Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kukaribisha katika makala ya habari irafiki. Tunaangazia miaka saba baada ya kuuawa kwa aliyekuwa kiongozi wa kundi la Alqaida kwenye milima ya Abbottabad huko Pakistan, Osama bin Laden. Kiongozi huyo wa Alqaida aliuawa na majeshi ya Marekani mwaka wa elfu mbili na kumi na moja katika shambulizi la ghafla lililotekelezwa nchini Pakistan. Je, unatathmini vipi vita dhidi ya ugaidi duniani? Mimi ni Mathasaranga. Tuende Sambamba, naitwa Elisha Mazoya, napiga simu kutoka Mwanza, Tanzania. Tathmini yangu tangu kifo cha Osama bin Laden kuhusu ugaidi, binafsi ninaona jambo hili bado ni gumu kulimaliza, sababu kila kuitwapo leo, vikundi mbalimbali vya ugaidi vimekuwa vikiongezeka, hivyo tuendelee tu ku kuomba nchi zetu basi ziendelee kuweka mikakati na mipango thabiti kwa ajili ya kudhibiti makundi haya, kwani yamekuwa yakiongezeka kila iitwapo leo. Jitihada zilizopo ni kubwa, lakini kwangu mimi naziona kama vile hazifanikiwi, maana ingekuwa zinafanikiwa makundi haya yangekuwa yanaendelea kupungua au kuisha kabisa. Hivyo naendelea kuzisihi nchi zetu na wengine basi waendelee kuongeza jitihada katika kupambana na makundi haya. Asante sana. Naitwa Chris Kimembe, napatikana DRC hapa e, mjini Moba maeneo ya Kimbangu. E, tatizo kubwa sana ni government mbalimbali duniani iwe inasikiliza matatizo ambayo wale wagaidi wanakuwa wanadai hiyo itakuwa ni suluhisho kubwa sana ambayo watakuwa tajari na kuweza kuwasaidia na kuweza kuwasikiliza na hata kufikia kuterekeza ni jambo la maana sana ambazo naomba ma government yani ya nchi nzima iweze ee, kutimiza na inaweza kabisa kusaidia kwa kumaliza tatizo kama na ile. kwa jina naitwa Arnold Stefan kutoka tanzania katavi kijiji cha kenswa lakini ikiwa Zambia kwa sasa, kama vita dhidi ya ugaidi imedhamiriwa na mataifa husika au na Umoja wa Mataifa, ni kitu ambacho kinawezekana kwa pale ambapo wataungana na kuweza kushirikiana kwa ajili ya kuangamiza vikundi vya ugaidi ambavyo vipo katika nchi mbalimbali katika dunia hii. Lakini ukijabu kufuatilia kua unajua kumbe vikundi hivi vipo tu, si kwamba tu viko vyenyewe. Kuna sehemu ya baadhi ya watu ambao wanazidi kuvifikiria na kuvipa nguvu na kuviwezesha, kwa sababu vikundi hivyo haviwezi kupigana bila bila maalumu ambazo zinatumika sasa. Zile silaha zinatoka wapi? kwa kumbe wanakuja kujua kwamba wale ambao tulikuwa wa tunawategemea kwamba wanaweza kuwa msaada katika kupambana dhidi ya vikundi hivyo, wanaweza kuwa ndio wahusika ambao wa wanazidi kuvipa nguvu na kuvisapoti vikundi hivyo ili vizidi kupigana na kuzidi kuongezeka na kuibuka katika nchi mbalimbali, wahakikisha wanasambatisha vikundi. Ingekuwa vizuri sana, sio kufanya kama ambavyo Marekani walifanya kumuua Osama Bin Laden, wenyewe wakakaa kimya sasa baada ya hapo. Lakini mbona sahizi watu wanaangaika katika nchi mbalimbali? Tunaona wana Somalia wanaangaika, tunaona wana Nigeria na nchi nyingine nyingine, vikundi bado vipo. Sisi tunachohitaji, hatuhitaji kuua viongozi wa vikundi vya ugaidi tu tunahitaji vikundi viuliwe na wahusika waondolewe kabisa, wasambatishwe kwa majina. Naitwa ni James Matavishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Uh, dunia imefika pabaya, na ukiangalia vizuri, hii ni system ama ni mbino ambayo hii nchi zenye utawala ukubwa kama vile Grand Fisans zinatumia kwa kuendelea kuharibu ili kupandisha uchumi wao. Kwanza ukiangalia uh, tunapozungumzia al qaida wale wa magaidi wote duniani utakuta eh, chanzo ama surse yao ni huku huku kwenye nchi ambazo zinajiweza. Tukienda Syria, ukiangalia ambazo zinapitikana pale, utakuta ni wao wenyewe kwa wenyewe ambao wanafanya njama. Huyu Osama bin Laden alishambulia ali, ali, ali USA, lakini ukiangalia vizuri nchi ya USA ndo ina madardari nyingi ama kamera ambazo zinatizama ingawa eh, kitu chochote kibaya kitaingia, kinagunduliwa lakini bahati mbaya eh, Patagon ilishambuliwa na watu wakauawa. Na tulipoingia kindani ndani, kwa kutizama vizuri, utakuta kuna mchezo fulani ambayo ulichezeka, na hii ilikuwa ni mchezo wa kutaka kuichezea dunia, kwa sababu ukiangalia, ndo njia