Nam, karibu katika mjadala wa wiki asubuhi hii uh. Wiki iliyopita kama unakumbuka vema, kulikuwa na mkutano wa kihistoria kati ya viongozi wa Korea Kusini na Korea Kaskazini baada ya muda mrefu wa vita baridi kati ya nchi hizi jirani Kat, uh, mkutano huo kati ya Kim Jong Un, kiongozi wa Korea Kaskazini, na Moon Jae-in, rais wa Korea Kusini, ulifanyika mpakani mwa nchi hizo mbili na kufikia makubaliano ya kwanza upya ushirikiano kati ya Pyongyang na Seoul. Je, kukutana kwa viongozi hawa kulikuwa na umuhimu gani na kuna maanisha nini? Akutusaidia kuelewa zaidi kilichotokea ni Dr. Brian Wanyama. Yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri kutoka chuo kikuu cha Kibabii, anazungumza nasi akiwa kule mjini Bungoma nchini Kenya. Lakini pia tunaungana naye Hamdul Marcel. Yeye ni, ye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaungana nasi akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Wote kwa pamoja nawakaribisha sana asubuhi Asante ah, shukran ndugu mtangazaji asante. Nianza ah, ah, nayo Dr. Bran Wanyama ah, hi, hatua hii ya viongozi kukutana ah, kwa mtazamo wako inamaanisha nini, na kwa nini unafikiri wamekutana wakati huu? Kwa kweli mkutano wa kati ya rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na Korea Kusini Mojayan ni mkutano wa kihistoria kabisa. Unaadhirisha, una, una- unaonyesha mwamko mpya, mwanzo mpya, mwelekeo mpya na ukurasa mpya wa kihistoria, kwa sababu mataifa haya mawili licha ya kuwa majirani na kwamba wakati mmoja ilikuwa ni taifa moja, kwa muda mrefu ma, um, zaidi ya miaka sitini kulikuwa na uhasama mkubwa kabisa, kufikia kiwango ambacho kila taifa lilichukua mrengo tofauti wa kisiasa huku tukielewa kwamba Korea Kaskazini limekuwa likitawaliwa kwa njia ya kimabavu, lakini Korea Kusini imekuwa ikidumisha demokrasia. La muhimu hapa ni kwamba mm, uhasama kati ya mataifa haya mawili umezikwa, wako tayari kuweza kuzungumza, ni dirisho wazi kwamba katika ulingo wa kisiasa hamna uadui wa kijadi, na kwa hivyo kwa mataifa haya mawili kuja pamoja na kuzungumza bila shaka kunapunguza joto la kisiasa, joto la wasiwasi, joto la usalama ambalo limekuwepo katika sehemu hii, hali ambapo Korea Kaskazini kwa muda mrefu kabisa imekuwa ikitengeneza zana za kinuklia na kufanya majaribio ambayo yamekuwa ni tishio kubwa sana, si tu kwa sehemu hiyo, lakini kwa dunia nzima. Naam, miongoni mwa mambo muhimu ambayo yalikubaliwa kati ya viongozi hao wawili ni Korea Kaskazini imeahidi kwamba mwezi huu wa Mei itafunga vituo vyake vya uh, kutengeneza silaha za nuklia. Uh, hamdul masal unafikiri kwamba hili litafanyika? Eh, ni, ni ahadi miongoni mwa ahadi nyingi. Linaweza kufanyika jambo hili au lisifanyike, lakini kama litafanyika litategemea sana mwelekeo wa nchi za Ulaya na, na haswa Marekani. E, katika prosesi ya kuleta amani kati ya katika rasi ya Korea kwa sababu e, ujue, na ni jambo muhimu la kufahamu kwamba wanaogopana hawa watu. Hii si vita ya Korea moja na Korea nyingine, yaani Korea ya Pyongyang na Korea ya ya Seoul. Hii ni vita kati, pengine kwa tukiangalia vizuri, kati ya ubepari na na na ukomunisti na, na, na, kwa upande mmoja ni, ni, ni, ni, ni vita kati ya ya ya, ya wanyonge na na na na wenye nguvu. Ni vita kati ya watwana na mabwana na, na, na, na ukiangalia sana katika hili jambo utaona maamuzi mengi nakuja kwenye hoja