Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Wananchi wa Burundi wanataraji kupiga kura ya maoni hapo kesho kuirekebisha katiba, na wengi wanaamini kuwa mabadiliko yatakayofanyika yatampa Rais Pierre Nkurunziza kuendelea kuongoza hadi mwaka 2034 miongoni mwa mabadiliko ni pamoja na kuwepo kwa mihula miwili ya miaka saba kwa rais kuhudumu badala ya mihula miwili ya miaka mitano. Iwapo wananchi wa Burundi watafanya mabadiliko, Rais Nkurunziza huenda akawania tena urais mwaka elfu mbili na ishirini. Na kukaribisha katika makala ya habari rafiki, mimi ni Martha Saranga. Taniambia jina lako nani, unazungumza ukiwa wapi na nini mtazamo wako kuhusu kura hii ya maoni? Asante sana kwa majina. Naitwa kwa jina Kombe Soriano na na pia simu nikiwa sehemu za Moba Kirungu kwa Seke DRC. Kwa, kwa kura maoni itakayofanyika kesho na, kwa kufikiria kusema kwamba Rais Gurunzinza anaweza kupata ushindi kwa kusema kura haitabadilika, kwani tuliona wapinzani kampeni yenye walifanya haikuwa na nguvu zaidi. Hiyo ndio itamuwezesha Rais Gurunzinza kuendelea kusalia madarakani ikiwepo. Ningependa kuwashauri Warundi ya kwamba kura ya maoni watakaofanya kwa kesho wao na kisha wapinzani wapige kura ukataa ya ukataa kumkataa kuunzinga. Asante sana, naitwa Chris Kimembe, napatikana DRC kutoka Kirungu, maeneo ya Kimbangu, maneno ya ambayo inapatikana mayo kule Burundi. Kitu ambacho nitaweza basi kuzungumza maneno ya Burundi ni kuwaambia wa Burundi kwamba yale ambayo yanatokea Burundi wakikuwa wanaona kwamba wana ulazima wa ule rais kwamba ule rais wa Burundi wanaweza wakafanya ile, ila kama ila kama hawana naye lazima ama umuhimu, sio lazima kabisa kupiga kura. Na hiyo kura ni kumpatisha tu nafasi Rais Furunzinza ni kitu ambacho wanazungumzia hasa zaidi wa president wa marais wa, wa Afrika wanakuwa na zoezi kabisa kufanya hivi vitu, kama na hizo shauri a ambayo nawaambia wala wakaji wa, wa Burundi, ile kura ina na maana na ina nafasi, na kama wanapendelea rais Nkurunziza endelee katika madaraka Wapige kura hiyo, ni ni ni, ni, ni, ni shauri langu. Naitwa Isa Lunga Roke kiwa kija kiu kiwafizi mashariki mwa Kongo. Tazamo wangu kuhusu kura ambayo itapigwa kesho kuwa maoni ambayo itapigwa nchini Burundi, hii inaonyesha zaidi kwamba viongozi wa Afrika wanapenda kutumia demokrasia kuwa kigezo cha kuwaingiza kwenye madaraka na kikaa muda mrefu kwa sababu raia wa Burundi hawatachagua kile ambacho wanakipenda, badala yake watachagua kile ambacho serikali inapenda, kwa sababu uongozi wa Burundi unapenda kuongeza muhula ikia hadi mwaka wa elfu mbili mia elfu mbili makumi tatu na nne, rahisi nguuza akuwe kwenye madaraka. Sasa mwenyewe angepaswa kupinga uchaguzi huo, lazima angepaswa kupata matatizo sana. Kwa hiyo ni lazima raia wa Burundi wahakikishe kwamba wao wanatenda ile amani, wasivuruge amani yao, kwa sababu hata mtu akitala madarakani miaka mwisho wanasikia kuacha madaraka tu. Mfano wa rais wa Zimbabwe mwisho aliacha madaraka, na wengine wamekisha acha. Na hata aongeze katiba, imwongezee muula, ajue kwamba muula wake utaisha na muda utaisha, wengine watatawala nyuma yake sana asante sana. Kwa majina, naitwa Nebat Marekani, napatikana Sumbawanga vijijini, kijiji cha Lula mkoani Rukwa. Eh, kitu ambacho naweza kuzungumza kwa siku hii ya leo ni kwamba cha kwanza kabisa lazima Warundi watambue umuhimu wa katiba ni nini? Unajua, katiba siku zote inaweza kuwa ni kichocheo cha maendeleo au kiwe ni kididimizi cha maendeleo kwa maana gani? kama katiba pengine inaupa uongozi uliopo madarakani, kwa maana ya kiongozi au rais, inampa mamlaka sana rais mamla, anaweza kutumia katiba kwa maana ya maslahi yake. Kwa jambo kubwa ambalo ni la msingi kubwa zaidi ni kwamba warundi hebu waangalie, waangalie kabisa kwamba kuna kila hai kama ameamua basi kubadilisha katiba kwa maana ya ku, kuweka vitu fanifani ambavyo pengine havikuwa sawa. Hebu waangalie kwamba hilo swala ni muhimu sana. Unajua, hadi tunaangalia nchi nyingine zime- zimeenda juu sana katika suala la uchumi, kwa maana kwamba katiba yao ni