Asante sana mwenzangu Victa Abuso na nakusalimu msikilizaji popote hapo ulipo nikikualika katika makala ya Jukwaa la Michezo jumapili hii. Bila shaka umeshinda salama ukiwa eneo lote la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu kwa ujumla. Mimi ni Fredrik Nwaka na hivi leo katika makala ya Jukwaa la Michezo tunaangazia kwa kina tukio la mwamuzi kutoka nchini Kenya, Aden Marwa ambaye ameondolewa kwenye orodha ya waamuzi watakaochezesha fainali za kombe la dunia akituhumiwa kupokea rushwa uh, ya dola 600 za Marekani, na hivyo basi FIFA imemwondoa ili kulinda hadhi ya mchezo wa soka kwa ujumla. Na hatua hiyo imetajwa uh, baada ya kufichuliwa kwa, kwa ripoti na mwandishi wa habari kutoka Ghana, Anas Aremaya, kuonyesha Marwa akipokea dola milioni 600 kutoka kwa afisa mmoja wa soka nchini Ghana kabla ya mchezo wa soka. Na msikilizaji, basi katika kutathmini suala hili kwa njia ya simu ninaungana na mwandishi wa habari na mhariri wa tovuti ya michezo ya Soka 25 East, Bonifasi Osano akiwa Nakuru. Nakuru ni pale nchini Kenya. Osano, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili na asante sana kwa kuungana nasi, asante sana Nam pia, msikilizaji, kwa katika laini nyingine ya simu ninaungana na mchambuzi wa masuala ya michezo ambaye pia ni mbunge wa jimbo la Malindi visiwani Zanzibar. Ali Sale anaungana nasi akiwa bila shaka ni Malindi hapo Zanzibar. Ali Sale, na asante sana kwa kuungana nasi jioni hii. Nipo Dodoma, bunge bado linaendelea. Nam asante sana. Uh, Mheshimiwa Ali Sale na msikilizaji, kabla hatujaanza, basi ni kujuze japo kwa muktasari habari mbalimbali za michezo zinazojili duniani Wakati huu tukianzia na michuano ya French Open, mchezo wa fainali baina, kwa upande wa wanaume, baina ya Rafael Nadal na Dominic Thien unaendelea hivi sasa, na hadi naingia hapa studio Rafael Nadal alikuwa akiongoza kwa seti mbili za sita kwa tatu na sita kwa nne. Na ikiwa Nadal atashinda kwa seti ya mwisho, atafaulu kushinda taji lake la kumi na moja la michuano ya French Open, na hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa Dominic Thien katika mataji ya Grand Slam endapo atabadili mwelekeo na kupata matokeo katika mchuano wa hivi leo. Na, uh, hapa nchini Tanzania, klabu ya Yanga hivi leo imefanya mkutano wake uliokuwa na ajenda kadhaa zikiwemo taarifa ya uendeshaji wa klabu na vilevile vile kuthibitisha bodi ya wadhamini itakayosimamia mchakato wa mabadiliko ya uendeshaji wa klabu hiyo kongwe zaidi nchini Tanzania. Baadhi ya wajumbe waliothibitishwa hivi leo ni pamoja na Mama Fatuma Karume, George Mkuchika, Uh, jaji mstaafu Mkwawa Jabiri Katundu na Francis Kifukwe. Waziri wa habari, utamaduni, sanaa na michezo wa Tanzania Dr. Harrison Mwakembe alikuwa mgeni rasmi katika mchezo huo na anaeleza jukumu la serikali katika mchakato wa mabadiliko ya uendeshaji wa klabu hiyo. Hizi timu kubwa ikitetereka potea na ukipotea, ina maana soka Tanzania inakufa, kwa hiyo ndio maana lazima sisi tuhakishe kama wizara, uh, kuwatia moyo, eh, wana klabu yoyote ile inapoona inayumba yumba kwamba kwa pana kwa nini mjumbe wakati, um, mna kila sababu ya kwenda mbele. Na huyo ni waziri wa habari wa Tanzania Dr. Harrison George Mwakyembe. Na pale nchini Kenya klabu ya Simba imekubali