Habari za jioni hapo ulipo, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Tumekuandalia matukio yanayotokea viwanjani barani Afrika na kwingineko duniani. Muda si mrefu, tutaangazia mashindano ya mchezo wa judo kwa wachezaji wa suidi miaka 20 ambayo yamemalizika jini Bujumbura nchini Burundi, na tutaungana na mwandishi wetu Juvenal Bigrima na kutupasha namna mambo yalivyokuwa. Mimi ni Victor Abuso nikiwa na mwenzangu Fredi Nwaka. Karibu sana katika jukwaa la michezo jumapili hii. Asante sana Victor Abuso na habari za Jumapili? Naam, ni nzuri kabisa, ni furaha yangu kuwa pamoja nawe. Naam, shukrani sana Abuso. Naam, tuanzia kule nchini Kenya, kumekuwa na mchuano wa kimataifa wa kirafiki katika mchezo wa soka kati ya mabingwa wa ligi kuu ya soka nchini humo Gormahia ambao umekuwa wakimenyana na klabu ya Hull City kutoka kule nchini Uingereza. In mchezo huu umechezwa katika uwanja wa kimataifa wa Kasarani jijini Nairobi na Al City wameibuka washindi kwa mabao manne kwa matatu baada ya mikwaju ya penalti, baada ya mchezo huu kumalizika kwa timu zote mbili kutofungana katika mchezo huu ambao ulishuhudia maelfu ya mashabiki. Naka kuna mtu niambia kwamba mashabiki waliofika Kasarani leo, nakukumbusha mwaka wa tisini na saba wakati Harambee Stars ikicheza na timu ya taifa Nigeria. Mchezo huu ukamalizika kwa sare moja kwa moja. Ile ilikuwa ni Harambee Stars ya akina Dennis Oliechi ndo anachipikia akiwa kijana mdogo, Harambee Stars ya kina Musa Otieno, Musa Otieno. Kwa hivyo ni, ni mchezo ambao eh, bila shaka ulivuta hisia za mashabiki wengi wa soka nchini Kenya, hasa ikizingatiwa historia uh, ya klabu ya Har City ya kule nchini Uingereza ambayo ni moja kati ya klabu ambazo zimekuwa na zikishiriki ligi kuu ya kandanda ya England kwa muda mrefu, pamoja na kwamba iliteremka daraja katika miaka ya karibuni, lakini tumeona wazi namna ambavyo Gormaya imeonyesha ushindani mkubwa na unakumbuka mwaka jana mwezi Julai walipambana na timu ya Everton kutoka nchini Uingereza hapa Tanzania, na walifungwa mabao mawili kwa moja. Kwa hakika nimefurahishwa sana na uwezo wa wachezaji wa na namna mwalimu uh, Dylan Kerr alivyotumia mchezo wa leo kupanga, kwa, kufanya maandalizi kiko ya kikosi chake. Unafahamu wazi kwamba Gor Mahia wanajiandaa na mchezo unaofuata wa taji la shirikisho Afrika dhidi ya timu ya USM Alger ya Algeria ambao utachezwa kwenye hapo hapo katika uwanja wa Kasarani, e, Mei 16 mwaka huu. Kwa hivyo kwa kwa, kwa, kwa Gor Mahia ni, ni, ni maandalizi mazuri wameongeza hali e, ya kujiamini na natumaini ifike kwamba wataweza kuwakabili vizuri sana USM Alger. Lakini kwa Hull City Victor Abuso, wao ni kama sehemu ya maandalizi ndio maana hata kocha wao Uh, Boma alipokuwa amewasili nchini Kenya juzi no. aliweka wazi kwamba uh, wanaamini kwamba wanakuja kupata kipimo kizuri cha, cha, cha, cha mchezo wa kirafiki, na tumeshuhudia hii leo timu zote zikimaliza dakika tisini kwa sare ya bila mabao. Kampuni ya kubatisha michezo Sport Pesa ndio ambayo amefadhili mchezo um, huu. Unajua ni kampuni ambayo inafadhili soka Uh, kule Uingereza, klabu ya Hull City na Everton lakini