Yadio, yadio, yadio, jidio, wiki, wiki, wiki. Asante na msikilizaji, miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili ni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako kwa juma hili gavana wa jiji la Kinshasa, Andre Kimbuta, aliidhinisha mkutano wa chama cha upinzani cha kihistoria cha umoja wa demokrasia na maendeleo ya jamii UDPS na ambacho kinaongozwa naye Felix Chisekedi Chilombo kufanya mkutano wa hadhara baada ya kupigwa marufuku kwa mikutano ya aina hiyo tangu Septemba mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Kwenye mkutano huo ambao ulihudhuriwa na maelfu ya wafuasi wa chama cha IDPS, lakini pia wafuasi wa vyama vya upinzani kule Kinshasa, Felix Chisekedi, mtoto wa mwasisi wa chama hicho kikubwa cha upinzani pes aliwaasa wafuasi wa chama hicho kujitokeza kwa wingi katika kushiriki uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika katika nchi hiyo Desemba 23 mwaka huu. Felix Chisekedi alisema, tutaendelea taratibu, msikate tamaa. Hata hili linalofanyika leo ni matukio, maandamano tuliyofanya hili linafanyika msifikiri kwamba ni matakwa ya serikali, bali ni nguvu zetu tulizofanya katika kushinikiza serikali. Hili jambo sio zawadi, hii ni tukio la shinikizo la watu wa Kongo. Naomba serikali iendelee kufanya matendo mema, isiishie hapa. Na jaribu mliwavyo wewe ni mwanasiasa wa upinzani kule DRC na mbunge katika bunge la jimbo la Kivu ya Kaskazini. Una mtazamo gani kuhusu hatua hii ya viongozi wakuu wa, wa serikali ya kuruhusu mkutano wa chama hiki cha upinzani cha IDPS? Bo, Kuruhusu meeting au mikutano ya wapinzani ndani ya Kongo sio kusema wametupatia ni matabishi e, yaani ni sheria ambayo inaruhusu mikutano iwe upinzani, hiyo wao wenyewe ambao wanaongoza hizi. Kila mtu kila mkongomani ana ruhusa ya kufanya mkutano ama meeting, ni kusema sio kipya e, ambayo ilikuwa ilikuwa tu kukiuka sheria za hizi tutabaki makini na kuendelea kufanya pressure kwa hiyo government yake, kusudi uchaguzi ukamilike. Watu wanasema ni hatua inaonesha ukomavu wa kidemokrasia katika nchi hiyo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hapo demokrasia, una mtazamo demokrasia gani kuhusu maoni kama haya? Demokrasia imeanza mbele, demokrasia imeanza zamani, na unajua kama tuna sheria ama constitution katiba ya nchi ambayo wananchi wao wenyewe wa kongomani walipigia kura, ni kusema demokrasia imekuwa ndani ya Kongo. Lakini kama kabila na watu wake wamependa kukanyanga kanyanga sheria za nchi, sio kusema kama leo watu wamefanya mitingi pale Kinshasa, e, UDPS imefanya mitingi Kinshasa, inakuwa sasa kama amefanya kitu cha muhimu. Hapana. Na tunapenda aendelee ndani ya hiyo njia kusudi tufikie uchaguzi na sasa atoke na kuingie rais mwingine ambaye atakamilisha demokrasia. Juma hili kule Beni, mamia ya wanawake pia walikaa mbele ya ofisi ya meya wa jiji la Beni, uh, bwana Masumbuko Nyonyi bwana Kawa, wakiomba serikali ihakikishe mauaji ya raia kule Beni yanayosadikiwa ambayo serikali mara kwa mara inasema yanatekelezwa na waasi wa Uganda wa ADF. Uh, pengine watu wanazungumzia vipi hatua ya kina mama hawa? Tunajua kama vita ambavyo viko Beni vinaendeshwa na ADF ambao wako msituni tangu miaka mingi, lakini kuna shida ingine. Uongozi umeshindwa, uongozi umeshindwa kuendeleza mambo ya vita na kumaliza huu mgogoro ambao uko kwa Beni. Sasa kama wamama wameandamana, ni