Kwa hiyo, to, uh, kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako hivi kwa uhuru. Nijapo msikilizaji wa arifa ya Kiswahili, karibu katika makala ya Habari Rafiki. Msikilizaji, utatwambia unatathmini vipi jitihada za serikali za Kiafrika kudhibiti kusafiri holela kwa Waafrika wanaoenda mataifa ya wa arabuni kufanya kazi. Lengo ni kukabili visa vya unyanyasaji wa raia hao kutoka kwa waajiri kwenye mataifa hayo. Tayari Kenya inapitia upya sheria zinazohusu wafanyakazi wa ndani katika nchi za nje, hasa Kiarabu, baada ya kubaini ukiukwaji wa haki za binadam Mimi ni Matha Saranga, kukualika katika makala ya habari rafiki. Twende sambamba. <coughs> Tanzania. Kwa upande wangu mimi naona kwa serikali zetu za Kiafrika, jambo hili wanaliangalia kwa upande mmoja, lakini kwa upande mwingine siwemi kama jambo hili limepewa kazo, kwa sababu unakuta kuna wenzetu wanaondoka, wanatoka kwenye nchi zetu za Kiafrika wanaenda Uarabuni, lakini wanapofika Uarabuni kule, unakuta kutokana na maelewano, kuna wanakuaga na mawakala wao hapo wanaafikiana vizuri. Wakifika kule wanakuta ni kazi zingine tofauti. Kwa upande wa wasichana unakuta kwamba wanatumikishwa kwenye swala la ngono. Kwa hiyo mimi nafikiri serikali zetu bado hazijawa tayari kulikabili janga hili, kwa sababu janga hili limekuwa ni sio kwa upande wetu wa Kiafrika tu, lakini ni tofauti na wengine, kwa sababu unakuta kwamba hili sahivi, tumeotoka hapa, kwa mfano, umemtoa mdada wa watu, unampeleka nje ya nchi, kufika kule unatumikishwa, alafu unakuta wengi wao wanawanyang'anya paspoti, kwa maana kwa utakuwa hauna mamlaka yoyote ya kwenda sehemu yoyote ile kwa ajili ya kutetea haki zako za msingi. Asante, unaongea na Zakao Pius nikiwa Mwanza kwa leo, lakini nipo safarini kuelekea visiwani Zanzibar. Kwanza niseme kwamba kwanza serikali inaingia kwenye lawama, unavotoa passport kwa mtu kwamba kwa anasafiri au ana watu kadhaa, unampa passport na ruhusa ya kusafirisha, tayari umeshampa idhini ya kuondoka anavyotaka. Kinachotakiwa kufanyika kwamba elimu isambazwe, ikishatolewa elimu, mfano, mimi nikapata elimu ya kwamba kule Uarabuni kuna hiki na hiki kinachofanyika, ikiwa na vidhibitisho, ikiwepo picha labda, ikiwepo video fupi, ambayo labda watu kuna watu huwa wanarekodi video fupi wanazirusha vipewe manani, zikishatolewa nje katika jamii na zikaingizwa kwenye matangazo kama inavyotolewa kwenye TV ikaonekana kwa kila mmoja aliyepo, hata jamii itaelewa. Mimi mzazi nitafahamu, mwanangu akiniambia nimepata ishu ya kwenda Ulaya, lazima tayari mii nitaenda kuiambia serikali, mwanangu amepata mtu anataka ulaya. Je, huyu mtu ni nani na anaenda kufanya nini, na sifa gani? Ina maana ikifanyika vile watatambulika wale watu wanaofanya biashara ile ya kuwapeleka watu kule wa, Ulaya. kuna watu wanapewa oda kwamba niletea watu kumi, alafu utapata kiasi fulani, yeye analipwa pesa kwa hiyo watu wale kama wale wakishatambulika inakuwa haina usumbufu sana kama ilivyo kwa sasa hivi. Nashukuru sana kwa majina, naitwa Weston Omar, napiga moja kwa moja kutoka nchini Kenya, kaunti ya Mombasa. Ni kwamba wakati mwingi sisi wananchi tunapoenda kupiga kura ama kuchagua viongozi huwa tunaangukia viongozi wasiokuwa na lengo la kusaidia wale walio chini. E, wakati tunatafuta zile kura, tuna maneno mazuri, tunawaambia maneno mazuri, hasa tunawatumia sana vibaya vijana, nao vijana wenyewe wanakubali. Maanake hata baada ya kwamba lile lile swala ilishapita la kupiga kura, wakishachagua watu, wakishaingia, hutawasikia hata mmoja kijana akitaka kudai haki yake ya kwamba sisi tunataka tupate tu, tu, tu, tu, masilahi ya kazi. Utawakuta uta, wale, wale wazee wanakaa katika kikundi wanachagua na wazee watupu wanatengeneza, kama ni tume, kama ni nafasi za kazi, wanasema kwa kuwa hao ndio wana ujuzi, wana, wana, sasa huyu vijana ambaye eh amesoma ana elimu ana shahada zake ujuzi ataupata wapi kama hatapewa nafasi hata ya mfagiaji katika ofisi ya, ya, ya ukubwa? Maanake njia moja ya mtu aliyesoma kwanza ni aajiriwe kazi ndogo. Sisi wenyewe kama eh, bara la Afrika tumekosea, tume, tume, tunawaacha vijana wetu waangaiki wa, wa, wa, wa, sisi wenyewe ndio tunachangia vijana wetu kuwa natakaukawa na, na tabia mbaya. Hizi kazi ndogo ndogo tungezipungulia nafasi ziwe na ushuru