na pia ukanda wa Afrika Mashariki kule nchini Kenya, guruma ya AFC Leopards na Nakuru All Stars. uh, lakini pia inafadhili klabu ya Yanga na Simba nchini Tanzania na Singida United. Hakika ni sahihi kabisa Victor Abuso, na, na, na, na, ni, ni, ni wazi kwamba uh, kuingia kwa kampuni hii kumeongeza kitu fulani katika soka la ukanda wa Afrika Mashariki, na tunafahamu fika kwamba uh, tunafahamu, eh, tunafahamu fika kwamba mwaka jana walianza wali na Simba na Yanga kwa Tanzania, wakaendelea na Singida United, lakini pia uh, kule nchini Kenya wa, ba, baada ya kuondoka wamerejea tena, na hii inaonyesha ni namna gani ambavyo wanaamini wana katika soka ambalo linachukua lina idadi kubwa sana ya mashabiki na wadau mbalimbali, na tumeshuhudia baada ya kurejea nchini Kenya. Uh, Gor Mahia wenyewe walisema kwamba ni wazi urejeo ule, wa sport pesa utakuwa na manufaa makubwa sana kwa upande wao hasa katika harakati za kushiriki michoano ya taji la shirikisho barani Afrika. Kwa hivyo ni wazi kampuni uwepo e, wake katika nchi za Afrika mashariki na kati na natumai kuona mwakani pengine au miaka inayokuja wakienda nchini Rwanda, Burundi ama Uganda, ama Uganda pia kwa sababu bado soka la ukanda hapa inahitaji sana wadau na washirika mbalimbali kufanikisha uh, miradi ya maendeleo na huu umekuwa ni mchuano wa saba katika historia ya Gor Mahia kuwahi kucheza na timu za Uingereza. Mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tatu ili kucheza na klabu ya Norwich City na kushinda mabao mawili kwa mabao manne kwa mawili katika uwanja wa City pale Nairobi, lakini pia mwaka elfu moja mia tisa na themanini iliwahi kucheza na Notts, Notts County na kuifunga mabao matatu kwa mawili lakini mwaka uliopita kama ulivyosema, nwaka walicheza na Everton uh, hapa Dar es Salaam na wakafungwa mabao mawili kwa moja mechi ya soka kufuzu kucheza fainali ya bara la Afrika kwa vijana wasiozidi miaka ishirini imekuwa mchoro kadhaa mch inachezwa mwishoni mwa juma hili katika mataifa mbalimbali mbali ya bara la Afrika. Uh, mchoro ambayo inachezwa ni ile ya mzunguko wa pili kutafuta mataifa manane yatakayofuzu kucheza, uh, fainali hiyo itakayofanyika kule nchini ja mwezi Februari mwaka elfu mbili na kumi na tisa, mwaka ujao na michezo ya leo ni miwili tu. Gambia watacheza na Benin baadaye kuanzia saa moja nusu saa za afrika mashariki. Mm, lakini dakika chache zilizopita mchuano kati ya Tanzania na mali umemalizika, na mali umebuka na ushindi wa mawili kwa moja katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam. nam ni hakika Victor Abuso, na utafahamu fika kwamba uh, mali ndio mabingwa watetezi wa, wa taji la afrika kwa vijana chini ya umri wa miaka kumi na saba ubingwa ambao waliutwaa mwaka jana mwaka wa jana kule nchini Gabon. Na umeona wazi hata mchezo wa ileo, wakitumia uzoefu wao uh, wakiweza kupata mabao mawili, na kabla ya Tanzania kupata bao la kufutia machozi kupitia kwa mchezaji po pite ambaye ni kinda anachezea klabu ya Azam FC. Kwa hivyo ni wazi kwamba matokeo haya si mazuri kwa Tanzania, na kwa sababu watalazimika sasa kupata ushindi wa mabao mawili bila kuruhusu bao lolote