sheria ambayo inawapatia ile ruhusa ya kuandamana, lakini tunaomba kuandamana, ndio na waendelee kuomba kusudi serikali ambayo iko leo ibadilishwe, tufikie kwa uchaguzi, tupate serikali ingine ambayo ina maono ingine ya kuongoza nchi na kuongoza vita na kumaliza mambo ya usalama mdogo ndani ya Kongo. Ndio hiyo kiini ambayo kinapaswa kufuatiliwa na Wakongomani wote. Asante sana Jaribu mwiliwavyo nikumbushe, kuwa wewe ni mbunge wa upinzani katika bunge la jimbo uh, la Kivu ya Kaskazini. Asante sana, umekuwa ukizungumza nami ukiwa Goma na mimi nashukuru. Heri tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, madaktari nchini humo waligoma mwanzoni mwa juma hili, wakidai serikali iboreshe mishahara yao na kushutumu serikali ya DRC kwa kutoheshimu makubaliano aliyopatana mwaka uliopita kuhusu madai yao. Na katika jimbo la Kivu Kusini, mwito huo ulifuatiliwa na kushuhudiwa tu kazi ndogo za matibabu ya dharura zikifanyika. Mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima De La Chance, alitutumia taarifa ifuatayo. Nilikuwa na randevu na dokteri hapa kwa hopitali, mi nakuya mi nafika pa kwa hopitali, panaambia seme dokteri biko mgrevu huyo ni Martin, mmoja kati ya wagonjwa niliokutana nao kwenye hospitali ya Muhanzi ama Kliniki Universitaire hapa mjini Bukavu. Mwito huu wa mgomo umefuatiliwa na madaktari wengi katika hospitali kadhaa za jimbo la Kivu Kusini, ili kuomba mshahara wao uboreshwe, anavyoeleza rais wa madaktari katika jimbo hili, Daktari Desire Bajampaka. E, tunaanzisha mgomo mara tena ni juu kufuatana na mambo ile tulipatana na serikali ya Kongo tunafika tena leo mwaka ingine leo tuko mwezi wa nne, guvernema haiajibia kwa ile mapashwa tuliweza kumlomba. Walikuwa wanatulipa kuto ya nefsa trant, sasa leo toi inakuwa ku elfu moja mia sita, lakini wanaendelea tu kutulipa sawa vile zamani. Tunafanya servisi ile wanaita ya gesti ya mairgence, lakini ingine ya kusema no, tuchunge tuikale pale tuweze chunga, wao watakuya wa makonsultation ile hatutafanya. Wakaaji wa Bukavu wanasema kuhofia ikiwa mgomo huu mpya wa madaktari utadumu kabisa, itakuwa na konsekansi nefaste surtout wabita benye tako boko na ma problemes sanitaires parce que abata pata walo wa kapsa a metie ambao kabisa watawapatia soin kabisa mzuri. Huko mgonjwa anaenda ka hospitali kaya yake na ifo eh, docteur ndio aku hapana benfirmier alors baki kwa mgomo, mtu azitonzwa kwa namna inafaa. Waziri wa afya katika jimbo la Kivu Kusini, Vincent Chibamvunya, anaalika madaktari kuendelea na kazi yao sababu suluhisho linatafutwa kwenye ngazi za kitaifa. Wanajua wao ni waganga wanasaidia watu ngambo ya afya. Sasa wakifanya mgomo ni vigumu zaidi kwa population yote. Ni mzuri vile guvernema central ikamata hatua ya kuzungumza na sendika national, si lazima wafanye mgomo. Nchini Kenya, rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga juma hili Walisema uamuzi wa wao wa kusitisha tofauti zao za kisiasa haulengi uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Viongozi hao wawili walisema lengo lao ni kuanzisha mwamko mpya wa kisiasa na kuwatumikia wananchi wa taifa hilo la Kenya. Rais Kenyatta alisema anafahamu siyo kila mmoja kwamba alifurahia maelewano yake yeye na Odinga na anajua ni wengi ambao hawakufurahia vile tulifanya, hata wengine upande yangu, hata wengine upande yake. Hivyo ndivyo