Yali yali yali. Yali. Yali Wikii. Wikii. Ni fahari yangu kwa mara nyingine tena kukutana nawe msikilizaji wa Idhaa Kiswahili ya RFI katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Makala yanayokumbusha yale tuliyoyapa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka na miongoni mwa leo utakayosikia ni pamoja na Monusco kusaidia mchakato wa kuandaa uchaguzi nchini Kongo Kituo cha televisheni ya Ufaransa France 24, kuzindua matangazo yake jijini Nairobi nchini Kenya. Lakini pia kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un juma hili alikutana na rais wa China Xi Jinping katika mazungumzo ya siri. Hayo ni miongoni mwa yale utakayoyasikia msikilizaji, na kualika andamana nami hadi tamati ya makala haya. Na tuanzie nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa juma hili, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliongeza jukumu kwa jeshi la kulinda amani nchini humo, MONUSCO, kusaidia mchakato wa kuandaa uchaguzi uliokusudiwa kumaliza utawala wa rais Joseph Kabila Kabange. Rasimu hiyo iliyoandikwa na Ufaransa inaongeza muda wa kuhudumu kwa kikosi cha MONUSCO kwa mwaka mmoja zaidi na kubainisha vipaumbele ambavyo kikosi hicho kitashughulikia kikiwa huko Kongo, kuelekea uchaguzi mkuu tarehe 23 Desemba mwaka huu. Msikilizaji, mataifa ya magharibi yameendelea kumshinikiza rais Joseph Kabila kuruhusu kubadilishana madaraka kwa amani baada ya uchaguzi huo wa Desemba 23 nchini humo. Moja kwa moja kwenye laini ya simu nami naungana na, na msikilizaji huyu akiwa mjini Bukavu huko Kivu Kusini, na kwanza anaanza kwa kujitambulisha namna hii kwa a mjini Bukavu niko nashimamia Fondation Bashizi Mudero wa Claude muniveau ya province ya Sud Kivu, kuhusu manda ya Monisco yenye iliongezewa katika nchi Kongo. Dunia yangu naona kama hiyo jambo ni jambo vizuri sana sirtuke mwa hii mwaka yenye tuko nayo mwaka elfu mbili kumi na nane. Hii tuko tunaenda katika katika uchaguzi engine. Kitu ngine inapendelea kwa ajili ya Monusco, ni kwa ajili ya magrupa arme, vikundi vyenye silaha viko mingi sana katika nchi yetu ya Kongo. Wala hiyo hiyo vikundi inakuwa ina bloke inatuma vitu vingi visiendelee katika nchi yetu ya Kongo na wewe ni mkazi wa maeneo ya Kivu Kusini huko. Pia kamishna mkuu anayehusika na maswala ya haki za binadamu katika Umoja wa Ulaya Cristos Stilianides alitembelea maeneo hayo hasa hospitali ya Panzi huko na akatambua kwamba vitendo vya ubakaji na ukiukwaji wa haki za binadamu bado Uh, vinaendelea kuripotiwa. Wewe kama mkazi wa maeneo hayo una mtazamo gani, pia kuhusu umoja wa Ulaya kutathimini hali ya mambo huko mashariki mwa Kongo? Sisi wakaaji wa, wa Provence tulifurahia hiyo visit ya, ya Christophe kwenye mwingine yetu ya Bukavu, na wakati alifika ku kwanza mimi kama vile msimamizi wa Fondation Bashizi tulimupokea vizuri sana na tukapima kuzungumza naye kwa ajili ya vitu vyenye vinafitikana huku kwetu mu province ya Sud Kivu. Unajua kama sisi ni sisi ni wakaaji population iko na iko na ina besoin inahitaji inahitaji soutien ya ya wakuu wenye kutoka Ulaya ma- masukumano fulani fulani kwa ajili ya uchaguzi, kwa ajili ya vitu fulani fulani, kwangu mimi naona kama ni kitendo kizuri sana, kwani yeye Denis Mukwege pamoja na hospitali yake Panzi anafanya kazi kabambi sana kwa kwa jimbo yetu, na sisi tunakuwa pale kwa ajili ya kutumika naye pamoja na kwa ajili ya kusapoti kila kazi yote tikana kwa ajili ya kusaidia wale wamama