Historia ya filamu za Kiswahili ni ndefu, na moja ya filamu za mwanzo kabisa kwa lugha ya Kiswahili iliitwa Muhogo Mchungu, ambayo ilitengenezwa mwaka 1951 ambapo marehemu Mzee Rashidi Mfaume Kawawa nchini Tanzania ndiye alikuwa kinara wa filamu hizo, na filamu nyingine nyingi zilianza kutengenezwa kutokea hapo. Hii leo, msikilizaji wa makala ya Nyumba ya Sanaa, tutakuwa tukiangazia historia ya sanaa ya uigizaji wa filamu za Kiswahili, namna waigizaji wa Tanzania wanavyoiangazia sanaa hii na namna ambavyo ina uwezo wa kuvuka mipaka. Jina langu ni Stephen Mumbi na kukaribisha katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Karibu sikilizaji, katika miaka ya 1980 waigizaji wengi walifanya sanaa hiyo ya uigizaji wa filamu za Kiswahili na filamu hizo zilihusu matatizo ya Watanzania ikiwa ni pamoja na magonjwa kama vile ugonjwa wa ukimwi, malezi ya watoto na mengine. Waigizaji wa sasa wanayezungumziaje tasnia ya uigizaji wa filamu za Kiswahili? Juliet Samson maarufu kama Kemi ni miongoni mwao. Kwa sehemu kubwa tunakikuza Kiswahili na sinema huwa ni kitu kinachofundisha bila kutumia nguvu, yaani mtu anapoangalia ndivyo anavyojifunza kutamka. Mtu anapoona ana, yani ana mtu shabiki wake anayempenda, ndivyo anavyojitahidi kufuatilia yale maneno anaongea kwao, unajikuta automatiki mtu anajifunza Kiswahili. Wengi wanaona kama filamu za Kiswahili zimeporomoka na nyinyi ndio wale wa mwanzo mlioanza kuigiza. Nyinyi mna, mnatazamaje? Filamu za Kiswahili zimeshuka kidogo lakini sio kwa sababu kwamba, labda ni kwa sababu ya lugha Kiswahili, kutokana na mfumo tu mzima wa sanaa ya Tanzania. Kuna vitu vilikuwa vinapita, lakini sitaki kuamini sana ni kwa sababu ya ya Kiswahili. Naitwa Gertrude Muita, ni mwigizaji wa filamu za Kitanzania. Waanze kuelewa sasa vitu gani ambavyo tunahitaji. Walisema filamu zetu zimefeli, lakini kwa sasa hivi tunarudi kwa kasi ya ajabu na itachagiza ushindani ambao ulikuwa umedorora, of course, kwa sababu unajua tulikuwa tunafanya kazi alafu hakuna ushindani tunavyoizungumzia sisi ni kwamba ilitokea tu kipindi ambacho uh, tumepata tatizo la la, la, la, kudrop kwa filamu zetu, zikawa ziko mbaya. Kwa hiyo watazamaji unajua, wanapenda kitu kipya na kitu kizuri. Kwa hiyo walipoona zile, uh, tamthilia zinafanya vizuri, wakaamua kugeukia upande wa pili baada ya sisi wenyewe kudorola. Waigizaji wengine kama Susan Lewis maarufu kama Natasha, ni miongoni mwa waigizaji wa mwanzo wa televisheni nchini Tanzania. Yeye anakataa katu kuwa filamu za Kiswahili hazijaporomoka. Licha ya changamoto zilizopo limeshuka soko bado, lime lime bado zipi bado ni changamoto mnaziona kwenye soko la filamu? Ne, moto ni zile zile, bado mitaji ni midogo, wawekezaji bado wana hawajaingia vizuri, masoko bado ni shida. Hivyo waigizaji wengi wa filamu za Kiswahili kutoka nchini Tanzania wamefanikiwa kuvuka mipaka na kushirikiana na waigizaji wa nje ya nchi Ukimweka kando marehemu Steven Kanumba aliyeigiza na Wanigeria, pia wapo walioigiza na Wakenya, ambapo miongoni mwao ni pamoja na Daudi Michael maarufu kwa jina la Duma. Na nimeanza kwa kumuuliza ilikuwa rahisi kiasi gani kushirikiana na, na Wakenya? Hajakuwa rahisi. Unajua dunia ilipo, aiangalie na jina gani