ukweli, kwa sababu they thrive when there is commotion commotion, lakini sisi tukasema we do not want those people who thrive in commotion. Msikilizaji, kauli hii imekuja wakati huu kukiwa na harakati za kuibadilisha katiba ili kuanzishwa kwa ofisi ya waziri mkuu mwenye mamlaka makubwa nchini humo na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Juma hili upinzani unaoishi nje ya taifa la Burundi na ambao unapinga muhula watatu wa Rais Pierre Nkurunziza ulitoa wito kwa upande wa usuluhishi wa mgogoro wa taifa hilo kuishinikiza serikali ya Bujumbura kuachana na kura ya maoni iliyopangwa kufanyika Mei 17 mwaka huu. Katika barua ambayo wamemwandikia mpatanishi rais wa Uganda Yoweri Museveni Aprili 13, upinzani unasema kura ya maoni inayolenga kuifanyia marekebisho katiba ya taifa la Burundi ni hatari kwa kufanikisha juhudi za kuleta amani ya kudumu nchini humo. Nilimtafuta Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za Burundi, akiwa kwenye visiwa vya Mayotte, kutoa mtazamo wake kuhusu kinachoendelea, hususan mchakato wa kufanyika kwa kura ya maoni nchini Burundi, naye ameniambia. Ningependelea kwanza kuanza na hiyo ya mazungumzo ambayo yaliyotarajiwa kufufuliwa, sio Uliwa kwa tarehe ya ishirini na tano huko mjini Entebbe. E, kwa kweli ni suala la aibu na la udhia kuona kama bado tunashindwa kuweza kuweka mazungumzo mbele katika kutatua mizozo yetu licha ya kuwa tunaimba uhuru. E, na kuhusu kampeni za kura ya maoni za kura kuhusu uchaguzi wa katiba, mi nadhani kwa kweli kama hii ni sinema tu, ni sinema inachezwa, lakini maazimio ya serikali ni kwamba katiba hiyo ipitishwe sababu bungeni pia kulikuwa hofu, swala hili lilikwama mara ya kwanza huko kwenye elfu mbili na kumi na tatu. Njia ambayo inaweza kuwa ni ina wizi na isiokuwa ya haki ni njia ambayo inaweza kuwa ni ya kura ya wananchi. Mtazamo wake Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za Burundi akiwa kwenye visiwa vya Mayotte. Nchini Tanzania, kituo cha sheria na haki za binadamu LHRC juma hili kilitoa ripoti yake ya mwaka kuhusu mwenendo wa haki za binadamu na utawala bora nchini humo, huku haki za kiraia ikiwemo ya uhuru wa kujieleza ikipewa kipaumbele. Ripoti hiyo yenye sura 12 mbali na kuzungumzia haki za kiraia, pia imegusia haki za kijamii, kisiasa na utawala bora. Dr. Helen Kijobisimba ni mkurugenzi mtendaji wa kituo hicho cha LHRC, amesema kituo chao kinakusudia kuenda mahakamani kuomba marekebisho ya baadhi ya sheria zinazokiuka haki za binadamu. Mmoja wa mapendekezo, tumedhani tunahitaji kurudia ule mchakato wa katiba ambao utatupa mwelekeo. Kama katiba yetu kiwa nzuri, tutakuwa tuna katiba inayotuonyesha jinsi gani tunakwenda kama nchi na mamlaka, kila mamlaka madaraka yake yaweze kuwele, kuelezwa vizuri e. Ya pili tumesha identify hizo sheria ambazo ni mbovu, na sisi tumeona kama zirekebishwe na kama hazirekebishwi tutaenda kuomba marekebisho mahakamani. Ripoti hiyo pia imeangazia matukio ya raia kujichukulia sheria mikononi, huku mikoa ya Dar es Salaam, Mbeya, Mara, Geita, Tanga na Kigoma ikiongoza. Tukisalia nchini Tanzania, kwa juma hili, rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli amejiapiza kuulinda muungano wa Tanganyika na Zanzibar ambao juma hili ulitimiza miaka 54 tangu kuundwa kwake kwa pande hizo mbili kuungana. Rais Magufuli aliyasema hayo jijini Dodoma wakati wa