Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi na hii leo tutakuwa tukiangazia kwa urefu sanaa ya upigaji picha, na kuzungumzia sanaa hiyo nitakuwa naye Imani Samila. Ni kijana wa Kitanzania ambaye amejikita katika upigaji picha wa aina mbalimbali. Karibu Msikilizaji, mwanafizikia Mfaransa Joseph Nisefori Niepsi ndiye mwasisi wa fani ya upigaji picha duniani na alianza jitihada za kusafisha picha mapema mnamo mwaka 1816 lakini alifanikiwa mara ya kwanza alipogundua kwamba anaweza kutumia aina fulani ya lami kuchora picha kwenye mwamba. Wakati fulani katikati ya miaka ya 1820 alipata lami bamba iliyotengenezwa kwa bati na risasi na kuiweka ndani ya sanduku lenye giza likielekea dirisha la nyumba yake na kuliacha lipigwe na nuru kwa muda wa saa nane na kufanikiwa kusafisha picha ya kwanza. Ili kuboresha mbinu yake zaidi, mnamo mwaka 1829 Ni fc alijiunga na mwanabiashara au mfanyabiashara maarufu Louis Daguerre. Miaka iliyofuata baada ya kifo cha Niepsi aliyefariki mwaka 1833, Daguere alifanya maendeleo muhimu. Watu walipoonyeshwa uvumbuzi wa Daguere mnamo mwaka 1839 walivutiwa sana na upigaji picha. Msikilizaji, mwishoni mwa miaka 1880 watu wengi waliotaka kupiga picha wasingeweza kufanya hivyo kwa sababu ya gharama na ugumu wa kupiga picha. Lakini mnamo mwaka 1888 George Eastman alipovumbua Kodak kamera iliyokuwa na filamu ndani yake na ambayo ilikuwa rahisi kubeba na kutumia, alifanya iwezekane kwa kila mtu kupiga picha. Nchini Tanzania miaka ya 80 90, ndio picha hasa zilizokuwa zikipigwa na mkanda huo ama filamu, ilikuwa unapeleka studio, inasafishwa, ndio unapata picha yako. Lakini hivi sasa kila mtu anaweza kupiga picha, na mabilioni ya picha ambazo hupigwa kila mwaka zinaonyesha kwamba bado upigaji picha ni maarufu, na wengine hutumia picha kuweka kumbukumbu. Karibu sana studioni Imani Samila, tuzungumzie kuhusiana na upigaji picha na namna picha ambavyo watu zinawasaidia katika matukio mbalimbali. Asante sana, nisikia furaha kwa hapo. E, ni mara ya kwanza tunazungumza pamoja kuhusiana na sanaa ya upigaji picha. We, ilikuwaje kuingia kwenye kupiga picha? Aa, mimi kidogo, e, kwenye sanaa ya upigaji picha nili niliingia kwa tofauti kidogo mimi, e, kwanza kati naanza e, mimi wakati naanza kuingia kuingiwa na maaba na mambo ya upigaji picha, mimi eh, tamaa yangu au kiu yangu ilikuwa kuwa mtu wa video, mtu ambaye nitakuwa nafanya video video, mtu ambaye unapiga picha za za video. Na nikabahatika nikapata nafasi ya kusoma Arusha kuna chuo Kilimanjaro Film Institute. Kwa bahati mbaya, nikiwa mwaka wa pili nilipata ajali. Uh, lakini nilipopata ile ajali ikanipelekea mimi eh, kuwekewa vyuma mkononi maalum ambayo vinaweza vikasaidia mkono wangu vika kupona. Wengi wanaita antena. Sasa madaktari wakashauri kwamba mimi kutokea pale nisingeruhusiwa kwa muda wa zaidi wa mwaka kufa, kubeba kitu chote kizito au kufanya kazi yoyote ambayo itaufanya huu mkono wangu wa kushoto upate yaani msukosuko. Sasa ah, ikawa kitu kigumu sana kwangu kwamba mm. Kwa, uh, sasa maana yake tena mama