wenye kubakiwa na vitu vingine mbalimbali mbali. Nam Claude Muderwa, asante sana. Nikumbushe kuwa we ni msikilizaji wetu na umekuwa ukizungumza nami ukiwa mjini Bukavu, ni huko oh, Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. Asante sana kwa mtazamo wako, nashukuru sana. RFI, tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mamlaka katika nchi hiyo zilisema zinamchunguza kiongozi wa upinzani Moise Katumbi Chapwe ambaye aliapa kuwania urais katika uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka huu. Mwendesha mashtaka wa serikali Flori Kabange Numbi alisema uchunguzi huo unalenga uraia wake, ambapo mamlaka zinadai kuwa Katumbi ana uraia wa Italia kinyume na sheria za DRC. Tumemfungulia jalada la uchunguzi wa kisheria Bwana Moise Katumbi, ili muda utakaokuja aje kujibu mashtaka yote na matendo yake, na ni namna gani anaweza kutudanganya kuhusu uraia wake. Inakuwaje mtu ambaye anajijua kuwa ni raia wa Italia, katika kipindi chote hiki anakuja ofisini kwetu kuomba pasi ya kusafiria kitambulisho cha mpiga kura na amepewa kisha muda wote huu alikuwa gavana wa jimbo letu akiwa na vitambulisho bandia. Wakili wa Moise Katumbi mjini Lubumbashi, kusini mashariki mwa Kongo, Bwana Desire Kasakula aliambia RFI Kiswahili kuwa hatua ya kumfungulia mashtaka mteja wake ni ya kisiasa, ili kumzuia kuwania kiti cha urais mwishoni mwa mwaka huu, kama alivyozungumza na mwandishi wetu wa Lubumbashi, Lucien Kahozi Kosha nibitu bya ya haya si yeye afuate tu mama yake ya mwenye Katumbi Chapo yule alimzaa, atamwelezea kama Katumbi Chapo alimpatia alimzalia wapi. Tunajua kuko watu wale balitwita hapa sema Wanyamurenge au yake ni kabila ya Mkongo, lakini balikuwa na silaha banakuwa na vitu kariba natuelezea nchi mzima ya kwamba ni liba Kongomani, lakini paka Moizi Katumbi Chapo juu aiko na milisha mwe bote mnakula mu mkono yake leo anakuwa mbaya. Alikuwa na nyinyi kwenye serikali, alikuwa gavana wa Wakatanga, alikuya député mteu wa, wa, wa, wa, wa jimbo wa Katanga. Lakini juu ya nini hiye siku yote amukulamusha hiyo kitu? Katumbi Chapo iko na wantu milioni na milioni kumkongo, batasema yeye ni mkongomani wa Katanga na mshikwe tu kupitisha wakati bure, ni vitu ya haibu sana. Juma hili mkutano wa siku tatu ulitamatishwa jijini Bujumbura mkutano ambao uliwashirikisha wajumbe wa serikali za Burundi na Tanzania, pia shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia wakimbizi la UNHCR kuhusiana na suala zima la kuwarejesha nchini wakimbizi wa Burundi walioko Tanzania. Wajumbe hao waliafikiana kuwa watahakikisha wanawarejesha nyumbani wakimbizi wapatao elfu sabini na mbili ifikapo mwisho wa mwaka huu. Kutoka Bujumbura, mwandishi wetu Juvenal Bigirimana alitutumia ripoti ifuatayo. Pande hizo tatu zimeafiki kuongeza kasi ili wakimbizi elfu sabini na mbili wawe wamerejea nchini kwa hiari ifikapo mwisho wa mwaka huu, kama anavyoleza balozi wa Tanzania nchini Burundi Hasan Gaman. Tumeamua kwamba kuanzia mwezi ujao, mwezi Marejesho kwa hiari wakimbizi alfu mbili kila wiki, alfu nane kwa kila mwezi, na kufikia mwisho wa mwaka tunatarajia zaidi ya wa... Wakimbizi elfu sabini na mbili wa Burundi walio katika makambi ya wakimbizi nchini Tanzania watakuwa wamesaidiwa kurejea kwa hiari. Upande wake shirika la UNHCR limeahidi kuendelea kuunga mkono serikali za Burundi na Tanzania katika zoezi hilo la kuwarejesha wakimbizi. Gogo Hukpoti ni mwakilishi wa UNHCR nchini