Msikilizaji, nchi ya Sudani Kusini toka mwaka wa elfu mbili kumi na tatu imejikuta ikitumbukia kwenye mapigano ya wenyewe kwa wenyewe, mwaka mmoja tu baada ya kujitenga kutoka Sudani ya Khartoum. Lakini mwezi disemba mwaka elfu mbili kumi na tatu, kuliibuka mapigano mjini Juba, kati ya vikosi hasimu vya Rais salva Kiir na vile vya waasi wa riek Machar, mapigano ambayo mpaka leo yamesababisha vifo vya maelfu ya raia na wengine mamilioni kuikimbia nchi yao. Hali ya uchumi na biashara kwenye taifa hilo imezidi kuwa mbaya, huku nchi ikikabiliwa na changamoto ya kulipa mishahara, mfumuko wa bei, kushuka kwa bei ya mafuta, kushuka kwa thamani ya shilingi, vikwazo vilivyowekewa na kushuka kwa uzalishaji wa mafuta. Makala ya Gurudumu la Uchumi hii leo inaangazia athari za mzozo wa Sudani Kusini kwa uchumi wake na ustawi wa taifa hilo katika ushirikiano wa kimataifa, na hasa kwenye biashara. Kulizungumzia hili kwenye laini ya simu naungana na, na Dkt. Wetengere Kitojo, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam, Tanzania, pamoja na Israel Sostenes, yeye pia ni mtaalamu wa maswala ya diplomasia akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibuni sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili, asante sana. Nikianza na, ni na Dkt. Kitojo ma, unautazamaje mzozo huu wa Sudani Kusini kiuchumi? Tunaita eh, laana ya kuwa na rasilimali nyingi au wanaita resource curse. Maana yake ni kwamba unakuta nchi za kiafrika au nchi nyingine yoyote inakuwa na rasilimali nyingi, lakini inashindwa kutumia zile rasilimali kwa ajili ya maendeleo na moja ya sababu ambayo tunaiona Sudan Kusini ni pale ambapo badala ya wao kukaa ku, kutumia zile rasilimali kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya nchi kunakuwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kwa hiyo badala ya kuzalisha wana, wanaendeleza vita vya wenyewe kwa wenyewe ambao vinakuwa ni kikwazo kikubwa cha maendeleo ya uchumi katika nchi ile. Naam. Uh, ikiwa mzozo huu dokta, hautashughulikiwa mapema hali itakuwaje sasa nchini Sudan Kusini na uchumi wake ambao, uh, toka imejitenga bado hauja haujaimarika wakatumbukia katika vita kiukweli uh kama Sudani Kusini hawatakaa wao wenyewe au kwa kusaidiwa na nchi marafiki, ili kuhakikisha kwamba sasa kunakuwa na amani waweze kuzalisha, ninaiona nina Sudani Kusini ikiingia katika matatizo makubwa ya kiuchumi. Maana sasa hivi kama tunavyoona, ni kweli imejiingiza katika matatizo makubwa, hata faida ya kujitenga na Sudani Kaskazini haionekani. Maana hmm, uzalishaji unakwenda chini, vya, vitu vya muhimu, bidhaa za muhimu hazipatikani, na haiwezekani katika hali ya vita namna ile hmm, wakazalisha wakati tunaona rasilimali za watu wanauawa Eh, uzalishaji uko chini, haiwezekani hali kama ile nchi ikaweza kuendelea. Ushirikiano wa kimataifa na biashara ni muhimu kwa taifa changa kama la Sudani Kusini. Uh, Israel Sostenes, wewe una mtazamo gani katika mahusiano haya, mahusiano ya Sudani Kusini na jumuiya za kimataifa yameingia dosari hasa baada ya haya makundi makuu mawili kwa maana makabila ya Wadinka na Wanueri kuingia katika hali ya eh, sintofahamu. Sasa makundi haya yanazidi kuletea dosari katika dhana nzima ya Sudani Kusini kuendelea kujiimarisha na kuendelea kujifungamanisha na mataifa mengine katika dhana zima ya