Karibu msikilizaji katika mjadala wetu wa wiki na leo, tunaangazia uh, kuhusu mstakabali wa taifa la Burundi baada ya kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba ambayo tume huru ya uchaguzi seni inasema kura ya ndio, yani ego, uh, ndio imeshinda kwa zaidi ya asilimia sabini uh, wakati kura ya hapana ikipata asilimia kumi na tisa. Upinzani umetupilia mbali matokeo hayo na kuomba kufutwa kwa matokeo yenyewe. Na katika kudadavua haya nitakuwa na Nzeimana Abdul, ambaye ni mpinzani kutoka muungano wa upinzani unaoishi uhamishoni wa Senared, na yuko sasa huko Brussels, Ubelgiji. Karibu sana Abdul, habari za asubuhi? Eh, salama salama ndugu, salama ya kiungwana sababu, naam, niko msibani. Oh pole sana. Uh, wakati huu ikiwa saa moja dakika arobaini na tano kule Brussels, pia nitakuwa naye Innocent uh, uh, Bano ambaye ni mwanasiasa wa chama tawala cha SNDD FDD, eh, naye pia yuko huko jijini Brussels Ubelgiji. Karibu sana Innocent Bano. Asante sana naam, nianze moja kwa moja naye Nzeimana Abdul. Matokeo ya ndio ndio hayo sasa. Uh, upinzani na mashirika kiraia, na otetea, ya kiraia hususan yale yanayotetea haki za binadamu yamesema uchaguzi huo haukuwa huru na haki, wakati serikali ikisema uamuzi wa wananchi wenyewe ndio umeonekana uwazi. Je, unafikiri kuna ukweli wowote kuhusu madai ya pande zote mbili hizi? Kwanza niseme, ndugu mtangazaji, kuwa niko msibani, niko msibani au niko kilioni kwa Kiswahili tunachotumia kule kwetu Burundi, sababu eh, eh, sababu kura hiyo ambayo imepelekwa kimabavu imekuja ku-, ku, ku imekuja kuuzika ku kuuzika ma, ma, makubaliano ya Arusha na katiba ambayo ilitokana na makubaliano hayo kama wanavyojua watu wanavyojua historia ya Burundi, makubaliano ya Arusha yalitoka mbali sana. Ni baada ya kuwa tumeishi miungo mitatu au minne ya vita za kikabila na bila kuwa na usalama nchini Burundi, ndiyo tulifikia kupata makubaliano yenyewe, na makubaliano hayo yalitufanya mara ya kwanza nchi ya Burundi kuweza kuishi muungo mzima katika hali ya usalama na tulivu na bila mrundi kuweza kuihama nchi yake kutokana na matatizo ya kisiasa sasa turudi kwenye kura hii ya maoni ambayo e, ume, unazungumza kuwa imekubalishwa au imekubaliwa na pasenti sijui zaidi ya sabini nasema kuwa kura hii ya maoni ambayo imefanyika kule Burundi imefanyika kwenye mazingira ya nguvu mazingira ya mkazo, kama vile tulivyoshuhudia miaka iliyopita, zama zile za akina Rais Bagaza, walikuwa wanafanya kura kama hizo kama mchezo wa kuigiza, na watu walikuwa wanalazimishwa kwenda kuchagua kile ambacho viongozi wanachokitaka, na hiyo hali ndiyo imetokea kule nchini Burundi siku ya ya ya Alhamisi wiki ijayo, inasema nchi yangu ya Burundi tangu siku hiyo iko msibani na, na wote tutashuhudia siku za usoni e, kuwa Burundi kweli imeingia msibani, iko kilioni, kutokana na uongozi mbaya wa Nkurunziza na jamaa zake. Mzee Imana shikilia hapo hapo. Nikija kwako Innocent, Bano, uh, upinzani wenyewe umelalamikia e, matokeo haya, uh, na tume ya uchaguzi imesema ndiyo ndio imeonekana kwa uwingi. Je, una mtazamo gani kuhusiana kwanza na matokeo yenyewe? inosaambano nafahamisha kwanza kama Kiswahili yangu haiko sahihi, lakini mi nafurahi sana kisi venye nchi valisema ndio. Kwa hiyo eh, referendum juu hiyo eh, ilikuwa ni ya venye nchi waliomba waseme hii nani. Eh, eh, constitution tulikuwa nayo ilikuwa hai, eh, ilikuwa haiko vizuri kwa nchi juu kulikuwa tuma vitu ilikuwa na eh, ilikuwa, ina, ilikuwa na inatuma nchi haiendelee eh, ma ma norms za East African Community na vile vina, vina, vina- vinafanya nchi ikuwe nzuri hivi sasa, mi nafurahi juu hii itasaidia sana nchi iendelee ma