maadhimisho ya sherehe za muungano huo na kuongeza kuwa serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania na serikali ya mapinduzi ya Zanzibar ziko imara katika kulinda muungano huo. Muungano wetu ndiyo nguvu yetu na ndiyo silaha yetu kama taifa, hivyo kila mmoja wetu ana wajibu wa kulinda muungano huu. Wananchi mna wajibu wenu, na serikali nayo ina wajibu wake. Kwa upande wa serikali, napenda niwahakikishie kuwa serikali zetu mbili yani, jamhuri ya muungano na ile ya Zanzibar inaongozwa na Mheshimiwa Dr. Sheni, zipo imara katika kulinda muungano wetu. Tutashirikiana katika kulinda na kamwe, narudia tena, kamwe hatutamuonea aibu au huruma mtu yoyote, awe wa hapa nchini au wa nje ya nchi mwenye nia ya kuvuruga muungano wetu. Wachambuzi wa masuala ya siasa wao wanaona kuwa jitihada zaidi zinahitajika ili kulinda muungano wa Tanganyika na Zanzibar kama anavyoeleza Profesa Mwesiga Baregu akiwa Dar es Salaam Tanzania. Huu ni jambo moja, jambo moja ambalo tumekuwa na, na shida nalo hapa ni kujenga demokrasia sambamba na kuimarisha muungano wetu, na dawa iliyopo hapo ni kwamba tuwe na uwezo eh, na ujasiri wa kuzungumza eh, na, na, na, mpaka tunaelewana na hasa tukiwa tunatafuta kujenga maridhiano ndani, sio ndani ya jamii tu ya Tanzania, lakini maridhiano ndani ya sehemu zote mbili za muungano. Mtazamo wake profesa Mwesiga Baregu, ni mchambuzi wa siasa akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Juma hili polisi magharibi mwa Uganda waliripotiwa kuwa walizuia malori yaliyobeba misaada ya kibinadamu wafikie wakimbizi wa DRC katika eneo la Kiziba. Wakimbizi hao walisema wanakabiliwa na baa la njaa. Mwandishi wetu wa Kigali, Bonaventure Chubahiro, juma hili alitutumia ripoti ifuatayo. Polisi hao walianza kuzingira kambi hiyo Ijumaa iliyopita na kuweka zuizi kila mahali panapoingia kambini. Wakati wanapozunguka kambi hiyo, bibi vizee, wazee na watoto wanaonekana wamepiga magoti, huku wakiomba radhi wasipigwe. Kiongozi wa kambi hiyo Maombirwi amesema kwamba polisi inataka kuua kwa njaa. Mpaka sasa hakuna gari yingine kufika hapi kampini juu ya hii saga ya insekurity. Hakuna mtu ambayo nawezi ingia, ukiwa na gari yako ya inabeba biashara hawezi ingia kampini. Polisi walituzingia, hakuna kitu kinawezi ingia ndani ya kambi kutoka lendi mpaka saa hii, hakuna kitu kinaweza ingia kampini. Ukitumikisha gari, hakuna chochote, ikuwe chakunywa, ikuwe ikuwe, kila kitu chote cha kukula hawezi ingia ndani ya kambi. Japokuwa hakuna tamko rasmi kutoka polisi likifafanua kwa nini jeshi hilo limeamua kuingia kambini humo kwa wingi, lakini tetesi zinasema kuwa jeshi hilo lina mpango wa kuendesha msako wa kusaka silaha kambini humo, lakini wakimbizi wamesema hilo haliwezekane, kwani polisi ina lengo la kuweka silaha ndani ya nyumba za wakimbizi, kisha wawasingizi kuwa silaha hizo wamezikuta kambini. Kwa upande wa serikali, waziri wa majanga na wakimbizi B Debora Jeanne Darke amesema kwamba hali hiyo ni ya kawaida, kwani polisi kazi yao ni kuhakikisha usalama. Kwa kawaida, kambi ile ina askari polisi wanaochunga usalama kambini. Hatujui kwa nini wanaogopa na hali polisi kwa kawaida kuwa ipo nao kila wakati. Ikumbukwe tarehe 22 mwezi Februari mwaka huu, polisi iliwaua wakimbizi 11 pale walipokuwa wanawatawanya, baada ya kuandamana katika ofisi za UNHCR wakiomba kurudishwa kwao DRC au