kipigo cha mabao mawili kwa bila dhidi ya mabingwa wa soka nchini Kenya Gor Mahia katika mchuano wa fainali ya kombe la SportPesa uliochezwa hivi leo katika mji wa Nakuru pale nchini Kenya katika uwanja wa Afraha. Mabao ya Gor Mahia yaliwekwa kimiani na Medi Kagere na mchezaji mwingine aliyefunga bao la pili ni Jakis Tuisenge. Hawa ni wachezaji wote kutoka pale nchini Rwanda. Na kwa matokeo hayo Gormaya imepewa itazawadiwa dola elfu thelathini za Marekani na vilevile vile kupata tiketi ya kucheza na Everton katika mchuano wa kimataifa wa kirafiki mwezi Julai pale nchini Uingereza. Na katika nafasi ya tatu timu ya Singida United imeishinda Kakamega Homeboys kwa penalti nne kwa moja na hivyo basi kupata nafasi ya tatu katika michuano hiyo. Namna moja kwa moja basi, msikilizaji, turejelee katika mjadala wetu wa hivi leo. Tunaangazia tukio la mwamuzi Aden Range pale nchini Kenya kuondolewa kwenye orodha ya waamuzi watakaochezesha fainali za kombe la dunia mwaka huu kule nchini Urusi baada ya kutumiwa kupokea mlungula ama rushwa ya dola mia sita kwanza kabisa nianze nawe Ali Sale, hili sio tukio la kwanza barani Afrika kutokea likimhusisha waamuzi kupokea rushwa. Unadhani limetoa taswira gani kwa mchezo wa soka barani Afrika? Naam, ni kweli, si la mwanzo, si Tanzania, si Kenya, si wapi, na yataendelea kutokea ikiwa kwamba hatutafanya mabadiliko katika mchezo wetu, mchezo wetu wa soka au wa soka hasa una majaribu mengi, kusema kweli. Ni kwa sababu e, watu viongozi hawa waamuzi wengi wanakuwa ni wa kujitolea kupita kiasi, hakuna mazingira mazuri ya ku, ya ku- ya kuwafanya wawe professional kweli kweli. Wengi wao wanafanya hii kama ni part-time job na sio full time job, lakini kwa sasa lazima full time, kwa sababu kama hapa Tanzania kwa mfano, msimu wa ligi ni miezi minane huyo refari anasafiri karibu kila mwezi, asafiri mara nne, mara tano, akitoka huko anakwenda huko, anakwenda kule. Kwa hivyo kile kiwango kiwe. Lakini la pili ni kwamba timu zenyewe zinatafuta ushindi kwa njia ya yoyote ile, na a, mara nyingi inakuwa hata njia za haramu, hasa mwishoni mwa ligi, mwishoni mwishoni mwa ligi, wakati timu zina dalili ya kushuka au zina dalili ya kupata ubingwa. Kwa hivyo ni kweli, ni ni bahati mbaya sana imetokea kwa rifaria ambaye alikuwa na fursa kubwa sana ya kupata pesa nyingi, laiti angekwenda Urusi kuchezesha na, na, uh, kwa mujibu wa, wa ripoti kutoka shirikisho la kandanda duniani FIFA, ni kwamba endapo mwamuzi huyu angekwenda nchini Urusi kuchezesha fainali za kombe la dunia angezawadiwa dola elfu ishirini na saba za Marekani. Bonifasi Osano, upo hapo Nakuru nchini Kenya, Wakenya wanatoa maoni gani? Wanazungumziaje tukio hili ambalo limemhusisha mwamuzi wa kipekee kutoka eneo la Afrika Mashariki ambaye alikuwa akielekea kule nchini Urusi? Wakenya wanazungumziaje? Uh, Wakenya wamekasirika. Uh, ukiangalia uh, ukiangalia uh, mtandao kijamiye, wa kijamii Wakenya wamekuwa wakiongea sana kwa sababu Eh, Marwa ni refari ambaye sifa yake ilikuwa imejulikana, alikuwa anafanya kazi vizuri na kila mtu alikuwa anaona yeye ni kwamba Uh, ile tunasema role model kwa uh, refarisi wengi wa Kenya ambao pia wanafanya kazi uh, kama hiyo yake, lakini uh, vile taarifa hiyo ilikuja ili, hapa