katika mchezo wa marejano ambao utachezwa uh, Mei kumi na saba au kumi na nane katika jiji la Bamako kule nchini Mali. Na kwa hakika Victor Abuso, <coughs> kwa mashabiki huko, kwa wasikilizaji wetu ambao hawafahamu pengine kwa kina, ni kwamba soka la Afrika la vijana, Mali ni moja kati ya mataifa ambayo yamefanikiwa sana. Mali, Eh, Ghana, Cameroon. Kwa hivyo uh, ni wazi kwamba Mali wanadhihirisha ule uzoefu wao katika mashindano haya ya vijana, na kwa hakika nafikiri watakuwa na wakati mzuri katika mchezo wao marejeano, kwa sababu watakuwa nyumbani na uzoefu wao pia, na tunafahamu kwamba mshindi kati ya mchezo baina ya mchezo huu kati ya Tanzania na, na, na, Mali atachuana na mshindi wa mchezo kati ya Uganda na Kameruni ambazo ambao pia wamekuwa wakipambana bila shaka na kule jijini mm, Kampala. Bila shaka jana mchuano kati ya Uganda na Kameruni na Uganda walishinda kwa bao moja kwa bila jijini Kampala, lakini Burundi walilazimisha sare ya bao moja kwa moja dhidi ya Sudan na Rwanda wakiwa nyumbani jijini Kigali walifungwa na Zambia bao mawili kwa bila, matokeo ambayo sio mazuri sana kwa hizi timu za Afrika Mashariki kikweli Victor Abuso, utafahamu pia mbali na Rwanda kupoteza Aa, bila shaka ni kipigo ambacho kimemsikitisha sana kocha Vincent Mashani, ambaye ni kocha wa timu ya vijana ya Rwanda, na tunafahamu kwamba Zambia ndio mabingwa watetezi wa taji la Afrika chini ya miaka ishirini ambalo walitoa mwaka jana katika mashindano yaliyofanyika nchini Zambia walipowafunga Senegal. Kwa hivyo, Zambia wana timu nzuri sana ya vijana na ukiangalia ma, aina ya matukio ambayo timu za ukanda huu zimeyapata, bila shaka tuna kazi nzito sana. Burundi jana walitosha na nguvu ya bao moja kwa moja na, hmm, na Sudan, na, na Sudan. Le Tanzania ndio hivyo wamefungwa leo, pekee Uganda ndio wamepata, hmm, matokeo wa Kenya walishaondolewa na, na, na Rwanda katika mchezo wa mkondo wa kwanza. Kwa hivyo bado kazi ni pevu sana, ukiangalia na tathmini moja kwa moja kwamba mechi za marejano zitakuwa ngumu sana kwa kwa, kwa, kwa nchi za ukanda huu. Na michuano ya marejiano itachezwa wiki ijayo na washindi 16 watafuzu katika mzunguko wa tatu kutafuta uh, timu nane ambazo zitaungana na Nija katika michuano hiyo ambayo itafanyika mwaka ujao mwezi Februari kule Uh, nchini Nija. Ikiwa ndio unajiunga nasi popote pale ulipo unasikiliza makala Jukwaa la Michezo, mimi ni Victor Abuso nikiwa na Fredrick Nwaka, tuna kufahamisha yanatokea viwanjani leo Jumapili, lakini pia uh, tutakuambia nini ambacho kimetokea katika mchezo wa judo a, kule Burundi, mashindano ya bara la Afrika. Tuende kule barani Ulaya kidogo, ligi kuu ya soka nchini Uingereza inamalizika leo, mechi za mwisho zina tayari zimeshaanza kuchezwa, na tayari bingwa wa ligi kuu kule Uingereza ameshafahamika ni Manchester City ambao wanamaliza mchuano wao wa, mchua wa leo dhidi ya Southampton. Tottenham Hotspur ambao ni ya tatu uh, inacheza na Leicester City huku Liverpool ambayo ni ya nne inacheza na Brighton, lakini Chelsea ipo genini uh, kumenyana na Newcastle ikitaka kumaliza katika nafasi ya nne bora. Swansea City, West