Radio France Internationale. yaliu, yaliu, jili, wiki, ni matumaini yangu. Hujambo msikilizaji popote pale ulipo, ni wakati mwingine na mzuri kabisa wa kukuletea makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, kukukumbusha baadhi ya habari za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili na miongoni ni pamoja na huko nchini Israeli ambako nchi ya Marekani ilitimiza ahadi iliyotolewa na rais Donald Trump mwezi Desemba mwaka jana kuwa itahamisha ubalozi wake kutoka mjini Tel Aviv kwenda Jerusalem, hatua ambayo ilifanyika katika sherehe zilizohudhuriwa na maofisa wa juu wa Marekani. Msikilizaji, hatua hii ilisababisha makabiliano makali kati ya waandamanaji wa kipalestina na vikosi vya Israeli kwenye ukanda wa Gaza ambapo takribani watu 70 walithibitishwa kupoteza maisha na mamia ya wengine kujeruhiwa. Mamia ya waandamanaji wa, wa Kipalestina walijitokeza kuonyesha ghadhabu zao dhidi ya uamuzi wa Marekani. Kupitia hotuba yake iliyorekodiwa jijini Washington, Rais Trump alisema hatua hii ni ya kihistoria na kuongeza kuwa Marekani bado inataka amani ya kudumu kati ya Israeli na Palestina. Today we officially opened the United States Embassy in Jerusalem. Leo tunafungua rasmi ubalozi wa Marekani mjini Jerusalem. Hongera sana. Ni tukio ambalo limesubiriwa sana kwa muda mrefu. Marekani itaendelea kuwa rafiki wa karibu wa Israel na kuhimiza amani pamoja na uhuru. Tunatoa wito kwa Israel na Palestina kuwa na amani. Mungu abariki ubalozi huu. Abariki wale wote toka fanya kazi katika ubalozi huo na Mungu aibariki Marekani. Hata hivyo Palestina na mataifa mengine ya Kiislamu yalilaani hatua hii ambayo yanasema imeharibu juhudi za kuleta amani kati ya Palestina na Israeli. Waziri Mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, akiwa na furaha alimshukuru Rais Trump kwa hatua hiyo na kusema kiongozi huyo ameweka historia kwa kutimiza kile alichoahidi. Hii ni siku ya kipekee, mkumbuke nyakati hizi. Hii ni siku ya historia. Rais Trump kwa kutambua historia, ameweka historia. Wote tumefurahishwa na kuguswa sana. Asante sana Rais Trump kwa kutimiza ahadi zako. Wataalamu wa maswala ya siasa na diplomasia wanaitazamaje hatua hii ya Marekani Israel? Sostenes ni mhadhiri katika chuo kikuu cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Inaweza ikatafsirika au ikatathiminika kwamba ni pengine kile ambacho makundi yaliaotumiana kwa muda mrefu katika siasa za mashariki ya kati ile walionyesha kuto kuridhishwa na mpango wa Marekani kwa kuhamishia pengine makao makuu ya ju ubalozi pengine wa kutoka Telavivu kwenda Jerusalemu, na sasa ndio inaanza kujitafsiri sasa hivi tendo, na hilo limekuwa likiangaziwa na makundi mbalimbali katika pande za dunia na hasa katika ulimwengu wa mataifa yanaounga mkono siasa za uhuru wa Palestina. Wakati huo huo Uingereza na Ujerumani zikajitokeza na kutaka kufanyika kwa uchunguzi huru kuhusu mauaji ya Wapalestina wakati waliposhambuliwa na wanajeshi wa Israeli katika eneo la mpaka wa Gaza. Kamati ya haki za binadamu ya nchi za Kiarabu inamtaka mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya ICC kuchunguza kwa haraka kilichotokea katika kile kamati hiyo inasema ni mauaji ya Wapalestina. Kwa upande