Radio France Internationale. Asante msikilizaji, miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu hapa RFI Kiswahili kwa juma hili ni pamoja na huko nchini Burundi, ambako juma hili serikali ya nchi hiyo ilizindua rasmi kampeni za kura ya maoni kuhusu marekebisho ya katiba, mabadiliko ambayo huenda yakashuhudia Rais Pierre Nkurunziza akisalia madarakani kwa miaka mingine ijayo. Kule DRC, baraza la walei lilitangaza kuanza rasmi kwa maandamano ya amani ili kuhakikisha uchaguzi unafanyika nchini humo mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nane. Nchini Kenya rais wa nchi hiyo alilihutubia bunge la taifa na lile la seneti, ikiwa ndio mara ya kwanza tangu achaguliwe katika uchaguzi mkuu wa mwaka wa jana ambao uliwagawanya Wakenya kwa misingi ya kisiasa na kikabila. Na katika uga wa kimataifa, waziri mpya wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kwa mara ya kwanza alihudhuria mkutano wa mawaziri wa jumuiya ya Neto jijini Brussels, Ubelgiji. Hayo msikilizaji, ni miongoni mwa mengi tu ambayo tumekuandalia. Naitwa Ruben Lukumbuka, nami nakusihi msikilizaji, andamana nami hadi tamati ya makala haya, sadakta. So, nchi ya Burundi imezindua rasmi ni kampeni za kura ya maoni kuhusu marekebisho ya katiba mabadiliko ambayo msikilizaji, yamekuwa yakipingwa ya na baadhi ya wanaharakati wa haki za binadamu na hali kadhalika kanisa Katoliki pamoja na wapinzani waishio nje ya nchi hiyo vyama 26 vingi tu vikishirikiana na chama tawala cha CNDD FDD vimeruhusiwa kufanya kampeni kwa ajili ya kura ya Mei 17, kura ambayo imezidisha joto la kisiasa na sitofahamu ya mustakabali wa baadaye wa taifa hilo. Kura hii inafanyika katika mazingira magumu, huku vyama vinavyopiga kampeni ya hapana vikijiweka matatani kutokana na hofu ya kukamatwa. Wadadisi wa mambo wana mtazamo gani? Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa kwenye visiwa vya Mayotte. Kwa mazingira tangu mwanzo alivyoanza na hadi leo, ni, ni, ni kwa kweli ni uwazi kwamba upinzani hauwezi kuwa na lolote la kufanya na kubadilisha, kwa sababu vitisho ambavyo vimeanza mwanzo na vinaendelea kuonekana ni vikubwa, mpaka sasa haviwezi kuwaruhusu raia wenye busara na wenye akili kuweza kutamka neno la hapana. Hii ko wazi, itakuwa ni vurugu moja kwa moja, kwa sababu yule ambaye atakayetamka hapana atashughulikiwa sawa na kauli zinavyotoka, na hili litakuwa ni sinema tu, lakini maamuzi tayari, e, maamuzi ya ndio yameshatolewa. Kwa hiyo hii inakuwa ni sinema tu ambayo Bwana Ngurunziza anafanya ili aweze kufika kwenye lengo lake. Kwa hiyo mi sidhani kama utakuwa uhuru na uwazi kwenye kampeni hizi za kura ya maoni kuhusu mabadiliko ya katiba. Msikilizaji, muungano wa wanasiasa wa upinzani walioko nje ya Burundi unaofahamika kama SENARED wenyewe wametoa wito kwa wananchi kususia kura hiyo, wakisema kukubali ni kama kupigilia msumari wa mwisho kwenye jeneza baada ya safari ndefu ya kusaka maridhiano ya kitaifa nchini humo RFI. Tukiwa bado nchini Burundi, hapo jana siku ya Ijumaa, serikali ilitangaza kusimamisha matangazo ya vituo viwili vya kimataifa vikiwemo BBC na VOA, sauti ya Amerika, kwa muda wa miezi sita, huku ikitoa onyo kwa kituo cha ja idhaa ya kimataifa ya Radio France International, RFI. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, alitutumia ripoti ifuatayo. Akiitetea hatua hiyo ya kuyasitisha matangazo ya redio hizo mbili, BBC na VOA, kwa kipindi cha miezi sita, kiongozi wa baraza la utangazaji habari Burundi, Karenga Ramadhani, amevituhumu vyombo hivyo vya habari kupeperusha habari zinazoweza kuchochea uhasama na chuki miongoni mwa raia. Redio za kimataifa BBC pamoja na redio ya Amerika VOA, hao hawatoruhusiwa kutangaza katika ardhi ya Burundi kwa muda wa miezi sita ijayo, kuanzia tarehe 7 Mei Elfu mbili na kumi na nane kwa sababu ya kutoheshimu sheria za utangazaji Burundi. Natoa mfano BBC, tarehe ishirini na tano mwezi wa Aprili ilipitisha kipindi cha mgeni wa wiki, ambapo mtangazaji na mgeni wa wiki wanathibitisha habari hazina ukweli katika Burundi, hasa kuhusiana na katiba inayopigiwa kura tarehe 17. Kuhusu swala la sauti ya Amerika, inatumia katika mtandao wa internet frekwensi na kitambulisho cha redio iliyofungwa Burundi tangu Septemba 2017 na CNC Kus. Lakini zaidi wamekwenda mbali na kumpa kazi mtangazaji mwenye asili ya Burundi anatafutwa na mahakama ya Burundi. Mbali na redio hizo mbili, redio ya kimataifa RFI nayo pia imeonywa na baraza hilo. Redio France International pia tumeionya kusitisha kutangaza habari ambazo zinaelekea kuchochea vurugu Burundi na ambazo zinaelekea kuvuruga usalama wa taifa. Kwa hiyo tumeionya redio France, ikiendelea kufanya makosa kama haya, tutachukua hatua zaidi. Upande wake, raia wanasema kuwa wameipokea hatua wa hii kwa masikitiko mengi. Nimepokea hatua kwa masikitiko makubwa sana, kwa sababu ni redio ambazo nimekuwa nikizitumia kwa kupata habari za kimataifa. Kwa hiyo kwangu inakuwa ni kama kilio kabisa, japokuwa pako redio zingine, lakini BBC na VOA imekuwa ikitupa matangazo ambayo yako mazuri. Kufunga redio sio jambo zuri kabisa kwa sababu na waponza waraia sana. Hatua hii imejiri siku moja tu baada ya kuadhimishwa sikukuu ya kimataifa ya uhuru wa utangazaji habari, ambapo wadadisi wanabaini kuwa uhuru wa utangazaji habari Burundi umerudi nyuma mno tangu nchi hii ilipotumbukia kwenye mzozo wa kisiasa mwaka 2015. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Na huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili kamati ya baraza la walei wa kanisa Katoliki ambao wanataka kufanyika kwa uchaguzi nchini DRC maarufu kama CLC juma hili walitangaza kuanza mfululizo wa maandamano ya amani bila kutaja tarehe, kuhakikisha serikali ya Kinshasa inaandaa uchaguzi katika mazingira salama na yenye kuaminika. Kwenye mkutano wao jijini Kinshasa juma hili, wanamemba wa kamati ya baraza hilo waliwataka wakuu wa serikali kwamba hadi Aprili 30 mwaka huu waonyeshe utashi wao wa kufanyika kwa uchaguzi wenye kuaminika, ulio huru na wazi. Kama alivyoeleza Isidore Ndewele, msemaji wa baraza hilo la walei wa kanisa Katoliki jijini Kinshasa, raia wa Kongo ambao wametoa maisha yao ili uchaguzi ulio huru wa wazi na wa utulivu ufanyike, hawatovumilia kusikia uchaguzi huo unaahirishwa tena zaidi ya yote hawatakubali kufanyike kitu kinachofanana na uchaguzi. Ndiyo sababu sisi wanamemba wa kamati ya walei kutoka kanisa Katoliki tunatangaza kuanzishwa kwa matendo ya amani De De nos. Tukiwa bado nchini DRC, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC Fatu Ben Suda alifanya ziara ya siku tatu jijini Kinshasa, ambako aliwasili baada ya kupokea maombi kuchunguza visa vya ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo. Bensuda alikutana na maofisa mbalimbali wa serikali wakiwemo wale wa taasisi za mahakama pamoja na wanaharakati wa haki za binadamu nchini humo. Mwezi Januari mwaka huu bunge la Ulaya na Umoja wa Mataifa waliitaka mahakama ya ICC kuchunguza tuhuma za makosa ya uhalifu dhidi ya binadamu kwenye eneo la Kasai, mauaji jijini Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, miongoni mwa visa vingine. Na kabla ya kuhitimisha ziara yake jijini Kinshasa, Fatou Bensouda alisema It is In Kwangu, mimi, kitu cha muhimu ni kujua namna ambavyo serikali ya DRC imefanyia kazi masuala na matukio ya uhalifu dhidi ya binadamu ambavyo yameibuliwa, na kama ICC ikigundua kuwa kuna hatua hazijachukuliwa, hapo ndio tunaweza kuingilia kati Tulichobaini kwa sasa nchini DRC wako katika hatua za awali za kuchora mipango ya kushughulikia masuala ya uhalifu dhidi ya binadamu, na hivyo hatuwezi kufungua kesi kwa sasa, ila tu pale tutapojiridhisha kuwa hakuna hatua zilizochukuliwa, tunaweza kufungua kesi, na hivyo ndivyo sheria inavyoelekeza. Msikilizaji, ziara ya Ben Suda imetokana pia na wito wa mashirika ya kiraia na kanisa Katoliki nchini humo kuchunguza visa vya kuuawa kiholela kwa raia waliokuwa wakifanya maandamano ya amani kuipinga serikali. Nilimtafuta Florence Sitwaminya, ni katibu mtendaji wa shirika la haki za binadamu Credo lenye makao yake jijini Goma, na kwanza nilimuuliza ni kwa namna gani wamepokea ujio wa kiongozi huyu wa mashtaka kutoka mahakama ya kimataifa ya ICC, naye aliniambia kuna vikundi fulani fulani vya haki za binadamu ambao vilimwelekezea vibarua fulani vikiomba akuje na kufanya maanketi kuhusu mambo ambayo yaliyofanyika Kasai na yale ambayo yanafanyika benu siku kwa siku. Na Florence, kwa mtazamo wako, unaona ujio wake Fatou Ben Souda, kiongozi huyu wa mahakama kimataifa ya ICC, huko DRC, unaweza kuamsha dhamiri za viongozi wa serikali ya DRC ambao mara kwa mara wamekuwa ukilaumiwa kwa kushindwa kuboresha mazingira ya haki za binadamu huko DRC hiyo tunadhani kwamba ile ambayo watakuwa wakizungumza itawaleta viongozi wetu kukumbuka na kutambua tena ya kwamba haki za binadamu pa Kongo zinaendelea. Unadhani kwamba hiyo itawaleta kufikiria, um, mambo fulani fulani ya kunyosha au kutia taratibu katika kuheshimu haki za binadamu Florence, kwa kuwa wamezungumzia maswala ya haki za binadamu Hali ikoje hasa ya haki za binadamu kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ujumla, lakini hususan eneo hilo la mashariki mwa Kongo. E, hali ya haki za kibinadamu ikoje? Tunatazama siku kwa siku ya kwamba haki za binadamu zinanyanyaswa, kama vile watu fulani wakitaka kuonyesha nini wana, wanafikiria kuhusu jambo fulani, kuhusu uchaguzi, kuhusu, kuhusu. Kwa kwa hayo, Florence. Eii, asante sana, asante. Mtazamo wake Florence Sitwaminya katibu mkuu wa shirika la haki za binadamu Credo lenye makao yake jijini Goma mashariki mwa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika hatua nyingine, wakazi wa jiji la Beni mashariki mwa nchi hiyo wamesema hawakufurahishwa na namna ambavyo kiongozi huyo hajashughulikia mauaji yanayokithiri katika sehemu hiyo. Kwenye laini ya simu nami naungana naye Gilbert Kambale. Pasta huyu ni mwenyekiti wa mashirika kira ya kiraia jijini Beni. Naam Gilbert, bila shaka unanipata vyema, tuambie, mna mtazamo gani kuhusu ziara hii ya Fatou Ben Souda kiongozi wa mahakama ya kimataifa ya ICC? Ndiyo, sisi kama shirika raia na wakaaji wa Beni na Lubero wamebaki na huzuni sana kuona huyo mama Fatou Ben Souda, yeye anasema bado atafanya