watafutiwe inchi ya tatu itakayowapokea. Panavantile, Chubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. RFI na katika uga wa kimataifa rais wa ufaransa emmanuel macron alilihutubia bunge la pamoja la congress nchini marekani na kukosoa sera ya rais donald trump wa marekani kwanza macron alisema sera hiyo inatishia kutoendelea kwa dunia haraka akipigiwa makofi na wabunge wa marekani kwa muda wa dakika tatu kiongozi huyo wa ufaransa alisisitiza kuwa ni... iran Shall never possess any nuclear weapons. Irani haistahili kuwa na silaha za nyuklia, sio sasa, sio baada ya miaka mitano au hata miaka kumi. Hapana, tunahitaji biashara iliyo huru. Tunaweza kuchagua kujenga choose, au kujiangalia wenyewe, kitu ambacho tunaweza kuchagua ili kuonekana kuwa tunapata suluhu lakini kufunga milango kwa dunia hakutabadilisha mabadiliko ya dunia. Makubaliano ya Marekani na Ufaransa kuwa kuna umuhimu wa kuwa na mkataba mpya wa kuisitisha Iran kuendelea na mradi huo uliikasirisha serikali ya Teheran. Rais Hassan Ruhani amesema nchi yake haitoshiriki kwa namna yoyote ile katika makubaliano mapya iwapo yatafanyika makubaliano ya sasa kati ya Teheran na mataifa ya Magharibi kwa nchi hiyo yanahusu kutoendelea na urutubishaji wa madini ya uranium kwa miaka kumi ijayo. Juma hili ulimwengu ulishangazwa baada ya kushuhudia mkutano wa kihistoria kati ya viongozi wa Korea Kaskazini na Korea Kusini, mkutano ambao ulianza kwa lengo la kupata amani kati ya mataifa hayo mawili. Emmanuel Mbandu anaeleza zaidi. Kiongozi wa Korea Kaskazini Bwana Kim Jong Un na mwenzake wa Korea Kusini Bwana Moon Jae wameonekana wakiwa na tabasamu pana walipokutana. Kiongozi wa Korea Kusini amesema kuwa ana furaha kubwa kukutana na mwenzake na wana nia ya dhati ya kupata mwafaka na kumaliza vita ambayo wamekuwa wakiendelea nayo katika nchi hizo tangu mwaka Ajenda kuu ya mkutano huu wa kihistoria ni kujadili mradi wa nyuklia wa Korea Kaskazini ambao umekuwa ukitishia usalama wa Korea Kusini kwa lengo la kupata mwafaka wa kudumu. Marekani imesema kuwa imefurahishwa na mkutano huu ambao Washington D C wanasema utakuja na mkataba wa amani. Matumaini ya pande hizi mbili kuja pamoja yalianza kuonekana baada ya Korea Kusini kuiruhusu Korea Kaskazini kutuma wanamichezo wake kushiriki katika mchezo wa Olimpiki wa majira ya baridi mapema mwaka huu. Kwenye laini ya simu hapa, nami naungana na msikilizaji wetu huyu, kwanza nitamtaka ajitambulishe nam. Bila shaka unanipata vema, tuambie unatusikiliza kutoka maeneo gani huko Tanzania? Okay, asante. Uh, kwa majina naitwa Fadhili Kwalinga, napatikana mtaa mji mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma, mkoa mpya wa Songwe, Tanzania. E, kwa maoni yangu, mtazamo wangu nimejifunza kati ya Korea Kusini na Korea Kaskazini, nimejifunza kwamba hakuna kitu ambacho tunaweza kumaliza vita zaidi ya mazungumzo. Kwa hiyo natumia fursa hii kuwaomba kuwa mataifa ambayo mpaka sasa wanapigana kwamba wamalize kwa mazungumzo vita hata kama mungepigana miaka hamsini kama Korea Kusini na Kaskazini, lakini kitakachokuja koj, kita kumaliza vita ni mazungumzo. kwa niko wanaomba kwamba wamalize vita kwa mazungumzo. Kwa maoni yangu ndio hayo. Naam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine na kwa mara nyingine, panapo majaliwa nikutakie kila la heri. Kwa herini, Radio France Internationale.