Kenya kila mtu alikashirika. Tunaona mpaka wanasiasa pia wal, wal, walichangia katika mjadala huo wakisema ya kwamba uh, kwa kiasi nchi uh, ya Kenya iliweza kuwaidika Nam, na kabla tujaendelea na mjadala wetu, basi hebu tumsikilize mwamuzi wa kimataifa wa Tanzania Heri Sasi, ambaye ana beji ya shirikisho la kandanda duniani FIFA. Yeye anatathmini vipi kitendo cha cha rushwa na hongo na namna na inavyoathiri waamuzi kutoka barani Afrika kupata nafasi ya kuchezesha michuano mikubwa ya kandanda duniani. Kwa asilimia chache ina make sense kwa namna moja au nyingine, kwa sababu ni vitu ambavyo wao wamejaribu kufuatilia, wamejaribu kufanya uchunguzi wao mpaka kuja kutokea kwa kashfa hiyo ambayo imetokea, japokuwa bado haijatudhihirishia asilimia mia moja ni vitu ambavyo anatuhumiwa bado. Moja kwa moja tuipeleki katika kesi, tunaipeleka tu kwamba bado anatuhumiwa, lakini nafikiri ni wakati mwafaka umefika, sisi kama waamuzi wa Afrika tujiakiki, na tukigundua kwamba hiyo ni sehemu ya chanzo, basi walimu wetu, wakufunzi wetu walifanyie kazi hilo na wenyewe then tuwe makini katika maadili. Inaweza kuwa pia ni sababu mojawapo, na umakini wa maadili unataja kama sababu mojawapo inayochangia kuwaporomosha waamuzi kutoka barani Afrika katika swala zima la kupata nafasi ya kuchezesha michuano mikubwa ya kandanda. Alisale umemsikia Heri Sasi, mwamuzi wa kimataifa wa Tanzania. Lakini shirikisho la kandanda nchini Kenya linasema kwamba bado halijapokea ripoti kamili kuhusiana na swala hili. Wiki hii akizungumza Rais Niki Mwenda, unafikiri waamuzi wanakosea wapi? misingi ya kuandaa ama tamaa? Mimi sifikiri kama kuna haja ya kusikia peke yake aa, ameshtumiwa wa picha zimetembea peke, peke yake kwamba imeitia doa wa Kenya kama vile ilivyotoa doa Kenya juu ya watu ambao walikuwa wakichukua wakitumia dawa za kuongeza nguvu katika riadha. Ni kwamba Wakenya wajithamini, Watanzania wajithamini. Wapi tunakosea mpaka maadili yanakosekana? na mimi nafikiri kitu kimoja kinachokosekana ni kwamba mara nyingi, kwa bahati mbaya, waamuzi wengi wa wanaanza kazi hii wakiwa na miaka zaidi ya thelathini. Kwa hivyo, ile sehemu ya kwamba inkua kazi yao na ni maisha yao na mwisho wao, na kama nakumbuka uzuri, miaka arobaini na tano kwa refarii, inamfanya akimbie atafute njia za kuishi kabla ule muda haujaisha, na kwa hivyo anakuwa anashawishika na suala la la, la, la rushwa. Kwa hivyo wakufunzi wa soka, vyama vya soka na viongozi wa soka wasiotie kwenye mtihani maarifa yao, kama vile ambavyo hautaki kwenye mtihani majaji au mahakimu ambao wanasimamia haki. Kwa sababu kama utamtia mtihani mtu wanasimamia haki, ina maana kwamba sio tu haki haki yako wewe au ya mwingine itapotea, lakini inawezekana siku moja mtu ambaye hapaswi kunyongwa akanyongwa, mtu ambaye hapaswi kufungwa akafungwa mtu ambaye hapasi kupoa mali akapoa mali na yule ambaye mwenye haki asipate. Na kwa hivyo basi hata katika soka hivyo hivyo, mi nafikiri kuna haja ya kukazia maadili, hilo ndo muhimu nam, kuna haja ya kukazi, ya kukazia maadili. Tulishuhudia mwamuzi Papaga Sama kutoka Gambia, pia mwaka jana akiadhibiwa na shirikisho la kandanda barani Afrika kaf baada ya kutumiwa kuchezesha eh, kupokea mlungula ili kupindisha taratibu katika mchezo