itakuwaje? ya. Basi tena yani kumona mm. lakini wakati nasoma kule mm. kila likizo nikirudi mm. eh, na kaka yangu nasema rafiki yangu amenizidi mm. anaitwa mm. Laurent, ye ni mpiga picha. Sasa mara nyingi nilikuwa nikirudi likizo, alikuwa ah, anafanya kazi kwenye kampuni nauza vitabu pale Slipway, naenda Dar es Salaam mm. Salaam ananiazima kamera yake natoka pale nji slipo, inapiga picha sunseti watu mm. tunakaa kwenye kompyuta yake tunaziangalia, ananipa maoni na edit na posti. Mi ni watu wakilaiki mtandaoni wakikoment, hiyo kwangu ndo inakuwa furaha. Kwa hiyo hivyo hivyo naenda, sometime namtumia ba au nikiposti kitu akiona, ananiambia bwana, ungefanya hivi ungefanya hivi. Kwa hiyo kidogo kidogo nikawa ni picha anapiga, lakini haikuwa kitu ambacho nakiota kuja kukifanya kama sehemu ya maisha kabisa. Sasa baada anavyokwambia, ni baada ile ajali ukawa umeingia ugumu wamimi tena kuwa na shoot video kwa sababu, ukiangalia mtu anafanya video, kwa mfano, umepata kazi ya kwenda kushuti mkutano, kama ni spichi inaendelea maana yake kuna uwezekano wa ukashika kamera lisalimo sali moja masaa mawili e. Na ukimkuta kama ni mwanasiasa mzungumzaji e. Masaa matatu e. Sasa <laughs> <laughs> mm. Kwa sasa ile maana yake kwa pale kwa mtu ambaye anaumwa mkono ni kitu ambacho kisingewezekana, kwa ni vigumu kwa sababu mkono ni kwa afu, kumbuka nina vyuma, kwa hiyo kichotokea pale mimi nikawa nimeanza kuwa napiga picha sasa, kwamba naona kuacha kuwa, kupiga picha ile kabisa mwaka ikawe ina nio ya ugumu sana kwa hiyo kichotokea nikawa najitolea na volunteer, kuna shirika tu NCA walikuwa na caravans kwa ajili ya kwenda kufundisha watu mambo ya mazingira utawala bora. Kwao mi nikavolontia kuwa napiga picha kajitolea, ehe. Sasa kwao nikipiga, ili nakuwa rahisi kwamba nikishika kamera kwanza, ni nyepesi. Kwao napiga picha tatu, na acha mkono nakuwa ujauma, napiga na acha, napiga na acha, kwao ikawa kidogo kidogo kidogo kidogo. Kwao kile kipindi chote ambacho nikuwa nauma mkono mi nikitumia kama katika upigaji picha pale, nikagundua kama mina uwezo mzuri tu kwenye kupiga picha aa, na watu wanapenda wana comment vizuri. Kwao hapo ndio mambo ambapo yalianza kubadilika sasa mbona watu wengine ambao walikuwa wananiamini kama mtu wa video wananiambia jo, tupige picha. <laughs> k kwa, nikagundua kwamba kumbe hichi huenda mm, ni kitu kizuri ndani yangu mm, lakini sikukiona siku kwa urahisi kupitia video. Maana kwao hiyo ndo kidogo, kwa ufupi, au nimeingia nime kwenye upigaji picha. Una, una miaka mingapi sasa unapiga picha sasa hivi? Tangu nimejiingiza rasmi kwenye haya mambo, nafikiri nafika miaka saba. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, kama ndiyo kwanza wajiunga nasi, hii ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mwenyeji wako katika makala haya ni mimi Stephen Mumbi, na hii leo tunazungumzia sanaa ya upigaji picha, na niko naye Imani Suleimani Nsamila, mpigaji wa picha kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania amekuwa akifanya kazi hii katika majukwaa tofauti tofauti. Nsamila, kazi hii ni kazi ambayo ulichagua kutoka moyoni, au ulijikuta tu umejisukumizia huko? Jambo la upigaji picha au kuwa mpiga picha ni kitu ambacho mimi niliamua na nilikichagua kutoka moyoni mwangu, na ndio maana hata nilivyoanza kujifunza au kujiingiza kwenye hii tasnia, niliingia kwa nguvu zote kili zote, yaani nilidedicate kila kitu ambacho wazazi. Walipokeaje? Baba na mama wali wenyewe na wenyewe walikuelewa walivyosema kwamba wewe unatamani kuwa mpiga picha? Kwa sababu tunafahamu wazazi, matamanio yao ni kwamba mtoto awe daktari, awe mwalimu na fani nyingine nyingi unajua. Uh, mimi bahati nzuri ambayo nimepata kwamba wazazi wangu walikuwa waelewa, ila tu kila mtu ana namna ambavyo unatakiwa umwingie ili akuelewe. Mm. Na wazazi wengi ujue, wanapenda kusema watoto zao madaktari, manani, ma pilot kwa sababu hizo ndio kazi ambazo watu wanaamini ndio kazi nzuri. Mm. Lakini mimi kwa kwangu mimi kazi nzuri yoyote, kazi yoyote inaweza kuwa kazi nzuri, inategemea wewe ni kwa jinsi gani unaifanya na nafsi yako inaipokea, kwa sababu kama ukisema ili mtu awe na kazi nzuri awe daktari awe pilot, mm, ndege zenyewe duniani hazitatosha je? Kama unataka kuwa pilot tu, kila mtu anaitengeneza yuko wapi? Inabidi kuwe kuna injinia anaitengeneza, kuna mgawanyiko e, mgawanyiko, kama wee daktari anaitengeneza dawa, daktari utatibu, hey, utatoa wapi dawa kwao? Inabidi tue katika, yani, dunia ni kama vile tuko kwenye disco, kila mtu anacheza mziki wake, huyu ana na step zake, huyu anacheza sahivi, anaruka, huyu amechuchumaa, huyu anacheka hivyo. Mimi wazazi wangu niliwashirikisha na utofauti wazazi wangu kwamba baba yangu mimi hana tatizo, yaani ukimwambia chochote unataka kufanya, huvunji sheria, unapenda kutoka moyoni mwako, ndio unaamini kitakubadilishia maisha, ndiyo na kusapoti. Mama yangu kidogo, yeye ya alikuwa na chochote unachomwambia lazima ajiulize maswali mengi sana, na simlaumu, ni kwa sababu ya experience labda ambazo wameshaziona kupitia watu wengine, kwamba aamba nataka kuwa mpiga picha. Yeah, the only image ambayo anayo kichwani ya mtu anayepiga picha ni mtu ambaye anapita na baskeli, anapiga anatoa mia tano. Kwa hiyo ha hataki mwanae labda awe vile, anataka mwanae awe zaidi ya pale kwa kupinga kwake sio kwamba hataki, hmm. Ni anataka awe shua. Je, unachokifanya naoekanacho kitakusogeza zaidi hata japokuwa na, na, za sikuwepo au wanaopiga picha kwa ajili ya vitu vikubwa kama matangazo walikuwa ni wageni mwanangu ataishia kwanza hata utamaduni wenyewe wa kupiga picha miaka ile ilikuwa, ukitaka kupiga picha wale ambao unawakuta studio au wale wenye utamaduni wa kupiga picha na kadhalika na kadhalika, ilikuwa ni watu wa kigeni yeah. Wazungu, Waarabu, waindi na kadhalika yeah. Ipi ilikuwa kazi yako ya kwanza ya kupiga picha na ilikuwaje? Kiukweli, mimi sina kumbukumbu kumbu, kusema kazi yangu ya kwanza, kwa sababu mimi kabla ya kwanza kupata pesa kupitia picha, mimi nilikuwa najitolea, napiga picha bule watu marafiki, kwa zote zilizokuwa, mimi nilikuwa ni kazi, ila