Bromwich, na Stoke City uh, zipo hatarini kuishwa daraja. bwana ni waka uh, na Victor Abuso tayari tunavyozungumza hivi sasa, Chelsea wamefungwa mabao matatu kwa bila na Newcastle United. Kwa hivyo ni wazi Chelsea wanakosa nafasi ya kushiriki michuano ya ligi mabingwa, uh, ya mabingwa Ulaya msimu ujao, kwa sababu nchi ya England inatoa timu takribani uh, nne na kwa, kwa matukio ya namna yalivyo, yalivyo ni wazi timu ambazo zitawakilisha taifa hilo katika michuano ya ligi ya mabingwa barani Ulaya ni, ni Manchester City ambao ni mabingwa, Manchester United ambao wamejihakikishia nafasi ya pili Tottenham Hotspur ambao pia wanashikana nafasi ya tatu na Liverpool ambao wako katika nafasi ya, ya, ya nne uh, ambapo hadi hivi sasa tunavyozungumza walikuwa wakiongoza kwa mabao matatu mawili kwa bila dhidi ya Brighton and Hove Albion kwa, kwa, kwa hivyo ni wazi kwamba Victor Abuso, uh, Chelsea, uh, Antonio Conte mambo ni magumu sana, na sitashangaa kama watamfuta kazi kama ilivyokuwa kama kocha wengine ambao wamekuwa wakipita katika klabu hiyo, lakini kule chini kwenye mkasi wa kushuka daraja tayari Uh, Stoke City na Swansea zimeshateremka daraja na zinasubiri timu moja kati ya uh, hivi mm. zi, leo zinas, zinasubiri hatima ya mchezo kati ya Southampton na Manchester City, lakini kwa ujumla ni wazi kwamba pia hazitaweza kushiriki ligi kuweka ndani na msimu uliopita, lakini Stoke City na West Brom tayari zimeshateremka daraja. Nam, hivyo ndivyo mambo yalivyo kule nchini Uingereza, na tutaendelea kufahamisha mambo yanavyokwenda katika ligi hiyo ambayo inakamilika hivi leo. Kumbuka kwamba mabingwa ni Manchester City, walishinda ubingwa huu mechi kadhaa kama mechi mitano hivi kabla ya kumalizika kwa michuano ya hivi leo. Ni kweli kabisa, Victor Buso, na ni msimu ambao ulikuwa na hmm. ushindani, lakini rekodi nyingine iliyowekwa ni mshambuliaji wa kutoka bara la Afrika. Huyu uh, Mohamed Salah ameweka rekodi ya kuwa mchezaji aliyefunga mabao mengi katika msimu mmoja wa ligi kuu ya kandanda England. Hivi leo amefunga bao moja na amefikisha idadi ya mabao thelathini na mawili akiwashinda Cristiano Ronaldo, Luis Suarez na wengine wote ambao walifikisha mabao uh, thelathini na moja. Na bila shaka pia kumsahau Yaya Toure ambaye anacheza uh, klabu yake kwa mara ya mwisho uh, Manchester City na amekuwa amekua akisema hivi kwamba Uh, hata wasahau mashabiki wa Manchester City kwa namna walivyokuwa wakarimu kwake kwa kipindi kirefu ambacho alikuwa anachezea klabu hiyo. Ni kweli kabisa, na amechezea timu hii kwa miaka nane victo abuso akishinda mataji ya ligi kuu ya England mara tatu, uh, taji la FA pia akishinda, na katika wakati huo pia ametoa tuzo ya mchezaji bora wa Afrika mar, mara nne Kwayo ni wazi kwamba ni mchezaji ambaye aa, alikuwa na shauku kubwa sana. Amekuwa na wakati mzuri sana nchini Uingereza akicheza mechi zaidi ya mia mbili na ishirini na ni wazi kwamba mashabiki wa soka katika klabu yake ya Manchester City na kwingineko alikopita kama vile Monaco ya Ufaransa na Barcelona ya Uhispania wataendelea kumkumbuka kwa mchango mkubwa aliyoutoa katika klabu hizo na bila