wanie kufu, wa kufuzu kucheza fainali za kombe la dunia baina ya Senegal na Afrika ya Kusini ambao ilichezwa pale nchini Afrika ya Kusini. Unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Afrika Mashariki. Ni saa 12 na dakika 47. Jina langu ni Frederic Nwaka, na katika laini ya kwanza ya simu nimeungana na mwanamichezo na mbunge wa jimbo la Malindi visiwani Zanzibar, alisale ambaye kwa sasa yuko pale Dodoma katikati mwa Tanzania akihudhuria vikao vya bunge la Tanzania, lakini vilevile vile katika laini nyingine nimeungana na mwandishi wa habari na mhariri wa tovuti ya michezo ya soka 25 East. Huyu ni Bonifasio Sano, yeye akiwa maeneo ya akiwa Nakuru pale nchini Kenya. Msikilizaji, sasa niangazie ujumbe wako ambao umeutuma katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Nikianza na, nawe Mandela Odro ukiwa Daressalam, Tanzania, Unasema FIFA wamefanya vizuri, nadhani hili litakuwa ni fundisho kwa waamuzi wa soka, kwani rushwa haikubaliki popote duniani. Ujumbe mwingine ni wake Victor Mselabuye akiwa Geita, Tanzania. Wewe umeandika kwamba Waafrika wengi wanapenda kupewa vitu vidogo vidogo kabla ya kufikia malengo, bila kujua kwamba unapopewa fursa ya kwanza, nyingine inakuja. Huyo mwamuzi huko Kenya anapokea rushwa isiyokuwa na manufaa na analichafua bara la Afrika katika sekta ya michezo ulimwenguni na unahitimisha kwa kusema kwamba tabia hii haifai kabisa. Na ujumbe wa mwisho ni wake Pierre Kise kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Unasema hatua ya FIFA ni funzo kwa wengine kama nchi za ndani una, unahitimisha kwa kusema kwamba mara nyingi ma, makosa haya yanaanza katika michezo ya nyumbani. Nam uh, Osano, tumewasikia uh, wasikilizaji wetu maoni yao. Wanakerwa sana na, na, na swala la rushwa katika mchezo wa soka hususan linapogusa waamuzi, lakini mmoja huyu Pierre Kisi anaainisha kwamba ndani huku ndiko matatizo yanakoanzia, una mtazamo gani? E, kabisa, hapo amesema jambo la maana kwa sababu uh, hata hapa kwetu nchini Kenya uh, KPL tumesikia lalama ya kwamba kuna marefa ambao uamuzi wao E, si ya halali na e, wakati mwingi utasikia kwamba kwamba e, inaweza kuwa imechangiwa na kupokea rushwa e, sana sana katika zile zinaitwa Lower Division Leagues, e, kama vile tunaitwa kama National Super League ya Kenya umekuwa e, na lalama mingi sana ya kwamba e, marefarii hawafanyi kazi yao, hawajadiki kwa, kwa kazi yao vizuri kwa sababu ya rushwa. Eh, kitu eh, naweza sema ya kwamba eh, ukiangalia marefa Kenya eh, kwa mfano eh, unapata kwamba saa eh, zingine klabu wanaambiwa wana, wana wachukue jukumu la eh, kupea marefa tuseme kama lunch ama ama pesa ya transport na eh, hapo ndio ile chanzo ya ya, ya, ya kuanza kuchukua eh, mlungula huwa unaanza eh. So kwangu uh, Afrika ya mzima lazima tuone ya kwamba refari wetu wanalipwa vizuri, ndi wasikuwe na ile temptation ya, ya kujiingiza katika uh, uh, kuchukua rushwa na, nam na, na, asante sana Osano. Na nikiangalia hapa uh, endapo Aden Marwa angekuwemo kwenye orodha ya mwisho, angekuwa miongoni mwa waamuzi kumi na sita kutoka barani Afrika ambao waliteuliwa uh, kuchezesha fainali hizi wakiwemo waamuzi wa kati sita ambao uh, ni Abdi Shalef Medi kutoka Algeria, Deten Malang kutoka Senegal, Gasama Bakari Papa