tu ni kwamba inategemea, kuna nyingine ni kwamba malipo yake unayapata fich baadaye, mengine unapata hapo hapo, ila kazi kubwa ambayo ya kwanza nakumbuka, baada ya kuifanya mambo mengi yalitokea, ni kwamba mwaka elfu mbili na kumi na tano mwanzoni kwenye mm, mwezi wa tatu mm nilipata bahati mimi ya kupiga picha mkutano huko naitwa, ilikuwa ni presidential round table kwenye mambo ya central corridor haya mm, na marais kutoka hizi nchi zote za Afrika Mashariki na kati walikutana kwa ajili wali ya kujadili mambo mbalimbali mbali ya miundombinu ikiwemo reli ya central corridor mm. Kwa hiyo alikuja kutoka Dar es Salaam mm, Kigoma na angalia yeah, namna gani tunaweza kuingia DRC. Kwa, na pia, alikuja Rais Kagame, alikuja Nkurunziza, alikuja Museveni. Baadhi ya nchi ambazo marais wake hawakuja walituma wawakilishi. Kikwete pia, Rais Kikwete alikuwepo. Ile ndio ilikuwa kazi ambayo nilienda kupiga picha. Kabla ya hapo nilikuwa nafanya sana video, ila ile kazi tulivyopata, nilipopata, kukaa kunatakiwa mmoja apige picha, mmoja afanye video. Sasa mimi na rafiki yangu, picha ambazo zitatumika wapi? Sasa ni kwamba yule event organizer mm. alikuwa anahitaji documentation ya ile tukio lote, lote kwamba bwana, mimi nataka official photographer wa hii event, kwa sababu mi nimeoganize event nataka ni manage kila kitu mwenyewe staki kuonana. Kwa hiyo mimi nikapewa ile kazi ya kufanya, pindi hicho nikuwa napiga picha na video, yani bado kama nipo nusunusu, kwamba lakini mi najitambua kama mtu wa video ile, kwa sababu kazi nataka tufanye hivi, na hiyo na, na mi napendaga kupiga picha tu kama kwa kujifurahisha, ngoja nifanye kama kitu serious kwa hii event. Sasa nilivyopiga kuna watu wakaziona sasa zile picha, ambao wananifahamu mi kama mtu wa video sasa, ah, mbona usikupiga picha vizuri namna hii? Kwa kutokea pale, watu wengi ambao walikuwa wanapenda kunipa kazi za video wakawa wananipa kazi za picha, umeona. Hiyo ndo kazi ya kwanza naikumbuka. Lakini kazi kubwa ambayo nimewahi kuifanya kama mpiga picha, naamini ndo imezidi kufanya watu waniamini, imenikutanisha na watu wengi, imenitembeza maeneo mengi, nimejifunza vitu vingi. Wakati mwaka huo elfu mbili na kumi na tano mwezi kwenye mwezi wa tano, wakati mheshimiwa Januari Makamba anatafuta ana ridhaa ya chama chake kimchague kama mgombea urais, mimi nilipata bahati ya kuwa sehemu ya vijana wachache ambao aliwaamini na kuweka kwenye timu yake. Sasa ni waziri wa nchi ofisi ya makamu Mwa wa rais anashughulikia na muungano, na na mazingira yeah. Kwa hiyo kipindi kile akaniamini ya nikawa kwenye timu yake kama mpiga picha na hata kwanza nilivyoenda pia nienda kama picha na video Kuna kitu watu yani, nakiona kwenye kwenye picha. Sasa unajua watu wengi na kati sisi vijana nafikiri, watu kitu ambacho tunakosa sana ni watu wanaweza kutuambia ukweli na tukawaamini, mtu ambaye atakwambia umekosea hapa, watu ambao hawatuonei wivu, watu ambao wanataka watuone tumefika mbali. Na picha ulizokuwa unapiga ziko zinatumika wapi? kwa sababu ile ni kampeni na