Nam uhali gani msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, unapotegea sikio matangazo haya, ni kukaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi, makala ambayo inakupa fursa wewe msikilizaji kuweza kufahamu maswala mbalimbali ya usio ya uchumi na biashara. Ninayekualika anaitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa moyo mkunjufu na kusiujumuike nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji, juma lililopita tulianza kutazama namna ambavyo misitu inaweza ikatumika katika kuimarisha uchumi wa nchi, uchumi wa wananchi, lakini kuna mambo kadha wa kadha ambayo leo hii tunaendelea kuyajadili na kuyatazama a, kumalizia katika makala yetu hii, sehemu ya pili ya umuhimu wa misitu na namna ambavyo inaweza kutumika katika kuimarisha uchumi wa nchi husika na nchi wanachama za jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwenye laini ya simu ninaye professor Yunika Ngaga, professor, karibu sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili. Asante sana. Naam, uh, kwa, kwa kuanza tu profesa, watu wengi wanajiuliza uh, kama ulivyogusia juma lililopita kuhusu namna ambavyo sekta ya misitu inaweza ikatumiwa uh, kutengeneza ajira. Ni kwa namna gani sekta hii inaweza ikatumika, profesa, ikatengeneza ajira na hatimaye watu kujiongezea kipato, si kwa watu binafsi tu, hata katika ngazi ya familia na, na, na taifa kwa ujumla e, sekta hii inaweza ikatoa mchango mkubwa sana kwenye swala la ajira, na na, moja ya eneo ambalo linaonekana ni tatizo, lakini linaweza kugeuzwa likawa ni changamoto, na kwa namna hiyo, maana yake likatoa ajira, ni swala la mahitaji ya mkaa hapa nchini, ambapo takwimu zinaonyesha kwamba asilimia sabini na tano ya watu wanaokaa mjini pamoja na kwamba wanakuwa na nishati zingine lakini wanatumia mkaa. Kwa hiyo ina maana kwamba mahitaji ya mkaa ni makubwa, na kwa sababu pia bei za umeme na gesi zinaendelea kupanda, ina maana bado mkaa itaendelea kuwa ni tegemizi. Sasa nachotaka kusema hapa ni kwamba mara nyingi matumizi haya makubwa ya mkaa imeonekana kama ni tatizo kwenye suala la hifadhi ya misitu na mazingira. Sasa hili tukiligeuza kwa namna nyingine, ina maana kwamba ni changamoto, kwa sababu inaonyesha kwamba mahitaji ni makubwa. Kwa hiyo maana yake ni kwamba tungeweza tukajielekeza nguvu zetu kwa wananchi kupanda miti kwa wingi inayoweza kukidhi mahitaji ya mikaa, na kwa kufanya hivyo, basi tukawa tumeweza kwa namna fulani kukabiliana na tatizo na uharibifu wa mazingira, kwa kupanda miti zaidi iweze kutoa mkaa zaidi, badala ya kuelekeza nguvu nyingi zaidi kwenye kukamata watu wanao wanao ichotengeneza ee, mkaa kwenye misitu nilipo. Eneo lingine ni kwamba hata miti inayovunwa, miti mingi tunaivuna na kupasua mbao na inaishia hapo. Kwa hiyo unakuta asilimia kubwa sana, kwanza mti wenyewe ukikatwa asilimia thelathini ya mti unapotea unaachwa msituni kule kama matawi na na na, na sehemu vi, visiki na vitu kama hivyo, na hii asilimia sabini inapasuliwa mbao, ambao mbao yenyewe inachukua asilimia kama, umepata umepasua vizuri asilimia arobaini ya mti ndiyo inatoa ubao, asilimia sitini inapotea kama pumba, unaita sodas na zingine inabaki kama mabanzi. Yangeweza yakaelekezwa katika kutafuta utengenezaji wa vitu vya kuongeza thamani, ili kwamba tusitumie tu ubao kwa kutengeneza mbao, basi ukaishia hapo. Ina maana kwamba kunaweza kuwa na viwanda vingi vidogo vidogo vitakavyotumia teknolojia ya aina hiyo na kwa hiyo tukaongeza thamani ya mazao fedha zaidi, lakini kwa njia nyingine pia ajira ikawa imeongezeka. Profesa, pengine a, kuna swala zima la uwekezaji, ni mambo mazuri ya ambayo yangeweza kufanyiwa kazi yangeweza ya kutengeneza ajira kwa vijana na, na kujiimarisha sasa mm -hmm. Ni uwekezaji wa aina gani ambao unahitajika ili kuhakikisha kwamba sekta hii sasa ina, inaonekana kuwa moja ya sekta ambazo a, zikitumika vizuri zinaweza kutengeneza ajira na kuondolea matatizo vi, vijana ambao wamekuwa