na, na kitu gani unique, ambacho watu wengine waje wakiona mtu atafanya kazi na we, hakionyeshe kwa jamii. Jina langu naitwa Salama Salimini, wengi wamezoea kuniita Sandra. Ya, na kwenye gizo la nyota anaitwa Lea ambao ndio nimeshiriki nao kama wa Kenya. Lakini I'm sure, sisi hawajatuzidi katika kazi. Sisi tuna wasanii wengi tu wazuri. Lakini katika masuala ya technical equipment, ya, yeah. Sisi tunaweza tukashutia kamera mbili, wenzetu wanashutia kamera tano kwa wakati mmoja. Kwa hiyo msanii unajikuta uchoke haraka. Yaani unaweza kupiga scene hata 30 kwa siku kwa sababu ukipiga one take umemaliza, unaingia unafanya scene nyingine. Lakini hapa kwetu watu tunapiga yani, kamera mbili au moja, unarudia karibu mara ngapi, umelala hapo chini. Kwa hiyo kidogo wenzetu wametuzidi baadhi ya vitu fulani, lakini na imani hata sisi tunaweza ila tu labda masuala ya pesa, vitu kama hivyo. Kwa hiyo mi napenda niwashauri, labda watu wenye pesa zao wako wengi hapa Tanzania, makampuni makubwa yapo, ambayo anaweza kuinvest na sisi wasanii, akatufanyia vitu kama hivyo. Msikilizaji, filamu hizi zinatumia lugha ya Kiswahili zimekuwa na mchango mkubwa katika kukuza lugha hiyo maeneo mbalimbali mbali duniani, ingawaje kuwatambua na kuzitambua kazi zao ni jambo muhimu kama anavyoainisha msanii wa kugani mashairi Mrisho Mpoto maarufu kama Mjomba. Usipojithamini hakuna atakayekuthamini. Lazima tuthamini, tuvipe thamani vya kwetu kwa sababu kwenye, kwenye, kwenye filamu kuna kitu kinaitwa cast, kuna kitu kinaitwa kamera zote, kila kitu ambacho wanatumia wengine waliofanikiwa, na sisi tunacho. Nafahamu wewe ni mdau mkubwa wa Kiswahili yeah. E, hatua hii inaandaza Kiswahili katika eneo la Afrika Mashariki na duniani kote kwa kiasi gani? Kwa kiasi kikubwa sana kwa sababu eh, tunaambiwa Kiswahili kina sifa kwa nau na, na maana, na kimeyafanya mataifa mengi kusikilizana. Kinapotoa taarifa, wengi tunakuwa bayana. Iwapo kitakufa, roho nyingi zitanuna. Kiswahili kikikopa na lugha nyingine pia ambazo zimenenepa. Jambo hili utumia la usivyo zingetupwa kwa kukosa manufaa. Kiswahili kikikopa si hila, ndio tabia ya lugha. Kwa hiyo kila lugha imekopa. Wanaosema Kiswahili akijitoshelezi watuambie, lugha gani ambayo imejitosheleza katika mahitaji yake? Unawaambia nini sasa wale waigizaji hasa wa filamu za Kiswahili? Nawaambia kwamba tupende kilicho chetu, asili ya babu zetu, kinachojenga utu wetu, aiba ya jamii zetu. Kupupia vya wenzetu na kuvidharau vyetu, hakika ni uwaini kizimani Jina langu naitwa Madebe Lidai, wengi hupenda kuniita Nabii Mswahili. unafurahiwa kiasi gani na uigizaji, wewe binafsi? Mi nafurahi kwa sababu kwanza nimefurahi, nime kwa mashabiki walionipokea, nimeleta kitu tofauti, vile vile mafikirio yangu yamefika kwa wafikiriaji. Na ndio maana ni kitu ambacho mimi kinanifanya niwe huru na, na, na, na, na, na, na, na, na kufurahi popote kwa sababu tayari nadumisha lugha yangu ya Kiswahili na vilevile nimefurahi kwa sababu hizi ni sinema za Kiswahili. Msikilizaji, kama ndio kwanza ujiunga nasi, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili, na leo tunazungumzia sanaa ya uigizaji wa filamu za Kiswahili. Mwenyeji wao katika makala haya ni mimi Steven Mumbi. Tupate mapumziko mafupi kwa kusikiliza kibao cha kwake Mrisho Mpoto Kibao kinaitwa ni kipata nauli, kinatoka katika albamu yake ya Waite. Mrisho Mpoto, msikilizaji, ni msanii wa kugani mashairi kutoka nchini Tanzania, yeah. na mjomba na, na kibarua kizito kutaka dunia kuwa kijiji. Hongera, kile kiitikio cha globalization kimeimbwa vizuri sana, japo hakijakaririwa. Nasikia wageni wamefurahi sana kusikia sauti yako tena, wanafurahishwa na ule ubeti wa mwisho uliouongeza wa mbio zetu tokea uhuru mpaka hapa tulipo, mjomba hapa nyumbani tuna hadithi na misemo mingi kujihakiki, maana lake mtu halimtapishi, lakini kufumbakia maji kama jiwe ni ujinga. Juzi walisema kwa kuwa wageni kitalani, tukasema tuwape muda. Jana tumbukali kashikwa na kuku wa jirani, mkasema imewauma sana ila bado tuwape muda Eti kidhibiti cha mwizi wa kuku sharti yashikwa na mchuzi au kipande cha mnofu oma yeah, yatakamatawe ya mai yeah. Mjomba, sina nia na umbaya, lakini je, unaijua timu yako? Maana tabia ni kama ngozi ya mwili, hauwezi kuibadili na mtoto wa nyoka hafundishwi kuuma. Ukicheka na nyani utavuna mabua, mjomba. Masikini mtu kwao Ugeni si kitu chema, timu wote kwanza, upya sio ujinga, mbwa afi akiona ufuko, njomba, yeah, yeah. Eti wanaomba samani watarudisha uhai wa aliopotea kwa uzembe wao, watawanyang'anya waliowapa masikio yetu kama zawadi, njomba, life is not a rehearsal it's a performance Msikilizaji, kama ndio kwanza wajiunga nasi, bado unasikiliza makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Asante kwa msikilizaji uliye Dar es Salaam, Kigoma, mkoa wa Pwani, Mtwara, Lindi na kwingineko nchini Tanzania, tunapatikana kupitia TBC FM. Hali kadhalika, ukiwa nchini DRC, tunapatikana vizuri maeneo ya Lubumbashi, Goma, Kisangani pamoja na beni lakini pia unaweza kusikiliza matangazo yetu kupitia tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com popote ulipo duniani. Jina langu ni Steven Mumbi na bado tunaangazia sanaa ya uigizaji kutoka nchini Tanzania. Msikilizaji, sanaa ya uigizaji wa filamu za Kiswahili umeanza kupenya mipaka na kuingia nchi mbalimbali duniani. Nchini Australia nako zinatazamwa filamu hizi, ingawaje kwa kiwango kidogo. John K ni mwigizaji wa filamu za kiswahili anayeishi nchini humo. muvi za, za, za kibongo na muvi za kibongo ziko nzuri sana. Muvi za kibongo na muvi za Hollywood ziko tofauti sana. U, ukiangalia vizuri, ukiangalia muvi ya kibongo inakufundisha mambo mengi sana lakini, ukiangalia muvi za Hollywood hazina mafunzo makubwa sana. Yani filamu ambayo tunatengeneza huku Tanzania ni filamu ambao familia zetu wanapenda kuona. Unaona, oh, watoto kama dada zetu uh, our sisters and brothers and stuff wanataka kuona stori kama hizo, kwa sababu zinawafundisha vitu. Lakini ukiangalia muvi kama za Hollywood hazina mafundisho yote, ni just things that are done for fun. Vipi kule soko la muvi za kibongo, soko za filamu in Australia iko? Lakini ni ya wazungu, yaani inamaanisha kwamba kule hakuna, kuna waafrican lakini sio wengi sana kwa sababu wazungu ni wengi kule, wao muvi zao zinakuwa zinauzwa sana kwa sababu wao wananunua movi za kwao, na sisi kama, wa, ta, kama wa East Africans hakuna wengi kule, so tukifanya movi haiuzwi sana kwa sababu