hii, kwa maamuzi mengi yanayotokea hayatolewi na, na, na uamuzi tu au mwelekeo wa Seoul au pengine Pyongyang pekee yake. Hapana, lazima kwenda mashauriano kati ya Pyongyang na na na Beijing na Moscow na, na sehemu nyinginezo kwa upande mmoja, lakini pia kuwe na mazungumzo na mashauriano na maelewano kati ya Seoul pengine na Tokyo, eh, mm -hmm. eh, na Washington na London na Paris na na na na Berlin na kadhalika na kadhalika, Bonn. Kwa hiyo ukitazama zaidi jambo hili kwa kina utagundua kwamba mapambano yaliyopo pengine sio hizi nchi mbili kama zenyewe lakini mapambano kati ya ubeberu na amani, yani ni mapambano vile vile kati ya ukoloni wa zamani na ukoloni mambo leo, kwa sababu kila kundi katika haya linajaribu kupata nguvu mpya, koloni jipya, lakini mahala pape pa kuanzishia mapigano ya na kadhalika na kadhalika. Ikiwa vita kuu ya tatu itatokea, nitarejea kwako kidogo, na asante, nitarejea kwako Abdul Marcel. Tunafahamu kwamba rais wa Marekani Donald Trump na Kim Jong Un watakutana hivi karibuni na inafahamika kwamba itakuwa huenda ikawa mwezi huu wa tano. Lakini Dr Bran Wanyama, katika kukutana kwa viongozi hao wawili ya Korea kusini na, na kaskazini, unafikiri kuna mchango wote ambao Marekani ilijaribu kushawishi? Ningependa kumwaga mkono ndugu yangu Wende ikawa kuna mkono ule usionekana ambao unajipatia nafasi kubwa sana katika kujaribu kuelekeza mazungumzo kati ya Marekani na Korea uh, kaskazini, Korea ya Kim Jong Un. Kwa kweli serikali ya Trump imejipiga kifua kwa muda mrefu na kutoa madai makali kwelikweli na hata kutoa vitisho kwa taifa hili la Korea kaskazini lakini mbinu ambayo anayotumia kiongozi huyo Kim Jong Un wa Korea Kaskazini ni kujaribu kutuliza joto, kujaribu kutuliza wasiwasi, ili hali ya usalama pengine ya taifa lake lisiangaziwe kwa undani kabisa na Marekani. Kwa upande mwingine, no kwamba shinikizo hizi za Marekani, e, lawama za Marekani, malalamishi ya Marekani yanazaa matunda. Kwa njia gani? Mwanzo kabisa ni mkutano kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini na Korea Kusini. Pili ni kule kukubali kwake kiongozi wa Korea Kaskazini kwamba kufikia Mei mwaka huu ataweza kumfunga vile vituo vya kinuklia na, na kumaanisha kwamba wako tayari kabisa kuingia mazungumzo ya kina na mataifa ya magharibi ili waweze kuondoa uhasama ambao umekuepo. Jambo lingine ni kwamba wajua, sasa Korea Kaskazini na Korea Kusini ni mataifa ambayo yako katika eneo moja na ni majirani na kufikia mwaka elfu moja tisa mia hamsini na tatu ilikuwa ni taifa moja, lakini kitu cha kushangaza ni kwamba e, kulingana na masaa yani, e, kiongozi wa Korea Kaskazini alikuwa ameamuru ya kwamba saa ya Korea Kaskazini iko dakika thelathini nyuma ya ile ya Korea Kusini, kukubali kuweka saa iwe pamoja na. Nafkiri ni njia moja ya kujaribu kuonyesha ulimwengu kwamba yeye ako tayari kwa vyovyote vile kuweza kumudu na kumiliki urafiki kati yake na majirani. Swala ambalo limeuliza hasa zaidi katika uhusiano wake na, uh, but, but, but. Mwuliza, na ma, taifa la Marekani na Trump na mwelekeo wake, tunaona kwamba nafikiri pakubwa ni kwamba Trump Ronald, eh, Donald Trump ni kama ana, anajaribu eh, kuona kwamba lazima matunda yaweze kupatikana kupitia njia so, ya mazungumzo so, so. ile, ile, ile ta, in, barabara ingine ya, ya mapigano mm. yaweze kuepukika kwa sababu taifa hili