Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Naam, ni wakati sasa wa makala, jukwaa la michezo na mwenzangu Fredrick Nwaka. Nam, asante sana mwenzangu Victor Abuso na nakusalimu sana msikilizaji popote ulipo, nikikualika katika makala ya jukwaa la michezo. Jumapili hii tuna tathmini uh, klabu ya Mtibwa Shuga ya Tanzania kupata tiketi ya kushiriki michuano ya kimataifa baada ya kupita miaka kumi na minne na hivi sasa wanarejea mwakani, wateteza taji la shirikisho na kuwakilisha nchi ya Tanzania. Lakini katika kutathmini haya yote kwa kina uh, jina langu mimi ni Frederick Nwaka na katika laini ya simu nambari moja ninaungana na mwandishi wa habari za michezo Samuel John akiwa kaskazini magharibi mwa Tanzania, ni kule mkoani Mwanza. Sam, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo siku hii ya Jumapili. Asante sana, afebe, juna, kana, kwa sana, shukrani na pia katika laini nyingine msikilizaji, ninaungana na mwandishi mwandamizi wa michezo wa gazeti la Mwanaspoti nchini Tanzania, Jifti Macha, na hivi leo anaungana nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Jifti Macha, karibu sana katika jukwaa la michezo Jumapili hii na. Asante sana, Fredrick. Shukrani msikilizaji, lakini nikujuze basi kwa muktasari uh, matukio ya michezo ambayo yanajiri duniani kwa sasa pale nchini Rwanda. Ni kwamba uh, mwendesha baiskeli wa Rwanda, Bonaventure Uizeimana, ameshinda mbio za Tour de Cameroun ambazo zimetamatika hivi leo akiwa ameongoza kwa katika waendesha baiskeli wote. Hizi ni taarifa ambazo tunazipokea hivi punde msikilizaji. Pale nchini Kenya, E, makala ya pili ya michuano ya Sports Pesa imeanza hivi leo na kushuhudia timu ya Yanga kutoka Tanzania na timu ya JKU jeshi la kujenga uchumi kutoka Zanzibar zikiondoshwa katika michuano hiyo. Yanga imefungwa na JKU mabao matatu kwa moja wakati uh, timu ya JK Yanga imefungwa na Kakamega Homeboys mabao matatu kwa moja wakati ambapo JK hiyo ya Zanzibar yenyewe imepoteza kwa mabao matatu kwa bila dhidi ya mabingwa watetezi wa taji uh, klabu ya Gor Mahia. Michuano hii itafikia tamati Juni kumi na kesho Simba itakuwa kichuana na timu ya Singida United uh, kusafuta timu ambayo itakwenda katika hatua ya nusu fainali. Na nimemuuliza mchambuzi wa soka kutoka nchini Kenya Boniface Osano ambaye anafuatilia kwa karibu Uh, michuano hii atufahamishe namna mechi za kwanza hivi leo zilivyokuwa na tathmini yake kwa ujumla. Ya kwanza imekuwa mzuri, tumeona mechi ikichezwa vizuri isipokuwa uwanja wa ka furaha, ukiangalia ile tuseme, playing field haiko mzuri sana, lakini bado eh, wachezaji walijituma waliweza kucheza vizuri na kufunga mabao. Tuliona gemu ya kwanza Kakamega Sio kila mtu alitarajia wangeweza kufunga Yanga, lakini hivyo ndio ilikuwa wakaweza kufunga mabao tatu, eh, Yanga ikifunga moja, alafu ndio waka, wakatoa Yanga. Kwa gemu ya pili, Gor kawaida wali, wali, wali, wali, watu walitarajia kwao kushinda, eh, na hivyo ndio walifanya, walifunga mabao tatu na kuondoa JKU. Nam, huyo ni mchambuzi wa michezo na mhariri wa tovuti ya soka 25 East, Bonifasi