pekee ambayo eh, Eh, grand puissance zinatumia kwa kudestabilize ingine nchi. Kwa mfano, ukiingilia kwenye nchi za Kiarabu utakuta majina hayo hayo ndo walitumia na wakaenda wanawashambulia na kuwaua na kuwaua wale viongozi ambao walikuwa wanapigania kuhusu uhuru ama kuhusu uhuru wa nchi zao. <tie> Asante uh, sana kwa jina, naitwa Paskari Mbugani, natoka kijiji cha Rusenga kata ya Karenge wilaya ya Biharamuro, Kagera, Tanzania. Nafikiri ugaidi upo na unaendelea, halikuwa suruhisho la kumua Osama Bin Laden ili kuumaliza ugaidi duniani. Nafikiri mpaka sasa unaendelea huko Ulaya, tunasikia magaidi wanawaua wananchi mashariki ya kati, kwetu Afrika mfano huko katika Afrika yetu magaidi bado wanawaua watu. Basi mimi nasema tu kwamba huo hiyo kisa cha kumua Osama bin Laden, basi wao walimuua kama gaidi mkuu duniani, lakini bado hawajakomesha ugaidi. inapo inaposulisha kwamba wapo, wanaposema kwamba Osama bin Laden walimua ili kumaliza ugaidi, hapana. Sisi tunavyo tunavyosikia kwamba nanii magaidi wanavyowaua watu kule Ulaya, huko Amerika na kwetu Afrika. Basi suluhisho basi lifanyike, basi Umoja wa Kimataifa wafanye. Bado wapo magaidi, kama wana uwezo wa ku wanaweso, waku, wa wa wa wa kuwaua, mfano Alshababu na makundi mengine. Mtangazaji wangu wa Radio France International, asante RFI Kiswahili. Ni Kalunga Sand JMS ehhe, kutoka kavu ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Mimi naona kuwa magaidi wanaendelea wafunga mbele, wanaendelea kufunga mbele vidi sababu kama mataifa <discord> yetu ya kiafrika katika mataifa ya Ulaya ni kama vile ameshindwa kuwa pia vijana kazi, na mara nyingi utakutana wa magaidi hawa wanaweka kiasi kikubwa cha pesa mbele ili kuwadanganya vijana kuwa watakuwa na maisha bora. Lakini kiwa kijana angekuwa na maisha bora, angekuwa na kazi ama ajira, hangeweza kudanganya na kuingia katika kundi la magaidi. Tukipiga jicho huko Nigeria, Mali, tunatazama huko Somalia, ni kukosewa na kazi, ndio maana vijana wanaingiliwa katika kundi la magaidi. Lakini kiwa serikali zetu itaweka kazi mbele ili watu wote waweze kuwa na ajira, nadhani kuwa magaidi wanaweza kushindwa, lakini kutumia silaha kupiganisha magaidi hili litaweza kushinda magaidi kabisa, ata kuchonga mbele. Maana wao watakuwa na wanaweza ukitazama wakitazama zao zote ni mara mingi, hata io zao nyingi zinatumia ni ili kupatia vijana maisha bora, maisha ya yanayofurahisha umbali mbali na maisha vijana wanaoishi katika nchi zetu. Hiyo ni katika nchi za Ulaya. Kwa majina anaitwa Madelo n natokea Dar es Salaam Tanzania. Mimi nafikiri pamoja na kuuawa kwa aliyekuwa kiongozi wa Al Qaida Osama bin Laden, sioni kama bado kumewezesha kumaliza ugaidi. Maanake tunaona ugaidi upo na unaendelea kila kukicha. Kuna makundi ambayo mpaka sasa hivi yamekuwa tishio zaidi hata ya kikundi ambacho Al Qaida walikuwa, wana- wana- wanatumika. Sasa mimi jukumu langu nafikiri kwamba kwa upande wangu bado kama ugaidi upo na kila siku unaendelea pamoja na kuuawa kwake, lakini wapo bado viongozi vi, wengine wa kigaidi ambapo wapo wengine wanatumika. Kama unaweza ukakuta kuna Boko Haram, Al-Shabab, kuna uh, makundi kama Islamic State ambao kila kukicha hapo tunasikia wanatoa matukio ya kigaidi kwao. Mimi kwa upande wangu bado <tune> pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani wa kwenye Facebook RFI Kiswahili. Emmanuel Mayala wa Uliankulu, Tabora, Tanzania, unasema ugaidi ni kitu ambacho hakiwezi kuisha kutokana na makundi ya kigaidi kukataa kujisalimisha. Francis bu wa tarafa ya Mugendo Ntega mkoani Kirundo kaskazini mwa Burundi unasema vita dhidi ya ugaidi duniani ni jambo jema mno, kwani magaidi hao ndio wanaoleta machafuko duniani na hatimaye kulegeza uchumi wa mataifa kwa kiasi kikubwa. Mi mwami Kenneth wa Nyakato, Bukoba, Tanzania, unasema vita y ugaidi duniani haiwezi kuisha hata kama kiongozi huyo aliuawa. Kwanza tujiulize, kama kundi la Alkaida limepoteza mwelekeo, ujue makundi madogo madogo ya ugaidi yanaibuka kila kukicha na kutishia usalama wa dunia. Hadi hapo, sina la ziada, msikilizaji. Ulikuwa nami Martha Saranga, hadi wakati mwingine, kwa heri.