kuangalia namna gani waweze kupata ile tija ambayo inaweza kutokana na mafungamano yao katika sekta ya biashara. Na sasa Israel Sudan inaweza uh, kufanya nini kurejesha uhusiano mzuri na mataifa ya magharibi ili inusuriwe kiuchumi na biashara zake? A, kimsingi jumuiya ya kimataifa inahitaji pia kuendelea kuona njia nzuri na sahihi za kidiplomasia za kuwapatanisha makundi haya mawili, kwa sababu wamekuwa na mgogoro wa kihistoria kwa muda mrefu na wanapaswa kusaidiwa na jumuiya ya kimataifa taifa na hasa ni wao wenyewe wanatakiwa kukaa meza moja na kuona namna gani waweze kufikisha u, kwenye ukomo tofauti zao ambazo zimekuwa nazo kwa muda mrefu. Kwa nini? Kwa sababu ukiangalia kwa sasa hivi eh, ipo chapter seven ya Baraza la Umoja wa Usalama wa Kimataifa ambayo inaruhusu kuingia kijeshi. Hiyo si njia ambayo pengine ningeweza kupendekeza, sipendekezi njia hiyo. Hiyo njia sio mzuri kwa sababu itaendelea kuwatenganisha zaidi watu ambao ni ndugu. Ikumbuke kwamba ni vita na ni tofauti za kikabila ni wanaokuwa kuwa na historia ya pamoja, kwa maana wameangaika kutafuta uhuru wa Sudani ya Kusini kwa pamoja, na walishindwa kuweka mikakati ya pamoja kabla hawajaingia kwenye kuanza kujenga taifa lao hilo ambalo pengine limeongeza idadi ya mataifa hamsini na nane katika bara la Afrika. Naam, msikilizaji wa RFI Kiswahili, kama ujiunga nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na leo tunaangazia hali tete ya kiuchumi iliyosababishwa na machafuko nchini Sudani Kusini. Dkt Wetengere Kitojo, a, nchi ya Sudani Kusini, taifa jipya kabisa mara baada ya kujitenga na Khartoum, linategemea mafuta kujiingizia kipato na kukuza pato lake ghafi, yani GDP, kwa zaidi ya asilimia 90 mpaka 98, lakini kushuka kwa bei ya mafuta soko la dunia kumeendelea kuiathiri nchi ya Sudani Kusini. Unadhani ni kwa kiasi gani biashara yake ya mafuta itaendelea kuathirika ikiwa mapigano haya hayatakoma dokta? kutegemea rasilimali moja eh, kwa kiasi hicho ni hatari pia eh. Kuna haja ya Sudani Kusini kuangalia vyanzo vingine vya mapato badala ya kutegemea mafuta um, okay, pekee, kwa sababu kama unavyoona eh, maf, bei ya mafuta inaposhuka ina- inahatarisha maendeleo ya hiyo nchi. Lakini nachokiona mimi sasa, katika hali hiyo ya vita, ni vigumu pia, hata kama unatumia mafuta ku kwa kama sehemu ya pato lako kuu ku, ku, kuendelea kuitegemea kwa ajili ya maendeleo yao, kwa sababu kwanza uzalishaji wenyewe ni matatizo, kuna uharibifu wa miundo mbinu, lakini pia kuna hmm, ugumu wa kuwasafirisha mafuta yale, kuyapeleka sokoni, kwa sababu wa, ya, ya hivi vita, mara zingine wanavamiwa, lakini miundo mbinu imeharibika. Kwa hiyo bado hata kama mafuta yatakuwa ni kikubwa cha mapato hmm, ni hatari katika, si, si salama katika nchi ambayo inakuwa na vita katika hali ya aina hiyo hmm. Lakini la pili ndio hilo nililosema kwamba kwamba sio salama kutegemea E, chanzo kimoja kuna haja ya wanasema ku ke, ke, ke, nafuma, diversify, au ku, kutafuta njia nyingine mbadala ambazo zinaweza zikasaidia ili kama mafuta yanadorora basi vyanzo vingine vinaendelea pia kusaidia. Dokta, inatoa ishara gani kuona taifa la Sudani Kusini likishindwa kulipa hata wafanyakazi wake mshahara kwa wakati na hata kuamua kuchapisha fedha zake kwa sababu ya uhaba mkubwa wa fedha katika taifa la Sudani Kusini kutokana