilichezwa ni pamoja na timu ya Asek Mimosa ambayo ilicharaza Beulazadi ya Algeria kwa bao moja kwa bila, wakati wawakilishi wa Kenya, wawakilishi wengine kutoka ukanda wa Afrika Mashariki, Gormaia ama Kogalo waliwatandika Supersport ya Afrika kusini bao moja kwa bila, na wakitazamia kucheza katika mechi ya marejano wiki inayofuata kuanzia hiyo kesho. Lakini kwa sasa pengine tuwasikilize wadau wa michezo aa, na hususan nchini Tanzania wakitathmini hatua hii ya kocha Joji Laundamina kuondoka ndani ya klabu ya Yanga katika sintofahamu hii na pia wakiangazia mechi ya marudiano dhidi ya Welatadicha kule nchini Ethiopia. Kuondoka kwa kwanza kocha George Chikelandamina kunaweza kuathiri kwa asilimia kubwa sana, uh, kuelekea mchezo wa pili dhidi ya Yanga kiufundi zaidi, kwa sababu ni kocha ambaye ana uwezo mkubwa tunafahamu alichofanya katika ngazi za klabu hizi Afrika, lakini pia amekuwa uh, na uwezo mkubwa sana wa kuweza kuendo pressure ya timu. Kuna wakati Yanga inawakosa key players, lakini yeye anaweza kuwachukua vijana kuwatengeza kisaikolojia na kuweza kwenda kuifanya kazi. Mimi naitwa Moshi Balemegwa. Maandalizi maandalizi yako vizuri, na kutokana na sekretari iliyopo, kwa jinsi vilivyojiandaa, ila ijapokuwa na tatizo la kocha, haijulikani kuwa tatizo ni nini, ila nadhani waliopo watajiandaa vizuri kuhakikisha timu inashinda mechi ya marudiano. Mimi nasema ndo maana kafu waliweka mechi za mikondo miwili kwa maana ana kuna, kuna first leg na second leg. timu kifanya makosa kwenye first leg unaweza kujirekebisha kwenye second leg. Upande wa yanga wasijione kwamba wameshapita bado, wanatakiwa waendeleze mikakati ile ile ya mechi ya kwanza, kwamba wajue kule walienda kwanza upya na wanacheza ugenini, kwa hiyo kwa maana hiyo mi nasema ni nusu kwa nusu, bado wale wana uwezo wa kuweza kucheza vizuri nyumbani wakashinda, na yanga vile wanaweza kucheza wakiwa ugenini wakashinda, kwa sababu hata kwenye mechi ya marudiano ya kwanza hapa tumeona wale jamaa wanaweza waka press, wanajua kudominate mpira, wanajua kucreate nafasi nyingi, lakini kitu gani kilichokuwa kimewashinda hapa? Labda hali ya hewa. Kwa hiyo Yanga lazima wajue kwamba wanaenda kucheza kwenye hali ya hewa tofauti na timu ile ambayo itakuwa itacheza kwenye uwanja wao na kutakuwa na mashabiki wengi athari lazima zitakuwepo, kuondoka kwa kocha na hili ndio maana hata kocha mwenyewe uh, Shadrack Sajigwa kama kocha msaidizi alikiri hili baada ya mchezo wao dhidi ya Singida, akasema kwamba kama kuna mtu muhimu kwenye eh, hata katika familia kama baba anapoondoka, lazima kuna mapungufu ambayo yatatokea. Lakini kwa mimi nautizama mchezo huu kwa tofauti, kwa namna ambavyo Yanga tuliona mchezo wa kwanza, wameweza kupata matokeo mazuri hapa nyumbani, umepata ushindi wa mabao mawili kwa sifuri, si haba U, ugenini wanaweza wakapata matokeo mazuri. kwa Yanga ni kile, kile, lakini lakini uh, kocha George Lundamina ni mmoja kati ya makocha ambao wamedhihirisha kwamba kocha anaweza kaamua matokeo. Anatumia kikosi kile kile, kile lakini wanapata matokeo. Kwa hiyo imani yako licha yeye kuondoka kwenye mchezo wa Marejano na imani Yanga ya inaweza kufanya vizuri. Inaweza kufanya vizuri kulingana namna mbabu, na namna ambavyo mwalimu anaandaa kikosi chake. Naam, hayo ni maoni ya baadhi ya wadau wa michezo nchini Tanzania wakitathmini mchezo wa Marejano baina Ayanka, ya Yanga na timu ya Wolaitta ya Dicha ya nchini Ethiopia. Unasikiliza makala ya Jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika 48 kikimbilia 49. Alois Mchunga Shadrak Nsajigo amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kuondoka kwa Joji Luandamia ni kama baba mzazi ameondoka ndani ya familia. Pengine kauli hii ina maana gani, na hasa wakati huu yeye akiwa na jukumu zito kwenye benchi la ufundi la kuiwezesha Yanga katika mchezo wa marejiano? Nafikiri alichokifanya Shadrack ni kusema uhalisia wa mambo ama ukweli wa mambo, Fredi, kwa sababu kijaribu kuangalia Joji Rwandamina kama ambavyo wadau pia wamemzungumza, alikuwa ni mtu muhimu sana. Michezo sabini na saba ameiongoza ame, ame, Yanga amepata ushindi michezo arobaini na tano, ametoka sare michezo kumi na nane na amefungwa michezo kumi na nne pekee. Kwa hiyo unaangalia nusu zaidi ya nusu ya michezo ambayo amecheza ame, ame ameweza kuipatia Yanga ushindi, ama karibia nusu ya michezo ameweza kuipatia ushindi. Na kikubwa zaidi, ukiacha tu kwamba uwezo wake wa kuiongoza timu, Jiji Bandamina alikuwa ni kama mzazi, kama baba, kwa sababu unaweza kuangalia kwa mujibu wa taarifa ambazo zilizadaa katika mitandao zikisema kwamba ni taarifa rasmi, anasema hajalipwa mshahara wake takriban miezi mitatu. Unamtazama ni kocha mkubwa barani Afrika, kocha ambaye aliongoza timu kufika nusu fainali ya michuano ya barani Afrika, kwa maana ya Zesco kufika nusu fainali ya Klabu Bingwa barani Afrika, anaweza kuvumilia kukaa miezi mitatu pasi kulipwa? ya ya, ya mshahara. Kwa hiyo moyo ni mtu ambaye zaidi kwa kwamba ni kocha mkubwa zaidi ya kwamba na na, na, na kiwango kikubwa cha cha cha kufundisha soka. Ni mtu ambaye pia ana, anachukua jukumu, anachukua majukumu ya kuwa kama mlezi ya mababa. Mtu ambaye anaonyesha kweli alikuwa anaitenda timu, mtu ambaye nje ya uwanja pia alikuwa yuko karibu sana na wachezaji, anamwambia bwana pamoja na kwamba hali ni ngumu, lakini mimi mwenyewe kama kocha wenu mkuu sijalipo miezi mitatu tupambane ni tushinde, tutimize wajibu wetu alafu tudai haki. Kwa hiyo kauli ya Sadra ina, ina, ina, ina, ina, pali pali kwa jibu inarejea pale pale kwamba George kwa ndani kwa kocha alikuwa ni mtu muhimu sana hasa, ukaribu wake na wachezaji na namna ambavyo ameweza kuvumilia yale magumu yote ambayo yangu ilikuwa inakumbana nayo, kwa sababu kwa kocha mkubwa wa kiwango chake wa kariba yake, huwezi ukategemea anaweza akavumilia kuto lipo mshahara miezi mitatu, lakini bado nakiongoza kikosi na bado anaendelea kupambana na, na kuwaweka sawa wachezaji wake kisaikolojia. Kwa hiyo ukienda uganini bila George, aai nakwacha katikati. Yanga wanatakiwa kama nilivyosema hapo awali, wa, wa, waweke nguvu sana katika eneo la saikolojia kwa wachezaji, kwa sababu ukiangalia katika uwezo uwezo wa kushinda, kwa maana ya kucheza mpira uwanjani, wanaweza wakaifunga Otabicha. Ukija kwenye swala la uzoefu, ni wazoefu wa michuano hii kwa miongo kuu, kwa, kwa, kwa mwongo mmoja uliopita, nadhani kila mwaka wameshiriki michuano ya kimataifa kama sika bingwa, wameshiriki kombe la shirikisho, kwa hivyo ni watu ambao wana uzoefu, ni watu ambao wana uwezo wa kuwafunga, lakini swala la saikolojia bado iwezekane kama mwiba kwa wachezaji ambao labda bado wana ule wasiwasi ama ile mshtuko wa kwamba Rwandamii ametaita wakati ambapo mapambano yanaendelea, ameweza kuvumilia na sisi, lakini ametaita katikati, kwa hiyo na bahati nzuri wamewahi kufika nchini Ethiopia kwa muda ambao wana- wanakaribia siku nne tano ama