afrika mashariki ni saa kumi na mbili na dakika 36 ni wakati wa makala ya jukwaa la michezo na fredrick nwaka na asante sana mwenzangu victor abuso na kusalimu sana msikilizaji popote pale ulipo nikikualika kwenye makala ya jukwaa la michezo Jumapili na na maku ya Mei 27, 2018 na tunatathmini matukio makubwa ya kimichezo yaliyojiri ulimwenguni wikendi hii, na hususan ni jana na hivi leo ambapo tumeshuhudia matukio mbalimbali mbali ya kitokea. Basi jina langu mimi ni Frederick Nwaka, na kwa njia ya simu katika laini ya kwanza naungana na, na Alois mchunga mwandishi wa habari wa kituo cha Ibon FM pale mkoani Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania, katika kutathmini matukio haya ya kimichezo hivi leo. Arois Mchunga, bila shaka ni furaha yangu kuungana nawe jumapili hii, na karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Nam, asante sana msikilizaji. Lakini pia katika laini nyingine ya simu naungana na mheshimiwa Ali Sale. Huyu ni mbunge wa jimbo la Malindi visiwani Zanzibar, na vilevile vile ni wakala anayetambuliwa na shirikisho la kandanda duniani FIFA, wakala wa wachezaji, anaungana nasi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Bila shaka nikukaribishe sana tena kwa mara nyingine, uh, Mheshimiwa Ali Sale, katika makala ya jukwaa la michezo jumapili hii nam. Nakukaribisha na, na, sana Mheshimiwa Ali Sale, jumapili hii katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana. Nam, asante msikilizaji, lakini tuanze kwa kuangazia uh, hapo jana, fainali ya ligi ya mabingwa barani Ulaya ilipigwa katika uwanja wa olimpiki jijini Kiev kule nchini Ukraine ambapo tulishuhudia uh, timu ya Real Madrid ikitawazwa mabingwa kwa mara kwa ya ma, uh, tatu mfululizo baada ya kuishinda timu ya, ya Liverpool kwa mabao matatu kwa moja, lakini kuna matukio mengi sana ambayo yalizunguka mchezo huo ikiwa ni pamoja na kuumia kwa mchezaji wa kimataifa wa Misri Mohamed Salah. Lakini tukianza pengine, uh, Aloisi Mchunga, unatathmini vipi mchezo huu namna ulivyoutazama na pengine ulitarajia matokeo yaliyojitokeza katika mchezo wa jana? Uh, Fredi Kinaka, kwanza nashukuru sana kuwa katika jukwaa hili la Radio France International. John hii ama kwa hakika ulikuwa ni mpambano mzuri sana, mpambano ambao uh, uli- ulituvutia uli, uli, uli tulio wengi, lakini mwisho wa siku ni mpambano ambao uh, kwa sisi uh, wapenda soko wametuacha na taharuki na hasa watu ambao tuna bara la Afrika kwa sababu Mohamed Salah miongoni mwa nyota wakubwa kabisa barani Afrika kwa msimu huu ama kwa mwaka huu, aliumaliza mchezo huo akiziweka roho juu nyoyo za wapenzi wa soka hususan bara la Afrika kwa kile alichokipata. Lakini mchezo wenyewe ulikuwa ni mchezo mzuri uh, na nilitarajia Real Madrid wangeweza kufanya lolote, japokuwa pia nilikuwa nawapa nafasi Liverpool kwa namna ambavyo walikuwa wakihitaji kushinda mchezo wa jana kwa umuhimu wake na kwa namna ambavyo wamekuwa hawana matokeo ya kuridhisha katika miaka karibuni mwongo mmoja uliopita. Kwa hiyo uh, ulikuwa