shaka, tuachana na soka kule Uingereza, tuangalie mchezo wa tenis. Mwanadada Petra Vitova kutoka kule Jamhuri ya Czech ndiye mshindi wa taji la mwaka huu la Madrid Open. Alinyakua taji hili baada ya kumshinda Mholanzi Kiki Bettens kwa seti za sita nane, nane sita t kwa muda wa saa mbili dakika 52. Alikuwa mwanamke wa kwanza kushindaji hili mara tatu, mara ya kwanza ilikuwa ni mwaka 2011 na 2015. Kwa upande wa wanaume mchuano um, wa leo na fainali inachezwa hivi leo kati ya Dominic Kathiem kutoka kule Austria na Alexander Verev kutoka kule Ujerumani. Uh, bila shaka matokeo kamili tutakufahamisha kesho katika makala, katika matangazo ya RFI michezo. Naam, turejea barani Afrika sasa. Tuelekee kule nchini Burundi, mashindano ya, ya, ya mchezo wa judo kwa wachezaji uh, wasiozidi miaka ishirini kwa upande wa wanawake na wanaume amekuwa ya yakifanyika kule jijini Bujumbura. Naam. Algeria imemaliza katika nafasi ya kwanza ikifuatwa na Misri, Afrika Kusini katika nafasi ya tatu, uh, huku Gabon ikiwa katika nafasi ya yani, nne. Kutoka jijini Bujumbura, mwandishi wetu Juvenal Bigrimana ametutumia uh, ripoti ifuatayo. hizo ni shamra shamra za mashabiki wa mashindano ya mchezo wa judo yaliyokuwa yakifanyika mjini Bujumbura, Burundi, kwa siku nne mfululizo na ambayo yamehitimishwa hii leo. Wachezaji 250 kutoka nchi 17 za bara la Afrika ndio wameshiriki mashindano haya ya kimataifa. Valeri Manirakiza, kiongozi wa shirikisho la judo Burundi, anasema maandalizi yamefuata vigezo vya kimataifa na kwamba anaridhika na matokeo ya timu ya Burundi. A guide kimataifa wametuelezea vitu vile tunapata kuandaa. Nikiangalia kwa jumla midali tumeshapata iko mzuri, tunafurahi sana, najua wachezaji waicheza wa mzuri middle, na najua tuipata hiyo mamida, na ni ya mara kwanza tunapata mdali wa dhahabu katika mchezo ya judo. Upande wake Joseph Mburu, kocha wa timu ya Kenya, licha ya kuipongeza Burundi kwa maandalizi mema, anasikitika kuona timu yake haijafanya vizuri. Shukrani kwa hii nchi ya Burundi kwa vile maandalizi yao iko kwa standard ya kimataifa, maandalizi kama haya ionaga pale ya West Africa, North Africa, lakini East Africa hii ni mara ya kwanza kuonekana. Maandalizi ya timu ya Kenya ilikuwa mzuri ingawa wale watu tuko nao hawana uzoefu kabisa asa, lakini tumeona wamejaribu kwa kadri ya uwezo. Kenya tulifika tu kwa bronze finals lakini hatukuweza kunyakua medali yote. Sidhika na matokeo kwa sababu nimeona tuko chini kidogo. Hii ni mara ya kwanza kabisa Burundi kuandaa mashindano kama haya yanayoshirikisha nchi nyingi kama hizi katika mchezo wa Asante sana Juvenal Bigirimana kwa kututumia ripoti hiyo ukiwa jijini Bujumbura kule Burundi. Bila shaka mashindano ya judo, sijui bwana Nwaka umewahi kushiriki katika <laughs> <Okay. laughs> mchezo huu wa judo, na mchezo ambao unahitaji sana uwe na nguvu mikononi, nguvu za kutosha hasa kwenye mikono, na, mikono. <laughs> na, na, kwa hakika nafikiri serikali ya Burundi Victor Abuso na kamati ya o, ya, ya, ya olimpiki ya, ya kitaifa mchezo wa olimpiki ambao ndio nasimamia michezo kule Burundi zimefanya kazi kubwa sana ya kuhakikisha kwamba Burundi