Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Shukrani sana Ali Bin Bilal, msikilizaji dunia. Hii leo inaadhimisha siku ya kupinga matumizi ya tumbaku, huku ripoti kadhaa zikiainisha watu milioni 6 duniani kupoteza maisha kila mwaka kwa matumizi ya tumbaku na wengine zaidi ya laki sita wakipoteza maisha kwa kuvuta moshi kutoka kwa watumiaji wa tumbaku. Je, wananchi wana uelewa wa kutosha kuhusu athari za matumizi ya tumbaku wakati dunia ikiadhimisha siku hii? Mimi ni Frederick Nwaka, karibu. <tosimilis> <tosimilis> Asante sana, naitwa Chris Kimembe tokea nchini DRC maeneo ya Moba Kimbangu. Mimi kwa maoni yangu fatana na wale ambao wanakuwa na kamata wanavuta wao, e, wanakuwa na ufahamu sana, kwa sababu wanakuwa wanaona wengine namna gani ambao wanakuwa wanagonjwa, na wanaona namna gani ya watu ambao wanakuwa wanagonda. Ni kitu ambacho nitakuwa nawaomba sana wale ambao wavutaji duniani kote waweze kuwa na makini sana, kwa kujua hatari ya uvuta, ya wale ambao wanakuwa wanavuta, kwa sababu kuvuta uv, uv, ni jambo moja ambayo inakuwa inaua sana. Wao wanakamata kuvuta, inakuwa ni kama chakula ambayo ya, ya pili inakuwa na ina, inafaa kitu kama na kitu ambacho tunaomba sana ni waweze kuwa na utaratibu wa kuvuta. Hiyo ni maoni <tuh concurrency> yangu. Naitwa Richard Kamba aliko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Mimi kwangu naona kwamba kwetu huku hakuna wale ambao wanaimiza watu na kuwaonyesha shida iliyo ndani ya tumbako, kwa sababu huku watu wanavuta iolela hata barabarani hata masokoni, na hakuna yule ambayo anaweza kuwakataza na kilicho kigumu sana an nauzwa kwa bei chini sana, kwa sababu hata kwa bore utapata hata kwa pesa ndogo ambayo pesa ya mwisho wa kongo utapata sigara, na hiyo ndio shida ambayo, na hata watu wanaendelea kufuta sigara lela na wanaona kwamba ni kitu ambacho wanakipata kwa, ma, kwa urahisi sana. Ingewezekana serikali inaweka mkazo ili wale watu wa viwanda vyatumbako wakilipa pesa nyingi ili tumbaku, kwa bei kali ili yule aliye na mpatu mdogo kupata hata ili aweze kuvuta mahali popote ambapo anapatikana. Naitwa Moize mie Ismael, niko Rafai hizi a sekta ya Nganja. Jamii haina elimu kwa sababu wanaotakiwa kuelimishwa ni wale ambao wanatengeneza sigara na waache sigara kwa jamii. Na waache jamii. Naitwa na Isinga Jean Claude kutoka Bujumbura. Hivi nafikiri kwamba wengi wanajua madhara ya ya tumbaku, sababu wengi wanaona kifua kikuu inasababishwa na na tumbaku, na wengine wana kama wazazi, kuna matatizo anatofautiwa kwa sababu ya madhara ya sigara. Mtu akishiunua sigara na anafuta sigara Nasababisha madhara kwa mtoto, mzazi anayo. Ndio maana hamna mtu ajui kwamba kuna madhara ya ya tumbaku. E, kuna, wen, kuna wengine wanasema ewa. Tunajua kwamba tumbaku ina madhara madhara mengi, lakini e, inabidi tuvute, sababu kuna tabia za watu wengi wanaanza wanaona wengine wajama wao wanavuta nao wakaanza kuvuta e. Na wengine kuna wazazi wanawapa watoto wa kwao. Mimi naitwa Rutungisha Fidele, kwa sasa niko Kitengela, Kenya. Mimi naweza nikasema hicho tu. Ni moja, serikali ziweke vikwazo kwa wale na zile industries ambazo zina, zina produce yale matumbako, kwa sababu bangi inakatazwa lakini tumbako zinaendelea, kwa nini? Na zote zinaua watu. Unajua kabisa, serikali ndo zina, zinapashwa kuchukua hatua ya kwanza ili kusitisha vifo vya hao watu. Serikali zingeweka sana sana makansari ya kuambia watu sana sana vijana, na kueleza zaidi kwa sababu kuna watu ambao wanasikia tu tumbako ni mbaya, ni mbaya, lakini hajaambiwa. Kweli anadhani tu labda ni dhuru tu, haelewi kwa nini tumbako ni mbaya. Serikali iweke uwezo katika nguvu za ku, ku, ku, ku, kuelimisha watu kila watu, vijana ambao