ni mchezo mzuri na matokeo yaliyopatikana, Real Madrid walistahili, japokuwa tukio la kuumiza kwa Mohamed Salah limeugubika na limeufunika hata mchezo wenyewe uliofanyika hapo jana. Na asante sana, tukio la kuumia kwa Mohamed Salah limeufunika Aloisi, mch... kama unavyosema Aloisi mchunga mchezo hapo jana. Mwishu, alisale ni kirejea kwako wewe, unatathmini vipi mchezo huu na pengine kuumia kwa Mohamed Salah kuliitikisa Liverpool kiasi cha kupoteza mchezo wa jana? nam uh, msikilizaji tumempoteza kwenye laini hapa uh, ali sale, lakini uh, Aloisi Mchunga, taarifa ambazo tume, tumezipata hivi punde ni kwamba uh, sede, uh, chama cha soka nchini Misri uh, kimethibitisha kwamba uh, Mohamed Salah atakwem amefanyiwa uchunguzi wa bega lake na kuonekana kwamba kweli alipata jeraha lakini si jeraha kubwa, na atakuwemo katika kikosi cha Misri kitakachoshiriki fainali za kombe la dunia mwa, mwezi ujao kule nchini Urusi. Hizi ni taarifa njema bila shaka kwa wafuatiliaji wengi wa, wa, wa, wa, wa, wa soka na hususa wapenzi wa mchezaji huyu wa Liverpool. Wa uh, si tu wapenzi wa Mohamed Salah, lakini kwetu Afrika wote, hasa sisi watu wa Afrika ya Mashariki ukanda huu ambao hatuna timu inayotuwakilisha kule nchini Urusi, lakini kupitia timu zingine za bara la Afrika ikiwemo Misri, hizi bila shaka ni taarifa nzuri sana, kwa sababu utajaribu kuangalia baada ya jana taarifa kueleza kwa kwamba huenda Mohamed Salah asiweze kujumuishwa kwenye kikosi cha mafarao kuelekea Misri, bara zima la Afrika, wapenzi wa soka ukili, ukipita katika mitandao sehemu mbalimbali ulimwenguni nchini e, kwake Misri na mataifa mengine ya ba bara ya Afrika, kwa kweli kulikuwa na taharuki kubwa sana, na ilikuwa kiasi wa Afrika kama tumeanza kuogopa hivi ama kunyong'onyea kwamba huenda basi kile ambacho tulikatarajia hasa kwa Misri ambao wanaonekana kwamba ni miongoni mwa timu ambazo tunazipa nafasi kubwa kutuwakilisha Afrika, zingeweza kuteteleka na kukosekana kwa Mohamed Salah kutokana na ambacho no. amekionyesha kwa msimu huu. Kwa hiyo kurejea kwake nadhani ni taarifa ambazo zinatia faraja na pengine matumaini yetu kama wafrika naendelea kusalia hai. Naam Ali, uh, Saleh bila shaka umerejea umeungana nasi tena kwenye simu baada ya kutoweka hapo awali. Tunatathmini tukio la Mohamed Salah kuumia na kufunika mchezo mzima na matokeo yake, pengine eh, taarifa za hivi punde zinaonyesha kwamba mchezaji huyu atakwemo kwenye kikosi cha Misri. Bila shaka ni taarifa njema, kwa mtazamo wako? Kwanza nataka kusema kwamba suala la Mo Salah limeguzwa sana. Mambo ya wachezaji kuumia kwenye mpira yanatokezea kila siku. Kama utakumbuka kombe la Ulaya fainali, Ronaldo aliumia dakika kama ya kumi hivi na hakuweza kuendelea na mchezo, lakini Portugal ilishinda mchezo ule na akawa mabingwa wa Ulaya. Kwa hivyo tuna- mi nahisi kama nimekuza out of proportion kwa ajili ya Uafrika, kwamba watu wanaona kama kama kulikuwa na njama labda Salah umizwe, lakini na pia watu walikuwa na matumaini kwamba wangemwona muafrika mw