tatu za kujiandaa, kabla ya mchezo kwao, wanaweza wakajenga wachezaji vizuri k kisaikolojia chia eneo la mapambano ama kwenye uwanja wa vita kwa maana nam. Lakini Alois, unafikiri ni kwa nini uongozi ulichukua muda pengine kujibu taarifa ambazo zilikuwa zimezagaa kwamba kocha ameondoka klabu ya Zesco imeshathibitisha kwamba imemsainisha mkataba wa miaka mitatu na ataanza kuutumikia mwezi unaokuja wa Mei? Unafikiri kwa nini uongozi wa Yanga uli uli kutoa taarifa Zahara, ya haraka ya kuthibitisha kama kocha ameondoka ama la. Nafikiri kwanza hapa kuna kuna kuna kuna tatizo la mawasiliano feli, kwa sababu utaona hata viongozi wenyewe wa Yanga mara ya kwanza, wanasema taarifa anazipata kupitia vyombo vya habari na mitandao, hawakuwa na taarifa rasmi ya mwalimu Bandamina mwenyewe kama ameondoka mwalimu andamina mwenyewe atakwambia kwamba alikuwa ana mahusiano mazuri na baadhi ya viongozi ndani ya klabu ya Yanga. Kwa hiyo inaonekana kulikuwa na na, na, na, na kulegalege kwa mawasiliano, ama kulikuwa na hali ambayo ilikuwa si kimawasiliano baina ya klabu ya Yanga pamoja na kocha wao. Kwa hiyo pengine labda alikuwa anajua huenda labda ni uzushi ama ni, ni, ni, ni taarifa tu za mitandao, au pengine kama ni kweli, tunaweza tukaongea na George tukajaribu kumshawishi na kumeleza kinachoendelea. Unajua tena bado timu zetu pia zinaamini sana katika kufanya mambo kibaliza kwa mapigengia kwenye ile professional. Hata kama mtu akichukua maamuzi, tunaamini tunaweza tukamrudisha kwa mlango tuka wa nyuma, ama kwa kumtafutia watu wawili watatu, akamshawishi akamlipa hela ambayo inanalia hapa, karejea. Kwa hiyo nafikiri swala la mawasiliano ya na yale mazoea ya kwamba naweza tu mkafanya mambo mkamalizana pembeni, nje ya utaratibu, kwa nadhani labda hilo pia ilikuwa linawapa wasiwasi kubwa. Lakini kikubwa tumeona kwamba mawasiliano bado ni, ni, ni changamoto ndani ya klabu ya Yanga kwa sababu hata kocha msaidizi mwenyewe msajidi anahojia anasema hawezi akasema yote kuhusu kuandamia kwa sababu taarifa rasmi ya klabu haijatoka. Kwa hiyo nafikiri kuwa kumekosekana sana mawasiliano baina ya kocha pamoja na na, na klabu ya Yanga naam. Lakini sasa uh, kwa, kwa mazingira haya ambayo tunayashuhudia uh, wakati huu klabu ya Yanga ambayo ni klabu mashuhuri zaidi nchini Tanzania yenye mafanikio, ikishinda uh, mataji ishirini na saba ya ligi kuu, lakini ikishiriki mashindano ya kimataifa mara kadhaa na kufanya vizuri, ikiwemo miaka miwili iliyopita ambapo ilicheza hatua ya makundi ya uh, kombe la shirikisho eh, barani Afrika. Na hivi leo uh, George Lwandamina anatoka katika wakati ambao Yanga ilikuwa inamuhitaji zaidi, naweza kusema hivyo. Fundisho gani hapa ambazo ambalo klabu ngine mathalani Simba, ambayo ni pia inaendeshwa na wanachama uh, Gor Mahia kule nchini Kenya, FC Leopards, Rayon Sport kule nchini Rwanda, e, fundisho gani wanayopata kufuatana na haya ambayo yameikumba klabu ya Dar es Salaam Yanga Africans wakati huu? Nafikiri swala la msingi ni kujali ama kuheshimu e, mkataba wanaoingia na walimu wanaozifundisha timu hizi pamoja na wachezaji, kwa sababu hata ndani ya klabu ya Yanga tumbali yalondamina mwenyewe, bado kuna wachezaji wengine wa kigeni, wachezaji ambao wamekuja kucheza mpira wa kulipa hapa nchini, wana malalamiko haya kama ya kocha kwamba malipo yao ya mshahara wapati, labda zile motisha wapati, vipengele kadhaa ambavyo vilikuwa kwenye mikataba yao havijatekelezwa mpaka leo