Bila shaka hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha kwa mara nyingine katika makala ya siha njema. Na juma hili tunaangazia ugonjwa wa usonji, kwa Kiingereza autism. Uko nami Martha Saranga, karibu. Ni ugonjwa ambao kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO hukumba mtoto mmoja kati ya kila watoto 160 duniani. Usonji ni tatizo la kibaiolojia ambalo humpata mtoto anapokuwa tumboni mwa mama yake, na dalili huonekana kuanzia umri wa miaka mitatu na kuendelea. Kabla ya hapo, wataalamu wanasema ni mara chache kuona dalili hizo, ambapo zinapojitokeza, mtoto hukosa mbinu za uhusiano, kushindwa kuzungumza na wakati mwingine kurukaruka na hata kujing'ata. Hili linathibitishwa na Lucy Rohasha, mama watoto watatu Mtanzania, mwenyeji wa mkoa wa Mwanza, ambaye nimepata nafasi ya kuzungumza naye. Niligundua alivyokuwa na miaka mitatu, maana alikuwa mpaka miaka mitatu alikuwa hawezi kuita mama, hawezi kuita baba. Alikuwa tu ni mtoto anayependa kuangalia muziki, ndo furaha yake. Basi ilikuwa ukimwita ashtuki. Siku moja nikawa nimekaa na simu hivi, na nikafungua jinsi ya kumfundisha mtoto kuongea, how to to train Ndo nikaona jinsi ya kumtrain, ikaja hiyo kitu autism. Basi nikafungua nikufungua, ndo nikaona kila dalili za mtoto ambaye ana autism mwanangu alikuwa nazo. Ni mtoto mwenye aibu, asiyeweza ku-, kuongea kujibizana, ile unamuita naitika, hivyo mtoto ambaye anapenda kujificha, ana michezo ya kujirudia rudia akiongea neno moja labda akiweza kulishika, nalirudia hilo hilo kwa muda mrefu e, na kuna wakati alikuwa akitaka kujieleza, kwa vile hawezi ku-, ku kuzungumza vizuri, anakuwa anapiga kelele sana. Nikafanisha na za mwanangu, nikaenda Arusha specialist wa watoto unaitwa ubongo maana walisema tuangalie labda na ubongo, labda kuna sehemu kwenye pich sehemu ina ya ubongo inayohusika na kuzungumza labda ina shida koo. Tukaenda yule daktari, akamwangalia, akasema hawezi kujitani mpaka apimiwe vipimo vikubwa MRI. Tukaenda Agakani Dar es Salaam. Akapigwa MRI, wakaona ya kwamba yaani ubongo wake uko sawa, hauna shida yoyote. Kwa hiyo akatushauri twende kwa mtu wa therapy ya kuongea, speech therapy. Ilivyoenda hiyo, akasema ya kwamba kwa mwonekano wake alivyomwona, zile dalili za tabia za, za, za, nini, akasema ni kweli, mtoto anawezekana akawa ana autism lakini <sighs> ya kwake sio mbaya sana kwa sababu unaweza ukamhudumia ukafanya vile inavyotakiwa, therapy, diet akaweza kuona hapo. Alikuwa na miaka mitano kwao. Kuanzia pale ndo safari sasa ikaanza, kwamba sasa na mtoto mwenye autism nao niishi kumkuza akiwa hivo. Ulikabiliana vipi na hali hiyo mpaka sasa? Mwanzoni kama mzazi, kama mama, unaumia yani, kwamba unajiuliza kwa nini mimi, au labda nilikosea wapi? Yani ya, ni, kwa nini mwanangu amekuwa hivyo? Unajilaumu kwamba inawezekana labda ulivyokuwa mja mzito, kuna kitu ulikosea, au wakati wa malezi, hali ya wiki za kwanza ulikosea hivyo <coughs> lakini kaja kugundua kwamba alivyozaliwa alipataga manjano so. faa kulingana na maarifa niliyopata hakuna sababu ya moja kwa moja kwamba utizi umetokana na nini. Jamii inayokuzunguka familia yako ili lichukuliaje jambo hili? mm. Kwanza haikuwa rahisi, haikuwa rahisi, maana watu walikuwa wanasema mtoto make kwa tabia unazokuwa nazo, anakwambia ni mtoto anayelia sana, labda kwenye public, au labda kama ataki kitu anapiga sana kelele, yani ile anafanya vurugu. Kwao watu walikuwa wanasema, mtoto mmemdekeza huyu mtoto, amomchapi, mtoto mjeuri, mtoto ana kiburi, labda unavyomuita aitiki, haitiki, mtoto ana kiburi, hivo hivo kwa hiyo mara kwanza kweli ilikuwa shida, lakini kwa wale ndugu wa karibu waliokuja kuelewa, kwanza kumchukulia hivyo kama alivyo, lakini bado jamii, bado kwa sababu mtu ana, kuna ile imani potofu hivyo, labda ndo jamii inakwenda kwamba wewe ni mkosefu, ndo maana umepata mtoto wa design, design hiyo. Kwa hiyo ku-kwa jamii kweli inaturudisha nyuma kama wazazi na kama mtoto, kwa sababu wakimwona mtoto vile, wengine wanamnyanyapaa, wengine wanampiga wakijua kwamba ni mjeu Umejifunza nini kutokana na jambo hili? Jambo gani ungependa kuiambia jamii? Ningependa kuambia jamii kwamba kwanza kupata mtoto mwenye mahitaji maalum au ulemavu wowote ni jambo inayotokea kwa kila mtu, sio kwamba ile kwamba kwa vile kwa kwa huyu labda alikosea hivi hivyo. Halafu pili, hawa watoto iwabague kiwanyanyapae tusiwanyanyase kwa sababu hao