development na demokrasi. Hiyo ya kusema kama waliua hiyo maarusha agreement, akini lakini mimi, si haiko saa mimi naona kama hii inakuja kufanya ile agreement, juu ile agreement ilikuwa means, haikuwa mwisho, ilikuwa ni means, haikuwa end ya, ya, ya, ya kutengeneza nchi hiyo, means sasa inakuwa eh, eh, wanatuma ba, wana Barundi watakuwa wanaendelea wataishi uh, pamoja juu waendelee ba, kujenga nchi. nam inosamba no umesema uh, wazi ya kwamba hii inalingana na makubaliano ya matokeo yani ha, haya uh, hayajaathiri haya nanii uh, mkataba wa Arusha uh, huko lakini Uh, Amizero ya Burundi chini ya Agathon Rwasa wameonyesha vithibitisho kwamba wafuasi wao hususan, waangalizi walizuiliwa katika maeneo mengi. Huoni kwamba hii inatia dosari katika uhalali wa matokeo haya yaliyotangazwa na mkuu wa tume uh, Pierre Claver Ndayicariye? Sasa mwenye gwasa amesema am, am, am, msisabu kama gwasa iko politician yeye, ile ni kusema hiyo ndio kibaya cha Burundi bwana. Endelea kusema kila siku ikikuwa mchaguo, wanaendelea wanasema, hii mchaguo ilikuwa force kila mm -hmm. siku kila siku kila siku wanaendelea, lakini hawaweze kukataza wenye nchi waseme venye wanataka venye Lakini... Tavera amesema salikuwa tu salikuwa salikuwa mu kampani hiyo, kampani ya ya referendum, lakini kushindwa, mtu akishindwa, hiyo ndio kibaya yetu, mtu akishinda kila siku Vitu habi endekaga, habi kuendekaga vizuri. Na mniena, nije kwako nije kwako Abdul Zeimana, kuna watu wanasema kwamba, uh, matamshi aliyoyatoa Gathon Rasa kwamba yeye si mpinzani wa kweli na alichokifanya ni kuhalalisha tu uchaguzi huo, wewe una mtazamo gani kwa hilo? Nikukubalie ndugu mtangazaji, kabla ya kuja kujibu kwenye swala lako ni- nirudi kidogo nyuma ni-i nikumbushe ni kuwa makubaliano ya Arusha ambayo yalituletea amani na ambayo na ilikuwa ni msingi wa katiba yetu ya nchi, katiba yenyewe ambayo hii ambayo hi, hi, inakwenda ina, ina, ina, ina, ina kuuawa na, na hawa na nguruziza na jamaa zake, katika kipengele cha mia mbili na tisini na tisa cha, kabili, cha, cha, cha, cha katiba yenyewe inazungumza wazi kuwa haiwezi hakiwezi hai, kufanyika kitendo chochote ikiwa referendum ikiwa sheria yoyote ambayo itakuja kuweka matatani umoja wa Warundi. Tutazame kule Burundi leo de, de tulivyo tuna watu za, zaidi zaidi ya laki nne ambao wamekimbia nchi wa, wa wanasiasa wengi wa upinzani wote wamekimbia nchi, alafu tuna tunapelekwa kwenye referendum kwenye hali kama hii, wakati umoja wa Warundi huko matatani. Nijeku... Acha basi nije kwenye swala lako hili, nije kwenye swala lako hili kutokana na, na, na, na, na, na, na uchaguzi ulivyokwenda na kwa sababu hatuna muda kwa kweli, endelea. Ndiyo, ndio, ndio, ndiyo unasema Azatun Gwasa alilazimika alilazimika kwenda kwenye kupiga kupiga debe akihisi aki, aki, aki kuwa labda chaguzi au matokeo chaguzi zitakuwa halali na matokeo yake yatakuwa mazuri. Walakini alivyokwenda, kama mnavyofahamu, watu zaidi ya hamsini ambao ni wafuashi wa, wa, wa, wa, ni, ni wa, wa Agaton Gwasa mpaka leo wamewekwa vizuizini kutokana na chaguzi za Alhamisi iliyopita, na wako ambao leo wameshazikwa Huyu tunayezungumza naye ndugu yangu Innocent Bano, tunafahamiana vizuri, anajua mm. hali hiyo kama kuna watu wameuawa, na kuna watu wameishazikwa leo, na kuna watu wako wanaikimbia nchi kwa kuwa tu walihusika na chaguzi za ku, za, ku, za kuipigia kura, hapana, uh, Alhamisi iliyopita, yani kama matokeo ya huyu uchaguzi ambao sisi hatukuukubali. Hatukubaliani nao kwa kuwa huko kinyume na katiba ya nchi na kinyume na makubaliano ya Arusha, na matokeo yake hata walio-walioushindikiza mm, nikitaka kusema upande wa Gatongwasa hakukubali, na matokeo sio halali kwa kuwa matayarisho yao, au, au msingi wa, wa, wa matayarisho ya, ya, ya, ya, ya chaguzi hizi si halali na matokeo yake hayakuwa halali mm -hmm. Inosabano, bila shaka unanipata vema... Unazungumzieje eh, kauli hizi ambazo zimetolewa na Amizero ya Barundi eh, kuhusiana na uchaguzi huu kura hii ya maoni? mimi mimi sikushangaa na hiyo walisema juu au ni kila siku sinaona. Opposition ya burundi opposition ya Burundi haina haina venye nchi wako, ni wachacha sana, haiko wengi, wako nyuma zao. Sasa ile ya kusema kama bali wakataza bali kuwa pale hakuna hata mtu mmoja wamegusa, wamefanya company hakuna problem, unaelewa? Sasa hivi vikuisha, wakaona wameshindwa, wanaanza kuleta hiyo maneno juu waoneshe kama e, chama cha tende def de de njoki wakataza, kuna vitu vingi havikuendekaga vizuri. hiyo tuna hiyo tuna iko kama kawaida, hawaweze kusema neno ingine eh? sijue kama mlikuwa Burundi mlifata kisi vivendekaga. Mimi nakwambia hakuna kitu chochote kimefanyiziwa kukataza. Wamizoleya ba, Barundi wafanye kampani yao, waliifanya muhuru, hakuna ta shida ta moja sasa, imeonekana unaposema... mimi sasa nachangala kila siku mimi nachangala sasa kila siku hiyo maneno kuanzia mu 2000, eh, kuanzia hata m 2010, tulikuwa tunaisikia sasa mimi niwaomba na na, na, basiendelee kukatara kila siku kila siku kila siku, basiendelee. Banasema kama vile mtoto amepigwa anaanza kulia, unasikia wanaliaga kila siku. Sasa tutafanya venye nchi wamechagua, ndiyo naiyo, akuchagua ndiyo alionesha kama wanataka mwendeleo Bano, ni mimi naongoza. Abdul nisikilize, Abdul na, na nikiwa bado nawe. Bano umesema hap, hapakuwa problem, lakini Agato Guasa anasema watu walikamatwa na wengine mpaka sasa wanazuiliwa. Ninakwambia Agato Guasa amebisema, na niyo ni kukuonesha kama kuko freedom ya kusema, jua hakuna sasa kama mlivoa Burundi bali waonyesha watu wamekamatiwa. Nimalizie na, ni ni nawe Abdul Zeimana, Marekani. nasema ukosekana kwa uangalizi wa kimataifa kunafanya matokeo haya yasiyo halali, unazungumziaje kauli hii? haraka haraka, sekunde chache tu. <laughs> Ndiyo matokeo ma, ni, ni, ni wazi kabisa kwa kuwa msingi wenyewe wa, wa referendum ulikuwa si halali na matokeo yake si halali. Kile tu kinachonisikitisha kina mimi ni kuona kuwa Eh, a, a, makubaliano ma, ma, ma, haya ya Arusha ambayo yalitupa constitution ambayo yakwenda kuuawa moja kwa moja na d ndio alifanya Warundi wengi turudi nyumbani, na leo wao wanayavunja, labda kesho tukarudi kwenye hali ya kuzidisha zaidi ya wakimbizi laki nne ambao wako nje ya Burundi. Na, mtongi, kesho tumalizie wakawa maradufu. Tumalizie na nawe inosa bano. Uh, tutarajie nini baada ya hatua hii sasa, unaonaje? Mimi naona basi wanaanza ku criticize na wanaanza kurudia nyuma, juu hao watu wako wanasema, usirudi nyuma, hatuna nafasi tena, muda wa kwetu uh. Kwa kweli kwa dakika chache tu samani <laughs> naambia, mimi naona hivanimefanya Warundi ni kuonesha kama tuko tunaendelea njia ya independence na na na, na nyuma, mpaka tutaonesha kama Burundi Burundi Burundi ya demokrasia demokrasia ambayo tulipewa Mwalimu Nyerere Mzee Mandela, sasa leo, asante asante asante sana, Abdul, pia awaieuaae zeaaan namna hiyo ni kutoka huko Brussels Ubelgiji. Asanteni sana msikilizaji, ulikuwa ni mjadala wa wiki na Mi naitwa Ruben Lukumbuka. Asante sana Nzeimana Abdul na Inosambu. Mimi asante na na, naendelea kwenye, na kwenye musiba wangu bana, manake nchi yetu imeingia kwenye matatizo makubwa. Na pia asante msikilizaji kwa kujiunga nasi. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana kwa muda wako na kwa heri, kutoka Dar es Salaam, Tanzania.