wake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres yeye amelitaka kundi la Hamas kuacha kuwachochea wafuasi wake kwa kuwachokoza wanajeshi wa Israel ili kuepusha mauaji zaidi. Ni muhimu sana the kwa the Hamas na viongozi wa maandamano kuwaepusha uh, and waandamanaji kukiuka sheria na kuacha uchokozi au kujaribu kuvuka mpaka ili kuepuka hali uh, kuendelea kuwa mbaya zaidi uh, Nami na naungana naye. Hilar bauma ni raia wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, na wakati huu ametembelea mji wa Jerusalem. Na Hilar, unanipata vema? Tuambie, una mtazamo gani kuhusu kufunguliwa kwa ubalozi wa marekani jijini Jerusalem? E, nitakueleza ya kwamba hapa Jerusalem mimi sikuja kama mwanasiasa lakini nitakujibu kulingana na mwelekeo wa kidini. Tathmini ya mambo niliyo nayo kuhusu uzinduzi wa ubalozi wa Marekani hapa Israel. Kwanza wa Israeli wote wamefurahia jambo hilo, na uzinduzi huo ulifanyika, nilikuwa kwenye mpaka wa Israel na Misri katika mji unaoitwa Eilat, lakini tulipofika hapa mjini Jerusalemu, tumekuta kwenye barabara za mji kuna mabango wa Yahudi au wana wa Israel yakiandikwa hivi, wanaandika kwa lugha ya Kiingereza president Trump made Israel great. Ni kusema Rais Trump amefanya Israeli kuwa kubwa. Ni kusema kwa upande wao wanaamini ya kwamba watu wasipotambua Jerusalem kama mji wao mkubwa, wanafanya Israeli kuwa ndogo. Lakini yeyote yule ambaye anatambua Jerusalem kama mji mkubwa wa Israeli anafanya Israeli kuwa kubwa. Na tunasikia watu wanazoea kuita Waisraeli kuwa ni Wazayuni kwa maana huu hiyo neno Uzayuni inatokana na mlima Sayuni na huu mlima Sayuni unapatikana katika mji wa Jerusalemu. Lakini kuhusu Israeli, Israeli ndiyo saa ya Mungu, na ukitaka kujua tumefika wakati gani, dunia inafika wakati gani Waangalie Israeli. Ni kusema mambo yenye kupitika hapa Israeli yanahusu ulimwengu mzima. Ni tathmini na maelezo ya msikilizaji wetu huyu, Hilaire Bauma, ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye amefanikiwa kuitembelea Israeli wiki hii. Asante sana Hilaire Bauma. Asante sana Ruben Lukumbuka kwa kunipatia fursa ya kuweza kutoa maoni yangu asante. Ni mtazamo wake Hilaire Bauma, huyo ni raia kutoka DRC kuziarani jijini Jerusalem huko Israeli. RFI Baraza la walei wa kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo CLC lilisema kuwa limesikitishwa na kampeni zinazofanywa na wanasiasa wa chama tawala cha PPRD nchini humo, kuwataka raia wa nchi hiyo kwamba wamchague tena Rais Joseph Kabila Kabange anayemaliza muda wake wakati wa uchaguzi mkuu unaopangwa kufanyika Desemba 23 mwaka huu. Kaimu gavana wa jimbo la Manyema Jerome Bikenge ni kiongozi wa pili wa ngazi ya juu kutoa wito huo, na ilikuwa wakati akiwahutubia wananchi kwenye mji wa Maniema. tunapenda populasio yetu ya Maniema imchague tena baba raisi hmm, Kabila Kabange. Akizungumza na RFI jijini Kinshasa, msemaji wa baraza hilo la walei Jonas Chumbela alisema ikiwa rais Joseph Kabila atagombea muhula mwingine wa tatu, basi itakuwa ni ukiukwaji wa katiba, ni pia uvunjaji wa makubaliano yaliyosainiwa chini ya baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki SENKO. Cha kushangaza hapa zaidi ni kwamba mgombea anayetajwa ni rais anayemaliza muda wake, na