mchache sana ambapo kijana yote anaweza kujitokeza akafanya kazi, kama ni kuuza njugu, kama ni kupiga mbao randa, kama ni kufungua kaduka kadogo. Hizi kazi hizi tungezifungua zikuwe wazi na tusingekuwa na vijana wa ukwa. Ndiyo naitwa Ndungu wa Broze kwa mkaaji wa Nyamilima nchini Kongo ya Kidemokrasia. Serikali zote za Afrika nzima ziweze kutia mkono mrefu, kwa sababu si bonge kwetu, Kongo hiyo inatutesa sana ndani ya nchi ya Kongo walikamata vijana ambao wanasoma, baadaye wakawadanganya. Kwa hiyo naomba serikali zote za Afrika ziungane mkono kwa kupiganisha hiyo mambo. Asante <tipanakana> <tipanakana> sana mtangazaji kwa kunipatia sauti. Kwa majina naitwa kwa Moise Umahili Kashamura, na inazungumuza jikua Goma DRC kuhusu hiyo maada ya leo. Kwa kule kabisa mimi nitazungumuza na huzuni sana. Magavernmenti yetu ya Afrika wanaacha, wana wa wanaafrika samua wanaenda wona enda convecture o maisha ya Ulaya wanapenda kutengeneza ma, eh, manyumba nzuri makampuni ya Ulaya alo pia wanapasha pia kutengeneza, ndiyo maisi ya, ya Afrika kwa jisi wana afrika nao wasiangaike wasiende na natendewa vitu vibaya, vile vitu ende natendewa kule maishi mengine sawa vile ya Ulaya na maisi ya, ya Waarabu. Kwa kweli kabisa ni uzuri sana sana sana sana. E, bara lao hakuna hakuna ingine kushinda Afrika, hata wanaenda Ulaya, wanapenda kwenda Ulaya wana, wanaenda Ulaya wanafanya makampuni Ulaya, wanaweka mapesa yao maiji ya Ulaya, kupenda kuwakoviri ku mabange ya maiji yao. Kwa kweli ni vitu maya uzuri sana, na ni na kusema kama wanapasha kutoka miyo hali ya ile. Jina langu jina langu naitwa Anthony Maxwell. Napiga simu hii kutoka Kitwe nchini Zambia. Mtu anapotaka kusafiri, dhumuni lake kubwa la safari ni lipi? Kwa maana ya kwamba hawa wafanyakazi wanaochukuliwa wa, wana na waarabu hawa, mabinti wanaenda kufanyishwa kazi za ndani, kwamba ahadi ambazo wanakuwa wanapewa zinakuwa ni ahadi nyingi, na mtu kukataa inakuwa ni vigumu. Kwa wakati wengine, hata kigezo wanachotumia wanaweza wakamlipa hata wakamlipa, wakamlipa hata hela ya miezi miwili au mitatu, kwa hiyo kwa vile maisha yetu yenyewe ya ukata mtu kukataa anajua inakuwa ngumu, kwa sababu kila mtu anataka wepesi wa maisha. Lakini sasa katika wepesi wa maisha mwisho wa siku ndio tunakuja, mtu anakutana na pigo. Lakini kitu kingine cha msingi ni kwamba serikali lazima iangalie katika masuala ya kiuchumi. Asante. <tikana> <tikana> kwa majina anaitwa ni James Matabishi dola nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Basi eh, mambo hayo huwa tunachukulia ni mambo ambayo yanasababishwa na, na government za Afrika ukiangalia utakuta hamna hata mmoja wa kutoka Afrika Kusini kwa sababu ukiangalia maisha ambayo wa, wa, wa, watu hapo Afrika Kusini wanaishi, wakaaji wenyewe, hata mtu alienda shule ajaenda shule wana maisha yao ya kawaida. Mtu anapata kazi ya mikono haijaishi ajaenda shule, na unakuta ile kazi anapokea mshahara ambayo unamtoshelea yeye na familia yake, na nadhani hawezi kawa na ile shauku ya kwenda kutafuta maisha katika nchi zingine. Na ukiangalia kwa mfano, unapowauliza kwa nini hamwendi katika nchi za overseas kutafuta maisha, wanakuambia wao wanatosheleka na maisha yao wanayoyaishi. Na hii chanzo, tutaweza tukasema chanzo kubwa ya kusukuma ama binti na wengineo kwenda huko katika nchi za Kiarabu kutafuta maisha ni government zetu, na hizi government na ndizo tena zitakaleta shughulisho ya kuangalia vipi zitaenda kufanya ili zipate kuleta makazi ili zipate kuleta, kila mmoja apate kazi na ile kazi mupe mshahara ambao utatoshelea na na, na, na shughuli ama na familia. Aai, kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Ida Scum Suriano Chaman toka Kaseke, Moba, Kirungu, DRC unasema hakika watu wengi wa Kiafrika wanaendelea kwenda kiholela katika mataifa hayo ya Kiarabu na wanajikuta wakikabiliwa na mambo ya hatari. David Sechenga toka Wagumu unasema ukiwa Muheza, Tanga, Tanzania, unasema ni kweli serikali za Afrika inabidi ziweke sheria na taratibu kwa raia wake wanaokwenda nchi za kiarabu kufanya kazi za majumbani, kwani pasipo sheria madhara makubwa yanatokea, hata raia hao huishia kupoteza maisha. Shukrani kwako msikilizaji kwa kushiriki nami makala ya Habari Rafiki. Hadi hapo, sina la ziada. Mimi ni Mathasaranga, kwaheri.