Osano, anazungumza nasi akiwa nchini Kenya. Nam, ikiwa ni kesho, pia ni siku ya mwisho kwa timu zitakazoshiriki fainali za kombe la dunia kuwasilisha orodha ya wachezaji 23 ya vikosi vyao. Ubelgiji iko katika hatihati hati. Ya kukosa mlinzi wake Vincent Kompany ambaye aliumia jana katika mchezo wa kimataifa wa kirafiki dhidi ya Ureno, uh, uliomalizika kwa sare tasa. Mlinzi huyo wa klabu ya Manchester City aliumia na kulazimika kutolewa uwanjani na ripoti zinasema mchezaji huyo anafanyiwa uchunguzi hivi leo na ripoti kamili itatoka na ambayo itamsaidia, ita ita ita ita kocha Roberto Martinez kuamua ikiwa mchezaji huyo atakwenda katika fainali za kombe la dunia au la. Lakini wakati huo huo Neymar anatazamiwa kurejea uwanjani hivi leo na hivi sasa mchezo kati ya Brazil na Croatia unaendelea uh, Brazil ikiwa inaongoza kwa bao moja ambalo limefungwa na kiungo Filipe Coutinho. Namna timu ya taifa ya Ufaransa Jumamosi wiki ijayo itaachuana na timu ya taifa ya Marekani katika mchezo wake wa mwisho wa matayarisho katika mchezo wa, wa, wa, kabla ya kuelekea nchini Urusi kushiriki fainali za kombe la dunia. Ufaransa imecheza mechi mbili dhidi ya Ireland na Italia na zote iliibuka na ushindi. Namna michuano ya French Open ya tenis, msikilizaji, uh, mwanadada Serena Williams atachuana na Maria Sharapova katika hatua ya kumi na sita bora ya michuano hiyo siku ya Jumatatu, wakiwa uh, ni wachezaji wawili miamba ya tenis duniani. Serena ametinga hatua hiyo baada ya kumwondoa mchezaji namba kumi na moja kwa ubora kwa upande wa wanawake Sid Jordis, kwa seti mbili za sita tatu na sita nne, wakati ambapo Sharapova anashiriki michuano hii ikiwa ni mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano baada ya kumaliza kutumikia kifungo cha kutumia dawa zilizopigwa mi marufuku michezoni. Na sasa mchezaji, msikilizaji, turejee hapa Tanzania kutathmini uh, klabu ya Mtibwa Sugar ambayo inarejea kwa mara ya kwanza katika michuano ya kimataifa baada ya kupita misimu kumi na nne tangu walipofanya hivyo mara ya mwisho mwaka elfu mbili na nne. Hii ni klabu ambayo ilipanda kucheza daraja ya ligi kuu ya Tanzania bara mwaka elfu kenda mia tisini na sita, na hivi sasa uhai wake katika ligi ya Tanzania ni wa miaka ishirini na mbili. Nikianza nawe Gifti Macha, ukiwa hapo Nairobi nchini Kenya, bila shaka uh, uh, matokeo ya Mtibwa jana kuifunga Singida United mabao matatu kwa mawili na kupata tiketi hii hayakukushangaza? Ya haya kunishangaza sana kwa sababu tofauti kubwa iliyopo baina ya Mtibwa Shuga na Singida United ni uzoefu na uh, uzoefu umeonekana kuanzia kwenye mechi walizokuwa wakikutana kwenye ligi mpaka walipokutana kwenye mchezo wa FA, na kama utakumbuka, kabla ya mchezo huo Singida ilikuwa imekutana na Mtibwa mara mbili na, na haikuweza kupata ushindi wowote, kifungwa mchezo mmoja na kupata sare moja. Kwa hiyo uh, kwa upande kwa wangu hayakunishangaza sana, na uh, kwa kifupi niseme ilikuwa ni fainali nzuri, lakini Namsasam, tumeshuhudia msimu ukianza Mtibwa uh, wamefikia hatua ya fainali, wamechukua tuzo muhimu kama vile ya mchezaji bora wa mashindano. Kwa mtazamo wako, nafikiri walistahili eh, kutoa taji la michuano ya, ya shirikisho. Kikubwa ambacho nimekiona kwamba walistahili kutoa taji, lakini kitu pekee ambacho nafikiri kwamba ni sikitiko kubwa kwa Singida United itaangalia wakati msimu unaanza mipango na mikakati ya timu ya Singida United inaonekana kwamba ilikuwa ni madhubuti kuliko klabu ya Mtibwa Sukari, kwa sababu siku zote tumezoea kuiona Mtibwa Sukari kipigana katika michezo ya kwanza katika ligi kuhakikisha tu inakuja inamaliza katika nafasi ambazo zitaifanya endelee kusalia katika ligi. Kwa hiyo safari hii walijaribu kucheza na wakapigana na kufika katika fainali, lakini utaangalia hata wakati wanakwenda katika fainali timu ya Singida United ilikuwa ni mikakati thabiti zaidi, ukiona kwamba imeashiria na imedhamiria kuhakikisha inakwenda kutoa kombe ili ipate uwakilishi wa kimataifa, lakini mwisho wa siku kwa Mtibwa wa kubeba kombe nafikiri kwangu kumeweza kunishangaza kwa kiasi fulani, kutokana na namna ambavyo mikakati ilivyo katika klabu ya Singida United ukifananisha na klabu ya Mtibwa Sukari. No, licha ya kwamba historia bado inaonekana kuibeba zaidi klabu ya Mtibwa Sukari na sasa sasa, uh, pengine swali la razi ziada hapo. Mtibu mtibwa shuga kikosi chake ni cha kawaida. Singida United walitumia mamilioni ya fedha uh, kusajili wachezaji wazuri kama vile Tafadzwa Kutinywa ambaye jana ndo alifunga bao la pili kwa upande wa Singida United, Deus Kaseke, uh, wachezaji kama vile Mudathir Yaya, hawa wachezaji walishindwa kutengeneza muunganiko ha, wa ama pengine mbinu za kocha uh, Hans Pujim ambaye jana ulikuwa mchezo wake wa mwisho, zilishindwa kuiwezesha Singida United kuiangusha Mtibwa. Nafikiri kitu pekee ambacho nimekiona ni kwamba ni hata wakinatafazwa, pengine hawajacheza michezo katika medani ya kimataifa, kwa hiyo utaona kwamba wanacheza kama professional player katika ligi ya Tanzania lakini bado walikuwa hawajacheza michezo ya kimataifa. Kwa hiyo utaangalia kwamba wakati wanakuwa wanacheza mpira walikuwa na pressure zaidi ukilinganisha na wachezaji wa timu ya Mtibwa Sukari. Mtibwa Sukari, utaangalia na mchezaji kama Shabani Ndiche ambaye ana muda mrefu katika klabu na amecheza michezo ya kimataifa, lakini pia kwa namna fulani ametumikia katika timu ya taifa. Lakini utaangalia wana mchezaji Henry Joseph Shindika, mchezaji ambaye anajua presha na wana, wana, wana, wana, wana, wana kwa kwa mba, ni namna gani ambavyo wachezaji katika michezo ya fainali. Kwa hiyo nafikiri kwamba hicho ni moja kati ya vitu ambavyo viliwasaidia sana Mtibwa wa Sukari kwa sababu utaangalia wakati Mtibwa Sukari mchezaji wao anatolewa nje, walitumia advantage hiyo wakaenda kuandikisha goli la tatu, wakati wachezaji wa Singida United walikuwa bado wajui nini wakifanya. Kwa hiyo nafikiri kwamba kitu pekee ambacho kimewafanya Mtibwa Sukari kuibuka na ushindi jana ni namna ambavyo waliweza kuwa na discipline na uzoefu wa baadhi ya wachezaji walionao, kwa sababu utaangalia walikuwa tayari wamekusha kupoteza morale pia, baada ya kurudishwa magoli mawili ambayo walikuwa wamepata kipindi cha mwanzo. Kwa hiyo utaona moja kwa moja, automatic, kitu pekee ambacho kiliwapa hali no. na wakarejea baadaye ni ile uzoefu, na ndio maana nakwambia kwamba ni pigo kubwa kwa timu ya Singida, kwa sababu ilionekana toka mwanzo na Watanzania wengi walikuwa wanategemea kwamba kwa namna ambavyo Singida wameonekana kutumia fedha, kwa namna umeonyesha uwezo wa kutoka nje mpaka Tanzania na kuleta wachezaji wengi kwa na nafasi nzuri ya kuchukua kombe na kuwakilisha nchi katika machezo ya kimataifa wakiamini kwamba pengine ingekuwa na uwakilishi mzuri zaidi kuliko vile ambavyo Mtibu wa sukari, kama watakwenda watakavyokuwa, na msikilizaji, Mtibu wa sugar imechukua ubingwa, ikiwa ni mara ya kwanza tangu mashindano haya ya kombe la FA yaanzishwe nchini Tanzania. Na utafahamu kwamba makala ya kwanza ya michuano hii eh, Young Africans ndio walishinda baada ya kwa kuifunga Azam mabao matatu kwa moja na Simba walishinda tajiri mwaka jana walipoichapa Ambao FC ya Mwanza mabao mawili kwa moja Na hivi mwaka huu basi, mtibu wa shuga wamefuzu, wameishinda Singida United mabao matatu kwa mawili na kwa mantikio basi Mtibwa atashiriki michuano ya taji la shirikisho, mbali na kwamba pia wamevuna uh, fedha za like kitanzania milioni hamsini jifti. Uh, Macha, tunatathmini sasa kwamba Mtibwa wanakwenda katika michuano ya taji la shirikisho, unadhani wana aina ya wachezaji ambao wanatikiwa katika mashindano haya ya juu ya ngazi ya pili kwa ukubwa barani Afrika? Siku zote msimamo wangu umekuwa kwamba uh, kitendo cha kuipeleka tiketi ya mashindano ya kimataifa kwenye kombe la FA e, inaiweka uh, Tanzania kwenye wakati mgumu, kwa sababu uh, mpaka sasa tuna uwakilishi wa timu mbili tu kwenye mashindano ya kimataifa na uzoefu unaonyesha kwa kipindi cha nyuma, timu nje ya Simba na Yanga zimekushindwa kuwa na uwakilishi wenye ushawishi au wenye ushindani mkubwa. Kwa hiyo kuweka kwenye kombe la FA awamu hii imetuletea Mtibwa Sugar, ambayo sasa itakwenda kwenye mashindano ya kimataifa. Ukitazama okay. Mtibwa Sugar wame, wameweza kuchukua ubingwa wa FA, lakini hawakuwa kwenye kiwango bora sana kwenye ligi unaweza kuona wamemaliza uh, kwenye nafasi ya sita. Naam, naam. Uh, Jifti Macha Nita, nitarudi kwako, salia hapo hapo kwenye laini ya simu. Msikilizaji, unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Afrika Mashariki. Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na saba na ukiwa Kigali nchini Rwanda ni saa kumi na moja na dakika arobaini na saba Jina langu ni Fredrik Nwaka na jioni hii nipo na wachambuzi wetu, Jifti Macha, mwandishi mwandamizi wa gazeti la Mwanaspoti anaungana nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Na vilevile tunaye pia Samuel John uh, huyu pia ni mchambuzi wa masuala ya michezo na mwandishi wa habari wa kituo cha redio cha Sauti FM akiwa pale Mwanza ni kaskazini magharibi mwa Tanzania. Hapo baadaye kidogo uh, utafahamu kwamba nilikuwekea mada hii kwenye ukurasa wa Facebook na mwenzangu Victor Abuso hata kusomea ujumbe ambao umeutuma hapo. Msikilizaji Gift, nirejee tena kwako, ulikuwa unaonekana kwamba hauna imani na mtibwa kupata tiketi hii, pengine nini hasa sababu yawe kukosa imani na Mtibwa? Ukitazama Mtibwa Shuga ya kipindi cha nyuma ilikuwa ni Mtibwa Shuga yenye ushindani mkubwa zaidi ya sasa. Aa, lakini utaona waliipata uwakilishi wakacheza na, na Santos ya Afrika Kusini na wakapoteza wakashindwa kurejea uh, kwenda kucheza mechi ya marejeano uh. Hakuna mabadiliko makubwa sana ambayo yametokea Mtibwa Shuga tangu kipindi hicho mpaka hivi sasa, kwa hiyo kwa upande wangu sioni kama ni timu ambayo inaweza kuiwakilisha uh, nchi kwenye mashindano ya kimataifa. Hata ukiangalia ubora wa mchezaji mmoja mmoja wa Mtibwa Shuga. Aa, kwa maana ya kuanzia kwa golikipa Benedict tinoko noko, ukienda kwenye safu ya kiungo kina Henry Joseph, shabanditi, ni wachezaji ambao umri wao tayari ume, umesonga sana, wana uzoefu mkubwa, lakini uh, bado hawana ushindani wa kiwango hicho uh, cha kuweza kushindana na timu kubwa za, za bara la Afrika. Ni timu ambayo inaweza kwenda kucheza mechi moja ama mbili na ikaondoshwa, uwezi kuweka matumaini makubwa, lakini pia hakuna mikakati ya dhati ya ndani ya mtibwa shuga yenyewe kwa maana ya uongozi kuweza kufanya maboresho makubwa sana ya, ya wachezaji na kutengeneza kikosi ambacho kinaweza kikashindana kwenye na, na, na, na, na, na, na timu kubwa za Afrika. Na, na, Mjifti unataja mikakati Mtibwa, hapa uh, Tanzania inafahamika kama ni chuo klabu ambayo imekuwa ikitoa wachezaji wazuri vijana wanaonunuliwa na klabu nyingine. Unafikiri pengine hawawezi kuendelea na, na, na utaratibu huu na kuweza kufanya vizuri ama unadhani wanahitaji kusajili wachezaji wazoefu ama wachezaji kutoka nje waweze kuja kuamua, matu, ku, kuamua ushiriki wa klabu hii katika michuano ya ngazi ya klabu barani Afrika. Na wasiwasi wangu wa, mkubwa huo uh, ni njia ni, uh, ambayo huwa anaipitia Mtibwa Shuga ya kuchukua wachezaji na Uh, baadaye kuwatengeneza na kuwauza kwenye timu nyingine, na unaweza kuona kikosi hiki ambacho kimepata uwakilishi uh, wa mechi za kimataifa kinaweza kuwa na mabadiliko makubwa sana hapo baadaye. Wachezaji wengi wanaweza wakaondoka na kuuzwa kwenye kwenye, kwenye timu uh, nyingine za Tanzania, kitu ambacho kitawapunguza nguvu ku, ku, kuweza kufanya vitu hivi viwili kwa pamoja. Unaweza ukaiangalia klabu kwa mfano kwa bara la Ulaya uh, klabu kama FC Porto ama Monaco Aa, ukitazama namna walivyoweza kuwaruhusu wachezaji wao wengi kuondoka, ndivyo ambavyo walishuka kwenye ushindani wa michuano hii ya Ulaya kwa kwa muda mrefu. Kwa hiyo kwangu bado na, naona Mtibwa Shuga inahitaji marekebisho makubwa. Siwezi kusema kwamba itafanya vibaya, lakini inategemea na ma, marekebisho makubwa ambayo watayafanya kabla ya kuanza kwenye mechi hizi za za uh, Kombe la Shirikisho Afrika. Ukitazama kwa mfano Fredi, uh, klabu ya Simba imepata uwakili, imepata uwakilishi wa ligi ya mabingwa mwakani. Unaweza ukaona aina ya usajili ambao wanaofanya, wanajiimarisha kwenye maeneo muhimu uh, wanafanya usajili ambao unaonekana una nguvu uh, lakini pia nje ya uwanja wanajaribu kutengeneza mfumo ambao utaisaidia timu hiyo iweze kuji, kuji, kujimudu kiuchumi uh, na kuweza uh, kusafiri vizuri kwenda kwenye mechi hizo Uh, lakini pia na kuwa na ushindani wa kiwango cha juu ili kuweza kushindana na kufika hatua makundi nam, robo finali ama pengine nusu finali na, mtarudi tena hapo baadaye kwa kwa, kwa gift match uh, uh, Samuel John, ukiangalia kocha wa Mtibwe mwenyewe ambaye ni mchezaji wa zamani wa klabu hiyo uh, Zuberi Katwila, Katwila jana akizungumza na waandishi wa habari baada ya mchezo anasema kwamba anahitaji kusajili wachezaji wenye uzoefu na wachezaji wenye, wenye ubora watakaoweza kupigana katika michuano ya kimataifa. Unadhani Mtibwe anahitaji wachezaji wa, wa aina gani? Kwa sababu kwa Tanzania ni aina wachezaji tulio nao unawafahamu, lakini wachezaji kutoka nje, Mtibwa imekuwa si muumini sana wa wachezaji kutoka nje ya Tanzania. Unadhani Mtibwa inahitaji wachezaji wa namna gani? Kwanza hilo alilosema Zuberi Katwila alizungumza tu kwa sababu anazungumza na vyombo vya habari, ila aliwezekani kwa sababu si yeye ambaye anasajili, na hiyo ni kasumba ya vilabu vingi tu vya hapa nyumbani Tanzania kwa hiyo hilo la kusema kwamba anahitaji kusajili wachezaji wa aina fulani, nafikiri kwamba aliwezekani. Labda kama itakuwa inabadilika kwa mara ya kwanza, nasi tutaona kwamba ni mabadiliko makubwa ndani ya Mtibwa sukari no. na nje ya vilabu ambavyo vinashiriki ligi kuu soka Tanzania bara, huoni kwamba Mtibwa wanakwenda wapi kusajili wachezaji? Kwa sababu wachezaji wao wamekuwa wakiwapata kupitia mdaro, wanawakusanya huko katika ligi za chini, ndo wanakuja wanaibua. Sasa hao wachezaji ambao wanakwenda kuwasajili, ndo bado wanajiuliza kwamba wanatoka wapi, labda kwa sababu wana utaratibu, wachezaji ambao walicheza Mtibwa kipindi cha nyuma wa lakini pengine uongozi kama unaweza ukaiwezesha klabu, kwa sababu ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 14 Mtibwa inapata tiketi e, ya kucheza michoano ya kimataifa. Huoni kwamba timu hii ambayo inamilikiwa na kiwanda cha sukari pale mkoa ni Morogoro, uongozi ukatoa fedha za kutosha ili kukidhi haja ya kutoa ushindani katika michuano ya, ya kimataifa. Ndio maana nimesema kwamba alijai kutokea na si utamaduni wa Mtibwa Sukari. Kama watafanya hivyo, nafikiri kwamba itakuwa ni mara ya kwanza, na utaangalia kwamba kocha alizungumza, kwa sababu mpira alikuwa umekwisha, akasema kwamba anahitaji anahitaji, amezungumza na nani. Kwa hiyo unaona kwamba ni furaha ilimzidi, ikabidi <laughs> twazungumze na, na, na asante sana Samu lakini tukielekea ukingoni kabisa, Jifti Macha, pengine kwa sekunde ishirini, unaiona wapi Mtibwa katika michuano ya kimataifa mwakani? Itabadili sera za usajili ama itabakia na sera zake zile zile na kuweza kupambana kufikia matarajio yake? Sitazamii sana kuona wakibadili, kwa sababu siku uh, zote msimamo wa Mtibwa Shuga imekuwa kwamba ni timu ambayo kwanza haiamini, hey, kwenye wachezaji uh, kutoka nje ya Tanzania. Uh, lakini pia imekuwa haiamini sana kwenye kusajili wachezaji ambao wamefanya vizuri sana kwenye uh, kwenye klabu nyingine. Wanaamini katika kuwapa nafasi vijana wadogo na kuwaamini, ili waweze kucheza kwa kiwango cha juu. Kwa hiyo natazamia wataendelea kuwa na njia hiyo hiyo, na hata kocha ambao wanamtumia ni kocha mwenye mtazamo huo, ni kocha ambaye uh, hawezi kutafuta mchezaji ambaye Nam. Uh, anaweza kuwa mkubwa kuliko klabu na ambaye akaleta mgawanyo kwenye klabu uh, mpasuko kwenye, kwenye, kwenye timu. Naam, asante sana uh, pengine Sam, kwa kuhitimisha, wewe unatathmini vipi uh, kwa ujumla Mtibwa na nafasi yake katika michuano ya kimataifa mwakani Tusubiri kwamba waende lakini sitegemei kama watafanya chochote cha ajabu, na naungana na, na kauli ambayo alitoa Jifti mwanzoni kwamba amekuwa ni muumini akipinga mfumo ambao unatumiwa kumpata mwakilishi katika mashindano ya shirikisho. Pengine nafikiri kwamba TFF wangejaribu kuangalia basi hata timu ambazo zinamaliza nafasi ya pili, ya tatu na ya nne no. wakachanganya na bingwa wa FA ndio wakapata mwakilishi wa Tanzania, lakini kwa hivi tutakuja tupate mwakilishi mbovu ambaye nafikiri kwamba itakuwa ni dhama kwa, kwa taifa, lakini siamini <laughs> kama mtibwa no. ina nafasi ya kufanya vyovyote vile katika medali ya kimataifa. Sasa tunashuhudia timu kama Azam ambazo zilikuwa zimejizatiti kufanya chochote, sasa sembu ya Mtibwa sioni chochote. na mwasante sana Sam Saleni, hapo hapo kwa mkta, kwa ufupi, pengine nimpishe mwenzangu Victor Abuso akusomea ujumbe msikilizaji ambao umeutuma kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Uh, na asante sana mwenzangu Fredrick Nwaka. Sadala Damian ukiwa Kirusha Ngara, Tanzania, unasema hongera sana Mtibwa Sugar kwa kufuzu kucheza kimataifa Anthony Baya wa Tanzania kusema uko wapi, unasema kwamba Kagera Shuga wafanye Mtibwa um, shuga wafanye tu usajili wa imara, maana mkate si mgumu mbele ya chai. Namaanisha nini hapo? <laughs> Na pengine, pengine atakuwa namaanisha kwamba mashindano hayo wanakwenda kushiriki ni makubwa sana, na kwa aina ya kikosi walichonacho hawawezi. Gijuma Galabwi ukiwa Vingunguti Majengo Uh, natumaini hapa Tanzania Dar es Salaam nasema kwamba kama imeweza kuchukua ubingwa basi wataweza kumiliki mkiki mkiki ya michuano kimataifa. Na tumalizie na ujumbe wake Goligota Magabe, ukiwa kule Geita, unasema klabu uh, pongezi nyingi sana kwa uh, klabu zote za Tanzania na hata tunaipongeza Singida United ufike katika finali hiyo, na naamini kwamba endapo wangekuwa makini kidogo wangeibuka mabingwa. Inaonekana huyu ni shabiki wa Singida United. Bila shaka watu wengi wa Singida atakuwa uh, wamesikitishwa sana na matokeo ya hapo jana nam. Na, na kushukuru sana Gifti Macha kwa kuungana nasi ukiwa hapo Nairobi nchini Kenya. Bila shaka amekwenda kufuatilia michuano ya Sport Pesa nam. Lakini pia nakushukuru sana Samuel John kwa kuungana nasi jioni. Asante sana, asante sana Fred Nwaka nam. Asante sana msikilizaji. Mimi ni Fredrick Nwaka na kipaza sauti hiki namwachia mwenzangu Victor abuso atamatishe matangazo ya jioni kwa hili kutoka Dar es Salaam.