anacheza fainali, anaipatia timu yake e, ushindi. Kwa hivyo kwa hivyo kama kuna habari kwamba Salah kama na mimi nimesoma kwamba anaweza akacheza kwa fainali, ni vizuri kwa Afrika, ni vizuri kwa Misri, lakini kuifanya ile swali kama kukuwa na uadui wa Afrika na wazungu au labda kitu maicho, kama hicho misi fikiri kama ni sahihi. Asante sana. A, mtazamo wa Ali Sale juu ya swala la Mohamed Salah. Bila shaka tutaona, na tunamtakia kila la heri, apone na kurejea kuitumikia nchi yake. Na ripoti zinasema kwamba ataungana na kikosi cha timu ya taifa ya Misri Juni nne kule katika nchi ya Italia ambako Misri itaweka kambi kabla ya kuelekea kule nchini, e, Urusi kwa ajili ya fainali za kombe la dunia. Utafahamu kwamba msikilizaji, Misri imepangwa kundi A katika fainali hizo, ikiwa na timu za saudi Arabia, Iran pamoja na wenyeji Urusi. Na turejee sasa barani Afrika, ambapo rais wa shirikisho la kandanda nchini Liberia Musa Birich amesema nchi yake haitaipigia kura Moroko kuwa mwenyeji wa fainali za kombe la dunia mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Na, na, na kiongozi huyo ametoa matamshi hayo akieleza kuwa ni baada ya kufanya mashauriano na serikali ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi inayoongozwa na mwanasoka wa zamani George Weah. Alois Mchunga, umesikia namna shirikisho la soka barani Afrika la Liberia limekwenda kinyume na mtazamo wa shirikisho la Kanada barani Afrika kafu wa kutaka kuiunga mkono Moroko katika fainali za kuandaa fainali za kombe la dunia za mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Hii ina maana gani? Uh, bila shaka itakuwa ni doa, japo mimi nalitazama kama doa dogo uh, kuelekea kampeni ya Moroko ya kuhakikisha kwamba wanashindana na wahakikisha kwamba wanachukua nafasi ya kuandaa michuano ya kombe la dunia, ikiwa ni nchi ya pili kutoka barani Afrika baada ya Afrika ya Kusini kufanya hivyo. Uh, utakumbuka Morocco mpaka hivi sasa alikuwa anajaribu kufanya ushawishi kwa mataifa mengine ya Afrika kuhakikisha kwamba basi wanaiunga wanaiunga mkono katika kampeni yake hiyo na tayari baada ya Donald Trump, rais wa Marekani, kuingilia kati ni kusema kwamba Marekani itaaibika ikiwa Morocco itawashinda katika kinyang'anyiro hicho, basi ilionekana kwamba Afrika kwa mara nyingine tena watakuwa na sababu ya kuungana dhidi ya taifa la Marekani, ambavyo utakumbuka katika masuala ya kisiasa pia, siku chache zilizopita ama miezi kadhaa iliyopita, kulitokea mvutano baina ya Marekani na mataifa ya Afrika. Kwa hiyo mara hii ilitarajiwa kwamba baada ya kauli ya Trump kwamba itakuwa ni aibu kwa Marekani kushindwa kuandaa finali za kombe la dunia dhidi kwa kushindwa na taifa kama Morocco ambalo wao ndio wanasaidia Ilikuwa ni nafasi nyingine kwa Afrika tena kuweza kuonyesha kwamba hii ni nafasi yetu, si tu kwa Morocco, lakini kwa bara zima. Lakini nafikiri uh, bado kuna mataifa mengine zaidi ya hamsini ambayo uh, Morocco inaweza ikaendelea kufanya ushawishi na kuhakikisha kwamba basi inapata uungwaji mkono