Wasikilizaji wa RFI Kiswahili, hivi karibuni, waziri wa ulinzi wa Israel Avigo Liberman alifanya ziara a, nchini Tanzania, ziara ambayo ililenga katika kujaribu kuimarisha na kuendelea kurejesha mahusiano kamili kati ya Israel na nchi ya Tanzania. Lakini kumbuku kwamba miaka hivi karibuni waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amekuwa akifanya ziara kadhaa katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki na Kati kujaribu kurejesha uhusiano ambao ulikuwa wa kusuasua kati ya taifa la Israel na mataifa mengi ya Afrika. Lakini ziara hii ya waziri wa ulinzi wa Israel nchini Tanzania imepelekea hata Tanzania kufungua rasmi ubalozi wake nchini Israel na kuna taarifa kwamba huenda Israel sasa ikafungua balozi nchini Tanzania kwa kuwa kwa sasa uko pale jijini Nairobi nchini Kenya. Mahusiano haya ya Tanzania na Israel yanamaanisha nini katika ushirikiano wa kiuchumi na kisiasa? Kwenye laini ya simu tutakwenda kuungana na Dkt. Watengere Kitojo, yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi na mhadhiri katika chuo cha diplomasia hapa jijini Dar es Salamu, nchini Tanzania. Haya ndio ambayo tunakwenda kuyajadili hivi leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu dkt karibu sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili, nakushukuru sana. Unautazamaje uhusiano wa serikali ya Tanzania na Israel kwa wakati huu? Tunafahamu kwamba kuna nyakati fulani uhusiano haukuwa mzuri sana. Ya, mimi ninachosema ni kwamba kama ambavyo tunafahamu, hata siku moja hakuna adui wa kudumu katika karne ya sasa hivi. Tunachoangalia, tunaangalia ni mahusiano yetu na nchi yoyote duniani yatasaidiaje katika mpango wetu wa sasa wa kukuza uchumi wa viwanda, na kama tunavyofahamu ni mshiriki mkubwa katika maendeleo, ni mtu ambaye tumekuwa naye, ni nchi ambayo tumekuwa nayo na, na mahusiano zamani, na kipindi hiki nafikiri ni kipindi mwafaka Israel kujenga mahusiano mazuri na Israel, ili atusaidie katika kukuza uchumi wetu. Naam, tunafahamu kwamba Israel ni miongoni mwa mataifa ambayo yanasifika sana kwa teknolojia ya kilimo. Mataifa mengi yamejifunza namna ya kufanya kilimo bora na kuendeleza kilimo chao katika mataifa mengi. Tanzania ni miongoni mwa mataifa ambayo yanategemea kwa kiwango kikubwa sekta ya kilimo. Unadhani uhusiano huu unaweza ukasaidia vipi Tanzania katika a, kupanua wigo wa ukuaji wa sekta ya kilimo? Yeah, ni, ni, ni maeneo ambayo ni, ni eneo ambayo la muhimu sana. Sisi kama nchi kama Tanzania au nchi zinazoendelea hatuwezi kuongelea mpango wa ku wa kukuza uchumi wa kuendeleza viwanda wa kuondoa maskini bila kugusua kugusia eneo la kilimo, ambalo eneo la kilimo ndilo ambalo linachukua uh, wa, limeajiri Watanzania wengi, lakini Watanzania walio wengi wanategemea pia uh, bidhaa za kilimo, bidhaa za viwanda ambazo zinatokana na bidhaa za kilimo. Kwa hiyo katika kipindi hiki tunaweza tukajifunza tuka mengi au tukanufaika tuka sana na, na mahusiano ya Israel, kwa sababu Israel yenyewe ni nchi ambayo imeendelea sana kwenye kilimo, hasa kilimo cha umwagiliaji. Tumekuwa tukiongelea sana ya kilimo ambacho kinategemea mvua kama kikwazo so kikubwa cha maendeleo ya kilimo. Kwa hiyo kwa, kwa kushirikiana na Israel, kwanza teknolojia kilimo cha umwagiliaji wa Israel, pia ni wazuri sana katika uhifadhi wa maji. Mara nyingi utakuta kwamba sisi kuna mvua kubwa zinanyesha na maji yanapotea bure. Sasa kwa kushirikiana na Israeli yako mambo mengi ya kilimo, teknolojia, umwagiliaji, uhifadhi wa maji ambao tunajifunza ukatusaidia katika kuboresha kilimo chetu, tukazalisha kwa wingi, kwa sababu viwanda sasa vinahitaji bidhaa nyingi za kilimo ili ziweze kuzalisha kilimo. Diplomasia ya kimataifa na kwenda sambamba sana wakati huu na uh, ushirikiano wa kiuchumi. mbali na kwenye kilimo, nadhani Israel inaweza kusaidia nini uh, Tanzania kiuchumi? ya kiuchumi, yako mambo mengi ambayo Israel inaweza kutusaidia. Kwanza upande mwingine ni upande wa viwanda viwanda. Israel iko vizuri sana katika mambo ya viwanda, lakini katika mambo ya mawasiliano Israel iko vizuri katika mambo ya, ya usalama. Unafahamu siku hizi hakuna nchi ambayo iko salama, lakini Israel uh, yuko mahali ambapo pamekuwa ni mahali ambapo hapana usalama kwa muda mrefu, lakini amekuwa akiendelea kusurvive. Kwa hiyo tunaweza tuka tuka, tukajifunza pia kutoka kwa Israel Israeli anawezaje ana anawezaje kukaa kuka, mahali ambapo ni hatarishi, lakini akaishi kwa usalama zaidi. Kwa hiyo haya ni mambo mengi ambayo ambao tunaweza tukajifunza kutokana na kushirikiana na, na, na, na, na Israel na hatua ya Tanzania kufungua balozi nchini Israel kidiplomasia, uh, wewe unaitazamaje hii hatua hii? Inaonyesha uh, jinsi ambavyo Tanzania imeipa kipaumbele nchi ya Israel kwa sababu kama unaofahamu, kwa muda mrefu tumekuwa tukitegemea Kenya uh, kuku, kuku, kupitia Kenya ku, uh, katika mahusiano yetu na, na nchi ya Israel lakini sasa kwa kuona umuhimu wa Israel na nchi kuona jinsi ambavyo inaweza ikanufaika na nchi ya Israeli, ndio maana imeamua iweke mwakilishi au imweke balozi katika nchi ya Israeli, na wakati huo huo uh, Israeli ikifikiria kwa nchi ya ubalozi Tanzania. Kwa hiyo unapoanzisha ubalozi, ina maana yale mahusiano yenu inakuwa ni rahisi kushughulikia masuala ya kiuchumi, masuala ya kisiasa na maswala mengine ya muhimu kwa ajili ya manufaa ya nchi hizi mbili nam. Hivi karibuni na mwaka jana na mwaka juzi tuliona waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, akifanya ziara katika mataifa ya Ethiopia, nchini Kenya Uganda, katika kujaribu kurejesha uhusiano ambao ulikuwa umepotea sana. Uh, unadhani ni kwa nini Israel inatazama Afrika sasa hivi, uh, pengine kuliko hata baadhi ya mataifa ya magharibi? Yeah, unajua nchi za Afrika ni nchi ambazo kwa kweli ukiziangalia ni washirika muhimu, kama nchi nyingine. Nataka kuendelea kwa sababu, kama ukiangalia, sisi tunazo rasilimali nyingi ambazo pia Israel inazitaji, lakini pia tunaweza tukashirikiana kibiashara, kiuwekezaji, Israel nayo kanufaika. Kwa hiyo mataifa mengi sasa yanaangalia nchi za Kiafrika Hasa ukiona hizo nchi nyingi ulizotaja ni nchi ambazo zina zinakuwa kwa kasi, zina kuwa kasi, kwa maana kwamba ushirikiano e, wa nchi nyingine utakuwa na manufaa makubwa kwa nchi hiyo ambayo inapenda kushirikiana nchi za Afrika. Tunashuhudia miongoni mwa maswala ya mtambuka ambayo Israel hivi sasa inakabiliana nayo ni wimbi la raia wengi wa Afrika kukimbilia Israel, na hivi karibuni tumeshuhudia baadhi ya mataifa yakikubali kuwapokea wahamiaji wa Kiafrika kutoka Israel na kuwakubali kwenye mataifa yao kuliko kurejea kwenye nchi za nyumbani. Uh, unadhani hili ni kwa kiasi gani nchi za Afrika pia zinaweza zikashirikiana na Israeli ili pengine kumaliza wimbi la uhamiaji haramu? Yeah, mimi nafikiri hiyo ni, ni, ni eneo moja la msingi ambalo uh, linaweza pia likaboresha na kujenga mahusiano mazuri ya sisi na Israeli kama unaofahamu, uh, nchi za Kiafrika nyingi kwa sababu ya mahusiano ziko tayari kuchukua wale wakimbizi wa Israeli kuweza kuwahifadhi katika nchi zao, na mimi naliona hili kama njia ya kujenga pia mahusiano