Gambia, uh, Grisha Gedi kutoka Misri, Sikaze Jan, mwamuzi bora kabisa barani Afrika kwa mtazamo wangu, anatoka pale Zambia, Tesema Weesa Bamlak kutoka Ethiopia. Na baadhi ya waamuzi wasaidizi ni Achiki Rudame kutoka Moroko, Ahmed Walidi kutoka Sudani, Birumushahau Jean Claude Burundi, Kamara Jribili Senego Senegal, Senegal do Santos Jefferson Emiliano Angola na vilevile vile kuna mwamuzi Zahele Thusi kutoka pale nchini Afrika Kusini. Uh, ukitathmini pia katika hili uh, alisale, unaona wazi kwamba nchi za Afrika Mashariki zilikuwa zimetoa waamuzi wawili awali kabla ya huyu mwamuzi kutoka nchini Kenya kuondolewa na hivi sasa amebakia mwamuzi mmoja tu kutoka eneo hili ambaye anatoka nchini Burundi kwa jina la Birimushuhash Bilimusha hu jan Claudi. Idadi ndogo ya waamuzi kutoka Afrika mashariki ikilinganishwa na maeneo mengine barani Afrika na kwingineko ulimwenguni, usishangae sie. Tumebahatika England, pamoja na ubora wa ligi yao na ukubwa wa nchi yao maarufu, hata refa mmoja kushinda kibendera mmoja hawajapata. Kwa hivyo, kwa hivyo siye tusherekee, lakini ndo tumeharibu nafasi yetu lakini eh, mwewe, alisale u, u, wanasema tunawalaumu sana waamuzi kwamba maadili uh, hawazingatii taratibu, lakini vipi kuhusu viongozi ambao wanawaandaa huku? Je, wao wamepitia njia zinazostahiki ili kutengeneza waamuzi thabiti na wenye uwezo wa kutafsiri sheria kumi na saba za mchezo wa soka? No, no, mimi nafikiri Tanzania na, na FIFA ina utaratibu mzuri wa kupata wanaita eh, wakufunzi wakufunzi wanakuwa wanapikwa vizuri uko na mafunzo mazuri, wanakuja na kabla ya, ku, ya kufanya kupa test, uke, uh, referee anapitia taratibu nyingi, anakuwa anapata uzoefu wa kutosha. Ni sasa ni moyo wa mtu yeye, kwa vipi kimaadili, toka familia yake, toka nyumbani. Kwa sababu kwa mfano mimi mpaka leo ukiniambia nitoe rushwa, anajizuia na, na moyo wangu haunikubalii kwa sababu ndivyo nilivyokuza kukataa rushwa lakini sisemi kwamba siwezi kupokea, kwa sababu sijaingia katika mtihani. Kikubwa ni maadili. Ikisha sisi ambao tunawasimamia soka hasa viongozi wa- wamempiwa soka wawasiwatie marefani wa, wa katika mtihani, kwa sababu binadamu ndio binadamu, ametoka kwake na njaa e, amekuja kutoka kituo chake cha kazi ama kitu kingine, posho haijui, nyumbani hawajaacha kitu, halafu anamtia katika mtihani. Kwa hivyo kama alivyosema mwandishi kutoka Kenya ni kwamba maarefa walipo vizuri ikisha na maadili yafuatilie na utaratibu wa kuchunguza uwe bora zaidi ili tuzuie rushwa hasa wakati wa mwisho wa ligi. Na, a, a, nireje kwako kwa Osano, tumeshuhudia mwaka huu moja kati ya mabadiliko ambayo aliyafanya rais wa shirikisho la kandanda barani Afrika CAF Ahmad Ahmad ni kuongeza a, uwezo kwa waamuzi, kwa maana kwamba watakuwa wanalipwa na kafu na si nchi, wa, e, nchi wanachama wa kafu, unadhani hili bado halijatibu hatua hii ya kafu bado haijatibu suluhu ya changamoto ya maadili na rushwa kwa waamuzi katika bara la Afrika ama itachukua muda mrefu? Kafu alifanya vizuri, lakini ukiangalia tena eh, ukichunguza ya kwamba vile Ahmad alifika pale kafu na kuchukua hatamu eh, kuna hiyo komiti ya, ya, ya, ya refarii ambaye anaongozwa na huyo kutoka Burundi, Waberi kidogo hawakuifanyia ile nasema reform ile kila mtu alitarajia. so, so ingawaje, kama ingawaje waliongeza ile allowance ya referees na match officials, lakini bado system ni ile ile. So kwangu naona ya kwamba bado tunahitaji kufanya reform katika ile committee ya CAF, ili tu- tukuwe na mwamko mpya na ijulikane kutoka juu ya kwamba eh, CAF hawatakubali eh, rushwa ama ama marefa kufanya makosa ambao eh, in, in, inakuwa inaletwa na, na, na hao kuchukua rushwa. Arisale, pengine nikikuuliza kwa sekunde thelathini, wewe ungependa kuona mabadiliko gani ama maboresho gani yangefanywa kwenye nyanja ya uamuzi barani Afrika ili basi waamuzi waweze kufuata taratibu zinazotakiwa na pengine hata stahiki zao waweze kuzipata kwa usahihi. Mimi nafikiri moja wapo ni kufanya orifari ni full profession, yani kazi kamili na mtu analipwa mshahara kama ikiwezekana. e, hata kama kutakuwa na maarefa ambao ni la kwanza, lakini la pili ni kuwapitisha katika tanuri la kimaadili, sio tu kutoka soka lakini, labda wanapitiwa na watoa maadili mara kwa mara na vemo vinavyosimamia maadili Tanzania vinavyosimamia eh, kuchunguza watu katika kazi na maadili ileyopa. Eh, lakini la mwisho ni viongozi wa soka wanaona wanawapa rushwa ah, marefa na, wafungiwe hata maisha. Naam, asante sana. Ah, Osano, wewe unatathmini vipi kwa sekunde ishirini? Nini kifanyike? kidogo itachukua muda lakini ianze juu pale Kafu na ijulikana ya kwamba kuna mwamko mpya, na vile tunataka kuna, kuna kufanya kazi katika eh, Afrika iki, eh, eh, kwa kwa kwa, kwa urefarinsa so ijulikana ya kwamba hatuwezi endelea eh, namna tumekuwa tukiendelea. Naam, asante sana Ali Sale, mbunge wa jimbo la Malindi a, pale visiwani Zanzibar, kwa sasa ukiwa Dodoma Tanzania. Shukrani sana kwa kuungana nami jioni hii katika makala ya jukwaa la michezo. Asante. Naam, pia nakushukuru sana Bonifasi Osano, bila shaka umetoka Nakuru hapo Afra Stadium kuangalia mpambano kati ya Simba na Gor Mahia. Eh, eh, asante sana kidogo tu ningependa <laughs> kuwajulisha kwamba kuna mashabiki eh, wa wa Gor Mahia ambao walipata eh, accident na kwa sasa niko katika hospitali hapa, nimekuja kuwaona na bila shaka pengine tutafahamu zaidi hapo eh, baadaye ama kesho, nini ambacho kimejiri kime hadi kufikia wakati huu. Shukrani sana, asante sana naam. Asante sana msikilizaji, mimi jina langu ni Frederick Nwaka na kipaza sauti kinarejesha kwa mwenzangu Victor Abuso, karibu sana Abuso na, asante sana mwenzangu Fredrick Nwaka, na tunawapa pole mashabiki kwa gorma hii, lakini jana nikufahamisha kwamba mambo ndio kama ulivyosikia kwa hakika, na wanasema <laughs> asiyekubali kushindwa si mshindani. Bila shaka ili la mashabiki kupata majeraha, wanasema wakati mwingine furaha isizidi sana mm, ili ukapata matatizo. Naam, kweli kabisa, na kushukuru sana msikilizaji kwa kuwa pamoja nasi yuna leo na kusikiliza refa Kiswahili. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili yatakuja kwako hapo kesho saa moja na nusu. Mimi naitwa Victor Buso, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. makaukanayesebng nabandaknamna hey, hey. hiyo msikilizaji, muda mfupi ujao tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine, usikose ko pamojana si tena hapo kesho saa 1:30 saa za Afrika Mashariki. Asante sana na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.