Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante Martha Saranga. Fainali za 21 za kombe la dunia zimeanza kurindima huko nchini Urusi. Bara la Afrika linawakilishwa na timu tano za Nigeria, Moroko, Misri, Tunisia na Senegali. Je, msikilizaji, una maoni gani kuhusu ushiriki wa Afrika katika fainali hizi? Mimi no, no, no, no, no. Ni Frederick Nwaka, karibu. Asante, unaongea. Naausu Gundara nikiwa Nungwi visiwani Zanzibar. Mimi kwanza naanza kusema tu kwamba mataifa ya Afrika sina uhakika kama tutafanya vizuri katika michuano hii, maana nikiangalia timu zetu zilivyo na timu za wenzetu kama bara Ulaya, bara Amerika kusini kule, wameboresha sana timu zao na sisi timu zetu sina huhakikanazo sana, labda tu ni ujiza wa Mwenyezi Mungu utokee, lakini kiujumla, naamini hata hatua ya makundi kutoka ni vigumu sana. Sisi bara la Afrika, tatizo letu bado ligi yetu ligi zetu za ndani zipo chini, alafu mchezaji akipata kiwango kidogo kizuri anakimbilia kwenda kucheza nje, mmoja, alafu wengine wanabaki wanasota ndani ya ligi ambayo ni ya, ya nchi. Katika kikosi mkija kuitwa, ambaye ana uzoefu wa kucheza mechi za kimataifa labda ni mmoja kwenye timu au watatu unakuta ile mfumo wa kuunda timu iliyo bora ni mgumu kwao. Labda tuendeleze kuboresha ligi zetu za ndani, ili kusudi kikosi kikiwa na wachezaji hata kumi ambao wana kiwango bora, wanaweza akapambana na timu zingine za nje na Afrika yetu. Kwa majina, Kevin Achol kutoka maeneo ya Nakuru nchini Kenya na kulingana na kombe la dunia linavyo anza nchini nj Urusi, kuna matumaini kwamba nchi za Afrika zitatamba, lakini kwa maoni yangu naona kwamba maybe zitapita stage ya makundi, lakini kupita hapo itakuwa ngumu, ukiangalia matayarishi ma yao na maandalizi vile yalikuwa utapata ilikuwa chini kidogo, na pia ikiendelea vile alikuwa na kufuzu pia ilikuwa changamoto sana kwao. Kwa, kwa hivyo kidogo naona itakuwa itakuwa ngumu. Wakipita stage ya makundi, itakuwa ngumu kuendelea kushinda hapo. Unapata hizo zote zinafanyaa, lakini kuna vile hawajiamini awa, vile unapata kwamba wakikutana na hizi timu kubwa kubwa watakuwa wanaona ni kama hao wako chini kidogo sa, so unapata kwamba ile kujiamini pia inakuwa haikui kwa ile kiwango ya juu, so hiyo pia kuja kuchangia pia jina Semgenye Abdu Sulaiman, mwenyekiti wa chama cha Arsenal Supporters Club hapa Kampala. Tathmini yangu kwa kwa kombe hii ya Dunia anaanza leo, timu zetu za Afrika timu hizi tatu, mimi na naona kama Senegal na Tunisia wataenda kufika robo finali, lakini nilikuwa na wasiwasi. Nilikuona Portugal ikiwa ikicheza na Tunisia, nilikuona goalkeeper alikuwa na babaika babaika, alikuwa hasiwezi kukamata mpira nazo, lakini tunajua Uh, lakini Tunisia itaweza, itaendelea it, it, it, it, itafika robo final, na, na Nigeria, shida zao ni ziko kama zile za wenzao kutoka Ghana wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, E, itaendelea kuchukua, pita, uh, robo finali. Kwa majina, naitwa Francis Daudi, nipo Bangalore, India. kuhusiana na nafasi za timu zetu za Afrika katika michuano hii ya uh, kombe la dunia, naona nafasi yetu ni ni ni, ni finyu sana. Uh, kwanza, kwa kuanzia tu kwa timu kama Nigeria, ma matumaini yetu makubwa sana yapo kwa Farao, yapo kwa Nigeria na Senegali, lakini bado sijaona kama tumefika sehemu nzuri sana ya kuweza kupenya. Nakumbuka ni miaka mingi iliyopita toka Senegali ilipopita kuingia robo fainali, lakini hakujawa bado na, na kiwango kizuri kabisa kwa timu za Afrika kwenye michuano hiyo mikubwa. Nadhani tumeangalia hizi hizi nani, hizi hizi mechi ambazo sasa, kabla ya ya kombe lenyewe la dunia, tumeona timu za Afrika karibia zote hazikufanya vizuri sana. Kwa jina anaitwa Nema Albert, napatikana himo Moshi, mkoa wa Kilimanjaro. Kwa maoni yangu kuhusu kombe la dunia, mi nadhani timu za bado sidhani kama zina nafasi kwa kweli kwenye kufanya