hiyo ni kukiuka, yani ni kinyume na katiba, tena ni uvunjaji wa makubaliano ya Desemba 31 chini ya SENKO, tena ni kinyume cha sheria ya uchaguzi. Jitihada nyingi zimefanyika, kila kitu kinaendelea, na mchakato wenyewe unakumbwa na tatizo la ukosefu wa fedha, yani hakuna ufadhili na tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kwa juma hili maambukizi ya ugonjwa hatari wa Ebola yaliripotiwa katika mji wa Mbandaka, wenye makazi ya watu karibu milioni moja, umbali wa kilomita 130, kutoka kaskazini magharibi mwa DRC, maeneo ya Bikoro ambako maambukizi ya kwanza yaliripotiwa mapema mwezi huu. Mji huo wa Mbandaka haupo mbali na jiji kuu la Kinshasa, hali ambayo inazua wasiwasi kuwa huenda ugonjwa huo wa ebola ukafika katika jiji hilo kuu. Katika hatua nyingine, msemaji wa shirika la afya duniani WHO Tarik Jasarevich amesema idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na ugonjwa huo wa ebola huko DRC hadi sasa imeongezeka na kufikia watu 25 huku 45 wakiambukizwa. Dr Bate Njoloko Tambwe ni mkurugenzi wa taasisi ya taifa ya magonjwa ya milipuko hapa. Anazungumza nasi akiwa jijini Kinshasa Mbandaka. kwa leo tunapata confirmation ya cases nne yote iko pale Mbandaka mai wote aiko wakaajwa Mbandaka walitokea dikoro na umoja kati wao akafariki aka jana, tulikuwa pale Mbandaka habari ya Mbandaka kwa leo. Hapana, watu uh, tuko ndani ndani kabisa ya kazi kazi, tuko ndani ya kazi, haita, haita tupitilia hapana. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alitoa taarifa kamili kuhusu hali ya maambukizi ya ugonjwa huo wa Ebola nchini DRC <mulia> Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, shirika la hifadhi ya wanyamapori Virunga isesen lilitangaza kuwa linasitisha shughuli za utalii ndani ya mbuga ya wanyama Virunga kuanzia sasa kutokana na sababu za kiusalama. Hatua hiyo inakuja siku chache baada ya kutekwa nyara kwa watalii wawili raia wa Uingereza Ijumaa ya Mei 11 juma lililopita. Mashirika kadhaa ya kijamii yamesikitishwa na hatua hiyo yakidai kuwa ni kurudisha nyuma uchumi wa nchi hiyo hususan kupitia sekta ya utalii. Na Kennedy Nari, wewe ni msikilizaji wa RFI Kiswahili na mkurugenzi wa shirika linalowasafirisha watalii hakuna matata tua, tuambie una mtazamo gani kuhusu hatua hii? Mtazamo ninayo ni kwamba hiyo ita affect tu tourism vikali sana inafikia, wakati ilikuwa kwa high season, wazungu walitaka kuja wengi sana, itafanya magari za wa tour operators zikae, hakuna kazi. Kitu ingine tafanya wazungu waogope wa kukuja tena. Kongo inapeana image tena mbaya kwa nchi yetu sana sana, katika sekta ya utalii. Mm, labda mngependekeza kitu gani kifanyike ili kuhakikisha hali hiyo haiendelei tena? sisi kama, uh, wa, wa, watu opereta tunaona kuna watu wengi sana karibu na mbuga ambao hawafurahie vile viongozi wanaongoza hiyo Virunga National Park. Watazame vile wanaweza kuwa wana opereti nao, hiyo itakuwa vizuri, wasikae kama maadui. Mtazamo wake. Kennedy Nari ni mkurugenzi wa shirika linalowasafirisha watalii la hakuna matata tua, na hapo amekuwa akizungumza nami akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. M na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France International. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rf kiswahili com na redio washirika. Wananchi wa Burundi juma hili walijitokeza kupiga kura ya maoni kuirekebisha katiba ya nchi hiyo, wakati wengi wanaamini kuwa mabadiliko yatakayofanyika yatampa Rais Pierre Nkurunziza kuendeleza kuongoza nchi hiyo hadi mwaka wa elfu mbili na thelathini na nne mwandishi wa RFI Kiswahili aliyeko jijini Bujumbura, Juvenal Bigirimana alipata fursa ya kuzunguka katika vituo kadhaa na kututumia ripoti ifuatayo. Licha ya kuwa tume ya uchaguzi kwenye ngazi ya taifa haijatangaza matokeo ya kura hii ya maoni ya hapo jana, matokeo kutoka mikoa takribani yote ya nchi tayari yanajulikana, ambapo kura ya ndiyo inaongoza katika mikoa yote hiyo kwenye tume ya uchaguzi seni, msemaji wake Prosper Nahorwamie ameeleza kuwa tayari wameanza kukusanya matokeo kutoka mikoa mbalimbali, lakini hajatangaza ni lini matokeo rasmi yatatangazwa kwenye ngazi ya taifa. Wakati kura hiyo ya ndiyo ikiongoza, upande unaotetea kura ya hapana tayari umelalamika kuwa uchaguzi umegubikwa na wizi. Agaton Rwasa amebaini kusikitika na hali ya kwamba wasimamizi wa muungano wanaoongoza wamefanyiwa vitisho na wengine hata kukataliwa kuendesha kazi yao ya usimamizi kwenye baadhi ya maeneo . Mbali na hayo, imedaiwa pia kwamba baadhi ya wanahabari waliokuwa wametawanywa katika tarafa zote za nchi, kuna vituo kadhaa ambako wasimamizi wa vituo hivyo wamekataa kuwaonyesha nyaraka za matokeo. Hata hivyo, kwenye tume ya uchaguzi wamezieleza dosari hizo kama ndogo ndogo zisizoweza kuhatarisha matokeo ya uchaguzi. Wakati huo huo Mahakama za mikoa tangu hapo jana zimekuwa zikishughulikia kesi za watu waliojihusisha na makosa mbalimbali yanayoambatana na uchaguzi wenyewe. Baadhi wametuhumiwa kupiga kura zaidi ya mara moja, huku wengine wakituhumiwa kuchana kadi ya kupigia kura, na adhabu ambayo imewakabili wengi wao ni kifungo cha miezi mitatu jela. Jivenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Juma hili Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alisaini kuwa sheria mswada tata wa makosa ya mtandao, licha ya pingamizi kubwa kutoka kwa wanahabari na watetezi wa haki za binadamu. Mengi zaidi na Martha Saranga. Sheria hii mpya inawalenga wanahabari na wale wanaotumia mitandao ya kijamii watakaopatikana na kosa la kuchapisha habari za uongo, lakini pia kwa watumiaji wa mitandao mbalimbali ya kijamii wanaosambaza picha za utupu Atakayevunja sheria hii mpya atakamatwa na kufikishwa mahakamani na kulipa faini ya dola elfu hamsini au kufungwa jela miaka miwili. Lakini wale walio na tabia kuandika matusi au maneno ya kudhalilisha wengine watashughulikiwa kwa mujibu wa sheria. Mbali na hilo, yeyote atakayechapisha habari za uongo na kusababisha hofu au machafuko nchini humo atafungwa jela miaka kumi. Hatua ya Rais Kenyatta imekuja baada ya kamati ya kimataifa ya kutetea wanahabari CPJ kutoa wito kwa kiongozi wa nchi hiyo kutotia saini sheria hiyo kwa sababu inalenga kuminya uhuru wa wanahabari. Hata hivyo, wabunge wamejitetea na kusema sheria hiyo itasaidia kudhibiti matumizi mabaya ya mitandao na uhalifu unaoweza kutokea na kusababisha uvunjifu wa amani katika taifa hilo. Apeti, wewe ni msikilizaji wa RFI Kiswahili jijini Nairobi. Uh, tuambie