Jambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mwenyeji wa katika makala haya ni mimi Steven Mumbi, na hii leo nitakuwa naye Frank Ernest Mgogosi, msanii wa muziki maarufu kama Mgogos Melody. Karibu. Franky Ernest Mgogosi, karibu sana katika makala ya nyumba sana. Na shukuru sana ni mara ya kwanza tunakuwa pamoja katika makala haya, na historia yako ya muziki ulianza lini? Um, historia yangu ya muziki imeanza miaka mitatu iliyopita katika chuo cha sanaa Bagamoyo. Ilikuwa je, ukatumbukia huko, ukajikuta tayari unafanya muziki? Kuna sanaa nyingi, kuna uchoraji, kuna uchongaji na kuna kazi nyingine pia. Kwa nini kuchagua kuwa mwalimu, muhasibu na kadhalika? Um, kule mimi nilienda kwa ajili ya kusomea maigizo kipindi kile mimi nilikuwa mi kwenye kikundi kimoja kinaitwa Soweto Artist Group. Nilipokuwa pale marehemu Kanumba ndo alikuwa mlezi wa kile kikundi. Alivyofariki sasa nikaona kwa sababu alikuwa ndo anatushika shika mikono. Kwa nikaona mwangaza hakuna ngoja nijichekeche ni kimpango wangu niende nikatafute sanaa yangu. Mm -hmm. Ndio nikaingia chuo cha sanaa. Nilipoenda kule kwa ajili ya uigizaji, lakini wakati nasomea uigizaji pia nikaona viwango vya uigizaji vya kule ni kima vya kimataifa ambavyo mimi sikupenda nifanye kwa design ile nikaanza kupenda mziki ambao wao wanaofanya. Nikakutana na mwalimu Jikoman, akaamua kuanza kunifundisha na Nasib Fonabo, Philip Nyandindi wakaanza kunifundisha. Hapo ndipo sanaa yangu ya kuimba ilipoanzia. Kwa nini unasema walikuwa wakifundisha uigizaji wa kimataifa zaidi ambao hukupenda? Wee ulipenda uigizaji wa namna gani? Unajua Tanzania, mimi nilikuwa na, na, na, na, nimesha, nimesha kariri ule uigizaji wa kina Kanumba, lakini kule una, unaenda kukutana na maimu ni mi, mi, ya, ni stage sana sana ni, stage. ni stage sana sana, sanaa fulani ya maigizo ya stage yaani ni, ni sanaa ambayo binafsi yangu sikuitazamia kwamba sanaa ya uigizaji ni kubwa kwa namna hiyo ambavyo mm -hmm. mm -hmm. sisi tushazoea hizi za Kitanzania, sasa nikaona kwa ile ambayo nilikuwa naifikiria na ile njia ambazo nilikuwa nazitaka sitazipata haraka, nikavutiwa zaidi na muziki. Ulisoma katika ngazi ngazi gani? kuna ngazi ya cheti ama diploma? Mimi nilianza na ngazi ya cheti, lakini wakati nipo kwenye ngazi ya cheti yalitokea mashindano fulani ambayo yalikuwa nahitaji watu kadhaa kwa ajili ya kupata scholarship ya kwenda kusomeshwa Mikocheni Music Made, na mimi nikawa mmoja wapo katika hao. Ulipitia mashindano. Ilikuwa ile kuna mashindano. Hayo mashindano ilikuwa ni kwamba kuna kuna watu walikuja wanasema iyo, mmoja wa Ulaya. Mmoja wa Ulaya, yes. Walipokuja wakawa wanatafuta mtu mwenye kitu cha tofauti kwa ajili ya kwenda kujifunza zaidi. Mimi nikafanya, nikafanya kwa namna yangu. Namshukuru Mungu. Uli, ulifanya nini? <laughs> Niche, ni, mimi nilikuwa tofauti na wengine, walifanya ubongo flavor, mimi nikafanya traditional, wakapenda ndipo alivyonichukua Mayday Music. Ulifanya, ulifanya nini? Yaani kama ni wimbo, hebu tuimbie, kama ni wimbo tuimbie kidogo n nataka kujua kile ulichokifanya hasa walichokiona ni kipekee. Kiukweli nilikuwa na creativity. Hapa nilikuwa situmii, sijui kabisa kutumia gitaa vizuri, lakini kipindi kile nilikuwa natumia zeze la kigogo. Kwa hiyo nilichokifanya, nikaimba kupitia zeze la kigogo. Ulimba wimbo wa Kigogo. Eh. Uh, Mwangu ambaga ndebwe chembi ndoi cha kuleta tagandi la gayandi <laughs> la <laughs> lemwa. Mwangu ambaga ndebwe chembi ndoi ya kuleta tagandi la gayandi la lemwa. Mpenzi wangu hata ukiondoka bula hereni zangu usitupe, nitarudi, nitakuja. Kitu kama hicho <laughs> <laughs> ikiwa ina, ina maana gani? Kwa sababu ni wimbo wa kilugha huo. Ah, ndo kama hivyo. Naelezea tena kwa Kiswahili kwamba inasema mpenzi wangu hata hata ukiondoka hizo hereni nilizokupa usitupe, tutakuja kuwa pamoja tena Ha, baada ya hapo sasa nini kilifuata? Na maendeleo yalikuwaje? Mwaka jana mwezi wa tatu nilihitimu Um, ah, no, mwaka juzi mwezi wa tatu mwezi wa tatu nilihitimu pale. unazungumzia mwaka elfu mbili na kumi na sita sasa yeah. nilihitimu pale Music Mayday day nilivyohitimu pale, Music Day, Music Mayday nilifanikiwa kupewa cheti ch ch changu, na baada ya hapo nikaanza harakati sasa za mtaani, kabla sijaanza harakati za kimziki tena sanaa ile, ile ya uigizaji ikawa inanyemelea, ikani, yani imetoka shuleni ikaninasa tena. Ilivyoninasa kwamba akina Jackson Kabiligi na Gabo Zigamba walikuwa wameungana, walikuna projekti walikuwa naifanya inaitwa Upcoming. Sasa wakaona mwanamuziki Ilikuwa inahusisha na mziki, wakaona kwamba tunatafuta mtu mwenye talent kama hii, ndio nikaitwa kule, nikawa nafanya, nilicheza kama main character mojawapo. Sasa unasema unataka kujikita kwenye muziki zaidi na kuachana na uigizaji, kuna kitu gani kinafata hivi sasa? Sasa hivi na rekodi audio. Kuna kazi zozote ambazo umeshatoa mpaka sasa? Um, nilitoa nyimbo moja inaitwa kona kona ambayo niliimba hapo nyuma, ipo video na audio YouTube. Tupate kidogo kionjo cha huo wimbo wa moyoni. Na amani yashafika shingoni kesho twende nyumbani shamwambia mama moyoni na amani ya shafika shingoni kesho twende nyumbani nisha mwambia mama unachotaka mimi nitadu anything for you unachotaka mimi nitadu anything for you kama pete takuvisha mama kona kona usipinde konaga minakupendaga, yeah, namna hiyo. Ah, kibao murwa motomoto cha kwake Frank Ernest Mgogosi. kona kona konakona aajiwa kwanza, jiunga nasi. Hii ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi na hii leo nimekwenda kumtembelea Frank Ernest Mgogosi na kupata fursa ya kuzungumzia safari yake ya kimuziki na namna ambavyo muziki umekuwa ukimsaidia uh, okay, kumudu maisha kila siku na namna alivyopitia mpaka hivi sasa. Zipi bado unaziona ni changamoto, Mgogosi? Um, changamoto kwangu mimi ni, ni, ni maswala ya video na promotion kwa mfano. Um, vi, vi, yani, na nyimbo nyingi video, promotion, na sehemu ya kurekodia kupata ile fursa ya kufanya audio e, e, yani record rebo, kukaa sehemu. Bado sijapata sehemu ya kwenda kukaa, ila vinginevyo nikipata nafasi hizo na fursa hizo, nitafanya vizuri sana sana sana tena sana. Umekwama wapi kuzipata? Um, nilipokwama, nipo katika utafutaji zaidi. Si, siwezi kujua kwamba nilipokwama zaidi kwamba kwa nini, ila bado sijakutana na hizo fursa zaidi kama nilivyokutana nazo Wanene Entertainment, lakini bado kama hivyo sija sijatia saini kusema nipo lebo chini ya Wanene, ila huwa napata sapoti tu kwa mtu mmoja mmoja Msikilizaji wa makala ya nyumba ya sanaa hii ni RFI Kiswahili. Mgogosi si kwamba anaweza kuimba nyimbo zake tu, pia anaweza kuimba cover za wasanii wengine. Huu ni wimbo wa nani? Hiyo ni nyimbo ya Ben Paul ya, ni anaimba R&B vizuri sana, mpenda sana yeah. Wengine unaowakubali mbali na Ben Paul? Um, mbali na Ben Paul, kuna mtu anaitwa madias ni ni mwimbaji mzuri sana kuna south solo kuna H7 bendi kwa Tanzania hapa kuna steve R&B, yupo Diamond Platinum. Hivyo orodha ni ndefu, huwezi kuorodhesha wote, nafahamu. Asante kwa msikilizaji ambaye unatupata kupitia masafa ya FM nchini Tanzania. Tumepatikana kupitia TBC FM, hali kadhalika kwingineko ni kupitia Ee tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Tupate kibao kingine cha kwake Frank Ernest Mgogosi, harafu tutarejea. Sura yako na umbo lako, na nifanye na kosara, naogopa sana rafiki zako. Usikufunze ila mbaya. Naona nyimbo zako zote zimejikita kwenye mapenzi. Kwa nini? Kwa sababu mara nyingi sana ndiyo yanaishi. Yaani wanadamu tunatawaliwa tumezungukwa sana na mapenzi kuliko vitu vingine vingi. Nikizungumza hivyo kwa sababu gani? Kwa sababu kila kila nyumba moja ndani yake yanaishi mapenzi. Kila kwenye nyumba unayoona kila familia ndani yake anaishi mapenzi, lakini kuna mambo mengi, kuna kero zinazohusu afya, elimu, matumizi ya utandawazi, kama mitandao ya kijamii inatumika vibaya. Kwa nini hukutamani kuimba kuhusiana na hayo? Um, hivyo vitu huwa anafanya huwa naimba kuhusiana na vitu kama hivyo, lakini huwa naimba kwa sababu maalum, labda kuna projekti fulani imekuja, wanahitaji miziki ya aina fulani, kwa sababu hii ni biashara Uwezi ukaimba tu na afu ujui hiyo nyimbo unaipeleka wapi. Kwa hiyo mtu anavyokuja anasema, niimbie, labda juisi yangu nitamtungia nyimbo inayohusiana na usianana; juisi yake nitungie nyimbo inayohusiana na HIV. Eh, tuna projekt hivi na hivi, ni lazima nitatunga nyimbo inayohusiana hiyo. Mbali na muziki unafanya nini kingine kuhakikisha maisha yanasonga? Um, mbali na muziki, mimi ni mkulima, nimewekeza kule Kilimanjaro katika kilimo cha mpunga pamoja na nyanya, lakini awali nilikuwa nafanya ujenzi. Aha, ulikuwa unajenga Ndiyo, ni fundi wa kujenga fani ya babangu hiyo, lakini nilikuwa na toka nipo mdogo, anakoenda na mimi pia naenda kumsaidia fundi saidia. Unajiona wapi baada ya miaka mitatu ijayo kwenye muziki? Kwenye muziki, baada ya miaka mitatu najiona kwamba nitakuwa nimeteka soko la Afrika Mashariki tutarajie kuwa na albam. Pengine hilo ni jambo la msingi ambalo kwa sasa napigania nilikamilishe, kwa sababu mwanamuziki bila albam bado hajakamilika. Katika watu ambao unasema wamekusaidia kufika hapa kimuziki ni pamoja na Jikoman. Una wimbo wote wa Jikoman ukatuimbia kidogo? Ah, yes. na kibao chake kimoja kinaitwa Kuwagana, nakipenda sana, tukisikilize. kuwagana, kuwagana, kuwagana, kuwagana. Kuwagana kunaumiza, kuwagana kunaumiza mama, kuwagana kuwagana kuwagana kuwagana kuwagana kunaumiza, kuwagana kunaumiza mama, usilie, ukilia taniliza mie, subiri mintarudi, takuletea zawadi, nikuimbie na wimbo mama Ule wimbo unapenda kwetu heshima kuna tena tusoki tusio watu wenye pesa niyo watu mama kuwagana kuwagana kuwagana kuwagana kuwagana kuwagana kunaumiza kuwagana kunaumiza mama hivyo kuna kuna <laughs> safi sana, Ernesti Mgogosi Mgogosi, nafurahi kuzungumza nawe katika makala ya nyumba ya sanaa, na pengine una ujumbe gani kwa wapenzi wa muziki wenye vionjo vya Kiafrika? Um, mimi nasema kwamba Watanzania wote, watu wote ambao wanapenda muziki mzuri, wapende kusapoti muziki mzuri, wapende kusapoti muziki wa Kiafrika, wapende kusapoti talenti ambazo zinaibuka, kwa sababu naamini katika maisha ya mwanadamu, kusipokuwa na vipaji ama muziki, kusipokuwa na muziki kutakuwa na upweke sana. Dunia bila muziki ingekuwa na upweke mkubwa sana. Kwa hiyo napenda kusema wasapoti, wasapoti, sio mimi tu. Popote unapomkuta msanii ambaye labda bado hajafikia sehemu fulani, hebu msapoti. Huwezi kujua kesho yako, ama kwa taifa lako, anaweza akalinyanyua kupitia muziki. Unapatikana vipi kwenye mitandao ya kijamii am? Um, Instagram natumia Frenki Mgogosi. Am um, Facebook natumia Frenki Mgogosi, na WhatsApp unaweza ukanitafuta kwa namba 0656002009. Msikilizaji, tulikuwa nikizungumza naye Frank Ernest Mgogosi musanii wa muziki kwenye vionjo vya kiafrika kutoka nchini Tanzania, na natumai maburudika kwa urefu kupitia makala haya, amekupigia gita la garatoni huku akiimba. Msikilizaji hakuwa na chombo kingine tofauti. Kabla hujaondoka tupate kibao cha mwisho kabisa ambacho kita tutawacha nacho wasikilizaji Maya mama, Maya mama. Unaringa Maya, chezea Maya we chezea eh. Maya we chezea eh. Maya we waringa Maya chezea Maya we chezea Maya we chezea eh. Maya, eh. Maya waringa Maya tudoze wonenone Maya umenuna, naomba unisukume sukumee, moyo umeshakwama tutoze uneno ne maya umenuna, naomba unisukume moyo umesha kwama. Sikupendi leo tumaya kesho tena, na sio kesho tu, kesho kutwa tena. Sikupendi leo tumaya kesho tena, na sio kesho tu, kesho kutwa tena, kwa sababu nakupenda maya ndo sababu unaringa maya, kwa sababu nakupenda maya, ndo sababu unaringa maya. Chezea maya we, chezea maya we eh. chezea maya we eh. chezea maya we waringa maya eh. chezea maya we eh. chezea maya we eh. chezea maya we waringa maya. Thank you. Asante sana Frank Ernest Mgogosi, ni makala ya Nyumba ya Sanaa, ndivyo tunavyofikia tamati. Wakati mwingine, mara nyingine. Kwa heri.