na vikwazo ilivyowekewa, hii inatoa ishara gani kwa taifa hili ya, ukisha, ukishaona imefikia mahali ambapo yote, kazi yoyote inashindwa kulipa wafanyakazi wake wa serikali, maana hichi ndio, ndio kiwango cha chini kabisa ambacho serikali inaweza kufanya kwa wananchi wake, ukiona inafikia mahali inashindwa fahamu serikali hiyo iko katika hali mbaya. Kwa hiyo ndio ishara ambayo tunaipata kwamba wenzetu Sudani sasa wao katika hali mbaya, na, na, na kuna haja sasa ya, ya jumuia ya kimataifa kuingia kuangalia jinsi ambavyo inaweza ikasaidia, maana sasa katika yale makundi mawili, wa, wafanyakazi wanakuwa na chuki dhidi ya serikali, na inawezekana wafanyakazi hao wa hao wanaingia kuchochea pande moja dhidi ya pande nyingine, kwa sababu ya hali hiyo mbaya, kwamba kwa mahali ambapo serikali inashindwa kuwalipa wananchi wake Nam, uh... Israel, Sostenes, um, uh, Sudani Kusini limewekewa vikwazo, baadhi ya viongozi wamewekewa vikwazo, taifa lenyewe limewekewa vikwazo kutokana na vita ambayo inaendelea. Unadhani vinaweza kuondolewa hivi karibuni kuiruhusu taifa hili kukua? Ikiwa vitengea hivi karibuni au vitachelewa, itategemeana na jinsi ambavyo wataweza kuheshimu masharti yaliyopewa na jumuiya za kimataifa, yaliosadika kupelekwa kwa viwazo hivyo. Kwamba ikumbuke kwanza, Sudani Kusini ni mshirika wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo ameingizwa hivi karibuni, mwezi Machi elfu mbili na kumi na sita, na alikuwa <laughs> amejenga matumaini, kwa maana kwamba ameongeza soko la milioni mia moja sitini za wakazi wa hii jumuiya ya Afrika Mashariki, ambapo tulikuwa tumetazamia kwamba weza kufungua fursa za uwekezaji na ingeweza kuleta soko la uhakika na uwezekano wa uanzishaji uweze wa viwanda vingi katika e, ukanda huu wa Jumuia ya Afrika Mashariki, na pia ingeweza kuimarisha hata ushirikiano miongoni mwa wananchi wa wanachama wa Jumuia hii ya Afrika Mashariki. Lakini kulingana na mazingira yote hayo ambayo pengine yametokana na sintofahamu ya makundi haya mawili kuhasimiana, ndiyo maana nafikiri Jumuia ya mata-mataifa mata, imefanya vizuri kuweka vikwazo ili kusudi waweze kujirudi, waone namna gani waangalie masuala mapana ya wanajumuiya jumuiya Afrika Mashariki, na si kuangalia wao waelewe Sudani Kusini kwamba si wao kama Sudani Kusini, bali sasa hivi masuala yamepanuka, tunaiangalia fursa ya Sudani Kusini kama ni eneo na fursa kwa wakazi wote wa jumuiya ya Afrika Mashariki ka, ndio maana nafikiri jumuia ya kimataifa imefanya vizuri kuweka hizo vikwazo. Kubwa ni kuendelea kuvitekeleza na kushinikiza waweze kuheshimu na kurudi kwenye maridhiano ili kusudi ukanda uende kuwa huru na maendeleo kuonekana. Uh, msikilizaji wa gurudumu la uchumi, bila shaka yako mengi ya kuangazia kuhusu mzozo wa Sudani Kusini, lakini tukipata nafasi wakati mwingine tutaangazia sasa athari zake katika jumuia ya Afrika Mashariki, uh, kwa kuwa ni taifa jipya kabisa katika jumuia hii ya Afrika Mashariki, ikiwa ni mwanachama mpya, naweza kusema hivyo. Kwa leo ni ishia hapo, ni kushukuru sana Dokt Wetengere Kitojo na Israel Sostenes, nyote mkiwa Dar es Salaam, Tanzania, nam msikilizaji wa RFI Kiswahili, na mpaka kufikia hapo sina budi kutamatisha makala haya ya gurudumu la uchumi. Usikose kuungana nami juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.