na pengine, japokuwa itakuwa ni faida kwao mm -hmm. Lakini kwa bara la Afrika pia hiyo ni heshima kubwa unapoandaa michuano kama kombe la dunia. Eh, uh, tuliona kula Afrika ya Kusini ilitajwa kama michuano ambayo ilikuwa inafanyika barani Afrika na si kwamba ilikuwa inafanyika Afrika ya Kusini. Kwa hiyo ni ni ni doa kwa upande wa Liberia, na sijui kwa sababu gani, kwa sababu utazingatia kwamba wanae kiongozi wa nchi ambaye ni mwanasoka ni mtu ambaye alishinda paka tuzo ya mchezaji bora wa dunia kutoka Afrika akiwa ndio pekee, na tulitarajia kwamba watu kama hao ambao ndio wamezaliwa katika mpira, watu walioishi mpira wangekuwa mataifa yao wa mstari wa mbele kuhakikisha kwamba uh, tuna tunaipa tuna nguvu tuna Morocco kama nchi kutoka bara Afrika lakini pengine ziko sababu nje ya soka, mambo ya kisiasa, mambo ya kihistoria na labda ushindani baina ya nchi na nchi. Kwa hiyo nafikiri kwa Moroko hii itawapa itawapa itawaamsha na kujua kwamba wasijiaminishe kwamba kwa bara la Afrika watapata kura zote. Kuna kila haja na kila sababu ya kuhakikisha wana- wanapanua uigo wa ushawishi usha, wao usha, na kuhakikisha kwamba uh, kila taifa li, kutoka barani Afrika linawaunga mkono na pengine kutimiza azma yao ama ndoto yao kuandaa fainali za kombe la dunia. Naam, um, msikilizaji, Moroko ina inawania tiketi hiyo ikikabiliana na mataifa ya, mo, ya Marekani, Kanada uh, pamoja na Mexico ambayo yameungana kwa pamoja uh, kuwania tiketi ya kuandaa fainali za kombe la dunia za mwaka elfu mbili na ishirini na sita alisale swala hili linakuja siku chache baada ya Afrika Kusini na yenyewe kusema kwamba serikali ya Afrika Kusini kusema kwamba haitaunga ha mkono hatua ya Moroko ku, kutaka kuandaa fainali hizo za kombe la dunia lakini Uh, zaidi ya yote ni kwamba Liberia ina chama cha soka nchini Liberia zina, kinasema kwamba kimechukua uamuzi huo baada ya mashauriano na serikali inayoongozwa na George Weah. Mimi sishangai kwa suala la Liberia kwa sababu kama unakumbuka Liberia kulikuwa na ebola na fainali za mwisho za afrika zilifanyika Afrika Kusini, lakini kabla hapo Moroko alikuwa andaye na wakakataa timu ya Liberia isiingie Moroko, wakakubali kupoteza uwenyeji wa mashindano yale na kwa hivyo naona kitendo hichi ni cha Liberia kulimbiza kisasi kwa Moroko, kwamba waliwakataa wao wakati wa ziki, wakati wakuwa na shida, wakabiliwa na ebola. Kwa hivyo nafikiri ndio maana pamoja na kuwa rais wao ni mwanasoka bora dunia, uh, George Weah kama alivyokuwa hapo zamani, lakini ilikuwa hichi ni kitendo cha kisiasa, ni kurudisha pigo kwa Moroko ambayo haikutaka kuwasaidia wakati wa shida, lakini Afrika Kusini kuunga hiyo Naamini Afrika Kusini mara nyingi wanatizama wana, wana mambo haya ya kisiasa zaidi. Kama unakumbuka juzi, baada ya tukio la Israel, Afrika Kusini walirudisha balozi wao, na kuna msimamo wa nchi nyingi za Kiafrika kwamba Morocco wamekuwa wakiendelea kuikalia Saharawi Jamhuri e, ya Saharawi kwa maana ya kuto, kuto, kuto kutaka wapate uhuru wao, na pengine sasa, kwa