kwa, na, wasiwasi ya Marekani na mataifa magharibi ni kwamba Taifa hili lina zana za kinuklea na bila shaka ni ni ni kwa njia ambayo haifai. Asante Dr. Brian. Labda nipate tathmini yake Bwana Abdu Masai kuhusu swala hilo, unaonaje? vile una, una, una, vile vile vile, yaani wala hili jambo haliko mbali sana na mwenzangu Dr. Brian Wanyama hapo ni kwamba ukweli wa mambo ulivyo ni kwamba, eh, labda niongezee kwamba eh, kampeni kubwa ya muda mrefu ya mataifa haya imefika mahala ambako imeshindwa katika uchezaji wa wa dama au draft kama unavyosema. Kuna mahala mtu anakwenda anaona hapa, ah, nimeshindwa na withdraw. Hii ni gentle withdraw, yani ni uondokaji, ni, ni, ni wa kiungwana tu, gentle exit tuseme, lakini kwamba labda eh, kwamba ilikuwa imeshindikana toka mwanzo. Ingewezekana tu kama yenyewe yangekuwa yameamua kuweka njia hiyo ya kupatana, ingewezekana, lakini kwa kuwa si utashi wa Korea Kaskazini peke yake wala utashi wa Korea Kusini peke yake, bali ni utashi vile vile wa washikadau wa marafiki, wa watu wanaoongoza maelewano, wanaoongoza mwelekeo kuhusiana na mambo ya silaha na mambo ya vita na mambo ya uchumi na mambo ya kadhalika na kadhalika, kati ya NATO pengine na asapoti ambayo watu wengine wanafikiri na imekufa kabisa. Ndio maana unaliona jambo hili wakati mwingine alichukua muda mrefu, na hatua inakubalika kukubalika kwenyewe ni kwamba lazima wale wacheza drafti wao, mm. wamefika hatua ambayo ya kuona kwamba jambo hili sasa linawezekana kwa utaratibu huu, na tuliweke hivi kwa ajili ya kesho. Ndio maana nasema kwamba makubaliano haya yanaweza kuwa ya kweli, na kaya yakawa ya kwenda. Mwenyezi Mungu tunaomba sote yawe hivyo, lakini vile vile yanaweza kuwa ya ya hila ya kuviziana, na atafanya nini baada ya hatua hii kusudi mwingine apate kuzusha madai mapya, lakini kimsingi, na sisi tunakubali tunafurahi kwamba huu ni mwanzo mwema kwa sababu dunia kwa namna moja au nyingine angalau imeona ni ya njema e, hata kama ina hila ya watu hawa pengine kujaribu kupatana na kupunguza mvutano mkubwa wa, na uenezaji wa hofu duniani kwamba vita kuu ya tatu inaweza ikaanzia inde China na, mm. na ikaleta balaa kubwa sana na bila shaka tungependa kuendelea, uh, kujadili swali hili kwa kirefu zaidi lakini kwa bahati mbaya sana muda wetu umefika uh, mwisho. Tutaendelea kuzungumza katika siku zijazo na kushukuru sana Dr. Brian Wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii ukiwa kule, uh, mjini Bungoma magharibi mwa Kenya. Asante sana bila uh, sana shaka na kushukuru pia Hamdun Masel ambaye ni mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa anazungumza nasi akiwa uh, mji wa Mwanza nchini Tanzania, shukrani sana. Nam nawe pia msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa pamoja nasi asubuhi ya leo. Asante uh, sana, usikose kuwa pamoja nasi tena saa kumi na mbili jioni, saa za Afrika Mashariki. Kwa sasa tunakuaga uh, kutoka hapa Dar es Salaam. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Elazar fundi uh, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri. Kutoka Marekani, Maria Kari na kibao without you wakigaliza namna hiyo. Kutoka hapa RFI Kiswahili na mfupi ujao, tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Asante sana, siku njema popote pale ulipo, tutakutana tena saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki.