Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Leo ni siku ya kimataifa ya kupinga matumizi ya dawa za kulevya. Umoja wa Mataifa unasema ni muhimu kuwasikiliza watoto na vijana, ikiwa ni hatua ya kwanza ya kupambana na hali hii ambayo inaendelea kuwasumbua vijana wengi duniani. Wewe unafikiri jamii inaweza kushirikishwa vipi katika mapambano dhidi ya dawa za kulevya? Karibu sana jioni hii, mimi ni Victor Abuso na haya ni makala ya habari rafiki. Asante sana. Jina maarufu naitwa ni Badra Bin Nyongolo. E, tunazungumza nikiwa Burundi, Muyinga. Jamii zetu zinastahili piga vita utumiaji wa madawa ya kulevya apa kwetu Burundi. Hata government ya Burundi, government ya kwetu inachia mkono zaidi katika kupigaji vita wa madawa ya kulevya, na jamii zetu nazo ni hivyo hivyo apa Burundi kabisa. Kila mtu yote ile ambaye anajua, mwanajamii wa Burundi akiona mtu ambaye anatumia madawa ya kulevya, anamtia kwenye serikali, anamshtaki na anapewa adhabu kubwa sana. Kwa majina naitwa Victor Bin Sarabu wa Geita. Mimi naona serikali haishirikiani kikamilifu na wananchi, kwa sababu tunaona wanaanzisha mikakati ya, ku, ya kuwadhibiti watumiaji wa madawa kulevya, lakini mikakati hiyo inaishia inaishiani na tunajikuta tukiendelea kuziona zile dawa zikiendelea kuwa mikaa mitaani na vijana wanazitumia. Swali so, linakuja, je, kama serikali wanadhibiti wale vijana, wanaendelea kuzipata zile dawa kutoka wapi na kama vijana wanazidi kuzipata zile dawa, je, leo na kesho, vijana watoto wengine wanaokuja watajifunza nini kutoka serikalini, kwamba serikali ilishawahi kuanzisha hili swala na limefikia katika hatua gani? Kwa jina kamili naitwa Abel Maipungu, natokea Zambia, Rusaka. Inatakiwa serikali ina, inawashirikisha vijana kwamba, kwa sababu vote vitu vyote vinatokana kwa sababu kwa ugume wa maisha, kwa sababu mtu utashangaa amesoma mwelekeo wa maisha amna akua, kijitokeza vitu kama hivi, natakiwa na- anadiriki nako kwamba apate tu mahitaji yake. Naam kabisa, mnaongea na Francois Bogawoni Mari anayekaa hapa jijini Bujumbura nchini Burundi. Jamii ni eneo sahihi ya kuundia kamati ambazo zitawasaka na kuwapeleka mikononi mwa sheria wale watakaopatwa na kosa la kuuza au kununua dawa hizo. Yani, siwezi kupita bila kuiambia serikali kitu. Kwa upande wake inao wajibu wa kuzuia uingizwaji wa dawa hizo kupita kupita kwenye mipaka uh, kwani zipo dawa za kulevya kama vile bangi zinazoingizwa ndani kutoka nje ya nchi. kwa majina ni Apeti Ameka ID, na simu hii inaipokea kutoka Kakamega nchini Kenya na tukizungumzia suala hili la uh, dawa za kulevya kwa vijana, ama matumizi ya dawa za kulevya, ningependa tu kusema mm, elimu lazima itolewe kwa wale ambao, kwa vijana wengi ambao, unajua vijana wengi ndo wana, wanatumia hizi dawa za kulevya kwa sababu kwanza hawana ajira, pili wanajaribu maisha, wanajaribu kuona nikitumia hii nitakuwaje ama nini mimi nitafanyika sasa. Oh, wanajua tu um, m, wan, wanataka kujaribu waone, vile ambavyo, uh, dawa hizi zitawafanya, ili labda wasikie vizuri kimwili ama waondoe stress. Lakini pia ningependa kusema lazima elimu itolewe, so, waambiwe madhara ya eh, madawa ya kulevya ili waache kuzitumia. Na watu kutumia pesa zao mingi kwa sababu kama hauna ajira utaendaje kwa dawa za kulevya? Kwa jina la Isa Lunga Roke, napatikana katika mji wa Fizi Centre mashariki mwa DRC. Sema kweli, leo ni siku ya kupambana na hali ya madawa ya kulevya, na ni ukweli kwamba vijana wengi wanaendelea kuwa wenyewe kutumia sana dawa za kulevya, inawazofika katika hali ya kufikiri na hali ya kutumika. Mimi kwa mawazo yangu, ningeomba umoja mataifa taifa ujikaze sana, na serikali mbalimbali kama hii ya DRC. Ukiona leo katika nchi yetu ya Kongo, vijana wengi wanaanza kunywa tombi kuanzia saa mbili za asubuhi mpaka magharibi, lakini hawana kazi ya kutumika. Sema ningeomba serikali serikali juhudi sana yahakikishe kwamba kila mmoja anatumika kazi mbalimbali na wanahakikisha kwamba mabaa ma, zinafunguliwa hata majira ya saa kumi na mbili, saa kumi na moja ili watu wafanye kwanza kazi kisha waingie katika mambo ya kunywa pombe. Lakini zinazosikitisha ni kwamba serikali haina jukumu lolote wakati watu wanauza mihadarati au wanauza ile dawa za kulevya. Inapaswa kuwa na utafiti mkubwa ufanyike ili wabaini wale ambao wanauzisha hiyo dawa za kulevya, sehemu bangi na kokaini kwa sababu imaaribu sana wenye hili, zinaleta maaccidenti mengi kwenye wadereva, kwenye walisha maboti na hata vijana wengi lio ilizakuwa kawa ni kawaida ya kila mtu katika insi yetu ya <todiculia> DRC. Arasi Kifaidi ni Kalunga Shanbejia mweze kutoka Bukavu ni mashariki mwa jamhuri ki ya kidemokrasi ya Congo swala so, hili la dawa za kulevya ni sisi kama linatuletea huzuni sana hapa mjini Bukavu itajikuta kuwa dawa za kulevya zinazunguka ovyo, hususani hii ambao tunaitwa Sapilo Kobana ama Simba itajikuta kuwa linakuwa kabisa ni swala la kuhuzunisha sana. Wazazi wanalia akuta sa sauti ya vijana imebadilika, sura imebadilika, imefanana na bangi mifana, tembele, mjiuta, na imefana dawa hizi za kulevya. Kwa hiyo ni huzuni sana hapa mjini Bukavu, tutembelee mji huu utashika na bumbuazi, yani utashangaa, la polisi wanafanana dawa za kulevya, vijana wote wamekwisha kujaweka, hutatofautisha mzee na kijana sababu ya pombe hizi za kulevya ambazo zinasumbua jamii kwa sasa <totikana> asante sana kwa majina yangu naitwa akini Majuto, anapatikana hapa Geita. Kwa mtazamo wangu Mapambano dhidi ya madawa ya kulevya ni vigumu sana kuyamaliza na kuyatokomeza kwa sababu ili kusudi kuweza kutokomeza haya madawa, yanahitaji ushirikiano kati ya wanaoyatumia na wauzaji. Watu wanaotumia ni watu muhimu sana kushirikiana na vyombo vya usalama ili kusudi kuwafichua wale wanaowauzia, ambao ndio kiini kikubwa chao kwa madawa. Lakini pia shida nyingine inakuwepo ni kwamba madawa ya kulevya ni madawa ambayo yana mtaji mkubwa na pesa nyingi sana kwa, kwa hiyo kuna watu wanakuwa wanatuhumiwa ambao ni viongozi au ni matajiri, wanatumiwa wanatumiwa kuyaingiza hapa nchini na kuyafanya biashara. Asante eh. Mimi naitwa Tutungisha Fidel, niko Kenya sasa hivi. Mimi naweza nikasema mchango wangu ni kama ni kwamba uh, madawa ya kulevya kikweli, vijana ndo wanaajibika sana, lakini mimi naona tu suluhisho ni moja Labda suluhisho ulimwengu unaweza kaa chini na wanajua, je, kipi vijana wanahitaji? Wengi wao wanakunywa pombe, madawa ya kulevya, kwa sababu ya kutokuwa na kazi, kutoongea na wazazi wao, kuto eh, sijui serikali hai, haijali tatizo zao. Sasa mimi naona tu suluhisho ni moja, serikali na ulimwengu mzima ikae chini, ijue tatizo ni ipi, alafu waongee na vijana, wajue kipi kinasababisha wanywe dawa hizo za kulevya, maoni yangu ni kama hayo. RFI no? Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani, kwenye Facebook RFI Kiswahili na katika ujumbe mfupi. Asante sana. Simon Omuchesi Ochode, ukiwa chuo kikuu cha Maseno kule magharibi mwa Kenya, unasema kwamba, uh, matumizi ya dawa za kulevya ni jambo la kawaida sana hapa chuoni. Uh, tunaona swala hili likifanyika kila siku, na unasema kwamba vijana wanastahili kusaidiwa. Hamis Nyonyo Mnyausi, balozi wa wagogo kutoka maeneo ya Dodoma, uh, Tanzania, unasema ama kwa hakika jamii inahitajika sana, uh, kuwezeshwa ili kushirikishwa kwa kikamilifu, uh, ili kupambana na swala hili ambalo limeendelea kuwasumbua vijana wengi. Thomas Mayungo ukiwa Geita, Tanzania, unasema ni kweli jamii na serikali zina jukumu la kutambua umuhimu wa kushirikiana na taasisi mbalimbali na taasisi binafsi bila kusahau mashirika ya kiraia na, na dini, ili swala hili lipate kupunguzwa. Mimi ni Victor Abuso, asante sana kukuwa pamoja nami katika makala ya habari rafiki jioni hii. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.