watoto wana vipaji, sio tu watoto wenye usonji ama autism, watoto wote wenye ulemavu aina yoyote, na watoto ambao wanahitaji upendo sana sana, maana ukiwapenda, ukiwajali na kuwasikiliza, ni watu wazuri, wana upendo na watoto wenye vipaji. Msikilizaji wa makala ya siha njema, Umoja wa Mataifa umeendelea kuihamasisha jamii kubadili mtazamo wake kuhusu watoto wenye usonji kwa kuhamasisha kupatiwa huduma mapema ili waweze kushiriki vyema katika jamii zao, kwani bado wana uelewa wa hali ya juu. Imebainika katika baadhi ya maeneo watoto hawa, kutokana na tatizo hilo, wengine hutelekezwa na jamii na kunyimwa haki zao za msingi, ikiwemo kuishi, kuendelezwa, kulindwa na kushirikishwa. Daniel Nkungu ni daktari bingwa wa wanawake jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nimezungumza naye kufahamu kitaalamu nini hasa chanzo cha usonji, kwa namna gani wazazi na jamii inaweza kusaidiwa kuwakubali na kuwasaidia watoto wenye usonji. Kwanza niseme hakuna sababu ya moja kwa moja ambayo ikiwepo hiyo napata usonji haipo, so wala sio ishi ya kulogwa wala wala kufanyi mambo ya kushirikina. Ni, ni tatizo ambalo tunaita ni functional disorder, functional. Sasa ubongo unaweza kuwa umeathirika katika mazingira tofauti tofauti, inaweza ikaathirika wakati wa kuzaliwa, labda hakupata oksijeni ya kutosha, kwa maana mtoto akulia vizuri kufungua mapafu na kuleta ku, oksijeni ikaenda kwenye ubongo vizuri, kwa hiyo baadhi ya seli za ubongo zikaathirika, zika na kwa sababu hiyo zikasababisha mental disorder ambayo one of the mental disorder can be hiyo usonji kwa kitaalamu tunaita autism. Inawezekana wakati mtoto akiwa mchanga akapata matatizo madhara kama yanayoathiri ubongo kama meningitis, homa ya tunaita homa ya uti wa mgongo. Ina, inaweza ikawa one of the disorders, inaweza kawa ni hiyo usonji. Sasa hizo hizo ni, ni tunaziita ni organic causes, yani ni ni, ni, ni, ni, ni, ni sababu chikika unaweza ukaitafuta ukaiona ukaipata. Hii tatizo la usonji katika mataifa yetu ya Afrika Mashariki mm lina ukubwa kiasi gani? Uh, sina data za kutosha, lakini watoto wenye usonji wapo na wengi, walikuwa wanakuwa hawaeleweki kwa sababu uwezo wao wa kuelewa mambo unakuwa taratibu, uwezo wao wa kushika unakuwa taratibu, uwezo wao wa ukuaji wao sio sawasawa na ukuaji wa watoto wa kawaida. Sasa ile inayohusiana na kuelewa, eh, kuzungumza, kujitambua inakuwa kidogo iko chini, na hii ni shida ya utendaji kazi wa ubongo ambayo inawezekana haina, haina sababu inaonekana moja kwa moja ila, ila, ila kwa, kwa kuwepo na matibabu yao makubwa ni kitu tunaita rehab, rehabilitation. Waende kama shida ni kuzungumza, kuna watu wanaitwa speech therapist, watawafundisha namna ya kuzungumza, lakini wazazi inabidi wavumilivu kwa sababu unaweza kuwa na watoto wawili watatu, labda mkubwa alipata usonji, kwa hiyo wale wadogo, unaona, wanakuwa wanakuwa na uelewa mkubwa kuliko huyu mkubwa. Unaweza kuanza kumpressurize kum huyu mkubwa akuwe kwa spidi sawa na wenzake, lakini bila kujua kwamba yeye kwenye kwenye ubongo wake kuna tatizo ambayo linamfanya yeye asiweze kukua kwa spidi, kwa sababu ukuaji wa mtu unazingatia sana ukuaji wa ubongo kama haukuathirika. Sasa ninyi madaktari, mna huwa mnawasaidiaje wazazi ama jamii ili e, kuikubali hali hii na kuwasaidia watoto wenye usonji? Kwanza ni kumwalimisha tatizo la mwanaye. Akielimika, akaelewa, akakubali, atamsaidia mtoto vizuri, kwa maana ataelewa kwamba huyu mtoto sio sawa sawa na mtoto wa kawaida, anahitaji uangalizi ambayo ni tofauti na watoto wengine, kwa maana ya yeye utendajikazi wa ubongo wake uko taratibu ukilinganisha na watoto wa umri wake kwa hiyo hawezi kuwa anafanya mambo yanayoendana na umri wake, atakuwa anafanya mambo kidogo ambayo yako chini ya umri wake. Kwao wazazi wakilielewa hivi, watamsa, watamsaidia kumpeleka kwenye kitu tunaita rehabilitation, rehabilitation center. Rehab ziko za aina nyingi. Hapa atasaidiwa kukua kulingana na umri wa ubongo wake, hata kama mwili wake unaonekana ni mkubwa, lakini kama ubongo wake unaonekana mdogo, atasaidia kukua kulingana na umri wa ubongo wake, kwa wa sababu ule ndo unao, unao, unao dictate Hadi hapo sina la ziada, msikilizaji wa makala ya siha njema. Shukran kwa Lucy Ruhasha na Dr. Daniel Nkungu, bingwa wa wanawake, mwenyeji wa Dar es Salaam Tanzania, kwa kushiriki nami katika makala ya siha njema. Ulikuwa nami Mathasaranga. Kwa heri.