hiyo ili swala ni la kisi-Afrika Kusini na, na, na, na, Liberia wamelichukulia kisiasa zaidi, kwa mtazamo wako Mi naamini naamini kisiasa zaidi, ingawa ukitoa Afrika Kusini, nchi peke yake ambayo ina uwezo wa kuandaa kombe la dunia ni Moroko yenyewe, ina miji mikubwa mingi, uh, Marakesh, Rabat uh, na mingine mingi, na ina uwezo kuanda wa kuandaa mashano hayo, lakini nafikiri wameona kisiasa zaidi. Na mimi kama mimi nahisi kwamba dhidi eh, ya, ya, ya Mexico uh, Kanada na Marekani ina nafasi nzuri zaidi ya kupata, pamoja na tengie, tungetakiwa tuunge mkono nchi ya Kiafrika, lakini mimi mwenyewe sikubaliana na Morocco, na hata sikubaliana na msimamo wa nchi yangu wa kwamba hivi sasa tumekuwa tukikumbatia sana Morocco eh, pamoja na kwamba hiyo hali ya Saharawi Nam, nam nam. Asante sana uh, asante sana uh, ndugu Ali Saleh Salia, kwenye laini ya simu. Unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Afrika Mashariki. Ni saa 12 na dakika 49, tunatathmini matukio mbalimbali mbali ya kimichezo yaliyojiri uh, ulimwenguni uh, hapo jana na hivi leo. Jina langu ni Fredrick Nwaka, na katika laini namba moja ya simu niko na Aloisi Mchunga, mwandishi wa habari wa kituo cha Ibon FM akiwa pale Iringa, ni kusini magharibi mwa Tanzania, na vilevile vile, vile. Uh, katika laini namba mbili ninaye naye Alisale Arbeto, yeye ni mbunge wa jimbo la Malindi visiwani Zanzibar, na pia ni wakala anayetambuliwa na, na, shirikisho la kandanda duniani FIFA, wakala wa wachezaji na mdau wa michezo hususan pale visiwani Zanzibar. Naam msikilizaji, sasa niangazie ujumbe wako ambao umeutuma ume katika ukurasa wetu wa, wa, wa Facebook RFI Kiswahili, nikianza na ujumbe wake akili Kalenga Chamani akiwa Fizi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Anasema ameipongeza sana Real Madrid kwa kupata ubingwa hapo jana na pia anaipa pole sana Liverpool baada ya matokeo hayo. Ujumbe mwingine ni wake Dreaming Rama Athmani akiwa Buguruni, Dar es Salaam, Tanzania, anasema amesikitishwa sana na shirikisho la soka nchini Liberia kutoipigia kura Moroko kuwa mwandaji wa fainali za kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na sita kwa, kwa sisi Waafrika, anahitimisha kwa kusema kwamba Waafrika tuwe tunashirikiana katika masuala makubwa kama haya, na pia amesikitishwa sana na kuumia kwa Muhamed Salah. Bila shaka utakuwa umepata taarifa kwamba Salah atakwepo katika kombe la dunia. Nikihitimisha na ujumbe wake mimwani, Kenneth Wanyakato, Bukoba Tanzania, anasema tupo wote RFI na swali lake ni kwamba kuumia kwa, kwa Muhamed Salah, ipi nafasi yake katika kombe la dunia? Bila shaka msikilizaji, utakuwa umeshapata majibu wakati mjadala wetu ukiendelea. Nam pale Afrika Kusini, shirikisho la kandanda a, barani Afrika Kusini, SAFA limepata rais wake hapo jana, baada ya Dr Dani Jordan kutetea nafasi yake akishaguliwa bila kupingwa kwa kura za ndio 234 kati ya wajumbe 246 walioshiriki katika uchaguzi huo. Na uchaguzi huo unakuja wakati ambapo kiongozi huyo akikabiliwa na shutuma za