Burundi. Katika mchakato huu, UNHCR itaendelea kutekeleza jukumu lake kama mdau wa kwanza wa serikali hizo mbili, itachangia kuimarisha hali ya kurejea kwa hiari kwa kuunga mkono juhudi za kuwarejesha wakimbizi katika jamii na zile za maridhiano ya kijamii. Naye Terence Nahiraja, msaidizi wa waziri wa Burundi wa mambo ya ndani, amesema kwamba kumekuwepo mabishano juu ya idadi inayotolewa na UNHCR ya wakimbizi wa Burundi waliyo Tanzania na hata katika nchi nyingine. Hizo idadi, kuna mambo ambayo E, walivisema, walisema ukweli kama siku zijao watafanya orodha nyingine hatuweze kujua exactly kuna pasha kuwa orodha ya ukweli nchi ya Tanzania ndiyo inahifadhi idadi kubwa ya wakimbizi wa Burundi na wengi wao wameitoroka nchi kuanzia mwaka 2015 baada ya kuibuka mzozo wa kisiasa Juvenal Bigirimana Bujumbura, RFI Kiswahili na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Kituo cha kimataifa cha Ufaransa France 24 kilizindua matangazo yake ya televisheni jijini Nairobi nchini Kenya kwa juma hili, matangazo ambayo sasa yanaonekana bila malipo kupitia kingamuzi cha Signet DTTV. Mwandishi wetu Victor Melkizedek Abuso akiwa jijini Nairobi alitutumia taarifa ifuatayo. Wakenya sasa wana nafasi ya kipekee kutazama habari za kimataifa na uchambuzi wa kina kuhusu matukio mbalimbali yanayotokea duniani kwa mtazamo mpya na ladha tofauti kwa kutazama France 24 kwa lugha ya Kiingereza kila siku kila saa. Mkurugenzi wa France 24, Mark Saikali amesema uwepo wa televisheni hiyo inayoonekana katika miji zaidi ya ishirini hapa nchini Kenya inawezesha watazamaji kuelewa dunia kwa urahisi like provide... tunataka kutoa maudhui yetu bure and, uh, na maripo, na hii inamaanisha kuwa watu wanaweza kututazama bila malipo, na hii ndiyo kazi ya shirika la umma kama letu kufanya kazi na shirika la umma kama lenu public service like yours. Aidha, ameongeza kwamba uwepo wa France 24 utawezesha watazamaji wake nchini Kenya kufahamu ukweli wa mambo, lakini pia kuongeza watazamaji katika ukanda wa Afrika Mashariki. Tunataka kuongeza watazamaji wetu wa Afrika Mashariki na kueleza kinachotokea, lakini pia tunataka kuunganisha Afrika Mashariki na Afrika Magharibi na Ulaya. Tunaamini katika kujenga madaraja badala ya ukuta. France 24 inaamini katika ukweli, kupigania haki za binadamu, usawa na kupinga ubaguzi wa rangi. Hii ndio sera yetu kuzinduliwa kwa matangazo hayo ya Kiingereza bila malipo nchini Kenya kunaongeza watazamaji barani Afrika kufikia milioni zaidi ya 50 katika mataifa zaidi ya mia moja huku nchini Kenya watazamaji wakitarajiwa kuongezeka kutoka milioni moja na kufika milioni mbili. Wakenya niliozungumza nao walikuwa na maoni mbalimbali kuhusu hatua hii ya France 24 nchini kenya. Nimefurahi kwanza sana kwa France 24 amekuja hapa Kenya, hata vile ambavyo tutakuwa tunafanya biashara itakuwa uh, tunaenda mbali. Mimi leo nimefurahi sana kupatana na watu kama hawa ambao wanashare my ideology, kwa sababu my ideology in media inakuwa kusema ukweli. Wa uongozi wa France 24 unasema uwepo wake nchini Kenya sio kwa manufaa ya kisiasa, bali ni kuleta habari za dunia kwa mtazamo na ladha mpya kwa raia wa taifa la Kenya na barani Afrika. Victor Abuso, Nairobi, RFI Kiswahili. Tukiwa bado nchini Kenya, juma hili mahakama nchini Kenya iliwapiga faini waziri wa mambo ya ndani Fred Matiang na mkuu wa jeshi la polisi Joseph Boynet baada ya kushindwa kutii amri ya mahakama ya kumpeleka mahakamani mwanaharakati