uchunguzi, anangoja kesi ya Kongo iweze eh, kufanya kazi ya kwake, na iko anaendelea kuangalia namna gani anaweza kuanzisha uchunguzi, na sisi natukera moyo, kwani miaka ine sasa siku baada ya siku watu wamechinjwa mkisu na mpanga na mashoka, na wengine wamebakwa wamama, watu wamebukwa porini, mapadri na wadaktari, na hivi inakuwa vrema shida kubwa kwetu sisi kama wa shirika ya raia ya Kongo, na hiyo inakera moyo sisi kama shirika ya raia nyinyi. kama mashirika ya kiraia kule Beni, mashariki mwa Kongo DRC pengine mna mtazamo gani kuhusu hali hii ya mauaji inayoendelea kuripotiwa mara kwa mara huko Beni, na pia namna ambavyo serikali inashughulikia swala hilo? Tunaona kama serikali haishughulikie kabisa kabisa. Unakumbuka ya kwamba kuna uh, uh, ministre wa mambo ya defense Uh, yani aliweza kuitwa waziri wa ulinzi na bunge, lakini wali- wengine wali, wali wa, wanabunge walikataa sije ajitetee mbele ya, ya chumba cha bunge ya Kongo, na hiyo nayo ileta shida ndani ya wakaaji kuona ya kwamba serikali ya Kongo haishurulike sana na mauaji anayopita huku. Ingine jambo ni kusema ya kwamba wa ADF ni hawa wa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa Uganda, yani waasi wa, wa Uganda, lakini huku wanaua wana wana na wanafanya madhara mengi vile vile. FDLR hao nao ni wakimbizi wa Rwanda, wapiganaji wa zamani wa Rwanda, nao wanaua watu ngambo za Rubero na hivi. Ni kusema ya kwamba hii kesi ya CPI sherti yafanye uchunguzi vile vile na kuongea na hii government ya Uganda na ya Rwanda, hata na huko Burundi, kusema ya kwamba ni ni waka haji wao ndio wanakuja kutesa watu ndani ya Congo. Gilbert Kambale, asante sana kwa mtazamo wako huo. Asante sana. Nashukuru. Msikilizaji ukiwa Nairobi huko Kenya, kumbuka matangazo haya pia unaisikiliza kupitia mawimbi ya 89.9 FM. Ni ukiwa jijini Butembo, mashariki mwa DRC, unaisikiliza RFI kiswahili kupitia Ruk FM, la Voi de Lucg, RTVH na Redio Mutembo FM. Pia Setrobo Butembo ni mashariki mwa DRC, jimboni Kivu Kaskazini. RFI. Juma hili rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alilihutubia bunge la taifa na lile la Seneti, ikiwa ni mara ya kwanza tangu achaguliwe katika uchaguzi mkuu wa mwaka jana, ambao uliwagawa wa Kenya kwa misingi ya kisiasa na kikabila. Mwanahabari wetu Victor Melkizedek Abuso alifuatilia kwa karibu hotuba hiyo ya rais Kenyatta na kutuandalia ripoti ifuatayo. Rais Uhuru Kenyatta amewaambia wabunge na maseneta kuungana naye pamoja na kiongozi wa upinzani NASA Raila Odinga ili kuhubiri maridhiano na msamaha baada ya uchaguzi wa mwaka uliopita. Aidha amesema mauaji na uharibifu wa mali uliojitokeza wakati wa uchaguzi uliopita ni mambo ambayo hastahili kujitokeza tena katika historia ya uchaguzi nchini humo, huku akiomba radhi kwa Wakenya iwapo matamshi aliyoyatoa wakati wa kipindi cha kisiasa yaliwagawa wananchi wa taifa hilo. If there is anything I said last year, iwapo kuna last kitu nilisema mwaka uliopita ambacho kilikuumiza au iwapo nilisema kitu ambacho kiliharibu umoja, umoja wa kitaifa kwa njia moja au nyingine, naomba mnisamehe na muungane nami katika kuponya roho hizo. Aidha, amesema hatua yake ya kumaliza tofauti zake za kisiasa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga ilikuwa ni kwa sababu ya umoja wa kitaifa wa taifa hilo. It is important to emphasize, ni muhimu kusisitiza kuwa amani haimaanishi kuwa kukubaliana kisera. Mimi na mheshimiwa Raila Odinga tulipokutana, sio