nzuri, inampa mtu yoyote fursa ya kufanya yale ambayo alitaka kufanya kwa wakati wake, lakini kwa uhuru zaidi. Kwa wito wangu kwa siku ya leo, naomba suala la katiba, Walundi wasifanye mchezo hata kidogo na wawe makini. Kama kuna kitu ambacho kilitakiwa kibadilishwe, basi kibadilishwe bila hata kuangalia upande mwingine kwamba hii itakueje kwa ajili ya maslahi mazima ya nchi. Majina yangu ni Buchume Video, niko Kakongo, Kigoma, Tanzania. Mimi nafikiri kwanza nipende kuwapongeza kama ikiwa haya maoni watayapeleka kwa mpango mzuri, yatakuwa ni maoni ambayo yatakuwa ambayo baadaye yanaweza ya yakawa na matunda, lakini sidhani, kwa sababu kizingatia haya maoni ni kama vile yanampa mtu kama maslahi fulani hivi. Kwa hivyo sidhani kama yatakuwa na tija sana. Endapo kama maoni haya yatapitishwa, tunaangalia kama, ukiangalia kati, kama katiba itabadilishwa uh, ata- atakuwa kiongozi mpaka miaka ya uh, elfu mbili eh, na ile kitu ambacho ni ni, ni, ni, ni hatari sana katika karine hizi, ukizingatia mtu anaye anayebadilisha katiba kwa maslahi yake ili kuzidi kuiongoza nchi ni kitu ambacho ni kinyume sana kwa mimi, nafikiri sana hapa uangalie upande mwingine, lakini pia wananchi nao wawe na uvumilivu, waweze kupiga ma, ma, maoni yao, lakini si <laughs> haitakuwa ni jambo nzuri kwa kweli, haitakuwa ni jambo nzuri. Mimi nafikiri hapa heshima eh, eh, na busara zingeweza kutumika, maoni ya wananchi yakasikilizwa, hatimaye mambo nafikiri mimi yangekuwa vizuri. Kwa kweli, naitwa Mahuno Alfe, napatikana nchini DRC hususa ni Goma mwekaka tindo. Kwa kweli, maoni yangu ni kwamba kubadilisha katiba Burundi ni jambo sana muhimu, ila sasa Warundi wajikaze vrema wafike kwa ubadilishaji katiba, kwani eh, rais Pita Nguru Nziza ni mtu kabisa mwenyewe, alishafanya mambo mengi na na wahimizi tu wa ndugu zangu warundi wafike, wasiogope kitu, kenye ninaona tu kenye baliima hao wapinzani kuwaima haki yao. Lakini kwa kweli baba wa taifa Pita Nguru Nziza eh, ni rais mzuri na tena wananchi wanamfurahia, ila tu aendelee kupatia au wapinzani nao nafasi yao waone jinsi wataenda kukampeni, kwani bila bila hao wa, wa wapinzani wake, manake mambo itaenda mubaya. Mimi naona tu kama ni ile, wananchi wasiogope, waende wapige. Ubadilishaji katiba ni jambo muhimu sana. Wananchi wenzangu wa Burundi, mimi ni Matabishi, msafiri dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa, wa, wa Johannesburg. Warundi, kwanza nitaanza kawapongeza sana, kwa sababu ukiangalia vizuri, kuna sistemu ambazo zimetumiwa na utawala ili kufikisha huo mradi, na sistemu hizo zilikuwa kama ni kufosi na ilitakiwa tu warundi wapige kura ili waangalie kama wataweza kasikia amani, kwa sababu nchi inapokosa amani unakuta kila kitu kinaharibika, na ndio sababu itakuwa ni vema tu wapige kura waangalie kama wataweza sikia mwafaka kuleta amani. Kitu kingine kinashangaza zaidi e, rais za Afrika nyingi zinageuza zina katiba, wanageuza katiba wanafanya wanavyotaka na wanakubaliwa na wenye nchi, lakini ukiangalia vizuri wanapo focus unakuta hawafocus na mambo ya kuleta maendeleo, amani na kazi ndani ya ya ya, ya raia, bali wanafocus kwa sababu ya kutaka kuleta kujiundia utawala wao uli udumu milele, ili wao waendelee kuishi vizuri na zile ngazi zingine za juu ambazo zinatawala na wao hii waendelee kuishi salama. Yaani, unakuta katiba wamegeuza, ni kwa sababu yao binafsi, sio wamegeuza ili kutaka kuendelea maen, kuleta maendeleo ndani ya ya, ya raia ama kuleta mambo fulani ambayo yataongeza kiuchumi hata na raia katikute imeishi maisha mazuri. Pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Reson Mastake wa Kalehe, DRC, unasema hakuna kitu kinachofanyika kwa wanasiasa bila faida yao au lengo lao. Emani Mputu, ukiwa Katanga, DRC, unasema ningewaomba marais wa Afrika kuheshimu katiba. Awami Hassan wa mpakani Mtukula, Kagera, Tanzania, unasema kila laheri wananchi wa Burundi kufanikisha zoezi hilo bila ya matukio maovu. Hadi hapo sina la ziada, na kushukuru kwa kushiriki nami makala ya habari rafiki. Ulikuwa nami Matha Saranga. Kwa heri.