hakuna watu wengi wa kuinunua. Tuna waigizaji wengi Tanzania, unawashauri wapi warekebishe ili soko lifike mbali zaidi? Kitu ambacho naweza kushauri wa Tanzania, wa Tanzania wenzangu tu tuweke mko, tuunge mkono pamoja tu ili tuweze kufanya project moja ambao itakuwa project kubwa sana kwa sababu nikifanya project ndogo hapa, mwingine anafanya dogo hapa, mwingine anafanya ndogo hapa, unakuta tunabakia kwa ile level, unasikia. Lakini tukiungana mkono kwenye project moja, tunasaidiana sisi wote, tutaweza kufanya project kubwa sana, hata Hollywood ikashangaa. Tamthilia zinazoigizwa kwa lugha mbalimbali hivi karibuni zimekuwa zikipenya na kuingia katika nchi za Afrika Mashariki, na tamthilia hizo zinalazimika kutafsiriwa kuja katika lugha ya Kiswahili ili kutazamwa zaidi katika nchi za Afrika Mashariki. Miongoni mwa tamthilia hizo ni pamoja na tamthilia zinazotoka nchini India. Miongoni mwa waigizaji maarufu kutoka nchini India ni pamoja na Pritika Rao maarufu kama Alia. Yeye anasema ameguswa kuwa mwigizaji kutokana na sababu mbalimbali mbali. Lakini kile kilichomfanya kuwa maarufu katika nchi mbalimbali barani Afrika kupitia tamthilia aliyoigiza ni kuguswa na namna anavyoweza kuigiza na kuonyesha ujuzi wake katika uigizaji. Art and artist, I believe that God has created so that you know you can transcend the borders. Sana na wasanii, naamini Mungu ameumba ili unajua unaweza vuka mipaka kwa moyo wako, iwe ni kwa kupitia muziki, au sanaa, au dansi, au uchoraji au sanaa yoyote. Unaweza vuka mipaka na kipaji kipaji chako zapike, ni baraka za pekee walizonazo wasanii. Mimi nimeguswa kuwa msanii, nimekuwa nayo tangu nikiwa mdogo. Nimekuwa na msukumo huu tangu utoto wangu, nimesukumwa kufanya kitu fulani kwa kutumia kipaji changu. Tangu nimebaini kipaji changu, nadhani nimekifanyia kazi, iwe ni uimbaji, uandishi, nimefanya vyote. I think I've. Bila shaka, msikilizaji, utakubaliana nami kuwa endapo umefanya jambo zuri, ni vizuri kutunzwa na hivi karibuni nchini Tanzania zimetolewa tuzo za kutambua na kuthamini kazi zinazofanywa na uigizaji wa filamu za Kiswahili. Miongoni mwa filamu zilizopata tuzo ni pamoja na Safari ya Gwalu, filamu inayozungumzia kijana Gwalu aliyeamua kurudi shule akianza darasa la kwanza, msikilizaji, katika shule ya msingi licha ya kuwa mtu mzima na umri umekwenda. Nimezungumza na binti aliyeigiza kama mwalimu wa Gwalu kuangazia upekee wa filamu hiyo ambayo nayo imepata tuzo. Tukizungumzia filamu ambayo unaizungumzia, safari ya Gwalu, we umeigiza mle kama mwalimu ambaye unamfundisha Gwalu, Ilikuwa ni rahisi kiasi gani? mapokeo ya filamu hile? Uh, mapokeo alikuwa mazuri sana kwa sababu ilikuwa ni filamu ambayo ililenga maisha halisi ya Watanzania wenyewe in terms of watu wazima kurudi shule ni kitu kigeni sana kwenye m, maisha tu, hata hata iwe Ulaya au hapa. Kwa hiyo kwa mtu kama Gwalu kurudi shule na changamoto zilizokutana nazo, na mimi kama pata, ambao nilifanya ni nikuweza kumu encourage kwamba muda bado, hamna muda sahihi wa kusema kwamba shule saa hizi ndio imeisha, au hata kama unapitia vikwazo moja, mbili, tatu, lakini lazima pia upambane mwenyewe. Pia kuna wale watoto wawili ambao waliigiza, ambao familia zao zilikuwa na