kwamba tulikubaliana kila kisiasa au kisheria, lakini tulikubaliana kuwa Kenya ni kubwa zaidi yetu and belongs to all of us. Kwa mara ya kwanza hotuba Rais Kenyatta iliyohudhuriwa na maseneta na wabunge wa upinzani baada ya mwafaka wa kisiasa mwezi Machi kati yake na kiongozi wa upinzani. Hawa ni baadhi ya wabunge kutoka upande wa serikali na upinzani. Tumefurahia sana na tunasema ya kwamba kila Mkenya pahali popote ambao uli, ulipo salamia ndugu yako, make sure ya kwamba umefanya urafiki, undugu kama wa viongozi, lazima turudi nyuma kidogo, pia tuseme the same, tuangaliane kwa macho kwa macho na tutembee njia moja. Yeye na Raila wamesha anza hiyo safari. Kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo rais anahitajika kulihutubia bunge angalau mara moja kila mwaka, kuwaeleza Wakenya mipango ya serikali yake. Na Edwin Uwata, wewe ni msikilizaji wetu jijini Nairobi Una mtazamo gani kuhusu hotuba yake Rais Uhuru Kenyatta ya juma hili huko Nairobi? Ah, kuhusu hotuba ya Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kwamba msamaha ilikuwa jambo la maana sana, ya kwamba alikuwa katika e, tukifanya uchaguzi mambo mengi yalifanyika sana, sana sana sana maafa na mambo mengi ambayo watu walifanya ya wizi wa kura na mambo mingi so ilikuwa ha, hali nzuri sana rais kuomba msamaha kwa Wakenya na hivyo ndio hata mimi niliandika hiyo nikisema, rais amefanya kitu cha maana, pia kulingana na uhusiano yake na um, mizani Raila Amolo Odinga, ndio sasa wa, waungane mkono hiyo, wakati walikuwa wametengana, hawakuwa na wa, watu walikuwa wametengana kabisa. Sasa hata ukabila ilikuwa imeanza kuingilia kati. Edwin Wata. Naam, asante sana kwa mtazamo wako huo, ukiwa maeneo ya Ngong huko Kenya, hapa katikati mwa jiji ya Nairobi, inaitwa Edwin Wata. <laughs> asante sana <laughs> asante sana ni mtazamo wake Edwin Wata, msikilizaji wa RFI Kiswahili akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Tumalizie na taarifa hizi zinazohusu mazingira. Mvua kubwa zinazoendelea kunyesha kwa majuma kadhaa kwenye nchi za Afrika Mashariki baada ya ukame wa muda mrefu zimegeuka kuwa laana badala ya baraka, ambapo mamia ya watu wameripotiwa kupoteza maisha na maelfu ya nyumba kuharibiwa. Mwanahabari wetu Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Nchi ya Kenya ambayo haikushuhudia misimu mitatu ya mvua imepoteza raia zaidi ya 120 katika kipindi cha miezi miwili, wakiwemo watu wanane waliosombwa na maji kwenye daraja moja usiku wa Alhamisi nje kidogo ya jiji la Nairobi. Shirika la Msalaba Mwekundu linasema linahitaji msaada wa dola za Marekani milioni 5 kwa ajili ya kuwasaidia maelfu ya raia ambao wameathirika na mafuriko. Shirika hilo limesema tangu mwezi Machi, watu 112 walipoteza maisha nchi nzima, ambapo maji yamesomba madaraja na makazi ya watu, huku ndege za kijeshi zikitumiwa kuwahamisha raia ambao nyumba zao zimefunikwa na maji. Nchi ya Somalia, ambayo kwa muda mrefu nayo imekumbwa na ukame, imeshuhudia kunyesha kwa mvua kubwa kusini mwa nchi hiyo kwenye miji ya Beledweyne baada ya kingo za mto Shabela kupasuka. Tume ya kulinda amani ya Afrika nchini humo AMISOM imeingilia kati, ambapo amefanikiwa kuwaokoa raia zaidi ya elfu kumi ambapo siku ya Jumanne rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed alitembelea maeneo yaliyoathirika. Nam msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa ni kutakie kila la heri. Kwa herini.