wa upinzani Miguna Miguna. Mwanaharakati huyo wa Miguna Miguna badala yake alifurushwa nchini Kenya kwa mara ya pili, akidaiwa kuwa siyo raia wa nchi hiyo, hatua ambayo mahakama ilisema ilifanyika kinyume cha sheria. Miguna ambaye aliwasili Kenya akitokea Kanada ambako alipelekwa, alirejea mapema juma hili, lakini hakukubaliwa kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta na baadaye yakalazimishwa kupanda ndege kuelekea Dubai. Mwenzangu Stephen Mumbi alimtafuta wakili Martin Olo, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, kupata mtazamo wake. Iwapo viongozi hawatatii sheria, basi itafanya nao wananchi wa kawaida wakaidi eh, sheria wakaidi, wakaidi amri za mahakama, na huo utakuwa ni mwanzo wa uto, utovu wa nidhamu na pia upotovu. Kwa nini waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Fredi Matiangi pamoja na mkuu wa jeshi la polisi Joseph Boineti wamekuwa wakiipuuza amri ya mahakama iliyokuwa inawataka wamwachie Miguna Miguna. Sijui kama kuna mvutano ama wana, unaonekana wanazungumzia wana, wana, wana, wana kutoka kwa upande mmoja, kwa sababu iwapo ni kushikwa ama iwapo ni kuamriwa kwamba apelekwe mahakamani, sio waziri anayeamriwa anaye, anaye, ni e, mkuu wa jeshi la polisi ndio anayetakana kumtoa mahakamani. Kwa hivyo utaona ya kwamba kukaidi ama kutotimiza amri hiyo unaweza kuegezea mwingine lakini inabidi wote watatu wahusike hasa kwa upande wa kumweka, kumpeleka mahakamani na kwa wa uhamiaji kwa upande wa kumwingiza ndani ya nchi. Nalo shirika la Umoja wa Mataifa la idadi ya watu duniani UNFPA, juma hili lilisema ukosefu wa wataalamu wa kutosha na wenye ujuzi wa uuguzi na ukunga nchini Tanzania kumechangia kuongezeka kwa vifo vya wanawake wakati wa kujifungua. Mwandishi wetu Stephen Mumbi alifuatilia kwa karibu taarifa hii na akatuandalia ripoti ifuatayo. Vifo hivyo vinatajwa kuongezeka kutoka vifo 456 hadi 556 katika kila vizazi hai laki moja ambapo ni sawa na vifo 30 kila siku, hali inayochangiwa na sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja na uchache wa wataalamu. Daktari Sebardale Shabari ni katibu mkuu wa Chama cha Wauguzi na Wakunga nchini Tanzania, inavyotakiwa ni angalau uwe na kama ni kwenye wakati wa ujauzito na kujifungua, angalau wa mama watano kwa mkunga mmoja, lakini utakuta sasa hivi mkunga mmoja anahudumia hata kina mama 25 mpaka 50 kwa siku. UNFPA kwa kushirikiana na wizara ya afya nchini humo imeandaa kongamano juma lijalo kujadili changamoto mbalimbali mbali za wauguzi na wakunga nchini humo. Stephen Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Rais wa Marekani Donald Trump juma hili alitangaza kuondoa hadhi ya msamaha wa kodi kwa nchi ya Rwanda siku chache tu baada ya nchi hiyo kuzuia kuagizwa kwa mitumba kutoka nchini Marekani. Hata hivyo, wawakilishi wa biashara wa Marekani wanasema kuwa nchi za Kenya, Tanzania na Uganda na zenyewe zitakabiliwa na hatua kama hizi baada ya mataifa hayo nayo na yenyewe kutangaza kuzuia uagizwaji wa mitumba. Vikwazo hivi vya Marekani kwa Rwanda vinatarajiwa kuanza kutekelezwa ndani ya siku 60. Nchi nyingi za Afrika zilikuwa zimetiliana saini na Marekani chini ya makubaliano ya AGOA ya ubadilishanaji wa bidhaa na huduma na baadhi kutotozwa kodi, lakini hivi karibuni nchi za Afrika Mashariki zilitangaza kusitisha uingizwaji wa mitumba kutoka Marekani. Na katika uga wa kimataifa msikilizaji, kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un