migogoro, walikuwa wanampenda sana Gwa <laughs> Uh, Gwaru sio kama ningana yani kidogo nilifo, lakini pia <laughs> walimu warusi kutoka na wanafunzi wao, kisha nimeweka hiyo gap hapo. Kwa, kwa nini ulikuwa unavutiwa? kwa sababu hata wakati unamtetea kwenye kile kikao eh, Gwaru wazazi wanasema asirudi tena shuleni, wewe ulionekana unaguswa na Gwaru kuamua maisha endelee, japo alikosa elimu uenda fursa zake hazifunguki kwa sababu ana elimu katika maisha. Kwanza kuna shule sio muhimu, lakini pia shule ina umuhimu wake sana. Kuna vitu vingine unashindwa kupasu kwa sababu hauna elimu hata kidogo, especially kama mfano gwalu gwalu, alikuwa anashindwa kufanya kazi za kawaida ndogo, ndogo ndogo ambazo mtu ambaye hata kama hajasoma, lakini hata change tu ya kuhesabu moja, mbili, tatu hana, kwa sababu alikuwa hana basic ya shule yoyote kichwani kwake, kwa hiyo Nilikuwa naonekana kama na, kwa sababu wazazi pia nao walikuwa na mantiki yao, kwa sababu mtu mzima yule huwezi kusoma na watoto wadogo ambao watoto wenyewe darasa la tano na ngapi, ambao washakuwa mabinti pia, hiyo ilikuwa ni mbaya sana. Msikilizaji, watazamaji na wapenzi wa filamu za Kiswahili wanazungumziaje kwa jina? Naitwa Brightness, filamu za kibongo na dhani zinanifurahisha, kwa hasa kwa upande, wa sasa hivi tuna mambo ambayo kidogo yamebadilika, tofauti na ya zamani. Wanaangalia sasa hivi nini, jamii inakuwa inaendelea mbele, kwa hiyo wanaangalia ni nini mafundisho pia hasa kuangalia kwa watoto wetu. Kwa zamani ilikuwa na acti, unakuta wanajaribu kuacha waigizaji ni wale wale watu wazima, lakini sasa hivi wameangalia sana, hasa pia kwa watoto, kuinua vipaji vichache, hasa kwa watoto wetu wadogo ambao wanakuwa na vipaji vidogo vidogo. Mambo yanayonikera sana sana ni hasa kwa wadada zetu, kwamba kuna wahusika ambao wanaovaa kwa jamii pia huwa haupendezi. Unakuta kwamba ndio anaigiza eneo lile, ni kwamba nahitaji kuigiza kwa kwamba ni kweli anamaanisha kitu fulani, lakini unakuta mavazi au ule uhusika na uvaa unakuwa kidogo ni tofauti. Unakuta kama mtu yuko kijijini, lakini unakuta anakope anakuta anakucha ambapo sio, ni ule uhusika wa mahali ya pale, inakuwa ni tofauti. Yeye kajiremba naonekana ni wa mjini, lakini yupo kijijini kabisa. Hiyo pia na tunaomba warekebishe zaidi, pia hasa kwa majina. Anaitwa Mariam Kibopile. Navutiwa na sinema zetu za hapa nchini, stori zinajirudia rudia. Nini wafanye sasa, unaoshauri nini? Ah, wanatakiwa ku yaani kue, kama sasa hivi inakuwa afadhali kidogo sababu hapo nyuma, hapo nyuma kidogo ndo walikuwa wanarudirudia sana stori, lakini kwa sasa hivi kidogo imepungua. Asante sana msikilizaji kwa kuwa nami katika makala ya Nyumba ya Sanaa, ndivyo nafikia tamati. Bila shaka umeburudika na kufahamu mengi kuhusiana na filamu za Kiswahili kutoka nchini Tanzania, na kualika katika makala nyingine juma lijalo. Unaweza ukafuatilia ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili na kutoa maoni yako kuhusiana na makala haya. Lakini pia unaweza kunifuatilia mimi katika mitandao yangu ya kijamii Facebook, Instagram na Twitter. Andika Steve Mumbi, Stivu Mumbi, na unipe maoni yako kuhusiana na makala haya. Mpaka mara nyingine, jina langu ni Stephen Mumbi. Kwa heri.