unyanyasaji wa kingono dhidi ya mbunge wa zamani na mwimbaji Jennifer Ferguson. Lakini wajumbe wa mkutano huo waliweka pembeni shutuma zinazomkabili na kumchagua tena kiongozi huyo. Aloisi Mchunga, unadhani pengine uwezo uh, wake katika kuiwezesha Afrika Kusini kuandaa kikamilifu fainali za kombe la dunia uh, mwaka elfu mbili na kumi unaweza kawa umechangia kwa Dani Jordan kuchaguliwa Dani Jordan kuchaguliwa tena kuongoza SAFA. Uh, hilo, hilo halina shaka. Ni mtu ambaye anawaajihi wa namna yake katika soka la Afrika ya Kusini. Uh, pamoja na hilo lilolitaja, lakini ni mtu ambaye pia alikuwa miongoni mwa wajumbe wa kamati zile ndogo ndogo zilizofanikisha kuandaliwa pia kwa fainali za soka za kombe la dunia nchini Afrika ya Kusini. Kwa hivyo kwa Waafrika wa Kusini wenyewe wanamtazama kama mtu ambaye anaweza akaleta mapinduzi yanayohitajika katika soka la nchi hiyo, ambapo utakumbuka hata kufanyika kwa fainali za kombe la dunia walizoziandaa nchini kwao Afrika ya Kusini, bado haijawa na matokeo mazuri katika mchezo wa soka, na imekuwa ni taifa ambalo linapanda na kushuka, si kama miaka ya nyuma, miaka ya kina Lucas Radebe akina yeah, Sibo Siso Zuma walikuwa ni miongoni mwa mataifa ambayo walikuwa wanafanya vizuri sana, lakini kwa miaka ya hapa karibuni, muongo mmoja uliopita, ukitoa tukio la kuandaa fainali za kombe la la dunia Afrika Kusini, wamekuwa katika katika katika, katika kuyumba yumba linapokuja swala la soka, na pengine limechangiwa na masuala pia kama alivyosema alisale kwamba katika nchi za Afrika bado mambo ya kisiasa hauyaweki mbali na soka. Tunakumbuka Afrika ya Kusini imekuwa katika msukosuko mkubwa sana wa swala la kisiasa e, mabadiliko yaliyokuwa yakitokea katika, katika chama cha ANC. Kwa hiyo uh, wamekuwa hawana utulivu hata katika sekta nyingine ikiwemo michezo. Kwa hiyo nafasi aliopewa uh, rais, mtu aliyempata ambaye wanamuona ni mtu ambaye anawajihi na, na, mzuri, anajitambulisha na, na, na, mwenyewe kwa mambo aliyofanyia nchi hiyo, nafikiri inaweza pengine ikaondoa hapo alipo na kurejesha makali yao na kuwa miongoni mwa mataifa ambayo labda kwa, kwa fainali zinazokuja za kombe la dunia kule Katal wanaweza wanaweza kawa kapata tiketi ya kushiriki na kuna kunyanyua uh, ule ule ule ule wasifu wake. Naam, uh, Ali Sale nikirejea kwako uh, Dani Jordan ni mjumbe wa kamati ya utendaji ya shirikisho la kandanda barani Afrika, CAF, na rais wa CAF, tunafahamu Ahmad uh, Amadi amekuwa mstari wa mbele kupiga vita uh, rushwa na aina yoyote inayoondoa sifa ya chombo hiki muhimu cha soka barani Afrika. Sasa, unadhani pengine wajumbe kwa hatua ya kumrejesha tena madarakani haiwezi kulitia doa, doa soka la Afrika katika dhana nzima ya kiutendaji? Kwanza niseme Afrika, masuala ya ya kashfa hayaamui katika uongozi. Mtu anaweza kuwa na kashfa nyingi tu eh, lakini bado wapiga kura wakamchagua wakampa nafasi kubwa, tunaona sehemu nyingi kwenye siasa. Avodani Jordan si mgeni katika kashfa, baada ya kumbe na dunia la mwaka elfu mbili na kumi ya Afrika