Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Tume ya uchunguzi wa Umoja wa Mataifa imelishutumu Imbonerakure, hili ni kundi la vijana ndani ya chama tawala nchini Burundi, CNDD FDD, kwa kuhusika katika visa vya ukikwaji wa haki za binadamu ikiwa ni pamoja na mauaji utekaji nyara na mateso ya upinzani wakati wote wa kipindi cha kampeni ya kura ya maoni mwezi mei serikali ya burundi imekanusha ripoti hii na kusema kwamba sio ya kweli je wewe una maoni gani kuhusu ripoti hii ya umoja wa mataifa unasikiliza makala ya habari rafiki mimi ni victor abuso <coughs> Ndiyo, nakaa hapa mjini Bujumbura nchini Burundi. Eh, kwa upande wangu mimi kwa asilimia kubwa sikubaliani na ripoti hiyo, uh, ya uchunguzi uh, ya Umoja wa Mataifa, kwani maswali mengi bila shaka mimi ananijia kichwani, yaani takwimu hizo zote za watu ambao walinyanyaswa kabla, ndani au baada ya kampeni ya kura ya maoni iliyofanyika ili kurekebisha katiba walizipata wapi? Nani aliyewapatia habari na baadaye wakahakikisha waka ya kwamba ni za o kweli mm. Ya pengine mimi naamini na ya kwamba hata katika nchi nyingi haki za kibinadamu hazizingatiwi ipasavyo. Yani kunasikii kuna kabisa vya mauaji na utekaji nyara kule Marekani na kwingineko duniani <coughs> inacho kidhani hapo ripoti hiyo In, uh, inalo lengo la kisiasa haya? Asante. Mimi ni dunia matake Fabrice, uh, ninapatikana kwa sasa mjini Goma, safarini, uh, kuhusu hali ya huko Burundi. Ripoti ambayo ilitangazwa na Umoja wa Mataifa, nadhani kwamba ni ripoti ya kweli hata kama serikali ya Rais Nkurunziza imeikataa. Watu huko Burundi wanakufa, waandishi wa habari wanakimbia nchi wapinzani wote wametoka katika nchi na hiyo yote inatokana na hao vijana wa Imbonerakure ambao wanaungwa mkono na serikali ya Rais Nkurunziza. Kwa hiyo ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa, mimi ningeomba Umoja wa Mataifa isitangaze ripoti tu, ila wangefanya nguvu zote ili kwamba waweze kuingilia kati hali ya Burundi na kuweza kuweka vikwazo kwa serikali ya Burundi, ya, ya Rais Nkurunziza kwa sababu mambo yanayopitika huko Burundi yanatusikitisha sana na tunahuzunika sisi ambao tunakuwa e, katika mpaka wa nchi ya Burundi. Mimi <todikana> <todikana> ni Richard Kambale, niko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Mimi kwangu nimesema hiyo ripoti ni vema kwa sababu Umoja wa Mataifa wenyewe umehakikisha bayana kwamba hao vijana wamehusika na hayo mambo. Waishie kwa ripoti tu, wasaidie wahanga kwa sababu ni wao wenyewe walio na sheria y mikononi. Gavumenti ya Burundi haiwezi kukubali kwamba hao vijana wamefanya mambo hayo, kwa sababu wanajua na walipangilia, ili waweze kuwanyanyasa wapinzani wasio na nafasi kuonyesha mabaya ambayo hao vijana wanatenda wana, wana na wamefunikwa na government yenyewe. Halafu Umoja wa Mataifa iwasaidie wahanga ili waweze kupata haki yao. Asante. <todicum> kwa majina, naitwa Matiatmaiti Ninyapi, niko wilaya ya Kibondo, mkoa wa Kigoma. Swala la Burundi kuhusu hicho kikosi cha Imbonela kule, serikali haiwezi kukiri au kuthibitisha kwamba Imbonela kule ni moja kwa moja ina, inahusiana na serikali kwa sababu wanajua kabisa wakikili Umoja wa Mataifa utawadabisha ut, ut, ut, ut, ut, ut, uta na vile vilevile imboneza kule, hata kama ikifanya mambo mabaya kama, kama inavyofanya sasa kuwakamata wa, wapinzani wa, wa na kuwapora vitu vyao, kuwapiga, serikali inafahamu, lakini kwa sababu inajua wanafanya vile kwa sababu ya serikali, haiwezi kuwa na maamuzi yote yale. <coughs> <coughs> <coughs> Mimi naitwa Fidele, sasa niko nchi ya Kenya. Mimi kabisa naweza hakikisha ya kwamba hiyo inaweza kuwa ni ukweli, kwa sababu nilipokuwa huko na mimi miaka miwili iliyopita, kabisa mimi mwenyewe nimeyashuhudia mauaji mengi, hata e, vitendo vibaya kama hivyo vya mbonela kule. Kabisa hawezi kutofautisha askari polisi na mbonela kule, wamepewa uwezo kuliko polisi kabisa. Mimi mwenyewe si mrundi mimi siwezi tengamia pande hii wala hii, lakini kweli mimi najua mbona kule huenda kwa wameyafanya, um, um, um, kwa sababu waliyatekeleza hata mwaka juzi kabisa. Mimi mwenyewe nimeyaona, nikasema kabisa hawa watu ni watu wabaya, wanaweza fanya hata hayo kabisa. Mimi naweza unga mkono Umoja wa Mataifa ya kwamba mbolea kule wameyatekeleza hayo kwa sababu kweli sisi sote tunajua wanaweza fanya hayo kwa sababu serikali haijali na inawaunga mkono serikali ya Burundi. Asante, asante sana. Mimi ni Robert Machine Balugie, nikipatikana kale sana kwenye mkubi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu vijana hao wa nzimu nzimu ni rakule huko sehemu za Burundi, mimi naomba tu kubaki kimya na kuapa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu, hata kama wanakuwa kwenye madaraka wana, watizame namna gani uchaguzi unakuja eh, na uwenze kuacha wakaaji wajiandae vizuri, lakini wawea kufanya mambo kama na hio ya kuua watu ingawaje eh, wanakuwa kwenye madaraka eh, mimi nadhani kwamba rais Pierre Nkurunziza aliweza kusema kwamba Ataondoka madarakani. Kwa nini vijana hao wanakuwa wakifanya ukiukaji wa haki za binadamu? Mimi na kabisa kwa mambo haya koteanakuwata raia wawafanya uchaguzi demokrasia. Naitwa Fadil Faringa, napatana mtamji mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma mkoa wa mpe wa Songwe Tanzania. Kwa maoni yangu binafsi, ni kweli kabisa vijana wa chama tawala cha Imbonerakure nchini Burundi walihusika katika kuwatesa wapinzani wakosoaji wa Nkurunzinza kwa ripoti inaonyesha kama ni kweli kabisa ushahidi kwamba wazi, kwa waziama kwa walihusika kwa kuwatesa wa wapinzani. Ni kwamba hawezi kukiri hadharani kwamba tulihusika, tuli, tuli kuwaua, kwa sababu wao ni watuhumiwa. Ushauri kwa umoja taifa, ita, ita, ita, ita wa mataifa waunde mahakama ambayo itawafikisha mahakamani viongozi wa serikali ya, ya, ya Burundi wakiwemo Nkurunzinza na wakuu wa usalama, kwa sababu moja kwa moja walishiriki wali au kutengeneza ushawishi kuwapa nguvu mamlaka makubwa vijana wa chama tawala na vyombo vya dola kuweza kuwaua wafuasi wa upinzani nchini Burundi. Hii mahakama iliyopo ya ICC ya ICC haiwezi, imeonekana wazi imeshindwa kufanya kazi. Kwa hiyo nilikuwa naomba kwamba ivunjwe, yundwe mahakama yenye nguvu ambayo itakamata Nkurunziza na jopo lake la kijeshi na kwenda kuwafungulia mashtaka ya uhalifu dhidi ya binadamu. Kwa ushauri wangu mimi ndio huo ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asanteni sana kwa wale ambao wametuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Nianze na ujumbe wake bwana Badra Patrice, ukiwa Bujumbura Burundi, unasema ripoti hiyo ni ya uongo kabisa, kwa sababu imetengenezwa na wapinzani ambao wanataka kuiangusha serikali ya Bujumbura kwa maslahi yao binafsi. Mathias Nyapi ukiwa Kibondo, Kigoma, Tanzania, unaona kwamba Burundi haiwezi kiri kwamba, uh, vijana hawa waimbone rakure walihusika katika visa hivyo vya ukiukaji wa haki uh, za binadamu. Asante sana. Mungu iko Modeste Matambara ukiwa kiwanja kule Rushuru, DRC, kwa maoni yako unaona kwamba kiukweli ripoti hiyo si ya uongo na ujumbe wetu wa mwisho ni wake King Majuto, Geita, Tanzania unasema kwamba hiyo ripoti ni ya uongo. Inawezekana kwamba serikali inafahamu ku undani zaidi kuhusu uh, haya madai. Na kufikia hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa makala ya habari rafiki jioni hii. Imekuwa ni fahari yangu sana kwa pamoja nawe. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.