una mtazamo gani kuhusu hatua hii ya Rais Uhuru Kenyatta? Unajua, ukikosa kupea wanahabari uhuru wao mm -hmm, wa kutangaza ama kusema mambo ambayo yanaendelea katika nchi, that means una de una deny ama unakosa kupea wananchi freedom yao ya kusikiza kile ambacho kinaendelea within them, you know? na development hapo ina, ina drug behind <laughs> yeah, na na na, je, yeah. Wanahabari huko kiujumla wamepokeaje hatua hii e? Pengine nini kinaendelea baada ya, ya rais kutia saini uh, sheria hiyo? Wanahabari Wan, hawajafurahishwa sana, watu wananchi pia kwa ujumla hawajafurahishwa na vile ambavyo Rais Uhuru Kenyatta anafanya mambo yake, kwa sababu si mara ya kwanza basi. Ivy, tuachie hapo kwa sasa, mimi nakushukuru sana msikilizaji. Huo ni mtazamo wake Ivy Apeti, ni msikilizaji wa RFI Kiswahili uh, kule jijini Nairobi nchini Kenya. Asante sana Ivy, asante pia, nashukuru <muchos> Juma hili baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio la kuongeza muda wa uwepo wa jeshi la kulinda amani la Afrika AMISOM nchini Somalia hadi tarehe 31 mwezi Julai. Hii ina maana kuwa jeshi la AMISOM lenye wanajeshi 21600 litaendelea kupata msaada wa kifedha katika vita dhidi ya kundi la kigaidi la Al-Shabab. Ni hatua inayokuja kuelekea kuondoka Bisa, kwa vikosi vya AMISOM kufikia Desemba mwaka 2020, muda ambao mataifa yaliyotuma wanajeshi yakisema ni mfupi sana. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. Ana mtazamo gani kuhusu azimio hili la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Somalia? Jeshi la Somalia liwe na nguvu vizuri kabla kikoliko wakijaondoka, kwa sababu hatu kuna tishio la alshabab katika maeneo mbalimbali ya nchi ya Somalia, na jeshi la afrika la utulizi wa amani ikiondoka, itakuwa sawa na vile wa Marekani, wa Waingereza, wa na wafaransa walipotoka Afghanistan na kuwatia jeshi ambayo halijaiva kufanya kazi ya ulinzi katika nchi hizo. Mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. <mucho> Rais wa Marekani Donald Trump ya juma hili alisema msimamo wake kufanya mazungumzo na kiongozi wa serikali ya Korea Kaskazini Kim Jong-un uko pale pale. Emmanuel Mbando anakuja na taarifa zaidi. Hatua hiyo ya rais wa Marekani Bwana Donald Trump inaelezwa kuwa ni njia ya kujaribu kurejesha mazingira mazuri ya kufanyika kwa mazungumzo baada ya Korea Kaskazini kutishia kujitoa katika mazungumzo hayo. Korea ya kaskazini ilitishia kujitoa katika mazungumzo baina yake na Marekani kuhusu mpango wake wa silaha za nyuklia ambao umekuwa wakipingwa na Marekani na washirika wake. Raisi wa Marekani Bwana Donald Trump ameahidi kuwa kiongozi wa Korea kaskazini Bwana Kim Jong un ataendelea kuiongoza nchi hiyo hata kama watashindwa kukubaliana katika mazungumzo yanayotarajiwa kufanyika mwezi ujao. Kauli hiyo ya bwana Trump imekuja baada ya serikali ya Korea Kaskazini kukaa kimya baada ya Trump kutangaza kuwa mazungumzo hayo yafanyike Juni 12 huko Singapore. Nchini Ufaransa, rafiki wa mtuhumiwa wa shambulio la kisu jijini Paris alishitakiwa Alhamis ya wiki hii kwa kosa la kushirikiana na magaidi, wakati wanawake wawili wamezuiliwa kupisha uchunguzi zaidi. Naam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa ni kutakie kila la heri. Kwa herini.