Kusini, kwa kashfa nyingi ya matumizi yake ya pesa na kutumia nafasi yake, lakini pia hili la rushwa ya ngono uh, pia si, si jambo kubwa katika Afrika, si jambo ambalo linafanya maamuzi katika Afrika. Mara nyingi watu wa, wa, wa hawataka kuchanganya jambo hilo, lakini mimi ninachosikitika tu kwamba Afrika Kusini wamemchagua wa mtu ambaye wa e, e, soka Afrika Kusini limekwenda chini ya uongozi wake limezama, hawaingii katika kombe la Afrika, hawaingii katika kombe la dunia, lakini bado wanamchagua wa mtu yule kumrudisha. Hilo ndo ambalo limesikitisha mimi. Kwa hivyo lakini mwisho wa siku ni wa Afrika Kusini ndio wanaamua hatima ya, ya, ya nchi yao, na kama ndivyo sema, eh, alovaki alovaakiatu anajua mwiba msumari ulipo. Kwa hivyo tuwaachie wao, lakini mbele ya kum, katika jukwaa la Afrika tunapeleka tunapeleka message mbovu kwamba mtu anaweza akasameheka na kapwa uongozi hata kama anafanya vitendo kama hivyo, na kama hivi karibuni utakuwa unajua kwamba wamabingwa e, wa mabingwa wa, wa filamu Marekani wamekabiliwa na matatizo kama hayo ya kutumia nafasi yao kwa ajili ya ngono, na wote hao, mmoja jana amekamatwa na ametolewa kwa dhamana ya shilingi milioni ya dola milioni moja, lakini pia nyota mwingine ameanza kushutumiwa hivi karibuni. Lakini Afrika mambo hayo, wanaojali hadhi ya wanawake nafasi ya wanawake, au ukifanya kitendo kama hicho Asante sana, asante sana. Uh, alisale na msikilizaji palepale, nchini Afrika ya Kusini, michuano ya Kosafa inayoshirikisha uh, mataifa kutoka kusini mwa Afrika imeanza hivi leo kule nchini Afrika Kusini, na hadi inaingia hapa studio uh, timu ya taifa ya Madagaskar ilikuwa ikichuana na Msumbiji na Madagaskar ilikuwa ikiongoza kwa, kwa mabao mawili kwa moja na mchezo mwingine ambao utaanza hivi punde ni kati ya Ushelisheli na timu ya taifa ya Moroko na pale nchini Botswana, ni kwamba finali ya kwanza kabisa ya aina yake ya mchezo wa raga barani Afrika kwa upande wa wanawake inayojumuisha wachezaji saba imekamilika jioni hii kwa bingwa ni timu ya Lioness ya Kenya ambayo imeishinda Uganda kwa alama 29 kwa alama saba. Na vilevile vile, vile eh, michuano ya tenis ya kila mwaka ya French Open imekushaanza anza hivi leo nchini Ufaransa, lakini bila shaka watu wengi wanapenda kuona wachezaji kama vile Jelena Ostapenko kutoka Latvia na vilevile vile, vile mchezaji Johanna Konta, ambaye ni Mwingereza, anaanza kampeni yake kwa kuchuana na mchezaji namba 93 kwa ubora duniani kwa upande wa wanawake Yulia Put, Put, putniseva kutoka kule nchini Kazakistani. ni, ku, ni washukuru sana uh, Ali Sale kwa kuungana nami katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili. Muda umetukimbia, asante sana, asante sana na mpia msikilizaji, na kushukuru sana Aloisi Mchunga ukiwa hapo Iringa, asante sana kwa kuungana nami katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili hii, karibu tena. Na asante sana msikilizaji, mimi ni Frederick Nwaka, na nampisha mwenzangu Victor Abuso atamatishe matangazo haya. Karibu sana Abuso.