inaandaa kwa mafanikio mashindano haya. Utafahamu mataifa mbalimbali mbali ya Afrika hayakupeleka wanamchezo wake na jambo ambalo limekuwa ni changamoto, lakini ni wazi kwamba serikali ya Burundi imefanya hima aa, na kuweza kuandaa mashindano haya ambayo kihistoria yanaonekana mchezo huu uliasisiwa kule nchini Japani miaka dahari iliyopita, lakini kwa mara ya kwanza katika michuano ya Olimpiki ilianza e, kufanyika mwaka sitini na nne kwa upande wa wanaume ambayo, mashindano ambayo yalifanyika kule nchini Japani na kwa wanawake mwaka e, uh, tisini na mbili. Mchezo mchezo mashindano ya Abuso yanasaidia yana, yana, yana, yana kutafuta wanamichezo watakaowakilisha bara la Afrika kwenye michuano ya dunia ya mchezo wa judo kwa vijana, yatakafanyika katika jiji la Buenos Aires kule nchini Argentina, na ni wazi kwamba uh nchi ambazo zime, azikushiriki zimekosa fursa adhimu sana ya, ku, ya kutoa wakilishi wake. Na kilicho muhimu zaidi ni kukuza mchezo wenyewe, kwa sababu e, tuna mara kadhaa hapa huwa tunazungumza kwamba kwa nini nchi za Afrika hazipati medali katika mashindano ya Olimpiki, lakini ni kwamba hazijawekeza katika mchezo kama hii hapa ambayo haitumii nguvu kubwa, haihitaji rasilimali nyingi sana kuweza kuifanyia kui, kui, kui kazi na ni kweli kabisa, ni mchezo ambao uh, kusema kweli ndio unaendelea kupata umaarufu mkubwa barani Afrika, kama ulivyosema, ulianzia kule uh, Japan, na mchezo wa kwanza lilikuwa nafahamika kama Jigoro Kano ambaye nah. Lengo lake lilikuwa ni kujaribu kuwahamasisha watu uh, kuwa na mbinu za kujilinda unapovamiwa na uadui, lakini pia kujenga nidhamu <laughs> ya kipekee, nidhamu ya kimaisha, ya kimaisha, lakini kiukweli ki, unaweza kuona kwamba una uh, uh, mawazo yake yalifanikiwa buso, kwa sababu uh, alitumia miaka zaidi ya hamsini mchezo huu ndo ukaja ukatambuliwa na kamati ya kimataifa ya Olimpiki na kuanza kuhusishwa kusi, kwenye miongoni mwa michezo. Kwa hivyo jitihada za, za kuleta mabadiliko zinaanza na mtu mmoja ambaye aliamua kuanzisha mchezo huu wa judo, na yeye akilenga zaidi katika nidhamu, lakini mwisho wa siku sasa hivi ni mchezo mkubwa ambao, uh, unachezwa katika maeneo mengi ya Afrika Mashariki, lakini hasa kwenye vyombo vya ulinzi na usalama. Kweli kabisa. Mchezaji wa mchezo huu huwa anafahamika kama judoka, na kocha mamwalimu hufahamika kama sensei. Ni uh, utaona wachezaji wengi wanaocheza mchezo huu wanavalia ile jezi nyeupe, ama siku hizi ya samawati mabluu. Ni mchezo ambao wanasema wenyewe kwamba uh, unalenga kuleta nidhamu, pamoja na kwamba wanavutana mashati na ujaribu kutegana ile kuangushana chini, lakini ni mchezo kama mchezo mwingine. Watu wengi wameshindwa kutofautisha kati ya uh, mchezo huu wa judo, taekwondo na karate. Uh, ni mchezo ambayo asili yake ni huko huko barani Asia, lakini mchezo tofauti, sheria zake uh, tofauti na naka kupata alamu. Mchezo wa judo, uchezaji wavutana na huo mpizano, analenga kukuangusha chini na huo uh, uh, uh, kunakuwa na penati vitabu <laughs> so, ukiangalia anasema kwamba mm, hii penati inaitwa uh, shido kwa neno la Kijapani ama guidance. Mtu unaposhindwa