mazuri, kwa sababu hili limekuwa tatizo la Israel, na kama Israel itapata mataifa mengine ambayo yatapenda kushirikiana kushirikia nao Israel. ni kanchi kadogo, ukiacha na nchi nyingine nyingi za Afrika ambazo bado zina maeneo mengi ambayo zinaweza wale, ambayo zinaweza zikachukua wale watu wakawahifadhi, na wakawa na manufaa ya maeneo katika nchi hizo ambazo hao wakimbizi wanaweza wakaenda, mbali na ushirikiano wa kiuchumi uh, Israeli najaribu pia kurejesha uhusiano wa diplomasia katika siasa, lakini bado kuna tofauti ya baadhi ya mataifa ya Afrika na Israel, hasa katika misimamo yake katika eneo la Mashariki ya Kati na hasa mgogoro kati yake na Palestina, licha ya kwamba baadhi ya mataifa mengi ya Afrika yameonyesha kutofungamana na upande wowote, mara nyingi mwelekeo wa kisiasa, japokuwa siasa ndiyo inaamini pia ina, inaamua mashirikiano ya kiuchumi, lakini maamuzi hayo ya kisiasa siku hizi yanaonekana kutokuwa na nguvu sana kuambua ni nchi gani ambayo unashirikiana nayo. Mtu anaangalia tu ni maslahi gani tapata mkishirikiana na Israeli, na akiona kwamba na maslahi basi anaamua kushirikiana naye, na hii haina maana kama ilivyokuwa zamani kwamba unaposhirikiana na Israeli unaipinga Palestina. Hapana, bado utaendelea kupigania haki za Palestina, lakini unashirikiana na Israeli ili tu upate manufaa ya kiuchumi. Na unadhani uh, namna ambavyo serikali ya awamu ya tano imekuwa ikifanya kiutendaji katika nchi ya Tanzania ndivyo ambavyo imevutia ime hata serikali ya Israel ta kurejesha mahusiano madhubuti na serikali ya Tanzania hasa katika ukuaji wa viwanda, sayansi na teknolojia. Yako mambo mawili ambayo minaiona, hilo nalo lisema ni jambo moja la msingi. Hakuna nchi ambayo inapenda kushirikiana na nchi ambayo ni masikini kabisa. Kama lilivyosema, kila nchi inashirikiana na nchi nyingine kwa ajili ya manufaa ambayo itayapata kwa hali ambayo uchumi wetu uko sasa, jinsi ambavyo uchumi wetu unakuwa na jinsi ambavyo mataifa ya nje yanaona ile seriousness ya ya ya awamu ya tano iliyonayo, lazima nchi nyingi zitapenda kushirikiana nasi, kwa sababu kwa kufanya hivyo na zenyewe zitanufaika. Hilo ni jambo la kwanza, lakini jambo la pili ni kule kuthubutu kwa serikali ya awamu ya tano kuamua kwamba sasa sisi tunataka kushirikiana na Israel. Huko nyuma kama unavyosema, kwa sababu ya Palestina Viongozi wengi walikuwa wanaogopa kwamba kwa tutakaposhirikiana na Israeli tutakuwa tumeonyesha wazi kwamba sisi tunaipinga tuna, tuna, tuna, tuna uh, tunaipinga Palestina au tunakubaliana na maamuzi ya Israeli kuikalia Palestina. Lakini hiyo sio kweli, kwa sababu sisi tunaweza kuendelea ku, kuendelea kuisapoti Palestina kwa kwa kudai kwao kwa, kwa, kwa, kwa haki lakini wakati huo tukashirikiana na Israel kiuchumi. Sasa kule kuthubutu kufanya hilo ni jambo ambalo limetoka katika serikali ya awamu ya tano pia. Na nakushukuru sana Dr. Tengere Kitojo kwa kushirikiana pamoja nasi uh, kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana msikilizaji. Na mpaka kufikia hapo, ndio na tiananga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Tulikuwa tukiangazia uhusiano wa kidiplomasia na hasa kiuchumi kati ya serikali ya Israel na Tanzania, ambapo hivi karibuni tumeona hata waziri wa mambo ya ndani wa Israel akifanya ziara nchini Tanzania na serikali ya Tanzania kuahidi kuimarisha zaidi uhusiano wa kidiplomasia katika sekta za kiuchumi, mafunzo na usalama. Tutaendelea kuangazia zaidi katika makala nyingine za gurudumu la uchumi juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.