vizuri sana kwenye mashindano haya kutokana na soka letu kuanzia kwenye, kwenye mifumo, kuanzia kwenye uendeshaji wa vyama vyetu vya soka vya, vya nchi husika. Nchi za Kiafrika nikiangalia, naona zinakuwa zina changamoto nyingi kama mambo ya rushwa, pamoja na mipango ambayo mikakati ambayo sio endelevu kwa ajili ya kuendeleza soka letu la Afrika. Kwao sidhani kama zina nafasi sana kwenye kwenye kuwa kombe la dunia mwaka elfu mbili na kumi na nane. Kwa majina yote mawili, naitwa Evans Komba, natokea Songea alivouma Tanzania. Maoni yangu mimi binafsi, na- napenda tu kuzitakia timu za Afrika Mashariki kila laheri katika kombe la dunia huko nchini Urusi, kwa kweli imani, imani ya kufanya vizuri katika kombe la dunia ni kweli binafsi mimi kama mimi naona kwamba uwezekano upo, lakini tu kikubwa napenda tu hizi nchi zijipange vile inavyotakiwa. Ushauri wangu kwanza, wajiamini. Naona huko huko wanapokwenda kushindana na mataifa mengineyo. Kwa majina, naitwa Salum Ali Chum kutoka Sambo, Kondoa, Tanzania. Ni furaha iliyoje kwa msimu wa kombe la dunia kuingia tena ndani ya 2018, eh, kwa mtazamo wangu ju ya timu za kiafrika ambazo zinapata nafasi ya kushiriki kwenye michuano hii huko Urusi, mii niseme tu kwamba kulingana na <mills> <buringana> mwaziga, na hizo timu na wachezaji walioko ndani ya hizo timu, kuna baadhi ya timu wachezaji wamefanya vizuri katika kwenye labu vya Ulaya. Kwa mfano taifa la Misri kuna wachezaji mzuri ambao wamefanya vizuri kwenye timu zao za Ulaya. Kikubwa tu niseme kwamba tuna imani na timu zetu za kiafrika, zinaweza zikafanya angalau zikavuka hata kwenye hatua ya maufuni kuelekea kwenye robo finali huko. No, no, no. Kwa jina naitwa Doto Masiramba, napatikana nchini Tanzania, mkoa wa Tabora, wilaya ya Uyue, kijiji Goweko. Nafikiri kabisa kwa nchi za Afrika nyingi zinafanya vizuri hapo mwanzo, lakini sasa wanakuwa wepesi sana wa kuridhika na kujisahau. Wanachokifanya uwanjani ni kipi? ikatokea labda wakashinda magoli mawili goli tatu. Ah, basi wanajisahau kabisa kabisa, na hili ndilo tatizo kubwa. Mimi tuna chanzi Masaka <coughs> anapatikana Kagera uku mchukula boda, anatazamia mwaka huu ni kombe la Afrika, ili kombe la dunia lazima lije Afrika, lazima tulichukue. Na mimi ninavyoangalia kwa timu ambazo zilizopo ambazo zina uwezo mkubwa sana ambazo zinaweza zikachukua kwa sasa hivi ambazo ziko kwenye chati kubwa ambazo ziko levo ya juu ni Misri pamoja na, na Nigeria. Mimi ni Moise Sumaili Kasamura nikipiga simu kutoka Goma DRC kuhusu matimu ya Afrika sisi kama vile Waafrika tukiangalia osatiri ya hiyo matimu ya Afrika, nasema kama kuko matimu fulani fulani, sawa vile Senegale, sawa vile Moroko, wenye wanaweza kujikaza wataenda mbali kupita hata Gana yenye ilifikaka mukarbesingal. Kwa kweli kabisa ni hiyo, tunaombea matimu yetu ya Afrika kwa jishi iende mbele ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Naangazia sasa ujumbe wako msikilizaji, ulioutuma kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nikianza nawe Thomas Mlowe e, ukiwa Morogoro, Tanzania, unasema, nchi za afrika ambazo zimefuzu michuano hiyo, Mungu anaweza kushusha baraka zake na taifa moja kutoka Afrika likanyakua taji hilo. Ujumbe mwingine ni wake Pita Ehambelo kutoka Fizi Baraka, nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Timu zetu zitafanya kazi nzuri katika Kombe la Dunia, unatolea mfano Nigeria, Misri na Senegali. Na ujumbe wa mwisho ni wake Gabrieli Mukonta kutoka Kisakala, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Wewe binafsi unasema huna matumaini na timu za Afrika kutamba kwenye fainali hizo, kwa sababu timu zetu za Afrika bado zina changamoto kubwa za kupata miundombinu ya ufundishaji. Na hadi hapo ndo nafikia tamati katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Fridrik Nwaka na kutakia msimu mwema wa kombe la dunia.