unapo, unapo, unapo, unapo, kujilinda vizuri basi unamwezesha una, una, una, una mwenzako kupata shido ama inaitwa penati uh, kwa lugha ya, ya, ya Kimombo, lakini pia uh, kama mtu hu, hu, humshambulii mpinzani wako kwa lengo la kujilinda pia unaweza ukaadhibiwa uka, uka, uka, kwa, kwa, kwa mpinzani wako kuzawadiwa penati. Mchezo huu unapocheza barani wako awezi kukosa kusikia maneno kama nage waza katame waza na atemi waza. Haya ni maneno maarufu sana katika mchezo huu wa uh, uh, judo. Uh, amini usiamini ni kwamba Rais wa Urusi Vladimir Putin na amekuwa akicheza mchezo huu kwa muda mrefu sana, na yeye ni mtaalam. Nakumbuka mwaka elfu mbili na kumi na mbili alitambuliwa kufikia daraja la kumi na mbili na ameandika kitabu kuhusu historia ya mchezo huu wa judo. Uh, Theodore Roosevelt uh, rais wa zamani wa Marekani, naam. alikuwa ni kiongozi wa kwanza kujifunza mchezo huu wa judo. Na rais wa sasa wa Mongolia Batugla Kalmat ni mchezaji maarufu sana mchezo huu. Unaweza kuona mchezo ambao unapendwa na aina fulani ya watu na kwa hakika Victor Buso, na ukitathmini kwamba umekushaenea katika maeneo mbalimbali ulimwenguni, mimi najiuliza kwa nini Afrika, um, tumeshuhudia mashindano, ni nchi chache ambazo zilipeleka wana, wana michezo wake, na maanisha kwamba bado hatujatambua kwamba michezo hii inaweza kutupatia mafanikio makubwa na kutangaza nchi zetu. Mathalani, Tanzania inaweza kutumia mchezo wa judo kutangaza utalii kutangaza michezo yake kwa namna moja ama nyingine. Kenya ambayo imekuwa ikipata sifa kubwa sana kupitia mchezo wa riadha na hasa mbio ndefu. Kenya sasa akatumia mchezo wa judo kuandaa na mchezo wake na mwisho wa siku wakaletea sifa pia, sifa pia taifa la Kenya. Kwa hivyo nafikiri mataifa mengi ya Afrika bado hayajatambua thamani ya mchezo huu na ndio maana tumekuwa tukishuhudia ukicheza na mataifa mengi ambayo yamekwisha piga hatua katika michezo na ambayo ndio amekuwa akivuna medali nyingi sana katika michezo ya Olimpiki na mashindano mbalimbali ya kimataifa na bila shaka ni mjadala ambao uh, inabidi ina, ina uzungumzwe sana katika uh, makala haya ya jukwaa la michezo na kuli, ku, kuuliza nini kimekwenda kombo <laughs> katika mchezo wa judo barani Afrika hasa <laughs> katika eneo la Afrika Mashariki. Naona muda wetu umekwenda sana na kushukuru sana mwenzangu Fred Nwaka kwa kuja katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili ya leo na kushukuru sana. Shukrani sana, Abuso. Mimi naitwa Victor Abuso na muona Ruben Lukumbuka alikuwa nidokezea kwamba aliwahi kujaribu judo lakini mambo alikuwa mazito, Ruben. Uh, ni kweli Victor, lakini sasa hivi nimezeeka maanake, <laughs> niachiwa nime ni vijana <laughs> <laughs> <laughs> na, na, na no. Msikilizaji, mm, hivi ndivyo nami natamatisha matangazo haya ya jioni hapa idhaa Kiswahili ya RFI kwa niaba ya uh, wote ambao umewasikia jioni hii ya leo. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya RFI Kiswahili itakapotimu saa moja na nusu asubuhi, uh, panapo majaliwa nani, kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana, na ni kuache na kibao rock in years cha Dolly Parton kutoka huko Marekani.