mgombea siku zote anatafuta namna yote ya kuwafikia watu ili wajue nini anacho ndani yake na anataka kuwafanyia nini. Kwa picha zangu mimi zikuwa zinatumika kwanza kwenye mitandao ya kijamii mm. anaweka e, kama yani hivyo, kwa ajili ya kumkampeni kama mgombea, na pia na ya kitu kama hicho. Na hata picha pekee ambayo nilipiga ambayo naipenda katika ile msafara wake, yote nililipiga picha basi, lilikuwa linatoka kwenye daraja la Kagera. Ni picha moja nzuri sana, ambao hata nikila nikitazamaga inanikumbusha mm. inanikumbusha mbali, baada ya ile shughuli imepita, na so wewe ume, umefanya shughuli za hapa na pale, nikaendelea na kazi zangu. Sasa nafanya mm. kazi zangu vile zingine tu, watu wanaona o, maisha yanaendelea mengine mm. msikilizaji mm. Ms. kama ndio kwanza jiunga nasi, niko niko naye Imani Suleiman Samila ni mpigaji wa picha na anapiga picha za aina mbalimbali. Msikilizaji, rekodi hii unaikumbuka, inaitwa African TP Collection ameimba Sam Fan Thomas. Alifanya vizuri sana kimataifa mwaka 1984 na rekodi hiyo. Sam Fan Thomas amezaliwa mwaka 1952 huko Bafoussam nchini Kamerun, na anafanya aina ya muziki akiita Makossa. Ameanza uimbaji mwaka 1968 na rekodi yake ya kwanza iliitwa Likiatu. Sasa sikiliza, kibao chake hiki kinaitwa Jema kutoka katika albamu yake ya Neng Makasi iliyotoka mwaka 1985. Kumbuka hii ni makala ya nyumba ya sana kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Steven Mumbi. Kibao cha kwake Sam Fantoma, mzaliwa wa Kamerun. Kibao kinaitwa Jema. Asante kwa msikilizaji uliye mlanda Sumbawanga mkoani Rukwa nchini Tanzania, ukitupata kupitia masafa ya FM na kwingineko nchini Tanzania tunasikika kupitia TBC FM. Asante pia kwa wewe unayetusikiliza ukiwa maeneo mbalimbali Afrika mashariki na kati. Pia unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia tovuti yetu ya wwwrfi kiswahilicom. Jina langu ni Stephen Mumbi na hii leo katika makala haya nazungumzia sanaa ya upigaji wa picha na niko naye Imani Suleiman Nsamila, mpigaji wa picha za aina mbalimbali kutoka nchini Tanzania. Baada sasa ya kampeni hizi za Januari Makamba, ambaye hivi sasa ni waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais anayeshughulikia muungano na mazingira kutamatika, nini kilifuata tangu tumemaliza ile kampeni na Januari? Sikuwaigi wala kusema, nimempigia mtu laba, naomba hichi, naomba hichi mm. Ni kwamba watu wameangalia kazi yako, imekutangaza watu wamekutafuta, bwana, tungependa nayo uwe sehemu ya kazi hii pia, kama unaona unaweza basi tukutane, tujadili, tupeane mpango na mkakati, unaendaje Sikilizaji, picha nzuri ni ipi? Vigezo gani vinatumika kupata picha bora na yenye kuvutia? Je, unaweza ukaishi kwa upigaji wa picha? Ni maswali muhimu ambayo bado yanastahili majibu. Wakati ukuta ndiyo nafikia tamati ya sehemu hii ya kwanza ya makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili, na hi leo nilikuwa nikizungumza na Imani Suleiman Nsamila. Usikose kutegea sikio makala haya sehemu ya pili. Jina langu ni Steven Mumbi, na kualika tena juma lijalo. kwa heri.