alikutana na rais wa China Xi Jinping juma hili, ikiwa ni ziara ya mazungumzo ya siri baina ya viongozi hao wawili kama njia ya kuondoa changamoto za ushirikiano wa kidiplomasia. Viongozi hao wawili walikutana na kueleza kuwa China na Korea Kaskazini ziko tayari kufanya mazungumzo na Marekani ili kumaliza tofauti zao kuhusiana na mpango wa silaha za nyuklia wa Korea Kaskazini. Kim Jong-un alikutana na Xi Jinping kabla ya kufanya mazungumzo na nchi ya Korea Kusini na Marekani, mazungumzo ambayo yalipangwa kufanyika mpaka kufikia mwezi Mei mwaka huu hiyo ilikuwa ni ziara ya kwanza ya Kim Jong-un nje ya nchi tangu aingie madarakani mwaka wa 2011. nam na na Filbert Jonathan Kieshambi, huyu ni msikilizaji wetu. Ukiwa huko shamba, Muleba, Kagera nchini Tanzania, una mtazamo gani kuhusu ziara hii ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un kule China? Mi niseme machache ni, ni kwamba ziara ya rais wa Korea Kaskazini kule China, e, ni ziara njema. Kwa sababu gani? wanataka kujenga mahusiano mema kati ya China na Korea Kaskazini Alafu ziara hiyo hiyo inaweka wazi kwamba awepo makubaliano, kwa mfano kama Marekani ambao wana vishano sana na Korea Kaskazini. Kwa hiyo kupitia ziara hiyo, hao watu wawili kwa kweli watashawishiana awepo mwafaka kati ya hizi nchi ambazo, kwa mfano, kuna i tano wa maneno kati ya Marekani na Korea Kaskazini, na sikina yao yaliongelewa pale nchini China. Kwa hiyo ilikuwa ni ziara ambayo inajenga uhusiano mwema na ujirani mwema kusema kweli, kwa kati ya hizo nchi mbili. Asante sana Filbert Chenshambi, nikumbushe kuwa huwe ni msikilizaji wetu ukiwa huko Mleba, Kagera, nchini Tanzania. Tupo pamoja, kazi njema kaka, asante. Serikali ya Uingereza juma hili ilipongeza hatua ya kufukuzwa kwa watu zaidi ya mia moja wanaodhaniwa kuwa wapelelezi wa Urusi duniani kote. Idadi ya wanadiplomasia wa Urusi waliofukuzwa katika mataifa mbalimbali duniani ilifikia mia na kumi na saba katika muda wa siku kadhaa. Lakini je, hatua hii dhidi ya Urusi ni ishara ya vita baridi kati ya mataifa ya magharibi na Urusi? Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere kilichoko Kampala nchini Uganda, na hapa anaotoa mtazamo wake. Hatua vipi, kwa sababu Urusi imekuwa ikitumia hali hiyo kuangamiza na kuadhibu adui zake. Sasa wakati huu walichofanya siku arobaini zilikuwa zimefika, wamenaswa wa na sasa, itaonyesha kwamba, nafikiri itapunguza kiburi ambacho wamekuwa nacho katika ngazi ya kimataifa. Wamejaribu kuogopewa sana na wanaogopewa kwa kutenda maovu. Hii hatua ni nzuri, inaweza ikaleta athari nzuri kwa watu ambao wanachukiwa na Urusi, kwa sababu hata jamaa ule alikuwa ametoroka na amekuwa ni raia wa Uingereza. Kuua si ndio kusuluhisha matatizo? Urusi itajifunza sana kutokana na hilo yaliyojiri wiki Hayo yalijiri wakati Moscow na yenyewe ilijibu mapigo dhidi ya hatua ya mataifa hayo. Serikali ya Marekani ikajitokeza na kusema hatua ya Urusi kuwafukuza wanadiplomasia wake 60 ilidhihirisha wazi kuwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Urusi na Marekani unaendelea kuzorota. Utakumbuka msikilizaji, Marekani na washirika wake walichukua hatua hiyo baada ya kuituhumu Urusi kuwa inahusika na kitendo cha kupewa sumu kwa jasusi wake wa zamani Sergei Skripal na mtoto wake wa kike Yulia. Nam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salem, hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa nikutakie kila la heri. Kwa herini.