kwao. Nafikiri fundisho kubwa ni hilo, kwamba klabu hizi zinapoingia katika makubaliano, katika kandarasi na makocha ama na wachezaji, ni lazima zijifunze kuheshimu eh yale ambayo anakubaliana. Kama unahisi unaahidi kitu ambacho hauna uwezo nacho, ni bora ukamwambia mtu mapema kwamba, kocha, unakuja hapa, sisi hatuwezi kukupa dola mia mbili, sisi tutakupa dola hamsini, ile ambayo una uwezo nao. Kama kocha akakubali, basi mtaandikishana, lakini sio ukamleta kocha kwa, kwa kwa kwa vifijo kwa kwa kwa kila namna ya, ya, ya nachi alafu mwisho wa siku kocha analalamika kwamba hujamlipa miezi mitatu miezi minne. Kwa hiyo nadhani funzo kubwa sana kwa timu hizi Afrika Mashariki, Rwanda, Burundi, e, hapa kwetu Kenya na kokote kule, ni lazima wazingatie namna ya kuheshimu mikataba, kwa sababu si kwa Yanga tu hapo, makocha wengine pia. Fred, naweza kwa washahidi, wameondoka akina Micho kwenye timu ya taifa ya Uganda pale, alitoka na malalamiko haya haya. Mmhm, makocha wengine akina akina Ene na makocha wengi tu ambao paka wengine wameenda, wamechukua hatua za kwenda FIFA kushtaki kwamba hawajalipwa stahiki zao. Kwa hiyo ni suala ambalo uh, hatulioni hata kwa nchi ambazo zimepiga hatua katika soka. Huwezi ukakuta kocha analalamika kwamba hajalipwa ama pengine mkataba wake umechukwa sana. Sana unakuta watu hawa e, klabu inakuwa inawajibika ambavyo inatakiwa kulingana na kile walichokubaliana. Kwa hiyo funzo kubwa ni hilo tu, tujue namna ya kuheshimu kandarasi na mikataba ambayo tunaingia na watu wanakuja kufanya kazi kwenye vilabu vyetu. Nam, sasa pengine kwa kuhitimisha, Aloisi, nafasi gani unaitoa kwa, kwa Yanga katika mchuano huu wa marejeano ambao unatazamiwa kuchezwa Uh, siku ya, ya Aprili 18 katika mji wa Awasa kule nchini Ethiopia, unatathmini gani, una tathmini vipi mchezo huu na nafasi kwa timu zote mbili hasa ukiangazia Yanga? Na, tuli, tuli, tuli, Yanga mimi kama nilivyosema, unajua michuano kama hii mikubwa barani Afrika una, ina ina vitu vitatu ambavyo vinaweza vina, vina vikakuwezesha kushinda zaidi ya uwezo wako uwanjani. Swala la uzoefu lina, lina, lina nafasi yake kwenye michuano kama hili, lakini pia kubwa zaidi nimesema swala la saikolojia. Ukijaribu kuangalia Yanga, uzoefu anao wa kutosha. Ukijaribu kuangalia kiwezo kiwalinganisha na utagicha bicha, walikuja hapo, walicheza tuliwaona, ni watu ambao wanafurahia wana, wana, zaidi kuchezea mpira pasipo wanakuwa na focus ile ya matokeo ya kushinda mechi, na hiyo si tatizo lao. Nchi nyingi sana kutoka pembe ya Afrika, kwa maana nchi za kutoka Ethiopia, nchi timu za kutoka Somalia, nchi za kutoka Djibouti, wengi sana wanafurahia sana kucheza mpira, lakini si watu ambao wanakuwa na matokeo. Kwa hiyo ya nam nam na nam nam na, nama, na, na, na, na, na sana nam na kushukuru na, na, na sana Aloisi Mchunga, na asante sana kwa kuungana nami katika makala ya jukwaa la michezo, muda si rafiki sana, wakati wa asante sana, asante Nam, shukrani sana msikilizaji, kwa kuwa nami. Jina langu ni Fredrik Nwaka, na anarejesha kipaza sauti hiki kwa mwenzangu Sabina Crispin na Bigambo atamatishe matangazo ya jioni. Nam, msikilizaji, hadi hapa sina la ziada. Asante kwa muda wako pamoja nasi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada kutoka Dar es Salaam, Tanzania. RFI Kiswahili, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Asante sana kwa muda wako jioni ya leo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri, jioni njema.