wakubwa wa kukosa ajira. Ni kweli moja ya eneo ambalo bado tunahitaji kuwekeza zaidi na ambalo vijana wangeweza wakapata ajira ni eneo la ukuzaji wa miche, miche kwa ajili ya upandaji e, kama nilivyosema e, safari iliyopita. Sasa hivi tunapanda wastani wa hekta laki moja na elfu ishirini kwa mwaka, lakini kwa kweli tulitakiwa tupande wastani wa hekta laki tano kwa mwaka. Sasa hayo ni mahitaji makubwa sana ya miche. Kwa hiyo bado kuna tungeweza tukajielekeza wa wawekezaji binafsi na, na serikali kuhamasisha vikundi vikapewa utaalamu mzuri wa namna ya ukuzaji wa miche na ukawekwa utaratibu mzuri unaounganisha kati ya wapandaji na wale wanaozalisha ili ikazalishwa miche mingi na kukawa na mikakati ya kimkoa na mpaka ya kiwilaya kuhakikisha kwamba kila wilaya inapanda miti hii. Maanake pia itabidi iendane na masuala ya ardhi, kwa sababu ili vijana waweze kuhamasika na wale wanaotaka kupanda miti waweze kupanda, basi upatikanaji wa ardhi ya kupanda miti kutokana na kuwepo na mpango bora wa matumizi ya ardhi katika vijiji, pia ni suala ambalo linahitaji kupewa kipaumbele. Pengine pia kuna watu watakuwa wana, wanajiuliza mbali na kwamba unaweza ukautumia mti kujipatia kipato kwa kutengeneza mbao ama mabanzi Uh, ni matumizi gani mengine ambayo hivi sasa nyinyi kama wataalamu mmeabaini ambayo yanaweza yakatokana na, na misitu? Uh, sasa hivi ukiacha kama ulivyosema mambo ya kuni na mbao, lakini matumizi mengine ambayo yanaonekana sasa ya yani misitu ni ni kwenye biashara hii inayoitwa biashara ya hewa ukaa. Hii sasa ni ya kimataifa, kwa sababu nchi nyingi zilizoendelea zina viwanda vingi, na kwa hiyo vinatoa hewa nyingi sana inayochafua mazingira. Kwa hiyo nchi hizo zinazoendelea zenye viwanda vingi zimeona kwamba namna mojawapo ya kupunguza kiwango cha hewa ukaa ni kutoa fedha kwenye zile nchi ambazo bado zina misitu, ili waweze kutumia hizo fedha kuhifadhi hiyo misitu. kwa hiyo na bado hili ni jambo linajadiliwa katika kimataifa kuwekwa utaratibu, lakini tayari sehemu moja moja kama majaribio, watu wameshaanza kupata fedha kutokana na biashara ya hewa ukaa. Profesa, iwapo uh, misitu hii ikatumika ipasavyo na nchi wanachama za, za jumuiya ya Afrika Mashariki, unadhani ni kwa kiasi gani inaweza kuchangia uh, pato la, la, la, la taifa? Kwa kweli pato lake lingekuwa ni kubwa, kwa sababu sasa hivi kulingana na takwimu zinazoonyeshwa sana ni kwamba misitu inaonyeshwa kama inachangia asilimia tatu kwenye pato la taifa, lakini kama maeneo yote haya yanayosemwa yangetizamwa kwa kina na tukahakikisha kwamba tumeongeza thamani kwenye mazao ambayo sasa tunayaacha yaharibike tu porini, ina maana kwamba pato, mchango wa misitu kwenye pato la taifa ungeweza kufika asilimia kumi mpaka kumi na tano na, na cha mwisho kabisa profesa, uh, kama nchi nini kifanyike ili kuhakikisha kwamba sasa sekta hii inapewa umuhimu wake na kuendelea kuchangia kwa kwa sehemu kubwa pato pato la taifa? Naweza kuna mambo mengi, lakini ku, moja ya tatizo moja ambalo linatakiwa kufanywa kwanza, kuna suala la matumizi bora ya ardhi. Nasema hili ni jambo muhimu sana, kwa sababu sasa hivi tatizo kubwa sana linalokabili misitu nchini mwetu ni huu moto, unaitwa moto kichaa na huu ni moto ambao unawaka maeneo ya wazi ambayo hayana mmiliki anayeeleweka vizuri, na hii inapoteza rasilimali kubwa sana. Kwa hiyo kama tungeweza tukadhibiti moto pia kwa kiasi kikubwa, ina maana kwamba tunaweza tukaokoa rasilimali nyingi sana, ambayo inapotea, ambayo haiingii, haivunwi wala haiingii kokote kwenye pato la taifa, inaungua tu. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, ukiwa na lolote kuhusu uchumi na biashara na ungependa tuendelee kulijadili katika makala zetu zijazo za gurudumu la uchumi hadi wakati mwingine. Shukrani za dhati kwa Profesa Unika Ngaga kwa kujumuika nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Hadi wakati mwingine. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. kwa heri.