wanavuta hiyo tumbaku. Naitwa Juma Yasini, napatikana pande za Uswakala, Mbogwe, Geita. Nini ninavyoona, jamii haina uelewa wowote kuhusu madhara ya kuvuta sigara. Ina maana watu walio wengi wanaona sigara kama kiburudisho kama anavyokunywa soda. Ina maana serikali zote duniani zingetoa mkakati, tumbaku zipigwe marufuku kukulimwa na maana hapo tu wavuta sigara wang, wa, wa wa, wa wangepata nafuu. Kwa majina naitwa Fadhili Falinga, nipo mtaa Mji Mwema, halmashauri ya Mji wa Tunduma, mkoa wa mji wa Songwe, Tanzania. Raia wengi katika nchi zetu za Afrika kwa dunia kwa ujumla hawana elimu ya kutosha juu ya matumizi ya tumbaku, hasa kinachangia na mamlaka serikali zetu hawatoi elimu kwa kina, kwa sababu serikali zetu wanategemea mapato makubwa kupitia zao la tumbaku. Kuhu, ni nataka ku, kuishauri mamlaka watoe elimu kwa kina juu ya madhara ya tumbaku ili wao wasiendelee kupata magonjwa yanayosababisha na, na, na, na vimelea vya tumbaku. Ninaitwa Dreaming Rama Athmani wa Power Family Group, napiga simu kutoka Buguruni Lozana, Dar es Salaam, Tanzania. Ni kweli wananchi wanauelewa wa madhara ya matumizi ya tumbaku. Isipokuwa nchi zetu hasa Tanzania, natolea mfano Tanzania, wanashindwa kudhibiti matumizi ya tumbaku kwa sababu tumbaku ndio inaoingizia taifa asilimia kubwa pato. Sasa inakuwa ni ngumu sana kudhibiti, lakini wananchi wanauelewa mkubwa kwamba madhara ya tumbaku na athari zake kabisa, wananchi wanauelewa, lakini kudhibiti ndio kazi, kwa sababu ukiangalia serikali inategemea sigala vitu vyote vinavyotokana na tumbaku kuingiza pato la taifa. Asante sana, naitwa Raina za fanya chani, mwenyeji wa Majengo ule msingi la Tanzania. Kiufupi ni kwamba ikiwa leo ni siku ya maadhimisho ya siku ya tumbaku duniani, sisi kama wananchi tulio wengi, asilimia kubwa madhara yamekuwa ni asilimia kubwa ya watu hawafahamu madhara ya matumizi ya tumbaku, hasa watumiaji wa watumbaku ambao ni wavutaji wa sigara. Nao wengi wamekuwa hawajui madhara yake, japo wengine ni baadhi wanajua na wamekuwa wakivuta <laughs> hadharani mbele ya watu, na watu wamekuwa wakiathirika pasipo wao kujua. Kwa hiyo nilikuwa naiomba tu mamlaka husika iwe inajaribu kutoa elimu kwa wananchi kuhusiana na jinsi ambavyo sigara inaweza kuleta madhara makubwa ya kiafya kimwili na kiakili. Tumbaku imekuwa ikiingiza pato kubwa sana la taifa. Kwa majina, naitwa Bugaweni Mari Francois, napatikana hapa mjini Bujumbura, uh, uh, chuo kikuu cha Burundi. Uh, kiuwazi, wananchi naona kwamba hawana wana uh, uelewa duni wa uh, matumizi ya tumbaku, kwani ukitazama watu wengi huripotiwa kupoteza maisha kwa sababu ya matumizi ya tumbaku, na kinachoonekana ni kwamba tumbaku inaathiri ee, pakubwa mtu, mtumiaji pamoja na majirani zake kutokana na usambazaji wa moshi wa tumbaku. Yani, jamii na wavutaji tumbaku kwa ujumla wanastahili kuelimishwa. Hicho ndicho nachokiona, lakini pia na, na mwananchi kwa upande wake anaweza kujilinda yeye mwenyewe, akuepukana na uvutaji sigara. kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Naangazia ujumbe wako sasa, msikilizaji, nikianza naye William Muhindo akiwa Kampala, Uganda. Yeye anasema tumbaku ni hatari, watu waepukane na janga hili. Ujumbe mwingine ni wake Ali Bomba, anasema kwa upande wake yeye anaona bora viwanda vingefungwa ili kuokoa maisha ya watu wengine, japo tumbaku ina kipato kikubwa. Na ujumbe wa mwisho ni wake Jilala Mipawa akiwa Mpanda Katavi, Tanzania, anasema kwa Tanzania ni kweli inaadhimisha, lakini watu wanaendelea kuvuta tumbaku kama kawaida. Na mna kufikia hapo ndio natia nanga katika makala ya habari, rafiki msikilizaji. Jina langu ni Fredrick Nwaka. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema.